[Funland] Con chỉ học được như thế, mẹ thông cảm cho con.

gnud_ht

Xe buýt
Tại bây giờ điểm các cháu ảo quá, môn nào cũng trung bình từ 8,7 đến 10,0 nên dưới 9,0 là không vui.
Thời em, học vỡ mặt ra mới được 8,0, bất kể là môn gì. Tiểu học em học trường làng, cấp 2 lỡ đỗ lớp chọn, cấp 3 trót đỗ trường chuyên lớp chuyên, thì chỉ môn chuyên/chọn là gần như cả lớp trên 8,5. Các môn khác kiểm tra suốt: điểm miệng, điểm 15 phút, 30 phút, 45 phút, điểm học kỳ... cố lắm cũng dao động 7,0 đến hơn 8,0 một môn. Điểm trung bình chung tầm 8,3 là hiếm rồi.
Giờ lướt Fb toàn thấy phụ huynh khoe bảng điểm của con, môn nào cũng trên 9,0. Thế thì quá toàn diện vì các cháu toàn điểm 9, 10. Con nhà em cấp 2, học lớt phớt cũng 8,7. Em cảm thấy sợ chứ không thấy vui gì. Nhưng mà cả XH cứ cùng nhau lên đồng như vậy, mình chẳng thể khác được.
Một xã hội nhiều thành tích cụ ạ. Giờ các cô cấp 2,3 còn doạ các con là ko thi vào trường lọ trường chai đc đâu, đăng kí nguyện vọng thấp thôi (vì thành tích của trường quan trọng) cuối cùng nó đỗ mịe nó tất cả trong khi đăng kí trường lẹt đẹt...

Vomoicuoi

Xe tăng
Đã muộn rồi nhưng em muốn kể cho các cụ câu chuyện em và bố em đi lấy lá dong rừng về bán. Năm đó em học lớp 5 , thời bao cấp cuộc sống khó khăn. Gần tết 3 bố con quyết định vào rừng hái lá dong rừng bán. Em bé tuổi nhất năng suất làm việc chả đáng gì nhưng qua chuyến đi đấy em học được nhiều thứ , ví dụ đun nước uống bằng ống nứa phải để nghiêng , nước vẫn sôi mà ống nứa ko bị cháy. Chặt cây nứa để chẻ lạt thì thế đứng như thế nào cho an toàn, đi qua suối thì đi như nào cho khỏi trượt chân ngã. v.v. những thứ mà cô giáo cũng chưa chắc đã biết chứ đừng nói là dạy. Em nghĩ đó cũng là học mà lại nhớ rất lâu. Trở lại câu chuyện về trường lớp , nếu đánh giá đúng thì một lớp 40hs chỉ có khoảng 3,4 học sinh xứng đáng được giấy khen , còn lại là trung bình , và trung bình khá, một số yếu kém. Nhưng lượng học sinh trung bình vẫn là nhiều nhất. Giống như ta gieo mạ, một số ít trội hẳn lên , còn lại phần nhiều là đều đều nhau,

thaibinhdutu

Xe buýt
Yêu chiều nuôi con theo trào lưu LBGT, rồi mươi năm tới có một vài thế hệ cũng LBGT không? Tây nó nuôi kiểu tây do pháp luật qui định do nó đẩy được lửa ra chỗ khác, chỗ khác xưa nuôi kiểu nho giờ lai theo kiểu tây.

buihai

Xe buýt
Lớp con gái tôi họp phụ huynh chiều hôm qua, buổi sáng cô cho các con viết ước mơ của mình ra giấy để chiều bố mẹ đọc.
Những lời trên là toàn bộ ước mơ của một cậu bé trong lớp, đơn giản lắm phải ko các cụ, cháu là một trong 3 hs xếp loại khá trong lớp 3 chục học sinh, lớp chọn của trường chuyên hàng đầu tỉnh, các cháu còn lại giỏi và xuất sắc.
Cậu bé này tôi biết, học với nhóc nhà tôi từ nhỏ, cháu sức khỏe ko tốt, học chậm. Mẹ cháu "quan tâm" học tập của cháu và thày cô nhiều nên cháu học các lớp chọn từ lớp 1.
Thi vào trường (vì chuyên nên lớp 6 thi đầu vào) cháu xếp cuối nhưng cháu vẫn học lớp chuyên toán và luôn đuối nhất lớp. Mẹ cháu "bù đắp" yếu kém của con bằng cách cho học hai thày toán, hai cô Anh và hầu hết các môn khác, toàn các cô giỏi và uy tín nhất. Thật sự, cậu bé suốt học kỳ rồi di chuyển triền miên giữa nhà thày này sang cô khác.
Chuyện thật nhạt, viết nên rồi tôi cũng thấy thế nhưng ko hiểu tại sao cứ bị ám ảnh bởi ước mơ của cậu bé tới mức ko thể ko viết nên để chia sẻ, mông cccm thông cảm.
Mỗi bố mẹ đều có kì vọng với con, mình không thể áp đặt được ..

Nhiều bố mẹ sẽ thấy không cần học nhiều, có lối đi riêng cho mọi người ..

Nhưng nhiều bố mẹ sẽ chỉ thấy việc học là con đường tốt nhất thôi...

Hikari

Xe buýt
Lớp con gái tôi họp phụ huynh chiều hôm qua, buổi sáng cô cho các con viết ước mơ của mình ra giấy để chiều bố mẹ đọc.
Những lời trên là toàn bộ ước mơ của một cậu bé trong lớp, đơn giản lắm phải ko các cụ, cháu là một trong 3 hs xếp loại khá trong lớp 3 chục học sinh, lớp chọn của trường chuyên hàng đầu tỉnh, các cháu còn lại giỏi và xuất sắc.
Cậu bé này tôi biết, học với nhóc nhà tôi từ nhỏ, cháu sức khỏe ko tốt, học chậm. Mẹ cháu "quan tâm" học tập của cháu và thày cô nhiều nên cháu học các lớp chọn từ lớp 1.
Thi vào trường (vì chuyên nên lớp 6 thi đầu vào) cháu xếp cuối nhưng cháu vẫn học lớp chuyên toán và luôn đuối nhất lớp. Mẹ cháu "bù đắp" yếu kém của con bằng cách cho học hai thày toán, hai cô Anh và hầu hết các môn khác, toàn các cô giỏi và uy tín nhất. Thật sự, cậu bé suốt học kỳ rồi di chuyển triền miên giữa nhà thày này sang cô khác.
Chuyện thật nhạt, viết nên rồi tôi cũng thấy thế nhưng ko hiểu tại sao cứ bị ám ảnh bởi ước mơ của cậu bé tới mức ko thể ko viết nên để chia sẻ, mông cccm thông cảm.
Câu chuyện của nhiều gia đình cụ ạ.

Haisaoviet

Xe tải
Nói chung em thấy các bố mẹ khi con mình học giỏi hay chưa giỏi đều không chú ý một vấn đề "Phương pháp học", hầu hết mọi người đều quy giỏi hay chưa giỏi về hai khía cạnh thông minh (tự thân) và chăm chỉ (nỗ lực). Đúng phương pháp theo e mới là quan trọng, kiến thức phổ thông cơ mà - phổ thông nghĩa là đứa trẻ nào cũng tiếp thu được. Em đảm bảo một đứa trẻ ở mức khá có thể học hết chương trình 3 môn Toán, Văn, Anh trong 2 đến 3 tháng, không cần hơn.
Học khá chương trình phổ thông VN mà 2 -3 Tháng thì thần đồng cũng không học được cụ à. Chương trình phổ thông của VN nặng lắm. Thi vào 10 thử xem, lăn lê bò toài ra học mà còn trượt nhiều đấy cụ à, đặc biệt là với các quận nội thành.

TorienT

Xe container
Học khá chương trình phổ thông VN mà 2 -3 Tháng thì thần đồng cũng không học được cụ à. Chương trình phổ thông của VN nặng lắm. Thi vào 10 thử xem, lăn lê bò toài ra học mà còn trượt nhiều đấy cụ à, đặc biệt là với các quận nội thành.
1 năm học ấy mợ. 3 môn chính học trong 2-3 tháng là đủ, quan trọng là phương pháp và sự tập trung thôi. À còn tất nhiên là mong vào trường chuyên, lớp chọn thì khác.

Tuấn 3s

Xe tăng
Thật may khi vc em cùng quan điểm trong vụ học hành của con cái.
Cậu bé kia viết như thế ở 1 bài tập trên lớp, thay vì kiểu rập khuôn "bác sỹ, kỹ sư, phi hành gia..." thì có lẽ bạn ấy cũng đã quen lắm với áp lực rồi, chấp nhận đầu hàng nó rồi, và chỉ biết kêu một cách dè dặt, ko hy vọng gì nhiều.

New car 2023

Xe container
Tại bây giờ điểm các cháu ảo quá, môn nào cũng trung bình từ 8,7 đến 10,0 nên dưới 9,0 là không vui.
Thời em, học vỡ mặt ra mới được 8,0, bất kể là môn gì. Tiểu học em học trường làng, cấp 2 lỡ đỗ lớp chọn, cấp 3 trót đỗ trường chuyên lớp chuyên, thì chỉ môn chuyên/chọn là gần như cả lớp trên 8,5. Các môn khác kiểm tra suốt: điểm miệng, điểm 15 phút, 30 phút, 45 phút, điểm học kỳ... cố lắm cũng dao động 7,0 đến hơn 8,0 một môn. Điểm trung bình chung tầm 8,3 là hiếm rồi.
Giờ lướt Fb toàn thấy phụ huynh khoe bảng điểm của con, môn nào cũng trên 9,0. Thế thì quá toàn diện vì các cháu toàn điểm 9, 10. Con nhà em cấp 2, học lớt phớt cũng 8,7. Em cảm thấy sợ chứ không thấy vui gì. Nhưng mà cả XH cứ cùng nhau lên đồng như vậy, mình chẳng thể khác được.
Tôi thì bảo con, đừng so với các bạn trong lớp.
Hãy so với yêu cầu của Đề bài, ở đây là Tiêu chuẩn vào trường nào đó mà nó đã đặt ra.
Dù sao, tuy có vơi bớt đi 50% áp lực, nhưng 50% còn lại vẫn còn, vì cái Tiêu chuẩn chết tiệt kia nó dựa trên cái sự Lên đồng của xã hội, như bác đã dùng từ rất đắt, và tôi hoàn toàn chia sẻ điều này.

Thế nên, cố gắng và nỗ lực rồi đuổi chúng nó qua bên bển mà kiếm ăn, đặng gửi đô la oi rô rê min bi về xây dựng tổ quốc tiến nhanh tiến mạnh tiến vững chắc đi đâu đó.

corolla antils

Xe buýt
Thực tế, giờ đây nhiều bố mẹ bình thường lại luôn muốn con trờ lên phi thường. Một mong muốn không thực tế. Vì vậy, vô tình đã tạo áp lực nặng nề cho con. Hãy cố gắng thấu hiểu con mình, hiểu con mình là ai, con mình có sức học và có thể cố gắng đến mức nào để đạt đựoc tầm nào trong mong muốn không thực tế của mình... Biết để mà thực tế hơn, yêu thương con hơn...Chắc chắn con mình sẽ luôn hạnh phúc, luôn khỏe mạnh và lớn lên sẽ là một người có ích ít nhát là cho bản thân mình.

Marie Lee

Xe buýt
Hi vọng con đủ kiên cường. Đọc xong chẳng hiểu sao em lại nhớ đến cái clip đầy ám ảnh - em trót lỡ xem để rồi mất ngủ - ông bố ngồi canh con học bài, cậu bé quá áp lực đã ra ban công rồi trèo qua lan can... :(.
Sự việc này đã là nỗi đau và ám ảnh suốt cuộc đời với cha mẹ, người thân trong gia đình cháu. Nhưng cụ đã đọc thì cũng nên tìm hiểu thêm vài thông tin nữa. Có thông tin cho hay người cha trong clip đó đi về khuya thấy con vẫn đang học bài thì ngồi cùng con và cằn nhằn con học khuya, giục con đi ngủ chứ không phải người cha canh bắt con học. Cậu bé mất đi là điều đáng tiếc cho em ấy, nhưng tôi lại thấy thương cha mẹ những người ở lại hơn vì họ phải chịu nỗi đau cả cuộc đời.

Grandtouring

Xe điện
Hôm nọ đi họp phụ huynh cho con bé lớp 5 nhà em. Cô CN phát giấy thông báo kết quả học tập cho PH, con bé nhà em có 2 môn 5 điểm (thấp nhất là điểm 5 rồi). Em không có cảm xúc gì, chụp ảnh giấy gửi zalo cho con bé, bảo là con cố lên, chỉ có 2 môn kia điểm thấp thôi, các môn khác bố thấy ổn rồi.
15 phút sau, con bé nhắn lại: Ơ sao lại thừa cân?. :D
Vì trong phiếu điểm có kèm cả số đo chiều cao, cân nặng.
Quan điểm của em là, thay vì ép con học lấy điểm cao, thì em cho nó thoải mái, vui vẻ với những gì nó thích (văn, vẽ) và sở thích làm dáng, làm đẹp của nó. :D :D

• Vodka
Reactions: BKG

Hoàng Trang

Xe ngựa
Sự việc này đã là nỗi đau và ám ảnh suốt cuộc đời với cha mẹ, người thân trong gia đình cháu. Nhưng cụ đã đọc thì cũng nên tìm hiểu thêm vài thông tin nữa. Có thông tin cho hay người cha trong clip đó đi về khuya thấy con vẫn đang học bài thì ngồi cùng con và cằn nhằn con học khuya, giục con đi ngủ chứ không phải người cha canh bắt con học. Cậu bé mất đi là điều đáng tiếc cho em ấy, nhưng tôi lại thấy thương cha mẹ những người ở lại hơn vì họ phải chịu nỗi đau cả cuộc đời.
Cụ hãy xem lại clip, cái clip hơn 4 phút ấy, và mở to âm lượng lên. Ông bố cằn nhằn và quát vì thằng bé chưa làm xong bài. Em không cho rằng những lời như thế là cách để giục con đi ngủ đâu.

• Vodka
Reactions: BKG

tototata

Xe buýt
Sao em đọc không thấy bài văn chau nó viet nhỉ…

Luxipe

Xe hơi
Con nhà e kỳ này còn k được hsg, nó thi Hoá dc 6đ. Nó bảo con ghét học Hoá 😅 mà e ngày xưa cũng ghét Hoá, thật ra e ghét hết tất các môn 😂. Giờ lại tìm cách cho ông con đỡ mất gốc Hoá đây haizz

tototata

Xe buýt
là cái tít đó cụ.
À thanks cụ. Việc học của các cháu giờ ngày càng áp lực. Ngại nhất học môn Văn, Toán Anh có thể rèn cho các cháu điểm 8, 9 chứ Văn thì chịu. Lớp 8;9 đã bắt viết văn nghị luận, rồi phải viet theo lối diễn dịch, qui nạp…, mệt lắm các cụ ạ.

VCHDHN

Xe container
Bố cháu là giáo viên toán giỏi hàng đầu, chị cháu là học sinh giỏi tốp đầu.
Cô ấy giờ vẫn nghĩ do con yếu nên ko tập trung và chưa học đủ lượng cần thiết.
Có điều rất rõ là cô ấy ko tin, chẳng hạn, con tôi ko học thêm, dù cả lớp biết điều đó.
Cụ tiết lộ thêm về bà mẹ, người làm cùng cq với cụ xem thế nào ( học vấn, công việc...có thuộc top đầu không ).

Grandtouring

Xe điện
Ngày trước, em và các cụ/mợ (197x-198x) lấy học là niềm vui, vì chẳng có trò gì khác. Giờ trẻ con chúng nó có quá nhiều thứ vui và bị chi phối thời gian vào những thứ đó, nên để duy trì việc học tốt cũng gian nan hơn thì phải.