[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

tranmanhha

Xe điện
Đàn Hàn Quốc cụ ạ. Hàn Quốc xuất khẩu piano sang Nhật và Mỹ rất nhiều. Họ thống trị phân khúc đàn bình dân nên chuyện nhập đàn Hàn từ Nhật về là bình thường. Nhiều công ty nhạc cụ của Nhật để cạnh tranh đã lựa chọn đặt hàng của Samick, Yongchang (đều là Hàn) để có giá cạnh tranh hơn với các cây đàn nội địa của mình. Kết quả là những năm 80 đến nay rất nhiều đàn Hàn xuất hiện trên đất Nhật và rất nhiều thương hiệu Nhật sản xuất nội địa phải đóng cửa.
Cây đàn cụ nhắc đến là của Samick sản xuất. Và nếu nó có serial là IMA… nghĩa là năm sản xuất khoảng 1993 :)
Vâng.
Vậy theo cụ. Nên mua 1 cây đàn do người Nhật làm hay ngừoi Hàn quốc làm.
Và với cây đàn như trên, thì có nên mua không ạ ?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác Quang có thể nói rõ hơn cái việc để búa từ 12 giờ xuống 3 giờ?

Nếu bác thực sự quan tâm về vấn đề vị trí của búa đàn khi lên dây, thì em sẽ gửi thư riêng cắt nghĩa và phân tích cho bác hiểu.

Em sẽ không cắt nghĩa điều này trước nơi công cộng vì nếu em làm như vậy là em sẽ "nối giáo cho giặc" vì sẽ vô tình sẽ làm hại nhưng ai không biết lên dây và phải nhờ người khác làm giúp hay nói cách khác là khiến cho các bác sẽ tiếp tục bị lừa nữa!

Các thợ "đấu đường xó chợ", lũ thợ vô lương tâm không biết nguyên tắc này (lên dây đàn Upright từ vị trí 9 giờ kéo lên 12 giờ) mà chúng chỉ lên dây đàn Upright từ vị trí 12 giờ kéo xuống 9 giờ!
Đây là "tín hiệu" nhìn ra bọn thợ này!
Các clip dạy lên dây "free of charge", demo cach lên dây của lũ "KTV đường phố" cũng "lên dây" theo kiểu bố láo này (lên dây đàn Upright từ vị trí 12 giờ kéo xuống 9 giờ)

Đọc cắt nghĩa của em về chuyện "lên (chỉnh) dây đàn Upright từ vị trí 9 giờ kéo lên 12 giờ" chúng xem xong sẽ đổi "chiến thuật", nghĩa là sẽ bắt chước nhưng sẽ lại nửa vời, ........................

Tóm lại nếu em các bác sẽ mất một "tín hiệu" giúp các bác nhìn ra bọn thợ này!

Như trong ảnh, thấy cậu Dũng kia nếu không phải là biểu diễn lên dây dàn bằng tai để chụp ảnh,
Lên bằng tai ư??

Có thật lên dây bằng tai hay và chính xác?
Tai người binh thường không thể phân biệt được những tầng số quá thấp hay quá cao.
Em thách thợ lên dây VN lên dây bằng tai mà vẫn chinh xác được những note A0, Bb0, B0, C1 hay G7, Ab7, ..... tới C8.
Ai làm được, em sẽ trả gấp 10 lần tiền công!

Đa phần các thợ lên dây ở VN luôn lên (chỉnh) lếu láo qua loa những note ở âm vực Oct. 0 và Oct.7
Em nói với học trò của minh rằng đây là những note giúp người nghe kiểm tra (nhận ra) "Tay nghề, Uy tín và lương tâm cũng như lòng tự trọng" của người vừa lên dây cây đàn. Do đó, phải lên những note này với tất cả sự cần thận, tỉ mỷ và chính xác nhất!!!!

thì có vẻ như đang lower pitch chứ không phải là kéo từ trên xuống dưới.
Lower pitch (hạ tầng số) hay chỉnh dây thấp xuống do lỡ lên cao hay ngay tử đầu dây đàn đã cao sẵn.
nhưng với đàn Upright thì không ai Lower pitch (hạ tầng số) như vậy! trừ đám thợ "đầu đường xó chợ", lũ thợ vô lương tâm mà thôi!
Nói ngắn gọn Lower pitch (hạ tầng số) có nhiều cách (kỹ thuật) nhưng không phải cách này, họa chăng là Đàn Đai dương cầm (Grand piano) nhưng cũng không như hình chụp!

Bác có biết là đàn Đại dương cầm (Grand piano) chỉnh (lên) dây dễ hơn đàn dương cầm (upright piano) không ???
Ở VN (và ngay ở NN), giá tiền chỉnh dây đàn đàn Đai dương cầm (Grand piano) cao hơn đàn dương cầm (upright piano) !!!
Một sự thật mà "Nếu không nói ra thì nào ai biết" ? Thậm chí té ngửa khi biết!

In adition, đàn đàn Đai dương cầm chỉ khó hơn đàn dương cầm trong việc canh chỉnh máy thôi và ở VN các KTV lẫn "thợ" lên dây tính phí lên dây đàn Đai dương cầm (Grand piano) cao hơn đàn dương cầm (upright piano) nhưng ngay đến cái búa lên dây hay nói chinh xác là cái đầu búa lên dây (Piano Tuning Head) cho tử tế họ cũng .............. đ.... ếch có!

Em chỉ nhìn cách chèn dây chạy uốn cong theo pressure bar thế kia thì thấy cũng không được đẹp lắm.
Việc chặn tiếng (Mute) dây đàn piano khi lên bằng sợi dây nỉ màu đỏ (hay cao su đen - Xem hình chụp) trong nghề gọi là "làm temperament".
Người ta chỉ "làm temperament" khi lên:
+ lên dây bằng tai nhưng chỉ làm lúc bắt đầu lên (Octave 3 hay 4) sau đó tháo ra chứ không ai giữ nguyên như vậy!

+ lên dây bằng máy khi cây đàn dây xuống trên 10%.
Còn khi cây đàn mà dây xuống dưới 10%, thì "làm temperament" làm gì cho rách việc!

Cái này cũng giống như "một bác sĩ tuy rửa tay chưa sạch nhưng dám cầm dao mổ"!

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Lão này mua đàn gì mà 40tr về vợ định giá chỉ đáng 25tr thế :D
Vợ định giá đâu :))
Vụ mua đấy các cụ cũng tư vấn nhiêt tình, có cụ Xe vài bánh và cụ QUANG1970 tư vấn em rất nhiều.
Thôi đành cắn răng bù thêm 15 củ quỹ đen vào mua :(( Hết tiền độ xe luôn :((

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em nghĩ ngoại trừ cái điểm quan trọng nhất mà cụ đã gạt bỏ ra thì organ ưu thế tuyệt đối. Phím bấm nhẹ, đàn nhẹ cơ động, nhịp chuẩn, hoà âm có sẵn, các nhạc cụ khác được tích hợp, lại có thể tăng thêm phối, hoà âm qua usb...
Cụ nên mua organ đi ạ.
Hay em thanh lý cho cụ cái organ psr-s500
nhỉ, nhà em ít dùng để cũng phí.

Phát biểu của một người nhà có đàn piano nhưng bản thân không biết đánh!
Hay biết đánh nhưng thể (chưa biết) đánh tử tế!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Dũng của cụ nếu là người như trong ảnh thì em không quen.
Em chỉ quen một cậu ktv tên Dũng, tai nghe khá tốt có gần chuc năm kinh nghiệm trong đó khoảng 3 năm làm không công cho công ty xuất khẩu piano cũ Takemoto bên Nhật. Nếu là cậu Dũng em quen thì cụ cứ tiếp tục gọi cậu đấy lên dây là ổn. Hoặc nếu cụ mô tả được cây đàn của cụ đang trong tình trạng thập tử nhất sinh chỉ còn nước chẻ ra làm củi thì có thể bác Quang sẽ làm giúp (nếu bác ấy có dịp ra Bắc). Em biết tính bác ấy là chỉ gặp đàn khó thì mới "trổ tài" thôi :P

Ổn hay không, hay hay dở ntn thì cứ lên dây xong, thâu lại âm thanh sau khi lên thì rõ.
"Khen cho lắm vào" hay "chê cho nhiều đi" với em chẳng có giá trị gì cả.

Kết quả công việc sẽ nói lên tay nghề hay trình độ của người thợ.

Ngày nay với các thiết bị điện tử, người ta dễ dàng biết và kiểm tra được mọi thứ. Cộng thêm sự thông minh nhanh nhạy và có đầu óc phân tích, và không đi theo "lối mòn của suy nghĩ" thì chẳng thể nào bị mắc lừa hay sập bẫy.

Talk is cheap!!!

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa
Em ngoại đạo muốn tìm cái điện cho con nhỏ tập bật bông.
Cơ mà mù mờ quá

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em hay xem giao hoan, à nhầm giao hưởng các giản nhạc trên TG đâu phải họ chỉ dùng YAMAHA đâu mà ở VN mình chỉ cho Yamaha là trong dòng nhể? Em cũng có cô dậy và mổ cò được vài bài và cũng dùng hàng lạ dòng. Hóng
Chuyện này thì cũng như ở mình ít năm trước, xe máy thì gọi luôn là xe Honda ấy cụ!
So với những cây đàn cụ được xem trong các dàn nhạc thì Yamaha gần như là loại ít được ưa chuộng nhất và khéo chính nó mới lại là "ngoài dòng"! :D
Trong hay ngoài dòng?

Cái này tùy hoàn toàn tùy vào hệ quy chiếu thôi!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chời chời . :))ko lẽ e nói e là nick nào trùng sinh :)).
Chỉ thể là .............. Cung la trưởng!
Vải thưa đòi che mắt thánh! =))
Cứ gì thưa hay dầy!

Dẫu là "núp lùm" (từ của Mme Phương Hằng) trong tổ kín nhưng bác ấy lại cho lòi cái ........ của bác ấy ra ntn thì ai có bộ nhớ tốt mà không phân vân và .......... phát hiện!

Em thích cô bé áo vàng thứ hai nhất! nhìn cứ yêu yêu là ........... :x

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cũng không phải là chỉ có màu hồng như cụ tưởng đâu! :D
Yamaha ở VN đắt ở cái thương hiệu. Cùng 1 tầm tiền thì đương nhiên cụ sẽ mua được 1 cây đàn "ngoài dòng" tốt hơn cây Yamaha rồi (nếu không bị lừa :D)
Tuy nhiên chơi đồ "ngoài dòng cũng có nhiều cái bất tiện, ví dụ như hỏng hóc cần tham khảo, hay phụ tùng phụ kiện... Sau cần bán lại cũng khó. Nếu cụ vượt qua được những bất tiện đó thì cứ vui vẻ mà hưởng thụ thôi!
Lão phán bậy quá :))
Lão kể ra đây một trường hợp cụ thể là đàn ngoài dòng hãng nào, bị hỏng cái gì mà bị vướng “phụ tùng phụ kiện” hay “hỏng hóc cần tham khảo” xem nào.
Kể cả đàn Yamaha thì hầu hết model khác nhau cũng dẫn đến phụ tùng phụ kiện khác nhau.
Lão phải nhớ cái này: các hãng sản xuất piano KHÔNG BAO GIỜ BÁN LINH KIỆN THAY THẾ vì nếu làm vậy không ai mua đàn mới nữa.
Cứ thoải mái đi, “ngoài dòng” hay “trong dòng” tự thân nó không phải vấn đề đâu.
Cái có vấn đề lớn nhất theo em thấy chính là chuyện mọi người quan tâm quá nhiều đến việc chọn đàn thay vì việc học đàn.

Đây mời hai bác ORDER và mua thoải mái!
Chỉ sợ .............. không có tiền thôi và mua ở VN thì .......... nên thận trọng!

In addition, ngay Steinway và đàn châu Âu những model cũ, khi hư hỏng, cần thay link kiện KTV (piano technician) cũng phải đo, kiểm tra chính xác quy cách kich cỡ và tim cái tương đương hay cắt pha lại!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em đang được shop tư vấn: WeinBurg WE-118DM. mới 98%. Giá 29 triệu.
Em thấy shop bảo nhập từ Nhật. Nhưng xem xuất xứ của dòng này lại từ Hàn quốc. Chẳng lẽ làm tại Hàn quốc, xuất sang Nhật, lại nhập về VN.
Lúc nào cụ rảnh, giúp em thông tin với.
Em cảm ơn nhiều.
Đàn Hàn Quốc cụ ạ. Hàn Quốc xuất khẩu piano sang Nhật và Mỹ rất nhiều. Họ thống trị phân khúc đàn bình dân nên chuyện nhập đàn Hàn từ Nhật về là bình thường. Nhiều công ty nhạc cụ của Nhật để cạnh tranh đã lựa chọn đặt hàng của Samick, Yongchang (đều là Hàn) để có giá cạnh tranh hơn với các cây đàn nội địa của mình. Kết quả là những năm 80 đến nay rất nhiều đàn Hàn xuất hiện trên đất Nhật và rất nhiều thương hiệu Nhật sản xuất nội địa phải đóng cửa.
Cây đàn cụ nhắc đến là của Samick sản xuất. Và nếu nó có serial là IMA… nghĩa là năm sản xuất khoảng 1993 :)

Tiền nào của ấy!

Giá 29 tr thì cố ngoi lên mà mua YAMAHA. Nếu họ bán tầm 20 - 23 thì OK.
Ngay khi mua với giá OK cùng phải biết trước và nhớ:

+ Đàn Hàn quốc dùng bình thường thi OK, thậm chí có thể gọi là tốt!
Nhưng khi mua dùng cho tập luyện nhà nghề: đánh 6 - 8 tiếng/ ngày lại đánh nhanh mạnh mà ngưởi chủ nhân có tai tốt lại muốn âm thanh nghe thật chính xác, thì mời bác cho lên dây hàng tháng!

+ Do cấu trúc dây (khoảng cách 3 dây không đều nhau) và bản thân cây đàn (cấu trúc soundboard, Piano Scale, ....) tiếng đàn lên thật chính xác nghe vẫn nhòe (nhiều bác bảo tiếng nghe dầy !!!!!!!!!!!!!!!!). Đàn Nhật ngoài dòng loại rẻ tiền cũng vậy ngay cả KAWAI những cây size nhỏ không thoát!

Chỉ Yamaha U mới không bị hạn chế này.

tranmanhha

Xe điện
Tiền nào của ấy!

Nhưng khi mua dùng cho tập luyện nhà nghề: đánh 6 - 8 tiếng/ ngày lại đánh nhanh mạnh mà ngưởi chủ nhân có tai tốt lại muốn âm thanh nghe thật chính xác, thì mời bác cho lên dây hàng tháng!

+ Do cấu trúc dây (khoảng cách 3 dây không đều nhau) và bản thân cây đàn (cấu trúc soundboard, Piano Scale, ....) tiếng đàn lên thật chính xác nghe vẫn nhòe (nhiều bác bảo tiếng nghe dầy !!!!!!!!!!!!!!!!). Đàn Nhật ngoài dòng loại rẻ tiền cũng vậy ngay cả KAWAI những cây size nhỏ không thoát!

Cảm ơn cụ nhiều.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tiền nào của ấy!

Cảm ơn cụ nhiều.

Trăm nghe không bằng một thấy!

Mời các bác nghe tiếng đàn KAWAI em mới chỉnh dây chiều nay, do chỉ làm FINE TUNING nên khá dễ dàng và đơn giản. :P

FYI, đây là cây đàn của chú bé 14 tuổi, chú là một bé có năng khiều bẩm sinh, nhưng vỉ còn nhỏ nên vẫn ham vui và thích gamme! Khi đàn mới lên dây chuẩn xác lại lockdown vì COVID, chú tập rất hăng say 7- 8 giờ mỗi ngày nhưng khi tiếng đàn hơi nhòe là chú nhóc nổi cơn .................. lười tập! :((

Để giúp cha mẹ chú, cũng như tạo cơ hội cho nhưng tài năng piano tương lai, em ra một điều kiện là "nếu chú tập mỗi ngày đầu đặn 6 - 8 tiếng, em sẽ đến lên dây giúp mỗi tháng 1 lần và không tính phí". :))

Các bác coi xem tiếng đàn ntn có đáng cho em lam free of charge không? Đây là một phần của bài chú mới học chưa được 1 tuần. :D

Để tránh những khen chê không cần có, vì do mùa COVID, nên em sẽ chỉ Public những clip này trong vòng 72 giờ (như thông lệ em thường làm khi public một video clip chỉ 24 giờ) tính từ 10:35 p.m. ngày 11/6/2021.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Trong hay ngoài dòng?

Cái này tùy hoàn toàn tùy vào hệ quy chiếu thôi!
Em đang nói ở HN này mọi người định nghĩa YAMAHA là trong dòng (mọi người là những người có chuyên môn trong việc chơi đàn, dạy đàn Piano) Với em không có khái niệm trong ngoài cụ ạ. Đang nói chuyện vui thôi

Furiso

Xe tăng
Trăm nghe không bằng một thấy!

Mời các bác nghe tiếng đàn KAWAI em mới chỉnh dây chiều nay, do chỉ làm FINE TUNING nên khá dễ dàng và đơn giản. :P

FYI, đây là cây đàn của chú bé 14 tuổi, chú là một bé có năng khiều bẩm sinh, nhưng vỉ còn nhỏ nên vẫn ham vui và thích gamme! Khi đàn mới lên dây chuẩn xác lại lockdown vì COVID, chú tập rất hăng say 7- 8 giờ mỗi ngày nhưng khi tiếng đàn hơi nhòe là chú nhóc nổi cơn .................. lười tập! :((

Để giúp cha mẹ chú, cũng như tạo cơ hội cho nhưng tài năng piano tương lai, em ra một điều kiện là "nếu chú tập mỗi ngày đầu đặn 6 - 8 tiếng, em sẽ đến lên dây giúp mỗi tháng 1 lần và không tính phí". :))

Các bác coi xem tiếng đàn ntn có đáng cho em lam free of charge không? Đây là một phần của bài chú mới học chưa được 1 tuần. :D

Để tránh những khen chê không cần có, vì do mùa COVID, nên em sẽ chỉ Public những clip này trong vòng 72 giờ (như thông lệ em thường làm khi public một video clip chỉ 24 giờ) tính từ 10:35 p.m. ngày 11/6/2021.
Đang nghe phê quá thì lại dừng, thật đáng tiếc bác Quang ạ.