[Funland] Con chỉ học được như thế, mẹ thông cảm cho con.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Mẹ cậu bé cùng cơ quan tôi. Tôi cũng có góp ý từ nhiều năm trước nhưng đọc lại bài tôi viết cụ sẽ đoán được phản ứng và suy nghĩ của cô ấy. Thật sự tôi thương và lo cho cậu bé.
Thông thường thì các bậc PH này sẽ ko chia sẻ và chấp nhận quan điểm của con đâu cụ.
Nghe cụ thớt kể thì thương cháu quá!
Vâng, em cũng nghĩ là ko hy vọng nhiều vào sự thay đổi, biến chuyển trong suy nghĩ của người mẹ, nó thuộc về nhận thức rồi, một sự cố chấp ko dễ lay chuyển.

vanhai493

Xe điện
100 cụ/mợ vào sẽ 99 cụ mợ thương cháu và lên án bố mẹ cháu rồi nhân tiện trình bày nhà tôi chỉ cần bla bla...
Hóng góc nhìn người còn lại, hy vọng khác 99 cụ mợ kia.
Ko thương cháu cũng chả trách bm cháu
Tg có tỷ ng, có ng này ng kia
Ng thì tham vọng lớn. Ng tham vọng nhỏ
Rơi bài chái là số phận của cháu
Con mình thì sẽ ko bị như v
Con học đuối v mà vẫn cố nhồi
Chỉ mừng cho các thày cô vì có thêm $ :D

le_petit

Xe tăng
Tại bây giờ điểm các cháu ảo quá, môn nào cũng trung bình từ 8,7 đến 10,0 nên dưới 9,0 là không vui.
Thời em, học vỡ mặt ra mới được 8,0, bất kể là môn gì. Tiểu học em học trường làng, cấp 2 lỡ đỗ lớp chọn, cấp 3 trót đỗ trường chuyên lớp chuyên, thì chỉ môn chuyên/chọn là gần như cả lớp trên 8,5. Các môn khác kiểm tra suốt: điểm miệng, điểm 15 phút, 30 phút, 45 phút, điểm học kỳ... cố lắm cũng dao động 7,0 đến hơn 8,0 một môn. Điểm trung bình chung tầm 8,3 là hiếm rồi.
Giờ lướt Fb toàn thấy phụ huynh khoe bảng điểm của con, môn nào cũng trên 9,0. Thế thì quá toàn diện vì các cháu toàn điểm 9, 10. Con nhà em cấp 2, học lớt phớt cũng 8,7. Em cảm thấy sợ chứ không thấy vui gì. Nhưng mà cả XH cứ cùng nhau lên đồng như vậy, mình chẳng thể khác được.
Thật ra, như nhóc nhà tôi, tôi thấy con được trên 9 điểm các môn hoàn toàn xứng đáng.
Kiến thức mọi môn học và kiến thức xã hội của chúng nó thật tuyệt vời, vượt rất xa những hs giỏi nhất thời tôi học.

NNS

Xe ngựa
Thật ra, như nhóc nhà tôi, tôi thấy con được trên 9 điểm các môn hoàn toàn xứng đáng.
Kiến thức mọi môn học và kiến thức xã hội của chúng nó thật tuyệt vời, vượt rất xa những hs giỏi nhất thời tôi học.
em thì lại ko đánh giá con qua điểm tổng kết kì ở trường, em chỉ nhận ra nó ở đâu qua các kì thi tay bo chuyên, nên 9-10 điểm tổng kết con em chả đc ai ở nhả để tâm đến chứ đừng nói chi khoe, cùng lắm thấy điểm nào sụt kém thì nhắc nhẹ "kì này con kém chính con làn trc"

le_petit

Xe tăng
em thì lại ko đánh giá con qua điểm tổng kết kì ở trường, em chỉ nhận ra nó ở đâu qua các kì thi tay bo chuyên, nên 9-10 điểm tổng kết con em chả đc ai ở nhả để tâm đến chứ đừng nói chi khoe, cùng lắm thấy điểm nào sụt kém thì nhắc nhẹ "kì này con kém chính con làn trc"
Cụ có quan điểm giống tôi, vì vậy nhóc nhà tôi thường "chìm" trong tổng kết lớp!

Xecutkit2008

Xe điện
Em luôn tâm đắc câu nói “ Mong muốn của bố mẹ không phải là trách nhiệm của con cái “ nên 2 F nhà em, em k ép bao giờ, tự giác là chính. Miễn ngoan và kỹ năng sống có là được .

MuathuHN252

Xe cút kít
NHỮNG lời động viên bao giờ cũng có giá trị rất lớn. trẻ con bây giờ đa số nhận thức rất tốt, bố mẹ kiên nhẫn giải thích, phân tích, cùng định hướng để con hiểu và có thái độ đúng với việc học, và rèn luyện các kĩ năng khác nữa.
Con em sau này cũng chỉ mong, con thấy học là cần thiết và nghiêm túc với việc học, đầu tiên là tính kỉ luật, đi học fai đúng giờ, tuân thủ nội quy của lớp của trường, điểm tb khá là dc. Nếu con có năng khiếu gì đó, giỏi môn gì đó đặc biệt hơn, động viên con phát huy điều đó, và kiếm dc tiền từ việc giỏi việc đó càng tốt.
Có ai có cảm giác luôn muốn nỗ lực đạt đc điều mình ko có, làm điều bị ng khác ngăn cản ko?

Tuổi thơ em là những trận đòn roi, là fai vừa đi bò vừa đem sách vở đi để học, là những lúc đi làm cỏ trên vườn đem sách đi, quốc dc 3 4 lát cầm sách đọc nhẩm 1 đoạn văn, 1 đoạn thơ hay lịch sử, địa lí, rồi xuống ruộng quốc tiếp, cả quốc cả đọc cho đến khi thuộc thì lại lặp lại như thế, là những lúc ngồi vào bàn 1 lúc thì bị mắng: ko làm thì mới ko có ăn, chứ ko học thì có chết đâu…Càng cấm cản, càng đam mê. Nhưng thái độ tốt với việc học, với cuộc sống, sự nỗ lực ko ngừng nghỉ chắc chắn sẽ mang lại cho bạn cs tốt hơn

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Có khi nào một chủ nhân giải Fields sau này kể lại: Tôi đã từng bét lớp và rất sợ môn Toán, đã từng nghĩ mình không có khả năng học Toán nhưng nhờ sự kiên trì không mệt mỏi của mẹ mà tôi có được ngày hôm nay. Xin cảm ơn mẹ vĩ đại của con.

Dan du an

Xe ba gác
Con tôi về bảo bố là con được 5 điểm toán bố ạ. Em bảo không sao, bố ngày xưa có lúc chỉ được 2 điểm. Em cũng không bao giờ hỏi con được mấy điểm vì lúc con học lớp 1, lúc về em thấy nó viết tiếng Anh cẩu thả em ném quyển sách của nó. Nó sợ chết khiếp đến lúc cầm bút tay run run... Sau lần đó nó ám ảnh em nên em không bao giờ hỏi con được mấy điểm nữa, chỉ hỏi ở lớp con có nhiều bạn không, các bạn có quý con không. Khi nó bắt đầu học cấp 3 nó trốn một buổi học đưa bạn gái đi ăn kem. Mẹ nó mắng ghê lắm khi cô mách. Còn em thì rất mừng vì nó biết yêu thương người khác và có người khác yêu thương nó. Đến giờ nó học gần xong đại học ở Mỹ, năm cuối nó quyết định tạm nghỉ học xin bảo lưu để đi làm ở ngoài, làm PT ở trung tâm Gym, em ngạc nhiên lắm và trách nó tại sao lại không học hết đi. Sau này mới biết nó bị người yêu người Việt ở Việt Nam bỏ làm nó trầm cảm. Em thật sự hối hận. Đó là lúc em thấy trách mình nhất các cụ mợ ạ. Giờ nó đã làm được 1 năm và tích luỹ được một chút tiền nó hỏi bố có cần tiền không con gửi cho bố. Rơi nước mắt khi nghĩ đến con như thế....

TamchieumoI

Xe buýt
NHỮNG lời động viên bao giờ cũng có giá trị rất lớn. trẻ con bây giờ đa số nhận thức rất tốt, bố mẹ kiên nhẫn giải thích, phân tích, cùng định hướng để con hiểu và có thái độ đúng với việc học, và rèn luyện các kĩ năng khác nữa.
Con em sau này cũng chỉ mong, con thấy học là cần thiết và nghiêm túc với việc học, đầu tiên là tính kỉ luật, đi học fai đúng giờ, tuân thủ nội quy của lớp của trường, điểm tb khá là dc. Nếu con có năng khiếu gì đó, giỏi môn gì đó đặc biệt hơn, động viên con phát huy điều đó, và kiếm dc tiền từ việc giỏi việc đó càng tốt.
Có ai có cảm giác luôn muốn nỗ lực đạt đc điều mình ko có, làm điều bị ng khác ngăn cản ko?

Tuổi thơ em là những trận đòn roi, là fai vừa đi bò vừa đem sách vở đi để học, là những lúc đi làm cỏ trên vườn đem sách đi, quốc dc 3 4 lát cầm sách đọc nhẩm 1 đoạn văn, 1 đoạn thơ hay lịch sử, địa lí, rồi xuống ruộng quốc tiếp, cả quốc cả đọc cho đến khi thuộc thì lại lặp lại như thế, là những lúc ngồi vào bàn 1 lúc thì bị mắng: ko làm thì mới ko có ăn, chứ ko học thì có chết đâu…Càng cấm cản, càng đam mê. Nhưng thái độ tốt với việc học, với cuộc sống, sự nỗ lực ko ngừng nghỉ chắc chắn sẽ mang lại cho bạn cs tốt hơn
Không liên quan lắm đến chủ đề, nhà cháu thấy cái cách mợ dùng từ địa phương giống người quê cháu (biển 37), không biết mợ có phải người lớn lên từ NA- HT không ạ?

MuathuHN252

Xe cút kít
Thực Tế mấy bạn học giỏi nhất lớp thường ko fai là giàu nhất, thậm chí đi làm thuê cho bạn học kém hơn

MuathuHN252

Xe cút kít
Không liên quan lắm đến chủ đề, nhà cháu thấy mợ dùng từ giống người quê cháu (biển 37), không biết mợ có phải người lớn lên từ NA- HT không ạ?
Vâng, e viết linh tinh thôi. E quê Nghệ An ạ. E nghĩ là theo hướng cấm cản kia đôi khi rất có hiệu quả nếu khéo vận dụng ạ. Con e trước khi đi ngủ thường hay ôn bài 1 chút, và con hay đòi học thêm, nhưng mẹ bảo học 5 phút thôi, rồi đi ngủ, và anh ấy thường hay đòi mẹ học thêm, hoặc có hôm mẹ mệt quá hoặc khàn giọng ko ôn bài cùng con dc, con quay sang bảo: Nay S chưa học mà, mẹ bày sáo học đi. Mẹ lại fai uốn lưỡi để giải thích cho con hiểu vde, xong anh ta ko đòi nữa

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng cụ. Nếu thế thì F1 nhà cụ giỏi toàn diện.
Còn em quan sát ở cấp độ trường làng F1 nhà em, thì các cháu bây giờ có mặt hơn, có mặt kém thời em học (cũng trường làng). Thầy cô cũng thế, có mặt hơn mặt kém thời xưa. Nhưng em mạnh dạn khẳng định không thể có quá nhiều học sinh giỏi toàn diện như chúng ta thấy qua điểm số hiện nay. Con số đó đến 3/4 là ảo.

Aminakie

Xe hơi
Xã hội con người vận hành giống như kim tự tháp. E nghĩ để thành công đôi khi phải đánh đổi. Những người thành công thường có nghị lực và sự phấn đấu đặc biệt. Có điều con đường thành công của mỗi người sẽ không giống nhau, hi vọng cha mẹ không mù quáng để bắt “con cá leo cây”.

Bỗng nhiên lại nhớ tuổi thơ đọc Doremon, Nobita nói lớp nào cũng có bạn đội sổ, và con không muốn ai phải buồn nên đành gánh trọng trách ấy.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vâng cụ. Nếu thế thì F1 nhà cụ giỏi toàn diện.
Còn em quan sát ở cấp độ trường làng F1 nhà em, thì các cháu bây giờ có mặt hơn, có mặt kém thời em học (cũng trường làng). Thầy cô cũng thế, có mặt hơn mặt kém thời xưa. Nhưng em mạnh dạn khẳng định không thể có quá nhiều học sinh giỏi toàn diện như chúng ta thấy qua điểm số hiện nay. Con số đó đến 3/4 là ảo.
Em đồng ý với mợ. Cấp 1 cấp 2 em không biết tình trạng này bắt đầu chính xác từ năm nào. Nhưng điểm cấp 3 bắt đầu ảo lòi từ 2015 - thời điểm bắt đầu cải lùi thi cử, gộp thi tốt nghiệp và đại học vào 1. Em về thăm lại trường cấp 4 mà thầy em lắc đầu ngao ngán. Thầy bảo trường đã nâng mức yêu cầu đầu vào điểm tổng kết 3 năm cấp 3 theo tình trạng điểm ảo này, nhưng những bạn học thật thi thật lại bị thiệt thòi. Còn trình độ thì thầy không thấy khoá sau hơn khoá trước mặc dù điểm tổng kết cấp 3 trên mây.

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Em cũng muốn con học giỏi, nhưng năng lực của con kém thì biết nàm thao, em đành hạ thấp mọi kỳ vọng, chỉ mong con khoẻ và ngoan, sau này học nghề cho đỡ áp lực.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Lớp con gái tôi họp phụ huynh chiều hôm qua, buổi sáng cô cho các con viết ước mơ của mình ra giấy để chiều bố mẹ đọc.
Những lời trên là toàn bộ ước mơ của một cậu bé trong lớp, đơn giản lắm phải ko các cụ, cháu là một trong 3 hs xếp loại khá trong lớp 3 chục học sinh, lớp chọn của trường chuyên hàng đầu tỉnh, các cháu còn lại giỏi và xuất sắc.
Cậu bé này tôi biết, học với nhóc nhà tôi từ nhỏ, cháu sức khỏe ko tốt, học chậm. Mẹ cháu "quan tâm" học tập của cháu và thày cô nhiều nên cháu học các lớp chọn từ lớp 1.
Thi vào trường (vì chuyên nên lớp 6 thi đầu vào) cháu xếp cuối nhưng cháu vẫn học lớp chuyên toán và luôn đuối nhất lớp. Mẹ cháu "bù đắp" yếu kém của con bằng cách cho học hai thày toán, hai cô Anh và hầu hết các môn khác, toàn các cô giỏi và uy tín nhất. Thật sự, cậu bé suốt học kỳ rồi di chuyển triền miên giữa nhà thày này sang cô khác.
Chuyện thật nhạt, viết nên rồi tôi cũng thấy thế nhưng ko hiểu tại sao cứ bị ám ảnh bởi ước mơ của cậu bé tới mức ko thể ko viết nên để chia sẻ, mông cccm thông cảm.
Khổ thân cháu, tuổi thơ chỉ có một lần, mấy năm ngắn ngủi chưa phải lo nghĩ, vậy mà

Ga_son

Xe điện
Chuyện này nghiêm túc, nó đang là vấn nạn của cả 1 nền giáo dục thành tích.

TorienT

Xe container
Sức ép lúc nào cũng cần thiết. Than đá với Kim cương cùng là Carbon nhưng khác nhai ở sức ép. Nhưng sức ép thế nào là đủ thì không phải ai cũng căn được.