[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Trần cũng có trần cao trần thấp phỏng cụ! :D
Thế còn liên quan đến thớt này thì trần của em thế nào nhiều cụ uy tín ở đây đều biết cả, em không cần phải giới thiệu lại.
Toàn xui dại, tốn ló ộp phơ thôi :T lão là đáng vang lắm. Nghe lão em lõm quỹ đen 1 mớ :(( lừa gấu 40 -->25 :((

QUANG1970

Xì hơi lốp
Strauss, chừng 20 năm,
Trước có Dũng piano lâu lâu lên dây, nhưng dịp này covid nên ngại gọi.
Strauss mà cụ chơi 20 năm được thì phải nói là rất kiên trì, chắc chắn thế. Đây là thương hiệu đàn của TQ, dừng sản xuất rất lâu rồi, mà chất lượng đàn của họ thì không cao. Dũng piano là ai vậy cụ?
Cụ có đàn 20 năm rồi hay thực sự ai đó trong nhà cụ đã chơi suốt 20 năm?

1/ Strauss cò 2 loại:

+ Loại đàn xưa (Vintage piano) làm ở Đức rất tốt. (H. 1)
+ Loại đàn hiên nay làm ở Trung quốc chất lượng tạm OK. (H.2) tiếng đàn lên xong không bao giờ rõ sắc nét phần Bass. Độ vang cũng hay nhòe chứ không sắc nét.
Tiếc là bác ở Hà Nội, nếu bác ở Saigon, thì cứ mời bất kỳ ai mà bác tin tưởng (kể cả người mà bác vừa nêu tên). Sau khi họ tới lên dây em sẽ tới lên lại cho bác và:

a/ nếu em lên mà bác hài lòng (tốt hơn) thì em không lấy một xu.
b/ nếu em lên xong mà bác không hài lòng (chỉ bằng hay tệ hơn người lên trước) thì em không những không lấy một xu như trên, mà xin bác cho phép em trả giúp bác tiền bác vừa trả cho người lên dây trước em.

Em không nói đùa nhé!

Như đã nói ở "còm" #674 em không để kiếm cơm mà là tìm ................ vui. :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
............................... Dũng piano là ai vậy cụ?
Đây mời bác!

.......................................................................
Tiếc là bác ở Hà Nội, nếu bác ở Saigon, thì cứ mời bất kỳ ai mà bác tin tưởng (kể cả người mà bác vừa nêu tên). Sau khi họ tới lên dây em sẽ tới lên lại cho bác và:

b/ nếu em lên xong mà bác không hài lòng (chỉ bằng hay tệ hơn người lên trước) thì em không những không lấy một xu như trên, mà xin bác cho phép em trả giúp bác tiền bác vừa trả cho người lên dây trước em.
.........................................................................

Sau khi liếc sơ cái hình Demo cách lên dây trong Website em vừa dẫn thì em xin nói lại với ntn:

"Tiếc là bác để gió cuốn đi ở Hà Nội, nếu bác mà ở Saigon, thì cứ mời bất kỳ ai mà bác tin tưởng (kể cả người mà bác vừa nêu tên). Sau khi họ tới lên dây em sẽ tới lên lại cho bác và:

b/ nếu em lên xong mà bác không hài lòng (chỉ bằng hay tệ hơn người lên trước) thì em không những không lấy một xu như trên, mà xin bác cho phép em trả giúp bác
số tiền gấp 10 lần số tiền bác vừa trả cho người lên dây trước em."

Còn với các bác khác thì em khuyên: Nếu thấy bất kỳ một Tuner hay KTV piano mà lên dây với vị trí cái búa lên dây (Wrench) đàn Upright ntn (12h xuống 3 giờ) thì các bác cứ mạnh dạn tống cổ ra khỏi nhà! vì chẳng học hành tử tế! hay nói phũ hơn là "Biết cái đ.ếch gì chuyện lên với chả dây ".

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
1/ Strauss cò 2 loại:

+ Loại đàn xưa (Vintage piano) làm ở Đức rất tốt. (H. 1)
+ Loại đàn hiên nay làm ở Trung quốc chất lượng tạm OK. (H.2) tiếng đàn lên xong không bao giờ rõ sắc nét phần Bass. Độ vang cũng hay nhòe chứ không sắc nét.

Em không nói đùa nhé!

Như đã nói ở "còm" #674 em không để kiếm cơm mà là tìm ................ vui. :P

Hai cây đàn của bác Quang đều là Strauss, nhưng cây dưới nhiều khả năng là của cụ ấy hơn, nó là cây đàn Trung Quốc. Đàn Straus Trung Quốc em "may mắn" gặp 3 cây, bị đặc điểm chung là chất lượng gỗ kém. Cụ thể là sử dụng gỗ dán kém chất lượng nên rất hay bị bong lớp vỏ do gặp khí hậu ẩm ở Việt Nam. Tuy vậy có lẽ khi còn mới nó còn khá hơn đàn TQ rẻ tiền hiện nay có vỏ làm bằng bột gỗ ép. Cả 3 cây đàn em gặp đều có hình thức giống như cây đàn bác Quang cung cấp.
Đây là một trong những cây như thế:

Bác Quang nếu có thì xin tặng em tấm hình có logo (emblem) của Strauss. Em có sở thích sưu tầm các loại emblem của đàn piano. Cảm ơn bác.

Furiso

Xe tăng
Còn với các bác khác thì em khuyên: Nếu thấy bất kỳ một Tuner hay KTV piano mà lên dây với vị trí cái búa lên dây (Wrench) đàn Upright ntn (12h xuống 3 giờ) thì các bác cứ mạnh dạn tống cổ ra khỏi nhà! vì chẳng học hành tử tế! hay nói phũ hơn là "Biết cái đ.ếch gì chuyện lên với chả dây ".

Bác Quang có thể nói rõ hơn cái việc để búa từ 12 giờ xuống 3 giờ? Như trong ảnh, thấy cậu Dũng kia nếu không phải là biểu diễn lên dây dàn bằng tai để chụp ảnh, thì có vẻ như đang lower pitch chứ không phải là kéo từ trên xuống dưới.
Em chỉ nhìn cách chèn dây chạy uốn cong theo pressure bar thế kia thì thấy cũng không được đẹp lắm.

Furiso

Xe tăng
Strauss mà cụ chơi 20 năm được thì phải nói là rất kiên trì, chắc chắn thế. Đây là thương hiệu đàn của TQ, dừng sản xuất rất lâu rồi, mà chất lượng đàn của họ thì không cao. Dũng piano là ai vậy cụ?
Dũng của cụ nếu là người như trong ảnh thì em không quen.
Em chỉ quen một cậu ktv tên Dũng, tai nghe khá tốt có gần chuc năm kinh nghiệm trong đó khoảng 3 năm làm không công cho công ty xuất khẩu piano cũ Takemoto bên Nhật. Nếu là cậu Dũng em quen thì cụ cứ tiếp tục gọi cậu đấy lên dây là ổn. Hoặc nếu cụ mô tả được cây đàn của cụ đang trong tình trạng thập tử nhất sinh chỉ còn nước chẻ ra làm củi thì có thể bác Quang sẽ làm giúp (nếu bác ấy có dịp ra Bắc). Em biết tính bác ấy là chỉ gặp đàn khó thì mới "trổ tài" thôi :P

Cụ tò mò thật!
Tôi biết đây là thương hiệu Đức, sx tại Thượng Hải. Đàn mua tại Thượng Hải 1993, thời kì ấy ở VN hình như chưa có cơ sở lắp ráp piano.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng suy nghĩ của em trước la cà vào món máy ảnh.
Vào trang vnphoto, ngắm những bức ảnh của các thành viên chụp. Cứ băn khoăn sao mình không thể cho ra 1 bức ảnh như vậy. Tại trình còi hay tại đồ còi. Thế là lại lọ mọ nâng cấp đồ ...
nâng cấp " đồ" là gì nhỉ " đồ" trong cm của Cụ là gì nhỉ

Lambatda

Xe điện
Đàn organ (keyboard) có thay thế đc h/toàn piano về chức năng ko các cụ? (ko xét về chất âm mà chỉ xét nó có chơi đc đủ chức năng như piano ko thôi).
Nếu thay thế đc thì em nghĩ đầu tư 1 bộ đàn organ bờ rồ 1 chút như của bọn chuyên làm nhạc điện tử thì có vẻ hay hơn nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Đàn organ có thay thế đc h/toàn piano về chức năng ko các cụ? (ko xét về chất âm mà chỉ xét nó có chơi đc đủ chức năng như piano ko thôi).
Nếu thay thế đc thì em nghĩ đầu tư 1 bộ đàn organ bờ rồ 1 chút như của bọn chuyên làm nhạc điện tử thì có vẻ hay hơn nhỉ.
ko những thay thế được mà thay thế tốt.

Fortuner_HT

Xe hơi
Đàn organ có thay thế đc h/toàn piano về chức năng ko các cụ? (ko xét về chất âm mà chỉ xét nó có chơi đc đủ chức năng như piano ko thôi).
Không nói về âm thanh, nói về bàn phím thì organ và piano khác hẳn nhau, nếu bạn đã có ý định dùng organ thay thế piano thì nên chọn đàn organ có 76 phím là được rồi
Mua thêm 1 pedal gắn ngoài nữa là được

Đàn organ 61 phím không đủ chuẩn khi đàn piano

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
Cụ tò mò thật!
Tôi biết đây là thương hiệu Đức, sx tại Thượng Hải. Đàn mua tại Thượng Hải 1993, thời kì ấy ở VN hình như chưa có cơ sở lắp ráp piano.
Em thích nghe chuyện piano, nếu cụ cảm thấy không thoải mái về chuyện chia sẻ việc học đàn thì thôi.
Còn về cây đàn Strauss, tên nó là Đức, nhưng là đàn sản xuất tại Thượng Hải, chính xác. Còn về hình thức nó có giống cái mà em đăng lên không?

Bimmer

Xe điện
Cũng như cái xe đầu tiên, cái nhà đầu tiên, cái đàn đầu tiên cũng sẽ khó mà được như ý vì thiếu kiến thức và chưa tích lũy đủ kinh nghiệm. Với người mới tập, âm thanh chưa phải là quan trọng nhất, tone production là cả một vấn đề phức tạp liên quan đến cái đàn và cả người chơi đàn. Với tiêu chí là thuộc bài, đánh đúng phím, đúng trường độ thì chất lượng cao để làm gì. Để có thể truyền cảm hứng vào một bản nhạc, voicing một cây đàn, thì không còn là người mới tập chơi nữa rồi.

Với người mới tập chơi thì em thấy tiêu chí quan trọng nhất là có thể tập được nhiều. Để tập được nhiều quan trọng nhất là không ảnh hưởng hoặc không bị ảnh hưởng đến những người xung quanh. Như kinh nghiệm của em, sáng thì chỉ có từ 6.30 đến 7.30 là tập được, sau đấy con cái đi học đi làm túi bụi. Tối thì cũng chỉ từ sau 9h khi trả con đã lên giường hết đến 11h. Cuối tuần thì rảnh lúc nào thì tập lúc đó. Với khung giờ như thế thì hoặc là đàn điện cắm tai nghe hoặc là đàn cơ có silent.

Tiêu chí thứ 2 theo em là action của cây đàn. Nếu tập trên đàn phím nặng thì sau này chơi trên đang phím nhẹ sẽ dễ hơn. Nên nếu có đàn cơ hoặc điện phím cơ thì tốt nhất. Chuyển sang chơi các cây đàn khác sẽ ít bị bỡ ngỡ.

Thứ 3 là trong tầm tiền. Vì là cây đàn tập nên em nghĩ không nên đầu tư quá nhiều tiền, đặt ra quá nhiều tiêu chí về thương hiệu và chất lượng. Sớm muộn gì rồi cũng phải nâng cấp thôi.

Một cây Yamaha U3 Silent

Chỉnh sửa cuối:
Đàn organ (keyboard) có thay thế đc h/toàn piano về chức năng ko các cụ? (ko xét về chất âm mà chỉ xét nó có chơi đc đủ chức năng như piano ko thôi).
Em nghĩ ngoại trừ cái điểm quan trọng nhất mà cụ đã gạt bỏ ra thì organ ưu thế tuyệt đối. Phím bấm nhẹ, đàn nhẹ cơ động, nhịp chuẩn, hoà âm có sẵn, các nhạc cụ khác được tích hợp, lại có thể tăng thêm phối, hoà âm qua usb...
Cụ nên mua organ đi ạ.
Hay em thanh lý cho cụ cái organ psr-s500
nhỉ, nhà em ít dùng để cũng phí.

tranmanhha

Xe điện
Em đang được shop tư vấn: WeinBurg WE-118DM. mới 98%. Giá 29 triệu.
Em thấy shop bảo nhập từ Nhật. Nhưng xem xuất xứ của dòng này lại từ Hàn quốc. Chẳng lẽ làm tại Hàn quốc, xuất sang Nhật, lại nhập về VN.
Lúc nào cụ rảnh, giúp em thông tin với.
Em cảm ơn nhiều.

Furiso

Xe tăng
Em đang được shop tư vấn: WeinBurg WE-118DM. mới 98%. Giá 29 triệu.
Em thấy shop bảo nhập từ Nhật. Nhưng xem xuất xứ của dòng này lại từ Hàn quốc. Chẳng lẽ làm tại Hàn quốc, xuất sang Nhật, lại nhập về VN.
Lúc nào cụ rảnh, giúp em thông tin với.
Em cảm ơn nhiều.
Đàn Hàn Quốc cụ ạ. Hàn Quốc xuất khẩu piano sang Nhật và Mỹ rất nhiều. Họ thống trị phân khúc đàn bình dân nên chuyện nhập đàn Hàn từ Nhật về là bình thường. Nhiều công ty nhạc cụ của Nhật để cạnh tranh đã lựa chọn đặt hàng của Samick, Yongchang (đều là Hàn) để có giá cạnh tranh hơn với các cây đàn nội địa của mình. Kết quả là những năm 80 đến nay rất nhiều đàn Hàn xuất hiện trên đất Nhật và rất nhiều thương hiệu Nhật sản xuất nội địa phải đóng cửa.
Cây đàn cụ nhắc đến là của Samick sản xuất. Và nếu nó có serial là IMA… nghĩa là năm sản xuất khoảng 1993 :)

Fortuner_HT

Xe hơi
Ngày mới vào trường Nhạc viện thành phố để học nhạc năm 1989, nhìn thấy hội trường sân khấu có cây đàn piano to quá, mà lúc đó còn quá nhỏ, mong muốn được một lần được ngồi lên đàn thử mà chưa được, rồi cũng được vài năm khi trường tổ chức các buổi biểu diễn mừng lắm, có cơ hội chạm tay lên phím đàn, khi chạm được tay lên nghe những âm thanh từ cây piano phát ra thì ôi thôi.. mê lắm các bác à, từ cảm giác tay cho đến âm thanh thì không có chỗ nào chê, giờ nhắc lại thấy mê và nhớ lắm những kỷ niệm đó 😍