[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

annhien88

Xe tải
Cụ Furiso . Xin chào cụ.
Hôm nay vô tình vào ộp lại thớt này của cụ

Hay rồi đây cụ Furiso ạ. Em và gấu em đều không có khướu về chơi bất kỳ nhạc cụ nào..không phải em khiêm tốn đâu mà sự thật là như vậy. Kiến thức của em về thứ đàn piano đó là 1 lần cách đây 3 năm em đc nhờ đi cùng 2 bác xe tải , vài bác xe ôm để ...khênh 1 cây đàn này. Piano với em là 1 đống gỗ cũ , chân có cái bánh xe , mặt bằng hình học chẳng giống cái thuyền , cũng chẳng giống cái chạn ..lại càng không giống cái thùng đựng thóc ở nông thôn mà sao nó nặng kinh khủng..và không hiểu sao ng ta phải quấn từng bộ phận cũ rích của nó bằng những cái vỏ chăn mềm..khi người thợ lắp ráp lắp xong nó thì em giật mình vì nghe đc giá của nó...đắt hơn cả cái tủ rượu đẹp đẽ của gia chủ. Anh ấy là 1 người đàn ông Thuỵ Điển..giá đc chọn em sẽ lấy cái tủ 😀.
Trở lại vấn đề tài năng chơi nhạc của bản thân. Khi còn đôi mươi em từng có 1 cây ghita do ng ta dọn nhà bỏ lại..em mang nó qua nhà bạn và gẩy tới 5,6 lần mà bạn em không sao biết đc em gẩy cái gì . Dù em đã luyện trước 1 ngày.
.em nói : tao chịu mày thật ..là " bướm vàng đã đậu trái mù u rồi " .
Hôm khác em mua chính cái Tiêu của người bán tiêu đang thổi ..về qua bạn trình diễn , nó cũng không đoán đc nhạc khúc " bèo dạt mây trôi " do em biểu diễn..
Rồi tiếp . Em mua 1 cây hacmonica về thổi dỗ con gái..nó thích- nhưng nói thật ngoài nó không ai biết em thổi bài gì..
Mẹ nó cũng như em..vì vậy em nghĩ lũ f1 nhà mình chắc cũng bật bông giống bố..

Nhưng gần đây gấu em lại muốn em tặng các con 1 cây đàn này và gái em cũng hò theo..đang cực lực phản đối , thì anh bạn khác lại rước đâu về nhà anh 1 cây piano .cây piano này gọn gàng vuông vắn, anh nói đàn cũ đấy nhưng nhìn nó vẫn mới toanh..ảnh lập tức đc pot lên thế là sóng gió nhà em lại nổi..
Giờ đây chắc em sắp đầu hàng ..đành thiểu số phục tùng đa số . Nhưng cái mà em lăn tăn tiếp đó là chi phí trong điều kiện kinh tế trong việc mua đàn( cái này cụ nói về chi phí mua đàn ở trên mà cụ đã mua giúp bạn cụ thì em còn chịu đc ), chi phí học đàn, đưa đi đón về sao đây khi nhà những 3 đứa ,mà k thể cho đứa này học mà không cho đứa khác, thời lượng và áp lực học vh của các con con sẽ ra sao nếu chúng học cả đàn..
Hôm nay gặp cụ trên đây như vớ đc cọc ..là người hiểu rõ, sở hữu và có kinh nghiệm trên lĩnh vực này em mong cụ cho em những điều chỉ dẫn , thông tỏ cho em các ưu tư ..và giúp em mua 1 cây đàn..nếu em đã quyết.
Được vậy em rất cám ơn cụ.
Chúc cụ thêm vui và hăng hái chia sẻ trên diễn đàn cho các tiều phu như em. Cám ơn cụ.
Thời gian học cùng bọn trẻ con, đưa đón các thứ mới lo nhiều cụ ạ. Hồi đầu em còn phải vào lớp học cùng, sau thì ngồi ngoài chờ. Bạn nhỏ học bao nhiêu tiếng thì e chờ bấy nhiêu, tập ở nhà e cũng ngồi cạnh bên suốt luôn #:-s

Xe nội lước

Xe container
Thời gian học cùng bọn trẻ con, đưa đón các thứ mới lo nhiều cụ ạ. Hồi đầu em còn phải vào lớp học cùng, sau thì ngồi ngoài chờ. Bạn nhỏ học bao nhiêu tiếng thì e chờ bấy nhiêu, tập ở nhà e cũng ngồi cạnh bên suốt luôn #:-s
Vậy với em khó quá. Em đi cả ngày cụ ạ .

annhien88

Xe tải
Vậy với em khó quá. Em đi cả ngày cụ ạ .
Bọn trẻ con thích thì thích đấy, nhưng cho đi học vài hôm lại ẩm ương ngay. Trừ những bạn có năng khiếu hẳn thì không nói, mà piano lại là môn yêu cầu tập luyện đều đặn mới tiến bộ được nên là bố mẹ cũng vất vả. Còn nếu học cho để đàn được vài bài quay clip up fb thì … sao cũng được ạ :)

nhtruong

Xe tải
Cũng chủ đề "Piano ngoài dòng và it tiền", em xin giới thiệu và chia sẻ với các bác một minh chứng về với hai cây piano ngoài dòng và it tiền mà một bác ở Sài Gòn đã nhờ em coi giúp gần đây.

Đắt rẻ thì nghe giá là có thể nhận ra. Tốt xấu thì nhìn hình cũng có thể nhận biết, nhất là chỉ với số tiền 18 triệu (chưa trả giá) thì hẳn là bảo cực tốt thì chỉ là mơ, còn chỉ là tốt thì xem ra cùng là quý!

+ Rolex giá 18 triệu:

+ Apollo A8 giá 18tr500:
Em nhờ cụ tư vấn giúp, em đang muốn tìm cho F1 14 tuổi cây đàn nào cho phù hợp, mức 20-30tr, cháu ở ngoài HN. Cảm ơn cụ nhiều ah

lasvegas01

Xe hơi
Cái này có lẽ cụ khó làm một vòng các cửa hàng nhạc cụ thì có câu trả lời ngay. Hỏi em e thông tin không được cập nhật lắm vì em rời Việt Nam 4 năm nay chưa về :((
Theo những gì em biết thì giá đàn cũ từ Nhật đang tăng lên so với thời điểm em rời Việt Nam vì 2 lý do: trượt giá và hàng càng lúc càng ít.
Em xin mạn phép bổ sung thêm 1 lý do mà giá đàn cũ tăng lên đó là giá cước vận chuyển, từ năm ngoái đến giờ cước vận chuyển đã tăng 3 lần rồi ạ :(

Em xin hỏi thêm bác Furiso là e mới lấy cây Atlas 250, mà sao trong bảng các đàn Atlas của bác lại ko có cây này vậy ạ?

piano

Xe điện
Em xin mạn phép bổ sung thêm 1 lý do mà giá đàn cũ tăng lên đó là giá cước vận chuyển, từ năm ngoái đến giờ cước vận chuyển đã tăng 3 lần rồi ạ :(

Em xin hỏi thêm bác Furiso là e mới lấy cây Atlas 250, mà sao trong bảng các đàn Atlas của bác lại ko có cây này vậy ạ?
Em có nắm được giá bán sỉ ở thời điểm hiện tại của các cty chuyên thu gom piano cũ ở Nhật luôn.
Giá bán cao đến giật mình, nếu cộng thêm vận chuyển, thuế, các phí logistics đi kèm, chi phí bán hàng, lãi của ng chủ công ty....thì giá 1 cây đàn yamaha hoặc kawai có chất lượng tương đối có lẽ phải tăng gấp đôi so với trước đây!
Ví dụ 1 cây u3A series 3 triệu đang bán với giá 2500 usd. Nếu cộng thêm đủ thứ chi phí, về tới tay ng tiêu dùng cần giá bán lẻ tối thiểu là bao nhiêu?

Chuyện giá đàn cũng rất dễ kiếm, nếu các cụ tò mò và có chút ngoại ngữ.
Đơn giản là tìm kiếm google các cty bên Nhật, gửi email muốn làm nhà phân phối, họ sẽ gửi stock list rất chi tiết về từng cây đàn. Thời đại 4.0 rồi, ko gì có thể giấu nổi

namnabonbon

Xe tải

Có Bạn nào biết về dòng đàn này k vậy? Cho tôi xin chút ý kiến nhe. Cám ơn mọi người nhiều.

ZARG

Xe container
Giờ lại tới lượt em cần 1 chiếc Piano vừa túi tiền cho cậu con trai 6 tuổi.

Có cụ nào giúp em được không ạ?

Yêu cầu đơn giản là Piano cơ, cũ, giá càng rẻ càng tốt ạ.

ZARG

Xe container
Chủ đề lâu ngày đuối quá các cụ ơiiii

Big Bang

Xe điện
Cụ chủ thớt cho hỏi, dây đàn bị đứt thì mua ở đâu?

ancopxkaia

Xe hơi
Em đang tổng hợp tất cả những thông tin liên quan đến đàn piano cơ loại ít tiền (ngoài cửa hàng gọi là "ngoài dòng") cho những ai quan tâm. Lý do của chia xẻ này đầu tiên là vì thực sự em rất thích đàn piano, đặc biệt là những cây đàn ngoài dòng, sau nữa là vì em cũng muốn làm gì đấy để giúp đỡ những ai có nhu cầu mua đàn mà không biết gì về nó tránh mất tiền oan (bản thân em cũng đã trực tiếp đi mua đàn piano ngoài dòng cho mình và suýt bị lừa).

Xin nói thêm là em vốn làm nghề không liên quan một chút nào đến âm nhạc hay kinh doanh, tuy nhiên sở thích nghe nhạc và nhất là piano thì em có thừa. Toàn bộ những thông tin em có là lấy từ rất nhiều nguồn trên internet như chính hãng sản xuất, các cửa hàng piano tại Nhật, từ các diễn đàn nước ngoài và thông tin mà cá nhân em thu thập được trong suốt 5 năm qua nhờ dẫn anh em bạn bè đi mua đàn. Hy vọng nó sẽ có thêm chút thông tin hữu ích cho cụ nào muốn đi mua đàn piano mà không có nhiều tiền.

Hơi dài dòng chuyện tâm sự, em xin đi vào vấn đề chính: thông tin em cung cấp đầu tiên là về những cây đàn ngoài dòng, bao gồm năm sản xuất - năm ngừng sản xuất, kích thước, giá bán lúc xuất xưởng, logo bên trong thùng đàn. Cách tra rất đơn giản, các cụ xem đàn của mình tên gì, model gì thì tra ở bảng tên đàn tương ứng.

Trong nội dung em cung cấp nếu có gì sai sót mong được các cụ thông cảm và góp ý.
PS: em để cái tên topic dễ gây hiểu nhầm chứ không phải em bán đàn đâu. Ý em nói ít tiền là vì khi ra cửa hàng người ta hay khuyên những người mua đàn ít tiền nên chọn một cây đàn ngoài dòng :))
Cụ mợ nào quan tâm đến đàn piano xin hãy đọc kỹ các comment ở trong topic này để hiểu rõ hơn. Thông qua topic này, em muốn chia xẻ với các cụ tầm quan trọng của việc tìm đúng thợ hoặc cửa hàng có khả năng lên dây đàn và căn chỉnh theo đúng tiêu chuẩn để cây đàn piano của các cụ mợ ở trong trạng thái hoạt động tốt nhất. Các thông tin giúp việc mua bán, lựa chọn, sửa chữa hoặc bảo dưỡng đàn trong phạm vi hiểu biết cá nhân sẽ được em cố gắng chia sẻ thông qua các tranh luận với mọi người để lúc nào đó cụ mợ cần có thể tham khảo. Trang facebook của em về các thông tin tương tự được lập tại http://www.facebook.com/oopiano/để những người yêu và quan tâm đàn piano có thể tìm kiếm và trao đổi hiểu biết không vì mục đích kinh doanh. Rất mong nhận được sự ủng hộ của các cụ mợ.

Em xin góp ý một chút là lần sau edit, cụ thêm giúp em tên dòng đàn ở trước mỗi ảnh để CCCM mắt kém vào search cho dễ, đỡ phải cuộn từng ảnh rồi dò xem dòng đàn của mình ở đâu. Như em tìm mãi mã không thấy có dòng steinrich của em, hóa ra là không có :))

matizac

Xe tăng
Giờ lại tới lượt em cần 1 chiếc Piano vừa túi tiền cho cậu con trai 6 tuổi.

Có cụ nào giúp em được không ạ?

Yêu cầu đơn giản là Piano cơ, cũ, giá càng rẻ càng tốt ạ.
Nhà em có chiếc Diapason không dùng, em cũng chưa biết giá bao nhiêu, cụ quan tâm không ?

ZARG

Xe container
Nhà em có chiếc Diapason không dùng, em cũng chưa biết giá bao nhiêu, cụ quan tâm không ?
Cụ cho em xin tình trạng và cái giá phải trả cụ nhé.

Nói thật là trình độ về đàn của em chỉ là phân biệt đàn cơ và đàn điện thôi, còn đâu em coi nó giống nhau :(

matizac

Xe tăng
Cụ cho em xin tình trạng và cái giá phải trả cụ nhé.

Nói thật là trình độ về đàn của em chỉ là phân biệt đàn cơ và đàn điện thôi, còn đâu em coi nó giống nhau :(
Diapason (2).jpg

Em cũng không biết, nên hồi 2015 nhờ người quen ở nhạc viện tìm mua.

archmoc

Xe tải
Ở trang 1 có Nhiều Đàn mà ko thấy có Ảnh Đàn cụ chủ nhỉ?!

SVC

[Tịch thu bằng lái]
@ CHÃ:
Đây có phải là cái CHỢ ?