[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

minhtallica

Xe buýt
Em có nhận xét về mua bán đàn piano cơ thuần túy từ góc độ của "dân kỹ thuật":
1. Đàn piano cơ là một thiết bị thuần túy không có phần mạch điện tử, do vậy không có "hộp đen", nghĩa là ta có thể trực tiếp quan sát được hết các thành phần và chi tiết của cây đàn.
2. Với một người không biết gì về vận hành của cây đàn, bằng mắt thường cũng có thể sơ bộ đánh giá được chất lượng của các chi tiết cây đàn, nhất là đàn đã qua sử dụng.
3. Nếu người bán đàn cũ chuyên nghiệp và có tâm, khi mình đến mua, họ sẽ mô tả rõ ràng họ đã thay thế, chỉnh sửa, "mông má" cây đàn mình quan tâm như thế nào (hoặc nếu mua đàn đã mông từ nước ngoài thì phải có chứng nhận chuẩn!).
4. Thường khi đi mua đàn mới và cũ, người mua nếu không phải là chuyên gia bao giờ cũng có "chuyên gia" đi cùng. Về cơ bản, những chuyên gia này sẽ đánh giá được chất lượng cũng như giá cả của cây đàn mà không sợ bị làm giá quá đáng. Dù sao, mặt hàng audio, nhạc cụ về nguyên tắc bao giờ cũng bị làm giá (kể cả cũ lẫn mới ), nhưng do đặc thù nghệ thuật 😜 nên được thị trường chấp nhận!

Đó là những lý do mà theo em, chả mấy khi có scandal liên quan đàn địch lẫn 3 cái đồ nghe nhìn! 😊

Demchinhhang.net

Xe container
Em hay xem giao hoan, à nhầm giao hưởng các giản nhạc trên TG đâu phải họ chỉ dùng YAMAHA đâu mà ở VN mình chỉ cho Yamaha là trong dòng nhể? Em cũng có cô dậy và mổ cò được vài bài và cũng dùng hàng lạ dòng. Hóng

Laman1214

Xe buýt
Em cũng mới học được 1 năm nhưng nghe chất âm các loại đàn dòng ngoài thấy khác hẳn Yamaha và Kawai, có thể do em chưa may mắn tìm được đàn dòng ngoài chất lượng tốt. Mua được 1 tgian nghe chán lại phải bán đi đổi cái mới, vừa mất tiền vừa mất tgian. Giờ một số cửa hàng cũng cho bán trả góp nên nếu có 20tr thì cố gắng mua loại tốt tầm 35-40tr rồi trả góp dần trong 12 tháng cũng được.

Xe vài bánh

Xe điện
Em hay xem giao hoan, à nhầm giao hưởng các giản nhạc trên TG đâu phải họ chỉ dùng YAMAHA đâu mà ở VN mình chỉ cho Yamaha là trong dòng nhể? Em cũng có cô dậy và mổ cò được vài bài và cũng dùng hàng lạ dòng. Hóng
Chuyện này thì cũng như ở mình ít năm trước, xe máy thì gọi luôn là xe Honda ấy cụ!
So với những cây đàn cụ được xem trong các dàn nhạc thì Yamaha gần như là loại ít được ưa chuộng nhất và khéo chính nó mới lại là "ngoài dòng"! :D

Demchinhhang.net

Xe container
Chuyện này thì cũng như ở mình ít năm trước, xe máy thì gọi luôn là xe Honda ấy cụ!
So với những cây đàn cụ được xem trong các dàn nhạc thì Yamaha gần như là loại ít được ưa chuộng nhất và khéo chính nó mới lại là "ngoài dòng"! :D
Ơ thế ra em dùng lạ dòng ở mình lại hay nhỉ. Thu2cj tế ở các nhà bạn bè em em không thấy mấy con YAMAHA mà tiếng nó hay (em không chê YAMAHA) vượt trội, nhiều con tiếng khá bé như là mình ấn cái cần giảm âm ý.

xgamox

Xe tải
Đâu phải ai cũng có khả năng tự chọn cho mình một cây đàn có chất lượng và giá cả tương xứng đâu. Tôi cũng muốn mua đàn rẻ, chất lượng tốt, chứ tôi quan tâm gì thương hiệu. Nhưng làm sao mà làm được như vậy. Vì vậy, đành phải chọn theo trào lưu tên thương hiệu thôi. Đó cũng là lý do các nhà sản xuất, thương mại cũng chăm chút đầu tư, bảo vệ thương hiệu.
Về thương hiệu Honda, mặc dù tôi không thích dịch vụ sau bán hàng của họ, nên đã chuyển sang dùng hãng khác, nhưng nói gì thì nói chất lượng của thằng Honda nó vẫn bền hơn, rất ít phải sửa chữa, thay thế những hư hỏng vặt, nên tại sao nó ăn sâu vào tiềm thức người tiêu dùng.

MinhAnh8883

Đi bộ
cảm ơn b, sẽ tham khảo khi cần ạ

Xe vài bánh

Xe điện
Ơ thế ra em dùng lạ dòng ở mình lại hay nhỉ. Thu2cj tế ở các nhà bạn bè em em không thấy mấy con YAMAHA mà tiếng nó hay (em không chê YAMAHA) vượt trội, nhiều con tiếng khá bé như là mình ấn cái cần giảm âm ý.
Cũng không phải là chỉ có màu hồng như cụ tưởng đâu! :D
Yamaha ở VN đắt ở cái thương hiệu. Cùng 1 tầm tiền thì đương nhiên cụ sẽ mua được 1 cây đàn "ngoài dòng" tốt hơn cây Yamaha rồi (nếu không bị lừa :D)
Tuy nhiên chơi đồ "ngoài dòng cũng có nhiều cái bất tiện, ví dụ như hỏng hóc cần tham khảo, hay phụ tùng phụ kiện... Sau cần bán lại cũng khó. Nếu cụ vượt qua được những bất tiện đó thì cứ vui vẻ mà hưởng thụ thôi!

Đại_Vệ

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm của em (mù tịt về đàn hay nhạc lý) thì cứ đến cái kho nào đấy, gõ thử từng cái, cái nào thấy hợp nhĩ thì mua thôi ạ, em không quan tâm lắm đến ngoài dòng với trong dòng gì cả. Em vào kho gõ thử mấy con Yamaha với mấy con tên nghe chả giống ai cuối cùng quyết múc con tên đọc trẹo lưỡi nhưng nghe tiếng thấy khoái nhất với giá rẻ bằng 2/3 mấy con Yamaha.
1 cái đàn cũ mà cửa hàng nhập về (từ Nhật hoặc mua cũ), giá đổ đồng chỉ khoảng 17 triệu. Chất lượng khoảng 5 điểm

Sau đó, họ mông má, đánh bóng, lên dây, mài búa, sửa chữa lại, và bán ra giá 40-50 triệu. Chất lượng đc khoảng 7-8 điểm.

Các cụ sẽ bảo ăn lãi dầy. Xin thưa là công mông má, sửa chữa, thuê kho, cửa hàng v.v... cũng rất lớn, nên chả đc là bao.

Họ ko bao giờ mông má cho chất lượng đàn lên 9-9,5 điểm như cụ QUANG1970 làm được, vì rất tốn công sức, và chủ yếu là người mua cũng chả đủ trình mà phân biệt giữa đàn 7 điểm với đàn 9.5 điểm. Những ông mua đàn sành thế, người ta chơi Grand hết rồi.

Do vậy, nếu cụ mua đàn của những người đã qua sử dụng thì đc cái rẻ, nhưng đó sẽ là những cây đàn cũ 4-5 điểm (do lâu ko có người chơi, ko đc bảo dưỡng v.v...). Được cái giá rẻ (nằm giữa khoảng 17 triệu và 40 triệu). Nhưng sẽ phải vận chuyển về, thuê lên dây lại (mất 1-2 triệu)
Kính các cụ cao thủ, nhờ c ác cụ phân tích hộ em xem tại sao:

TRÊN MẠNG KO HỀ CÓ 1 PHỐT NÀO CỦA CÁC CỬA HÀNG BÁN PIANO CƠ VỀ CHẤT LƯỢNG ĐÀN?

Dù rằng:
1. Đàn piano cơ ở VN (99%) là đàn cũ, thậm chí nát được nhập về và mông má lại.

2. Khách hàng thường không hiểu biết lắm về đàn nên dễ lừa để bán đc hàng (lý thuyết là thế)

3. Thời hạn bảo hành của đàn cơ lâu (5 năm), nên khách hàng mua về có thể thoải mái nhờ người có chuyên môn (giáo viên, thợ hay những người đi trước) kiểm tra lại, và bóc phốt (nếu có)

Ở cái thời buổi mà từ cái lớn (ô tô, nhà cửa..), cái nhỏ (quần áo, miếng bánh..) đến cả con người (nghệ sỹ, diễn viên, bộ trưởng..) đều bị bóc phốt và liên hoan trên mạng, thì tại sao PIANO lại gần như miễn nhiễm ạ?:)):)):)):)):)):)):)):))
Thứ nhất, phải có phốt thì mới bóc được, không có thì bóc kiểu gì?
Thứ 2, đây là một môn nghệ thuật có chiều sâu và ít ồn ào, bước chân vào đây người ta đã tự nhiên đằm lại nhiều rồi, đâu có sồn sồn sâu bít!
Cụ chưa tin thì cứ vào đi sẽ thấy! :D
Cảm ơn cụ nhiều vì những chia sẻ rất hữu ích. Công nhận ở Mỹ và châu Âu sướng thật, được tiếp cận và cảm thụ những gì tinh túy nhất.
Em ở Hà nội. Em sẽ qua World Piano và kho hàng nào đó.
Có vấn đề gì em sẽ hỏi thêm cụ nhé, vì em cũng mong được mở rộng tầm mắt 1 chút.
Em cũng đọc nhiều bài của cụ QUANG1970, và cảm nhận chưa đủ tầm hiểu biết để có cơ hội gặp cụ ấy.
Chúc cụ luôn vui khỏe.
Em có nhận xét về mua bán đàn piano cơ thuần túy từ góc độ của "dân kỹ thuật":
1. Đàn piano cơ là một thiết bị thuần túy không có phần mạch điện tử, do vậy không có "hộp đen", nghĩa là ta có thể trực tiếp quan sát được hết các thành phần và chi tiết của cây đàn.
2. Với một người không biết gì về vận hành của cây đàn, bằng mắt thường cũng có thể sơ bộ đánh giá được chất lượng của các chi tiết cây đàn, nhất là đàn đã qua sử dụng.
3. Nếu người bán đàn cũ chuyên nghiệp và có tâm, khi mình đến mua, họ sẽ mô tả rõ ràng họ đã thay thế, chỉnh sửa, "mông má" cây đàn mình quan tâm như thế nào (hoặc nếu mua đàn đã mông từ nước ngoài thì phải có chứng nhận chuẩn!).
4. Thường khi đi mua đàn mới và cũ, người mua nếu không phải là chuyên gia bao giờ cũng có "chuyên gia" đi cùng. Về cơ bản, những chuyên gia này sẽ đánh giá được chất lượng cũng như giá cả của cây đàn mà không sợ bị làm giá quá đáng. Dù sao, mặt hàng audio, nhạc cụ về nguyên tắc bao giờ cũng bị làm giá (kể cả cũ lẫn mới ), nhưng do đặc thù nghệ thuật 😜 nên được thị trường chấp nhận!

Đó là những lý do mà theo em, chả mấy khi có scandal liên quan đàn địch lẫn 3 cái đồ nghe nhìn! 😊
Đâu phải ai cũng có khả năng tự chọn cho mình một cây đàn có chất lượng và giá cả tương xứng đâu. Tôi cũng muốn mua đàn rẻ, chất lượng tốt, chứ tôi quan tâm gì thương hiệu. Nhưng làm sao mà làm được như vậy. Vì vậy, đành phải chọn theo trào lưu tên thương hiệu thôi. Đó cũng là lý do các nhà sản xuất, thương mại cũng chăm chút đầu tư, bảo vệ thương hiệu.
Về thương hiệu Honda, mặc dù tôi không thích dịch vụ sau bán hàng của họ, nên đã chuyển sang dùng hãng khác, nhưng nói gì thì nói chất lượng của thằng Honda nó vẫn bền hơn, rất ít phải sửa chữa, thay thế những hư hỏng vặt, nên tại sao nó ăn sâu vào tiềm thức người tiêu dùng.

Tôi có nói chuyện với bác QUANG1970, bác ấy bào bị "hắt hơi" vì có ai đó réo tên nên nhờ tôi vào thớt này coi hộ ntn.

Bác ấy nhờ tôi vì đang bị giam ngoai đảo Ofun, sau khi chấp hành xong án 10 ngày bác ấy vào và viết góp ý cho ra ngô ra khoai vì trong thớt Piano này, có nhiều còm viết ............... sẽ khiến người xem hiểu lầm, hay mua nhầm mất cơ hội mua cái tốt mà không biết !
Phần tôi chỉ biết đến vậy!

Vậy nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Tôi có nói chuyện với bác QUANG1970, bác ấy bào bị "hắt hơi" vì có ai đó réo tên nên nhờ tôi vào thớt này coi hột

Bác ấy nhờ tôi vì đang bị giam ngoai đảo Ofun, sau khi chấp hành xong án 10 ngày bác ấy vào và viết góp ý cho ra ngô ra khoai vì trong thớt Piano này, có nhiều còm viết ............... sẽ khiến người xem hiểu lầm, hay mua nhầm mất cơ hội mua cái tốt mà không biết !

Vậy nhé!
Nhờ cụ nhắn lại với bác ấy cứ yên tâm nghỉ ngơi, giữ phím, chúng em sẽ cố gắng giữ thớt đợi đến lúc bác ấy được cởi trói! :D

Demchinhhang.net

Xe container
Cũng không phải là chỉ có màu hồng như cụ tưởng đâu! :D
Yamaha ở VN đắt ở cái thương hiệu. Cùng 1 tầm tiền thì đương nhiên cụ sẽ mua được 1 cây đàn "ngoài dòng" tốt hơn cây Yamaha rồi (nếu không bị lừa :D)
Tuy nhiên chơi đồ "ngoài dòng cũng có nhiều cái bất tiện, ví dụ như hỏng hóc cần tham khảo, hay phụ tùng phụ kiện... Sau cần bán lại cũng khó. Nếu cụ vượt qua được những bất tiện đó thì cứ vui vẻ mà hưởng thụ thôi!
Em dùng Rolex:)) tiếng to nhưng khá ấm hơn 10 năm rồi. Chưa làm gì ngoài gọi Mr piano tuner theo định kỳ, cô giáo quen mỗi lần tới 700k trọn bộ. Nó là thứ giải trí trong gia đình chứ có phải công cụ kiếm cơm hay mình là nhạc công thực thụ đâu cụ, nên em không nặng nề gì vụ đó.

Fortuner_HT

Xe hơi
Cũng đang muốn lên đàn piano cơ cho con bé, chắc chọn Yamaha dòng U quá

tranmanhha

Xe điện
Em đang được shop tư vấn: WeinBurg WE-118DM. mới 98%. Giá 29 triệu.
Mong các cụ có kinh nghiệm tư vấn.

tranmanhha

Xe điện
Em dùng Rolex:)) tiếng to nhưng khá ấm hơn 10 năm rồi. Chưa làm gì ngoài gọi Mr piano tuner theo định kỳ, cô giáo quen mỗi lần tới 700k trọn bộ. Nó là thứ giải trí trong gia đình chứ có phải công cụ kiếm cơm hay mình là nhạc công thực thụ đâu cụ, nên em không nặng nề gì vụ đó.
Cái món âm thanh, máy ảnh ... nó nhục lắm ạ. Nhiều lúc mình không còn là mình nữa. Trước em đi lọ mọ món âm thanh rồi, thấy nó mênh mông quá. Rồi chuyển qua món nhiếp ảnh, tưởng như đơn giản. Cuối cùng, tóm lại là chả biết bao giờ là đủ.

tranmanhha

Xe điện
Tôi có nói chuyện với bác QUANG1970, bác ấy bào bị "hắt hơi" vì có ai đó réo tên nên nhờ tôi vào thớt này coi hộ ntn.

Vậy nhé!
Cảm ơn cụ.
Em cứ cắm chốt ở đây.
Nghe cho sướng tai đã, rồi chốt mua sau.

Demchinhhang.net

Xe container
Cái món âm thanh, máy ảnh ... nó nhục lắm ạ. Nhiều lúc mình không còn là mình nữa. Trước em đi lọ mọ món âm thanh rồi, thấy nó mênh mông quá. Rồi chuyển qua món nhiếp ảnh, tưởng như đơn giản. Cuối cùng, tóm lại là chả biết bao giờ là đủ.
Biết đủ là đủ chứ, em chơi cái gì cũng quan tâm đến việc độ thằng chơi, nâng cấp kỹ thuật chơi không nâng cấp đồ:))

fantasy0178

Xe tăng
E đặt gạch đọc dần về thay đàn cho F1

Xe vài bánh

Xe điện
Biết đủ là đủ chứ, em chơi cái gì cũng quan tâm đến việc độ thằng chơi, nâng cấp kỹ thuật chơi không nâng cấp đồ:))
Chơi mấy món này cứ nên làm phát kịch trần luôn từ đầu, sau đó dành thời gian công sức tập trung vào chuyên môn, chưa đạt đích thị do trình mình còn còi, không thể đổ cho thiết bị được nữa. :))

tranmanhha

Xe điện
Hihi. Độ thằng người khó hơn độ đồ. Nên em thích chọn thứ dễ.

tranmanhha

Xe điện
Chơi mấy món này cứ nên làm phát kịch trần luôn từ đầu, sau đó dành thời gian công sức tập trung vào chuyên môn, chưa đạt đích thị do trình mình còn còi, không thể đổ cho thiết bị được nữa. :))
Cụ nói đúng suy nghĩ của em trước la cà vào món máy ảnh.
Vào trang vnphoto, ngắm những bức ảnh của các thành viên chụp. Cứ băn khoăn sao mình không thể cho ra 1 bức ảnh như vậy. Tại trình còi hay tại đồ còi. Thế là lại lọ mọ nâng cấp đồ ...