[Funland] Con chỉ học được như thế, mẹ thông cảm cho con.

Yeuaibaygio

Xe container
Em đồng ý với mợ. Cấp 1 cấp 2 em không biết tình trạng này bắt đầu từ chính xác năm nào. Nhưng điểm cấp 3 bắt đầu ảo lòi từ 2015 - lúc cải lùi thi cử, gộp thi tốt nghiệp và đại học vào 1. Em về thăm lại trường cấp 4 mà thầy em lắc đầu ngao ngán. Thầy bảo trường đã nâng mức yêu cầu đầu vào điểm tổng kết 3 năm cấp 3 theo tình trạng điểm ảo này, nhưng những bạn học thật thi thật lại bị thiệt thòi. Còn trình độ thì thầy không thấy khó sau hơn khoá trước mặc dù điểm tổng kết cấp 3 trên mây.
Em cũng theo phái ủng hộ thi nhiều kỳ thi riêng cho các mục đích khác nhau: thi tốt nghiệp cấp 2, thi đầu vào cấp 3, thi tốt nghiệp cấp 3, thi đại học (trường ra đề riêng) như xưa. Như vậy tính phân loại rất cao. Còn như hiện nay thì bế tắc và hỗn loạn các kiểu thi cử, tuyển sinh. Hỏi điểm xét tuyển ĐH cháu nào cũng trên 27 điểm/3 môn mà chưa chắc đỗ NV1.

Thời nay các cháu có vốn ngoại ngữ tốt hơn, nhưng nhìn chung là do được nhồi nhiều hơn, sớm hơn. Thời em toàn tự học, tiền đâu mà học thêm, giỏi thì học đội tuyển là free rồi. Còn giỏi xuất sắc, vượt trội thời nào cũng hiếm.

meotamthe

Xe cút kít
Chuyện bố mẹ khoe với đọ thành tích của con nó có từ xưa rồi, ngớ ngẩn và phản tác dụng. Nó có từ khi đứa trẻ còn bú sữa đã có người áp lực chạy đua cho con uống 1 cữ được bao nhiêu mil. Đến khi đi lớp thì đọ nhau về trường lớp mẫu giáo, tiểu học trở đi thì đọ điểm, một chuỗi sai lầm chỉ để giải quyết khâu oai. Nói chung nan giải, mỗi người một hoàn cảnh một tình huống khác nhau, nói chia sẻ thì dễ nhưng tự mình nhận ra thì khó, không đơn giản tý nào.

TieuFu

Xe container
Vợ em cũng hào hứng nghiên cứu để cho con vào trường chuyên lớp chọn, em bẩu trường nào lớp nào cũng dc, miễn là học sinh có vẻ thuần và sức học của con trong top 10, học đuối so với các bạn không khéo hỏng con
Cái này không khéo tẩu hỏa nhập ma ! Đưa thần kinh kém có khi đậu thẳng vào bệnh viện thần kinh !

duongphong

Xe container
Vào lớp chuyên hay lớp chọn mà chỉ cần cù là không đủ. Tùy theo lực học mà chọn lớp cho phù hợp thôi.

quy la tien

Xe điện
Mẹ cậu bé cùng cơ quan tôi. Tôi cũng có góp ý từ nhiều năm trước nhưng đọc lại bài tôi viết cụ sẽ đoán được phản ứng và suy nghĩ của cô ấy. Thật sự tôi thương và lo cho cậu bé.
Có chăng mẹ chú bé :1/ là người giỏi giang, tạm gọi là thành đạt nên mong con mình giỏi( chính xác thì sợ mất mặt do kém hơn bé khác);2/ là phụ nữ kém cỏi hơn trong cq ( hộ lý trong bv chả hạn ) nhìn thấy các đồng nghiệp khác giỏi giang hơn nên khát khao con mình học giỏi để như chú nọ, cô kia???

TorienT

Xe container
Nói chung em thấy các bố mẹ khi con mình học giỏi hay chưa giỏi đều không chú ý một vấn đề "Phương pháp học", hầu hết mọi người đều quy giỏi hay chưa giỏi về hai khía cạnh thông minh (tự thân) và chăm chỉ (nỗ lực). Đúng phương pháp theo e mới là quan trọng, kiến thức phổ thông cơ mà - phổ thông nghĩa là đứa trẻ nào cũng tiếp thu được. Em đảm bảo một đứa trẻ ở mức khá có thể học hết chương trình 3 môn Toán, Văn, Anh trong 2 đến 3 tháng, không cần hơn.

NNS

Xe ngựa
đúng là lạm phát điểm 10, thời xưa 8 đã là giỏi, 10 thì là điểm của .... Chúa:)) giờ ngập mồm toàn 10, chả còn giá trị gì nữa nên em chả còn để ý gì đến điểm tổng kết ở lớp của ông F1, việc học của nó em lại đánh giá qua nhận xét của gv học thêm bên ngoài hơn, chả để ý gì mấy đến điểm ở trường nó. mịe, 1 trường mà cả gần 1500 hs đâu có 1-2 đứa học loại khá, lớp con em 40hs thì chỉ có hơn chục cháu hs "chậm tiến" nhất lớp là ..... hs giỏi thôi =))

nowhereland

Xe điện
Áp lực quá rồi đến lúc ước mơ lớn nhất của bố mẹ lại là con được trở thành người bình thường như các bạn khác.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Mong muốn kỳ vọng của con ngừoi dường như vô hạn. Nói kiểu dân dã là : dc voi lại đòi 2 bà trưng. E có 2 đứa. Mỗi đứa lại có 1 cách giáo dục, mong muốn kỳ vọng khác nhau. Gái út e thì chẳng mong j. Chỉ mong con bt khoẻ mạnh, học theo dc ở mức tb thôi cũng hp lắm rồi. Chiều nay e vừa họp phụ huynh cho nàng về. Mừng rơi nc mắt. :)) Văn 8 m, toán 9, t.a 8, tin 7, ls 10, địa lý 10. Xếp trên mức giữa lớp 1 chút. =))

Còn cu đầu e lại kỳ vọng khá nhiều. Cũng định hướng thi chuyên nọ chuyên kia. Nhưng ách đây 2 tháng, cu cậu nói với bố mẹ xin ko thi chuyên nữa. Lý do cảm thấy khả năng ko đủ. Muốn chỉ thi sb3 & Việt Đức thôi. Chọn lựa của con vc e ủng hộ. Nghe con nói thế 2vc e tuy có sự thất vọng 1 chút nhưng nó chỉ thoáng qua. Ko ép con nếu con ko muốn

zinhaicau

Xe điện
Tôi ủng hộ tạo áp lực cao cho trẻ, trong học tập và trong mọi mặt cuộc sống (nhóc nhà tôi kỳ này ko vượt trội so với các bạn nên tôi biết kỳ hai nó sẽ học nghiêm túc hơn) nhưng tôi cũng ko ủng hộ mẹ cậu bé đó.
Áp lực là điều cần phải có và duy trì đều đặn để các con tạo thành nền nếp. Nhưng lệch quá lại mệt.

TieuFu

Xe container
Nói chung em thấy các bố mẹ khi con mình học giỏi hay chưa giỏi đều không chú ý một vấn đề "Phương pháp học", hầu hết mọi người đều quy giỏi hay chưa giỏi về hai khía cạnh thông minh (tự thân) và chăm chỉ (nỗ lực). Đúng phương pháp theo e mới là quan trọng, kiến thức phổ thông cơ mà - phổ thông nghĩa là đứa trẻ nào cũng tiếp thu được. Em đảm bảo một đứa trẻ ở mức khá có thể học hết chương trình 3 môn Toán, Văn, Anh trong 2 đến 3 tháng, không cần hơn.
Không ít phụ huynh bắt con học giỏi ( thi được điểm cao ) để khoe chứ đếch biết học giởi để làm gì !

onano69

Xe container
Quan điểm của em học cấp 1 có dịp về quê, ra ngoại thành hoặc được đi chơi trải nghiệm đâu đó, thằng nào nhìn hang dế biết được là hang còn dế hay dế đã bị tóm, nếu hang còn dế thì làm cách nào để bắt được dế nhanh nhất ;)) như thế là đạt yêu cầu, thằng nào thực hiện việc đó nhanh nhất thằng đó về sau tỉ lệ phát triển sự nghiệp cao :))

duongphong

Xe container
NHỮNG lời động viên bao giờ cũng có giá trị rất lớn. trẻ con bây giờ đa số nhận thức rất tốt, bố mẹ kiên nhẫn giải thích, phân tích, cùng định hướng để con hiểu và có thái độ đúng với việc học, và rèn luyện các kĩ năng khác nữa.
Con em sau này cũng chỉ mong, con thấy học là cần thiết và nghiêm túc với việc học, đầu tiên là tính kỉ luật, đi học fai đúng giờ, tuân thủ nội quy của lớp của trường, điểm tb khá là dc. Nếu con có năng khiếu gì đó, giỏi môn gì đó đặc biệt hơn, động viên con phát huy điều đó, và kiếm dc tiền từ việc giỏi việc đó càng tốt.
Có ai có cảm giác luôn muốn nỗ lực đạt đc điều mình ko có, làm điều bị ng khác ngăn cản ko?

Tuổi thơ em là những trận đòn roi, là fai vừa đi bò vừa đem sách vở đi để học, là những lúc đi làm cỏ trên vườn đem sách đi, quốc dc 3 4 lát cầm sách đọc nhẩm 1 đoạn văn, 1 đoạn thơ hay lịch sử, địa lí, rồi xuống ruộng quốc tiếp, cả quốc cả đọc cho đến khi thuộc thì lại lặp lại như thế, là những lúc ngồi vào bàn 1 lúc thì bị mắng: ko làm thì mới ko có ăn, chứ ko học thì có chết đâu…Càng cấm cản, càng đam mê. Nhưng thái độ tốt với việc học, với cuộc sống, sự nỗ lực ko ngừng nghỉ chắc chắn sẽ mang lại cho bạn cs tốt hơn
Nể mợ vụ học. Nhưng mà người MT chịu khó cày thật!
Thời kỳ nào thì cứng/mềm theo quan điểm lúc đó thôi. Thời mợ và các cụ trên này có ai biết kỹ năng mềm là gì, toàn cứng cả. Cần mềm vẫn có mềm. Tiền vẫn kiếm ầm ầm. XH nó thế :D
Bây giờ nhà nhà, người người học kỹ năng mềm, kỹ năng sống....f1 nhà mợ đầu tư học kỹ năng mềm, thế f1 nhà các cụ khác không hề đứng yên 1 chỗ. Vậy nên Phần cứng hay Mềm mấy là nhân tố chính tạo nên nét riêng tạo đột phá mỗi cá nhân? :D

Chỉnh sửa cuối:

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện bố mẹ khoe với đọ thành tích của con nó có từ xưa rồi, ngớ ngẩn và phản tác dụng. Nó có từ khi đứa trẻ còn bú sữa đã có người áp lực chạy đua cho con uống 1 cữ được bao nhiêu mil. Đến khi đi lớp thì đọ nhau về trường lớp mẫu giáo, tiểu học trở đi thì đọ điểm, một chuỗi sai lầm chỉ để giải quyết khâu oai. Nói chung nan giải, mỗi người một hoàn cảnh một tình huống khác nhau, nói chia sẻ thì dễ nhưng tự mình nhận ra thì khó, không đơn giản tý nào.
Có chăng mẹ chú bé :1/ là người giỏi giang, tạm gọi là thành đạt nên mong con mình giỏi( chính xác thì sợ mất mặt do kém hơn bé khác);2/ là phụ nữ kém cỏi hơn trong cq ( hộ lý trong bv chả hạn ) nhìn thấy các đồng nghiệp khác giỏi giang hơn nên khát khao con mình học giỏi để như chú nọ, cô kia???
Nhà tạm gọi là có truyền thống học hành & bố mẹ khá thành đạt trong lĩnh vực chuyên môn m công tác.
Có lần e hỏi bố e. Bố có thất vọng khi con ko học giỏi dc bằng bố mẹ hay 2 chị ko? Bố e bảo ko, bố chỉ mong con cái khoẻ mạnh bình an có cs hp thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Kì vọng, hi vọng là có, mong muốn con học giỏi là nhu cầu tất yếu của số đông PH. Tuy nhiên để đạt dc thì phụ thuộc nhiều yếu tố, quan trọng nhất là phải đánh giá chuẩn dc năng lực của con để tránh kì vọng ảo và đánh giá sai. Bắt 1 đứa trẻ có thành tích trên năng lực là hại nó

• Vodka
Reactions: Ter

TorienT

Xe container
Không ít phụ huynh bắt con học giỏi ( thi được điểm cao ) để khoe chứ đếch biết học giởi để làm gì !
Em nghĩ học giỏi là tốt, chả có vấn đề gì. Khoe con cũng tốt luôn, không sao cả. Nhưng học giỏi phải đánh giá đúng khả năng, có phương pháp đúng và lộ trình phù hợp.
P/s: Nếu con e nói câu như cậu bé kia, thì sẽ phải xem lại toàn diện mọi vấn đề đấy.

TieuFu

Xe container
Em nghĩ học giỏi là tốt, chả có vấn đề gì. Khoe con cũng tốt luôn, không sao cả. Nhưng học giỏi phải đánh giá đúng khả năng, có phương pháp đúng và lộ trình phù hợp.
Học giỏi để làm gì ? Bắt học giỏi nó khác với học giỏi ?

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Lớp con gái tôi họp phụ huynh chiều hôm qua, buổi sáng cô cho các con viết ước mơ của mình ra giấy để chiều bố mẹ đọc.
Những lời trên là toàn bộ ước mơ của một cậu bé trong lớp, đơn giản lắm phải ko các cụ, cháu là một trong 3 hs xếp loại khá trong lớp 3 chục học sinh, lớp chọn của trường chuyên hàng đầu tỉnh, các cháu còn lại giỏi và xuất sắc.
Cậu bé này tôi biết, học với nhóc nhà tôi từ nhỏ, cháu sức khỏe ko tốt, học chậm. Mẹ cháu "quan tâm" học tập của cháu và thày cô nhiều nên cháu học các lớp chọn từ lớp 1.
Thi vào trường (vì chuyên nên lớp 6 thi đầu vào) cháu xếp cuối nhưng cháu vẫn học lớp chuyên toán và luôn đuối nhất lớp. Mẹ cháu "bù đắp" yếu kém của con bằng cách cho học hai thày toán, hai cô Anh và hầu hết các môn khác, toàn các cô giỏi và uy tín nhất. Thật sự, cậu bé suốt học kỳ rồi di chuyển triền miên giữa nhà thày này sang cô khác.
Chuyện thật nhạt, viết nên rồi tôi cũng thấy thế nhưng ko hiểu tại sao cứ bị ám ảnh bởi ước mơ của cậu bé tới mức ko thể ko viết nên để chia sẻ, mông cccm thông cảm.
Vì sĩ diện của bố, mẹ. Khổ thân thằng bé