[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

formula_one

Xe tăng
Chơi mấy món này cứ nên làm phát kịch trần luôn từ đầu, sau đó dành thời gian công sức tập trung vào chuyên môn, chưa đạt đích thị do trình mình còn còi, không thể đổ cho thiết bị được nữa. :))
Em thấy bác chơi nhiều món mà kịch trần, chứng tỏ thân thủ phi phàm lắm. Bác có thể mở mang tầm mắt giúp em xem trong các món bác chơi với. Cảm ơn bác.

Xe vài bánh

Xe điện
Em thấy bác chơi nhiều món mà kịch trần, chứng tỏ thân thủ phi phàm lắm. Bác có thể mở mang tầm mắt giúp em xem trong các món bác chơi với. Cảm ơn bác.
Trần cũng có trần cao trần thấp phỏng cụ! :D
Thế còn liên quan đến thớt này thì trần của em thế nào nhiều cụ uy tín ở đây đều biết cả, em không cần phải giới thiệu lại.

Furiso

Xe tăng
Tuy nhiên chơi đồ "ngoài dòng cũng có nhiều cái bất tiện, ví dụ như hỏng hóc cần tham khảo, hay phụ tùng phụ kiện... Sau cần bán lại cũng khó. Nếu cụ vượt qua được những bất tiện đó thì cứ vui vẻ mà hưởng thụ thôi!
Lão phán bậy quá :))
Lão kể ra đây một trường hợp cụ thể là đàn ngoài dòng hãng nào, bị hỏng cái gì mà bị vướng “phụ tùng phụ kiện” hay “hỏng hóc cần tham khảo” xem nào.
Kể cả đàn Yamaha thì hầu hết model khác nhau cũng dẫn đến phụ tùng phụ kiện khác nhau.
Lão phải nhớ cái này: các hãng sản xuất piano KHÔNG BAO GIỜ BÁN LINH KIỆN THAY THẾ vì nếu làm vậy không ai mua đàn mới nữa.
Cứ thoải mái đi, “ngoài dòng” hay “trong dòng” tự thân nó không phải vấn đề đâu.
Cái có vấn đề lớn nhất theo em thấy chính là chuyện mọi người quan tâm quá nhiều đến việc chọn đàn thay vì việc học đàn.

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Lão phán bậy quá :))
Lão kể ra đây một trường hợp cụ thể là đàn ngoài dòng hãng nào, bị hỏng cái gì mà bị vướng “phụ tùng phụ kiện” hay “hỏng hóc cần tham khảo” xem nào.
Kể cả đàn Yamaha thì hầu hết model khác nhau cũng dẫn đến phụ tùng phụ kiện khác nhau.
Lão phải ghi nhớ cái này: các hãng sản xuất piano KHÔNG BAO GIỜ BÁN LINH KIỆN THAY THẾ vì nếu làm vậy không ai mua đàn mới nữa.
Cứ thoải mái đi, “ngoài dòng” hay “trong dòng” tự thân nó không phải vấn đề đâu.
Đối với lão và đối với em thì đúng là thế, chả có gì mà không phá được! :))
Nhưng cái gì nó chả có tí ti đặc thù, khác biệt, ngay cách mở cái buồng máy ra đã có sự khác nhau rồi chứ nói gì sâu xa bên trong! :D

Furiso

Xe tăng
Đối với lão và đối với em thì đúng là thế, chả có gì mà không phá được! :))
Nhưng cái gì nó chả có tí ti đặc thù, khác biệt, ngay cách mở cái buồng máy ra đã có sự khác nhau rồi chứ nói gì sâu xa bên trong! :D
Bản chất nó giống nhau mà lão.
À lão dạo này có sờ thử vào đàn điện mới không? Hôm rồi em thử một cây Kawai Es110, phải nói là trong tầm tiền dưới $1000 thì con này số 1 luôn. Cụ nào thấy mệt mỏi với việc tìm đàn hoặc muốn cho đầu óc nhẹ nhàng thì mua cây này về cho con học là xong, khá ổn. Kawai vẫn xứng đáng là thương hiệu em thiên vị nhất, phím như đàn cơ xịn luôn.

Xe vài bánh

Xe điện
Bản chất nó giống nhau mà lão.
À lão dạo này có sờ thử vào đàn điện mới không? Hôm rồi em thử một cây Kawai Es110, phải nói là trong tầm tiền dưới $1000 thì con này số 1 luôn. Cụ nào thấy mệt mỏi với việc tìm đàn hoặc muốn cho đầu óc nhẹ nhàng thì mua cây này về cho con học là xong, khá ổn. Kawai vẫn xứng đáng là thương hiệu em thiên vị nhất, phím như đàn cơ xịn luôn.
Em vẫn có 1 cây lai của Yamaha mà lão. Phím gỗ, máy cơ, chỉ mỗi búa là giả và không có dây. Cảm giác phím như chơi 1 cây spinet thậm chí U1. Tiếng điện tử thôi.

Furiso

Xe tăng
Em vẫn có 1 cây lai của Yamaha mà lão. Phím gỗ, máy cơ, chỉ mỗi búa là giả và không có dây. Cảm giác phím như chơi 1 cây spinet thậm chí U1. Tiếng điện tử thôi.
Em không nhớ lão kể về cây đàn lai Yamaha như thế nào nhỉ? Dòng N…x hả lão?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tôi có nói chuyện với bác QUANG1970, bác ấy bào bị "hắt hơi" vì có ai đó réo tên nên nhờ tôi vào thớt này coi hộ ntn.

Bác ấy nhờ tôi vì đang bị giam ngoai đảo Ofun, sau khi chấp hành xong án 10 ngày bác ấy vào và viết góp ý cho ra ngô ra khoai vì trong thớt Piano này, có nhiều còm viết ............... sẽ khiến người xem hiểu lầm, hay mua nhầm mất cơ hội mua cái tốt mà không biết !
Phần tôi chỉ biết đến vậy!

Vậy nhé!

Mấy hôm bị tháo bánh, em có nhờ bác Đại_Vệ, thưa với các bác rằng em sẽ vào thớt, và xin có một số ý kiến, về việc lựa chọn đàn, vì thấy các bác bàn bạc vui quá, nhưng có nhiều vấn đề không, hoặc chưa chính xác, nên em, với kinh nghiệm của bản thân muốn chia sẻ, và làm rõ hơn. :D

Cũng xin nói thêm là để mua một cây đàn cho vừa ý sẽ có rất nhiều tiêu chí, cũng như tiêu chuẩn mà cái điều đầu tiên cũng sẽ chính là tiền đâu, nghĩa là có bao nhiêu tiền bỏ ra đầu tư cho nó từ ban đầu?

+ Có ý kiến cho rằng nên mua một cái đàn vừa tầm, thậm chí đàn điện, để cho con mình học tập thử và sau đó rồi thì, " vừa đi vừa tính" :">
+ Lại cũng có ý kiến cho rằng để bước vào cuộc chơi, thì ngay từ đầu, khi ta "
làm một phát là phải lên ngay đến đỉnh"! :))

Xét cho cùng thì mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, không thể nói là việc vun vén lúc ban đầu, hay buông xõa ngay từ khi khởi điểm, là đúng hay sai. [-X
Theo em, hãy nên tùy theo hoàn cảnh của mỗi người, mà mình liệu cơm gắp mắm. :P

Để các bác có một khái niệm vì giá cả và tiếng đàn sẽ ntn, em xin đưa ra hai ví dụ và cũng cùng một bài nhạc và được chơi (đánh) bằng ba cây (chủng loại) đàn khác nhau:
+ một cây Upright Console nhỏ bé thấp, gần như "vứt thùng rác". :((
+ một cây Upright full size, có thể nói là tốt, và :-*
+ một cây Grand piano (Đại dương cầm) khá tốt. :x

Sau khi nghe xong, em tin là tất cả những người có tai nghe tốt, và có thẩm âm, sẽ đều thấy rằng tiếng đàn của cả 3 cây, sau khi canh chỉnh và lên dây đúng mức, đều mượt mà, và lọt lỗ tai nếu không muốn nói là hay!
.
Tuy nhiên, không thể nào tiếng đàn của một cây đàn cấp thấp nhất giá tầm từ 12 triệu tới 15 triệu (Yamaha M1A) so với một cây đàn có thể nói là tốt giá tầm từ 45 triệu tới 50 triệu (Yamaha U3H), và một cây đàn đại dương cầm khá tốt, giá tầm từ 120 triệu tới 150 triệu (Yamaha C3) thì với ba mức giá, và ba kích cỡ nhỏ, vừa, to thì tiếng đàn của cây này so cới cây kia có thể sáng hơn, long lanh hơn, đẹp hơn một chút sau khi lên dây và canh chỉnh đúng mực nhưng không có cây nào tiếng nghe dở! Về tổng thể thì các bác nghe cũng có thể thấy được rằng, chúng chẳng khác nhau là bao nhiêu trong khi số tiền số tiền mua chúng thì khác nhau nhiều, thậm chí quá nhiều!!! :(

Cũng xin nói rõ là toàn bộ hai clip Demo của cậy đàn YAMAHA M1A, thì tấm hình đầu tiên và cuối cùng của mỗi clip là hình vỏ hên ngoài của một cái đàn không phải chính cây đàn các bác nghe. Lý do em lúc canh chỉnh máy, và lên dây lần cuối (Fine Tuning) xong em lu bu, mãi lo chuyện đánh nó nghe thử không kịp chụp lại hình cái vỏ bên ngoài của cây đàn. Nên khi up âm thanh lên chẳng có thể để em nó trần truồng mà ra mắt mọi người :P :P :P
Em đành phải mượn tạm hình cây Yamaha M1A khác tương tự để cho các bác có một khái niệm về cây đàn Upright console này ntn. Cũng xin nói là Yamaha M1A là một cây piano nhỏ và gọn: Chiều cao 108cm ngang 146 cm, sâu 56 cm. nhỏ hơn cái U3H nhiều, và so với cây Grand Yamaha C3 thì rất nhiều, nhưng tiếng đàn của nó chỉ thua cái phần bass không sâu, vang cũng dàn dây Bass có khoảng 7,8 sợi bị thay bằng "dây lô" (dây cuốn tai VN!) nghĩa là 1/4 số dây VN chứ phần treble nghe cũng không kém cạnh gì bao nhiêu. :">

Cũng xin nói thêm là ở trong Clip của cây đàn U3H (thâu và đặt đàn trong phóng cách âm khá tốt):
+ Về người chơi cây U3H bài Vasle số 7 cùa Chopin ( waltz op 64 no 2 YAMAHA M1A): em mượn tay một Pianist có tài và và đồng thời cùng là một giảng viên Piano dạy rất giỏi,đánh để em thu hầu các bác nghe tiếng đàn qua tài nghệ của một giảng viên piano đây là một giảng viên tốt nghiệp hàng đầu của Nhac Viện Sài Gòn và cô đã may mắn được một Pianist bậc thầy, người mà em nhiều lần nhắc tới và ca ngợi cũng như kính trọng: Hồ Đắc Thủy Hoằng, dạy dỗ.

+ Còn người chơi cây U3H bài Nocturne số 20 của Chopin - C Sharp Minor No 20 YAMAHA U3H em mượn tay một Pianist đánh cho Phòng trà và ban nhạc và đồng thời cùng là một giảng viên Piano , em thu hầu các bác nghe tiếng đàn của một giảng viên piano đồng thời là nghệ sĩ "đàn kiếm cơm ở ngoài xã hội"nó ntn.

Qua đó, giúp cho các bác có một khái niệm về nghe cùng một bài nhạc mà đánh qua tay một pianist bậc thầy, một nghệ sĩ dương cầm điêu luyện thường xuyên tập luyện nghe thế nào, đồng thời cùng một bài nhạc đánh qua tay của người học bình thường, không đi theo con đường chuyên nghiệp, ít tập luyện nó khác nhiều như thế nào (độ mượt mà và điêu luyện nó khác nhau như thế nào!) :-/

Từ việc nghe các tiếng đàn này, chúng ta sẽ bàn sâu trong nhiều "còm" sau này về việc chọn lựa một cây đàn, hoặc tiếng đàn thế nào cho vừa ý, của mọi người cũng như theo yêu cầu của từng người.

Còn riêng em, thì với kinh nghiệm của mình, xin thú thật, là em cho rằng nếu một cây đàn mà không bị nứt Soundboard, Khung gang nứt, hay mối mọt, dầu chỉ là đàn bình thường, đang hoạt động tốt, thì không có cây đàn nào xấu, mà chỉ có thợ dây tồi và có những kỹ thuật viên Piano chẳng biết gì cả mà vẫn đi chỉnh đàn!

Dĩ nhiên, có những cây "đàn ngoài dòng" là những cây đàn rẻ tiền thì chúng sẽ có một số những hạn chế nhỏ do tùy thương hiệu tạo ra cây đàn, khiến cho tiếng đàn có thể rõ, "nét" mờ hay sáng cũng như những vấn đề khác, mà chúng ta sẽ bàn sau.

Mời các bác nghe và bình chọn ra tiếng đàn cho "vừa túi tiền" của mình:

Chopin waltz op 64 no 2:

Chopin Nocturne in C Sharp Minor - No 20:

In addition, quý vị đang thợ sửa đàn ở VN có tay nghề, KTV piano tử tế vào "thớt" coi và banh tai ra mà nghe tiếng đàn, coi khi sau lên dây tử tế, canh chỉnh đúng mức, nó hay dở ntn, cũng xin mời hãy thoải mái lấy máy ra mà đo, coi có sai note nào không nhé!
=D>

In closing, Để tránh những khen chê không cần có, vì do mùa COVID, nên em sẽ chỉ Public những clip này trong vòng 72 giờ (như thông lệ em thường làm khi public một video clip chỉ 24 giờ) tính từ 11:35 a.m. ngày 10/6/2021.

Enjoy your hearing! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ có lên dây đàn không ạ?

Em chửa hiểu câu bác hỏi? :-/ :-?

Nếu bảo lên dây, thì em có lên dây, lên rất nhiều, đặc biệt trong mùa (năm) Covid, lúc không lockdown, thì hầu như hàng tuần, thậm chí hàng ngày cho một số tu viện và nhà thờ theo nguyên tắc "absolute free of charge". :x

Nếu bảo lên đi dây ở ngoài thì em có, nhưng lên dây kiếm cơm thì ........... không! [-X

Dạy người khác lên dây, và sửa chữa piano thì .............. cũng có >:/ nhưng dạy và thu học phí, hay "tình phí", hoặc quà cáp, hiện vật cho dù lớn nhỏ, thậm chí một cái bánh thì ....... cũng không! :-o :D :))

Chỉnh sửa cuối:
Em chửa hiểu câu bác hỏi? :-/ :-?

Nếu bảo lên dây, thì em có lên dây, lên rất nhiều, đặc biệt trong mùa (năm) Covid, lúc không lockdown, thì hầu như hàng tuần, thậm chí hàng ngày cho một số tu viện và nhà thờ theo nguyên tắc "absolute free of charge". :x

Nếu bảo lên đi dây ở ngoài thì em có, nhưng lên dây kiếm cơm thì ........... không! [-X

Dạy người khác lên dây, và sửa chữa piano thì .............. cũng có >:/ nhưng dạy và thu học phí, hay "tình phí", hoặc quà cáp, hiện vật cho dù lớn nhỏ, thậm chí một cái bánh thì ....... cũng không! :-o :D :))
Em cần thuê người lên lại dây đàn thôi mà!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Ah! Vậy thì em không phải là người bác cần tìm rồi! :-o :))

FYI, Em chỉ lên dây và sửa chữa cho nhà thờ, tu viện không lấy một xu, kể cả linh kiện lẫn vật tư thay thế, và em cũng lên dây cho người khác nhưng không để kiếm cơm mà là tìm ................ vui. :P

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Ripley

[Tịch thu bằng lái]
Em vào xem mà hoa hết cả mắt

Furiso

Xe tăng
Bác Quang không sống bằng nghề sửa chữa hay kinh doanh đàn, ít nhất là ở Việt Nam.
Nếu sống bằng nghề ấy thì sẽ không thể nói hay được nữa khi phải dối diện với áp lực chi phí hiệu quả cho sản phẩm và sự … kém hiểu biết của thị trường.
Kinh doanh giỏi và kỹ thuật giỏi rất tiếc là hai lĩnh vực hoàn toàn khác biệt.

Nhà cụ chơi đàn gì, đã bao lâu và ai chơi đàn vậy?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em vào xem mà hoa hết cả mắt

?????????????????????????????

Cái gì hay ai làm cho bác hoa mắt ạ? :-?
Nếu là em thì:

+ xin bác vui lòng cho biết để em chỉnh sửa nếu em có sai.
+ xin bác làm ơn chặn Nick em (đưa tên em vào danh sách đen) để khỏi làm bẩn mắt bác, rồi lại hoa mắt.

Em nói thật đấy!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác Quang không sống bằng nghề sửa chữa hay kinh doanh đàn, ít nhất là ở Việt Nam.
Nếu sống bằng nghề ấy thì sẽ không thể nói hay được nữa khi phải dối diện với áp lực chi phí hiệu quả cho sản phẩm và sự … kém hiểu biết của thị trường.

Ca sĩ nào khán giả đó!
Khách hàng ntn thì sản phẩm kinh doanh như thế đó!

Những cây đàn 10 triệu vẫn hay và tốt. Em sẽ chứng minh trong những còm sau.

FYI, trong năm COVID vừa qua, em it đi đâu xa và luôn ở Saigon, vì vật em có cơ hội và thời gian lên dây và sửa chữa cho một số học sinh, sinh viên học Piano chuyên nghiệp và giảng viên.

Sau khi thọc tay vào những cây đàn của họ, mua từ nhưng nơi thân quan, hay uy tín và do (được) những KTV hay thợ có "số má" ở VN lên dây canh chỉnh, em thấy người tiêu dùng (chủ nhân cây đàn) không thể trách mắng hay lên án nhưng KTV hay Tuner này! [-X

Phải đào mả bố chúng nó lên mới xứng đáng bác ạ! :P

Những sai sót trong lên dây hay canh chình là những sai sót cơ bản nhất không tốn công sức hay thời gian nhiều, mà ai biết nghề, sẽ không tin và bảo em nói láo! Nhưng yên tâm tất cả đều có phim ảnh lưu lại hết!

Bác nghĩ gì khi một cây Grand piano G3 (186 cm) mà độ sâu của phím không những không đều mà còn là chỉ 0.9cm - 1cm ?
Và khi một cây Grand piano G3 (186 cm) nhìn mới tinh mà độ sâu của phím không những không đều mà là sâu đến 1.2cm - 1. 3cm? và Pitch là La A432 ???

Với em từ đàn quăng sọt rác đến Steinway, tuning Pitch em lên luôn là La A 442. Em chỉ lên La A 440 Hz khi chủ nhân yêu cầu.

Furiso

Xe tăng
Ca sĩ nào khán giả đó!
Khách hàng ntn thì sản phẩm kinh doanh như thế đó!

Những cây đàn 10 triệu vẫn hay và tốt. Em sẽ chứng minh trong những còm sau.

FYI, trong năm COVID bùa qua, em it đi đâu xa và luôn ở Saigon, vì vật em có cơ hội và thời gian lên dây và sửa chữa cho một số học sinh, sinh viên học Piano chuyên nghiệp và giảng viên.

Sau khi thọc tay vào những cây đàn của họ, mua từ nhưng nơi thân quan, hay uy tín và do (được) những KTV hay thợ có "số má" ở VN lên dây canh chỉnh thấy người tiêu dùng (chủ nhân cây đàn) không thể trach mắng hay lên án nhưng KTV hay Tuner này!

Phải đào mả bố chúng nó lên mới xứng đáng bác ạ! :P

Những sai sót trong lên dây hay canh chình là những sai sót cơ bản nhất mà ai biết nghề sẽ không tin và bảo em nói láo! Nhưng yên tâm tất cả đều có phim ảnh lưu lại hết!

Bác nghĩ gì khi một cây Grand piano G3 (186 cm) mà độ sâu của phím không những không đều mà còn là chỉ 0.9cm - 1cm ?
Và khi một cây Grand piano G3 (186 cm) nhìn mới tinh mà độ sâu của phím không những không đều mà là sâu đến 1.2cm - 1. 3cm? và Pitch là La A432 ???

Với em từ đàn quăng sot rác đến Steinway, tuning Pitch em lên luôn là La A 442. Em chỉ lên La A 440 Hz khi chủ nhân yêu cầu.
Chính xác như cụ nói: “ Ca sĩ nào khán giả đó! Khách hàng ntn thì sản phẩm kinh doanh như thế đó!”.
Không còn có thể đúng hơn.
Em rất tiếc là không thể mời cụ một ly thật.
Câu này quá đáng giá.

Strauss, chừng 20 năm,
Trước có Dũng piano lâu lâu lên dây, nhưng dịp này covid nên ngại gọi.

Furiso

Xe tăng
Strauss, chừng 20 năm,
Trước có Dũng piano lâu lâu lên dây, nhưng dịp này covid nên ngại gọi.
Strauss mà cụ chơi 20 năm được thì phải nói là rất kiên trì, chắc chắn thế. Đây là thương hiệu đàn của TQ, dừng sản xuất rất lâu rồi, mà chất lượng đàn của họ thì không cao. Dũng piano là ai vậy cụ?
Cụ có đàn 20 năm rồi hay thực sự ai đó trong nhà cụ đã chơi suốt 20 năm?