[Funland] Con chỉ học được như thế, mẹ thông cảm cho con.

Mr.Chem

Xe điện
Em nói thật, ở cấp tiểu học cuộc đua học tập là cuộc đua của bố mẹ. Nhiều nhà đã phải cho học thêm từ lớp 1 đến trước lớp 1, chẳng hiểu để làm gì.
Nhà em thì cả 2 vợ chồng đều thống nhất quan điểm: học theo sức và sở thích của con.
Em thì khi đi họp đầu năm lớp 1 cho thằng đầu đã phát biểu: "Con mà đã biết đọc biết viết thì còn đi học lớp 1 làm gì" trước sự ngỡ ngàng của cô và các phụ huynh còn lại khi bị cô nêu tên những học sinh đi học nhưng không biết đọc biết viết.
Sau này cũng thế, ngoài việc theo dõi học hành, nhắc nhở động viên thì vợ chồng không đặt nặng về thành tích học hành cho con cái.

Grandtouring

Xe điện
Em nói thật, ở cấp tiểu học cuộc đua học tập là cuộc đua của bố mẹ. Nhiều nhà đã phải cho học thêm từ lớp 1 đến trước lớp 1, chẳng hiểu để làm gì.
Nhà em thì cả 2 vợ chồng đều thống nhất quan điểm: học theo sức và sở thích của con.
Em thì khi đi họp đầu năm lớp 1 cho thằng đầu đã phát biểu: "Con mà đã biết đọc biết viết thì còn đi học lớp 1 làm gì" trước sự ngỡ ngàng của cô và các phụ huynh còn lại khi bị cô nêu tên những học sinh đi học nhưng không biết đọc biết viết.
Sau này cũng thế, ngoài việc theo dõi học hành, nhắc nhở động viên thì vợ chồng không đặt nặng về thành tích học hành cho con cái.
Chuẩn. PH có tâm lý sợ GVCN như sợ cọp ấy. Sao phải thế. Lớp con nhà em, cô CN chỉ sợ em phát biểu mỗi lần họp :D

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Đã muộn rồi nhưng em muốn kể cho các cụ câu chuyện em và bố em đi lấy lá dong rừng về bán. Năm đó em học lớp 5 , thời bao cấp cuộc sống khó khăn. Gần tết 3 bố con quyết định vào rừng hái lá dong rừng bán. Em bé tuổi nhất năng suất làm việc chả đáng gì nhưng qua chuyến đi đấy em học được nhiều thứ , ví dụ đun nước uống bằng ống nứa phải để nghiêng , nước vẫn sôi mà ống nứa ko bị cháy. Chặt cây nứa để chẻ lạt thì thế đứng như thế nào cho an toàn, đi qua suối thì đi như nào cho khỏi trượt chân ngã. v.v. những thứ mà cô giáo cũng chưa chắc đã biết chứ đừng nói là dạy. Em nghĩ đó cũng là học mà lại nhớ rất lâu. Trở lại câu chuyện về trường lớp , nếu đánh giá đúng thì một lớp 40hs chỉ có khoảng 3,4 học sinh xứng đáng được giấy khen , còn lại là trung bình , và trung bình khá, một số yếu kém. Nhưng lượng học sinh trung bình vẫn là nhiều nhất. Giống như ta gieo mạ, một số ít trội hẳn lên , còn lại phần nhiều là đều đều nhau,
Ai cũng biết như trên bác ạ.
Nhưng vài đồng chí cán bộ đáng kính khôn lỏi, và thiên hạ bắt chước để không bị thiệt thòi. Thế thôi.

Tôi biết 1 trường học tư thục, như thế này:
Hiệu trưởng lạnh lùng bẩu: Đcm, học sinh trường tau có cả giải Học sinh giỏi cấp phường, quận và cả cấp thành phố.
Tất nhiên học sinh của hắn đầu vào thấp thê thảm, và trường hắn có đủ các giải trên thật, bằng dấu đỏ hẳn hòi.

Hắn lách qua việc sử dụng các kỳ thi Giáo dục công dân, Hát hò bơi lội, ..., tóm lại là Các môn phụ.

Tuy nhiên, khi công bố trên website, thì cái sự các môn phụ in bé lắm.
Và thế là, trường ấy thậm chí vượt trội các trường danh tiếng khác - chí ít về thành tích.

Dung TOYOTA

Xe tăng
Khổ mẹ, khổ con, khổ cả giáo viên và nhà trường .. Ôi sao mà khổ thế [-(

Mr.Chem

Xe điện
Chuẩn. PH có tâm lý sợ GVCN như sợ cọp ấy. Sao phải thế. Lớp con nhà em, cô CN chỉ sợ em phát biểu mỗi lần họp :D
Công ty em cũng có nhiều mẹ can thiệp quá sâu, ngồi nghe thấy hết đt cho cô này đến lên kế hoạch "thăm" cô khác. Con cái thì chạy tất bật để đi học, cũng tự hào khi con đỗ trường này trường kia ấy....nhưng em chỉ thấy bố mẹ đang lấy đi phần nào sự tự do của con.
Đứa tâm lý vững không sao, đứa yếu bóng vía không chịu được áp lực sẽ xảy ra trường hợp như cháu học sinh vừa rồi nhảy lầu, đáng buồn.
Con em học lớp 8 rồi (cái thằng vào lớp 1 chữ cắn đôi không biết ấy), cháu chỉ học thêm môn nó muốn học như toán nâng cao, ngoài ra nó thích học thêm tiếng Nhật nên tự đăng ký môn ngôn ngữ thứ 2 ở trường....trộm vía là ông ấy thích trường nào là thi vào được trường đấy.

Phỗng new

Xe điện
Suy từ mình ra, ko muốn học thì bố mẹ có ép giời. Càng ép càng phản kháng nhất là vào độ tuổi "dở hơi".
Thằng cu nhà em hồi cấp 2 nó tuyên bố luôn là "con ko thích học toán, lý", điểm tốt nghiệp cấp 2 rất thấp, ko đủ để vào bất kỳ trường công lập kha khá nào ở HN cả. Em chả gây áp lực gì cả, chỉ bảo là bố mẹ đã tạo điều kiện tốt nhất rồi, còn con tự quyết định lấy tương lai của mình.

Giữa năm lớp 11, chả biết nó lấy động lực ở đâu mà nó tuyên bố là sẽ tự ôn IELTS đạt 7.5 trở lên và lấy được học bổng vào ngành CNTT của đại học FPT. Thôi thì cứ nghĩ nó "chém gió" được như thế là đã mừng lắm rồi, ấy vậy mà nó làm được :)

New car 2023

Xe container
Suy từ mình ra, ko muốn học thì bố mẹ có ép giời. Càng ép càng phản kháng nhất là vào độ tuổi "dở hơi".
Thằng cu nhà em hồi cấp 2 nó tuyên bố luôn là "con ko thích học toán, lý", điểm tốt nghiệp cấp 2 rất thấp, ko đủ để vào bất kỳ trường công lập kha khá nào ở HN cả. Em chả gây áp lực gì cả, chỉ bảo là bố mẹ đã tạo điều kiện tốt nhất rồi, còn con tự quyết định lấy tương lai của mình.

Giữa năm lớp 11, chả biết nó lấy động lực ở đâu mà nó tuyên bố là sẽ tự ôn IELTS đạt 7.5 trở lên và lấy được học bổng vào ngành CNTT của đại học FPT. Thôi thì cứ nghĩ nó "chém gió" được như thế là đã mừng lắm rồi, ấy vậy mà nó làm được :)
Chúc mừng cu con nhà bác!!!!

firstXpan

Xe buýt
Có khi nào một chủ nhân giải Fields sau này kể lại: Tôi đã từng bét lớp và rất sợ môn Toán, đã từng nghĩ mình không có khả năng học Toán nhưng nhờ sự kiên trì không mệt mỏi của mẹ mà tôi có được ngày hôm nay. Xin cảm ơn mẹ vĩ đại của con.
Có ông Edison sau này kể lại nhờ mẹ ông ấy nói ngược lại với những lời thầy giáo nói về học sinh mà ông ấy đã vươn lên thành nhà bác học ạ.
Cụ tỉ:
Thầy giáo họp phụ huynh nhận xét con của bà học hành vớ vẩn toàn hỏi những câu ngớ ngẩn và nếu không muốn nói là điên khùng.
Bà mẹ về nói với Edison, thầy giáo nhận xét con là cậu bé thông minh và ham học hỏi.Mẹ tin rằng con sẽ thành công.Mẹ rất tự hào về con.
Mãi sau này Edison lớn lên mới tìm được mảnh giấy thầy giáo đã đưa cho mẹ viết về những nhận xét về mình.
Phụ huynh ngày nay sau khi đi họp về:Mày học hành kiểu gì để thầy giáo phàn nàn xấu mặt bố mẹ như thế này, nọc ra cho một trận..+ tổng sỉ vả...

caisua

Xe lăn
Chờ cụ post thêm về phản ứng, suy nghĩ của người mẹ.
Từ khi có câu "trí thông minh thừa hưởng từ mẹ" thì đàn ông nhàn hẳn vì mợ nào cũng ra sức ép con học thật giỏi để đời còn hiểu mình thông minh tới đâu. Chỉ khổ đứa con bị mẹ ruột đầy đọa nếu ko có tố chất học hành

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe ba gác
Người OF
Từ khi có câu "trí thông minh thừa hưởng từ mẹ" thì đàn ông nhàn hẳn vì mợ nào cũng ra sức ép con học thật giỏi để đời còn hiểu mình thông minh tới đâu
Và từ khi có câu đó, các mợ kén chồng cũng nhàn hẳn vì bớt đi được một tiêu chí khó khăn hàng đầu nên phạm vi đối tượng mở rộng đáng kể :D

caisua

Xe lăn
Và từ khi có câu đó, các mợ kén chồng cũng nhàn hẳn vì bớt đi được một tiêu chí khó khăn hàng đầu nên phạm vi đối tượng mở rộng đáng kể :D
Thế nên giờ các bạn cứ tự hào "tuy chưa giầu nhưng mà giỏi" vẫn đang tự đặt câu hỏi tại sao đứa nào cũng từ chối từ xa

trasuanong

Xe tải
Đúng là nghề áp lực nhất là nghề làm bố mẹ, con ko học hành tử tế thì cũng lo lắm chứ, ngay học đại học ra mà học trường làng nhàng, tiếng anh phọt phẹt thì khó mà xin được việc, giờ lại để cho các "ông con, bà con" muốn học thì học ko học thì kệ cũng chết dở, thử hỏi sau này trình độ làng nhàng rồi lại đi làm grab hay sao?. Nói thật e cũng đau đầu vì con e học hành quá chểnh mảng, tháng giờ gần chục triệu học phí các kiểu chính/thêm, mà biết làm sao cứ phải nịnh, phải cố, nghĩ mệt mỏi dã man, chỉ ước con nó hiểu được lòng cha mẹ nó học hành tử tế.

New car 2023

Xe container
Đúng là nghề áp lực nhất là nghề làm bố mẹ, con ko học hành tử tế thì cũng lo lắm chứ, ngay học đại học ra mà học trường làng nhàng, tiếng anh phọt phẹt thì khó mà xin được việc, giờ lại để cho các "ông con, bà con" muốn học thì học ko học thì kệ cũng chết dở, thử hỏi sau này trình độ làng nhàng rồi lại đi làm grab hay sao?. Nói thật e cũng đau đầu vì con e học hành quá chểnh mảng, tháng giờ gần chục triệu học phí các kiểu chính/thêm, mà biết làm sao cứ phải nịnh, phải cố, nghĩ mệt mỏi dã man, chỉ ước con nó hiểu được lòng cha mẹ nó học hành tử tế.
Ah, nếu nó thực sự "con nó hiểu được lòng cha mẹ nó học hành tử tế" thì đâu phải là trẻ con nữa bác.
Con tôi, tôi cũng hy vọng thế.
Và chỉ khi nó đã trưởng thành, đã đi bầu cử giùm mình, thì tôi mới tin là nó thực sự "con nó hiểu được lòng cha mẹ...".
Còn vì thế nó có học hành cho nó tử tế hay không, chịu.

Thắng Formosa

Xe tăng
Trích diễn giả Tần Nguyễn :Thời bố mẹ không làm được nên mới ép con cái họ bây giờ phải làm được những điều đó.
Xưa e đi học, khi lên lớp 6 bắt có nhận thức được mọi việc xung quanh, xã hội thì e ko còn quan trọng hóa việc học hành nữa. Dù khả năng dư sức để leo top 1 toàn trường (e ko hề chém gió). Chơi bời tới năm 12 thì thành tích luôn là bét lớp với 0 tờ giấy khen. Phụ huynh ko có hy vọng e đậu tốt nghiệp 12 =)) Thế nhưng năng lực của bản thân e ntn thì e là người rõ nhất. Còn 2 tháng cuối trước khi bước vào kỳ thi tốt nghiệp và đại học thì e cắm đầu vào học 3 môn toán, lý, hóa. Kết quả cuối cùng là đạt điểm cao thứ 2 trường, thua đứa lớp trưởng chuyên đúng 0.5 điểm. Nói chung là giai thoại về e thì thầy dạy toán còn kể mãi cho đến ngày nay =)) Giờ đi làm cũng vậy, e chỉ thể hiện "đủ sống". Việc e chỉ làm 1-2 tiếng là xong nhưng e báo cáo lên toàn trên 20 ngày (mặt bằng chung của nhân viên cty e) =)) . Cuộc sống đâu cần phải trở thành Ông nọ, bà kia đâu. Đừng để nghèo đói là được chứ chỉ cần đủ ăn ngày 3 bữa,đông đủ ấm, hè đủ mát. Con cái mạnh khỏe là được rồi.

Thắng Formosa

Xe tăng
Cụ làm sao mà con cụ ngày học 1 buổi, 1 buổi chơi, tối học 2 tiếng làm bài tập, nghỉ hè trọn vẹn 2 tháng...là được

UFA

Xe điện
Lớp con gái tôi họp phụ huynh chiều hôm qua, buổi sáng cô cho các con viết ước mơ của mình ra giấy để chiều bố mẹ đọc.
Những lời trên là toàn bộ ước mơ của một cậu bé trong lớp, đơn giản lắm phải ko các cụ, cháu là một trong 3 hs xếp loại khá trong lớp 3 chục học sinh, lớp chọn của trường chuyên hàng đầu tỉnh, các cháu còn lại giỏi và xuất sắc.
Cậu bé này tôi biết, học với nhóc nhà tôi từ nhỏ, cháu sức khỏe ko tốt, học chậm. Mẹ cháu "quan tâm" học tập của cháu và thày cô nhiều nên cháu học các lớp chọn từ lớp 1.
Thi vào trường (vì chuyên nên lớp 6 thi đầu vào) cháu xếp cuối nhưng cháu vẫn học lớp chuyên toán và luôn đuối nhất lớp. Mẹ cháu "bù đắp" yếu kém của con bằng cách cho học hai thày toán, hai cô Anh và hầu hết các môn khác, toàn các cô giỏi và uy tín nhất. Thật sự, cậu bé suốt học kỳ rồi di chuyển triền miên giữa nhà thày này sang cô khác.
Chuyện thật nhạt, viết nên rồi tôi cũng thấy thế nhưng ko hiểu tại sao cứ bị ám ảnh bởi ước mơ của cậu bé tới mức ko thể ko viết nên để chia sẻ, mông cccm thông cảm.
Chả bù cho e, mấy đứa nhà e học dốt quá nên e cũng keme nó, có học thêm cũng ko tốt nổi nên e kệ, học ko đc cho đi học nghề