[Funland] Dịch sách cổ : An Nam Tức Sự của sứ thần nhà Nguyên

belo

Xe điện
Em dịch từ bản scan sách từ TQ, có thể trong quá trình Scan, có chữ bị thiếu, thêm nét, nhất là những chữ giống nhau.
Cảm ơn đóng góp của cụ, vì bản em dịch là chữ Mã Phu Nhân, chữ đại và chữ Phu khác nhau chỉ 1 nét trên, ...
Em sẽ có soát lại, vì cũng chưa tham khảo các bản dịch khác nếu có ở Vn.
Có mỗi cụ tâm huyết thì dịch chứ có ai đâu. Link bản text hóa đây cụ : https://ctext.org/wiki.pl?if=gb&chapter=224481&remap=gb

chuot08

Xe lăn
Vẽ thoải mái mà cụ, nhưng xem phim ảnh, thậm chí đúc tượng của ta, trang phục rất lẫn lộn, vua Lý mặc đồ vua Tàu, Lê Quý Đôn là quan thời Lê lại cho tạc tượng đội khăn xếp thời Nguyễn, cứ lính tráng là cho mặc áo đội nón tốt đỏ thời Nguyễn, lính nào cũng đội nón chân quấn xà cạp, ...
Năm ngoái trên face có 1 group chuyên môn đăng hình vẽ trang phục các tầng lớp của từng triều đại, phỏng theo tư liệu. Em có copy về, để rảnh tìm thấy sẽ úp các cụ xem.

doctor76

Xe ba gác
Người OF

charon666

Xe buýt
Thớt chất quá. Cháu bookmark cái đã.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Đây cụ
"Tháng 10 âm lịch năm 1300, Trần Anh Tông đặt quy chế mới về trang phục bá quan, theo đó quan văn đội mũ chữ đinh màu đen, thuộc quan đội mũ toàn hoa màu xanh có hai vòng vàng đính vào hai bên. Áo của quan văn, tướng võ phải có ống tay rộng từ 9 tấc đến 1 thước 2 tấc, không được rộng dưới 8 tấc. Ngoài ra, các quan văn võ đều không được phép mặc xiêm, tụng quan không được phép mặc thường. Đến mùa xuân năm 1301, nhà vua lại ban chiếu cho bá quan văn võ đều dùng mũ chữ đinh, có miếng lụa bọc tóc màu tía xen màu biếc"
Căn cứ thêm vào tư liệu của Nguyên sử, hoàn toàn có thể vẽ lại được trang phục đời Trần.
Theo mô tả trên thì chỉ tả mỗi cái mũ hình chữ đinh (không kích thước, kiểu dáng), còn lại cái áo thì tả quá chung chung (độ rộng ống tay áo?), thật ko biết đằng nào mà lần.
Nếu căn theo tượng trong các chùa chiền thì may lắm còn ít tượng cổ giữ được từ thời hậu Lê, mà trang phục của các vị Phật, La Hán trong chùa chắc cũng phải khác trang phục vua quan triều đình, càng khác trang phục thị dân, nông dân nữa.

Visser III

Xe tăng
Tưởng tượng vậy thôi cụ.
Vua quan thời xưa trông thất vọng lắm.
Gần nhất là triều Nguyễn mới có ảnh chụp từ Đồng Khánh, đến Khải Định mới có clip, thì trông rất tệ.
Còn Quang Trung thì có tranh truyền thần do hoạ sĩ Thiên Triều tặng trông càng chán.
Nhà Trần thì dân toàn chân đất, vua thì toàn cận huyết, lấy đâu ra mà đẹp.
Em không đồng ý với cụ,không thể lấy hình ảnh xấu của vua triều Nguyễn ra để hình dung vua triều Trần được.mà triều Nguyễn cũng có Bảo Đại,Nam Phương đâu kém gì diễn viên...

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, ý em là ta nghèo nên làm ẩu, chứ không phải là không có tư liệu.
Không quá nghèo đâu cụ, cái chính là trình độ, kỹ năng, ý thức, TÂM và TẦM của người làm và người ký duyệt dự án cho phép làm đều kém.
Ngay đến những công trình di tích vật chất có sẵn, sờ nhìn mó được như các chi tiết gỗ, đá trong Thành Nội Huế hoặc các đình đền chùa cổ ngoài bắc mà các vị quan văn hóa còn chả biết gì (hoặc biết mà làm ngơ vì lý do gì ai cũng biết cả) dùng tiền tấn đổ vào các công trình trùng tu di tích bằng cách dỡ, đập bỏ hết công trình cổ, cho sơn lại hàng loạt tranh/ tượng gỗ bằng sơn công nghiệp nippon, lát sàn đá hoa bóng loáng, thay kè đá ghép viên bằng cách đổ bê tông cho... bền, v.v... thì đủ hiểu rồi!

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải, vì làm theo tư liệu thì bị cấm chiếu vì giống Tầu. Nó khổ thế đấy. XH mình nhiểu thứ nó ttows trêu lắm. Em thì em nghĩ với quan trên thì thà chối bỏ hết sự thật lịch sử chứ ko có truyện lệch với tuyên truyền đâu.
Mình khác tàu mà, như màu sắc. Người TQ hay dùng màu xanh đỏ, mình hay dùng đen trắng nâu.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Hay quá cụ. Dân ta ngày xưa mặc đồ đen và để đầu trọc. Cháu nhớ 2 chi tiết này trước đã :D
Còn tùy tầng lớp. E nghĩ tầng lớp nông dân chủ yếu cởi trần đóng khố. Xem ảnh TK19 cả nam lẫn nữ đều cởi trần lội hồ ao là chuyện bình thường.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Có mỗi cụ tâm huyết thì dịch chứ có ai đâu. Link bản text hóa đây cụ : https://ctext.org/wiki.pl?if=gb&chapter=224481&remap=gb
Hay quá. Cụ belo có bản text này em mở bằng Chrome nó dịch sang tiếng Việt khá sát. Cụ doctor76 có thể tham khảo bản dịch của bọn Google để dịch theo.
••• Cụ belo chắc thông thạo chữ tàu, cụ có trang nào của nó hay viết về lịch sử nước ta thời xưa nữa không ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hay quá. Cụ belo có bản text này em mở bằng Chrome nó dịch sang tiếng Việt khá sát. Cụ doctor76 có thể tham khảo bản dịch của bọn Google để dịch theo.
••• Cụ belo chắc thông thạo chữ tàu, cụ có trang nào của nó hay viết về lịch sử nước ta thời xưa nữa không ạ.
Bản text của trang này có lỗi một số chữ, mất 1 số đoạn, nên em không dịch, đặc biệt những chữ chỉ khác nhau 1,2 nét nhưng lại sang nghĩa khác.
Ví dụ chữ Mạt và chữ Vị, chữ Phu và chữ Đại...

Bigcat1

Xe buýt
Vâng, cái này thì khó thật. Chẳng hạn, đọc thư các giáo sĩ gửi cho nhau, đôi khi thấy quân Tây Sơn và cả quân Nguyễn cũng cực kì tàn bạo, cắt cổ các nữ tu, cướp phá đồ thờ, nhưng viết ra thì động chạm..
Khách quan thì giáo sỹ Tây cũng viết theo ý họ. Một phần theo văn hóa của họ. Phần nữa là tư tưởng thực dân đô hộ.
Nên miêu tả cũng ko hoàn toàn khách quan đâu.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cứ bảo do nghèo?

Truyện tranh cho trẻ con bán đầy các nhà sách vẫn cho tiền nhân mặc áo dài khăn đóng hết lượt bất chấp thời nào.

Do họa sĩ và thằng biên tập vừa dôt vừa lười chứ do nghèo gì?
Trước có chuyện là coi áo dài, khăn đóng là Quốc phục, em phản đối và nói rằng đó chỉ là trang phục của triều Nguyễn, không đại diện cho cả dân tộc. Cá nhân em không bao giờ mặc loại trang phục này.
Sếp em bảo thế theo cậu, trang phục nào là của dân tộc? Nhà Nguyễn không phải triều đại Vn sao?
Em bảo chả có trang phục nào của dân tộc hết, nếu em bảo sếp nếu em thích trang phục thời Lê, thời Trần thì sao? Cũng là triều đại chính thống đấy chứ ???
Sếp tím mặt.

ar3a

Xe điện
Khách quan thì giáo sỹ Tây cũng viết theo ý họ. Một phần theo văn hóa của họ. Phần nữa là tư tưởng thực dân đô hộ.
Trên đời này làm gì có cái gọi là khách quan đâu cụ? Mỗi người đều có một nền tảng văn hoá, giáo dục, niềm tin riêng nên cùng một sự vật hiện tượng thì có nhiều cách nhìn nhận khác nhau là rất bình thường.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Những thư này không xuất bản cụ ạ, họ lưu thôi, giờ mới scan. Em đọc nhưng nội dung chủ yếu nói về công việc truyền giáo, chỉ có một số là nói về tình trạng chính trị, em phải lựa chọn dần xem có phù hợp không đã.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trên đời này làm gì có cái gọi là khách quan đâu cụ? Mỗi người đều có một nền tảng văn hoá, giáo dục, niềm tin riêng nên cùng một sự vật hiện tượng thì có nhiều cách nhìn nhận khác nhau là rất bình thường.
Cụ nói đúng đấy, bản thân các thư từ này nó chỉ là trao đổi riêng giữa các giáo sĩ với nhau, có cả thư của người Việt viết bằng chữ Quốc ngữ, ngôn ngữ thế kỷ 17 khác bây giờ cũng kha khá.
Thông tin họ trao đổi cũng khá ngắn gọn, ví dụ : Quân Nguyễn vừa phá tan cái nhà thờ để tìm vàng , quân Tây Sơn truy đuổi giết nhầm người vì nghĩ là Nguyễn Ánh...

Bigcat1

Xe buýt
Những thư này không xuất bản cụ ạ, họ lưu thôi, giờ mới scan. Em đọc nhưng nội dung chủ yếu nói về công việc truyền giáo, chỉ có một số là nói về tình trạng chính trị, em phải lựa chọn dần xem có phù hợp không đã.
Em đọc các bản chép tay của giáo sỹ thì đa phần thấy giống giọng văn BBC. 7 phần tả thực, 3 phần đưa đẩy 9 chị 9 em.
Nên em rất hoan nghênh các cụ đưa nguyên văn nội dung của tác giả, ko cắt cúp, bình luận của các cụ riêng phần sau.
Chúc rượu cụ 1 lần nữa.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Góc độ điện ảnh, kịch...của ta về Lịch sử, em thấy phần chối nhất là trang phục, cái này thua xa TQ.
Vua thời nào cũng mặc giống nhau, cứ thời cổ là mặc ngay bộ quần áo nhà Nguyễn gồm : khăn xếp, áo the, quần...vua quan cũng vậy, vua thì đội cổn miện nhà Nguyễn như hề.
Thời Lê, vua ta mặc có nét giống vua Minh, còn dân thì mặc viên lĩnh, giao lĩnh gần giống thời Đường nhưng kín đáo hơn.
Cụ Doc có hình trang phục các thời kỳ ko post cho mọi người mở mang tầm mắt với

belo

Xe điện
Em không biết chữ Tàu cụ nhé. Em lấy văn bản tác phẩm của cụ đốc tờ đưa lên làm trọng tâm và em tìm đọc các thứ liên quan.