[Funland] Có nên mua chung cư thời điểm này không ?

Tuấn Auto

Xe điện
Hôm nay em đi xem nhà, thì có 1 căn nói chung khá ổn về mọi thứ từ giá cả. Tuy nhiên, ban công lại hướng Tây ( em sợ mùa hè thì không biết có nóng quá hay không). Rồi view thẳng bên dưới là cái Nghĩa Trang. Cứ gọi là ngắm trọn cái khu Nghĩa Trang các cụ ah. CC mới nhận bàn giao 12.2022 nên chưa có sổ. Giá đang 30t/met. Sale cứ bảo e là nếu có sổ rồi thì giá 35 k mua là hết mà công nhận nhanh hết lắm các cụ ạ
Nên em do dự và lăn tăn lắm. Không mua thì sợ hết mất vì còn 1-2 căn. Mà mua thì cũng sợ
cụ cứ view nghĩa trang mà chọn cho thoáng, vì từ bé đến giờ em chưa thấy cái mộ nào xây cao tầng cả :))

phihanhgia

Xe container
CC Gold Mark sát NT Mai Dịch, Cc Việt Đức sát NT quán dền, CC Hà Đô Parkview sát NT làng, ... rồi đến CC cao cấp Starlake cũng có thể view NT Cổ Nhuế ở cự ly 200m. Chung sống thôi. View xấu đi thì giá phải thấp xuống để bù đắp lại thiệt hại.

1762249

Xe máy
Em trước mua nhà ko sổ cũng lăn tăn lắm. Mà mua xong giờ làm được rồi này 😆
Quan trọng là cụ phải xem sức khoẻ của cdt thế nào, các vđề mà cc đó đang gặp phải có tháo gỡ được hay ko ạ.
Sunshine hả cụ

Huypk24h

Xe tải
Em trước mua nhà ko sổ cũng lăn tăn lắm. Mà mua xong giờ làm được rồi này 😆
Quan trọng là cụ phải xem sức khoẻ của cdt thế nào, các vđề mà cc đó đang gặp phải có tháo gỡ được hay ko ạ.
Đồng tình với cụ, e mua 2 khu rồi sau cũng có sổ hết, quan trọng nhất 2 vấn đề mà cụ nói sức khoẻ cđt và vấn đề cc đó vướng mắc có tháo gỡ được hay ko thôi. Mua đúng thì cug phải lợi 25-30% so với giá sau sổ

Long Vương

Xe hơi
Cụ muốn mua giữ chỗ đợi cc xây mới ib em

sirius6688

Xe điện
chỗ e có cái chung cư báo bộ công an ở nghiêm xuân yêm cũng chưa sổ nhưng chất lượng và vị trí tốt cụ qua xem hạp ví ko

Jason88

Xe tăng
Mấy hôm nay em đi chọn nhà nên phiền Mod cho em đăng thớt tìm hiểu vì thật với em mua nhà là việc lớn.

Các cụ nghĩ sao khi em mua chung cư chưa sổ ạ.

E đang ngắm được cái Thăng Long capital của Chủ đầu tư Phúc Hà group.
Em ngắm được 1 căn khá ok rồi. Ngoài đi lại hơi vất vì xa tý ( nhưng tiền ít nên chấp nhận), khuôn viên nghèo nàn ( lại là vì ít tiền nên chấp nhận) thì mọi thứ khá ổn. Tuy nhiên em còn 1 băn khoăn nữa là nhà chưa có sổ hồng các cụ ạ.

Dưới đó có 2 toà chung cư thương mại là T3 và T4.
Toà T3 bàn giao 2020 đến nay vẫn chưa sổ. Lí do thì e nghe sale nói là đợi T4 rồi mới làm cùng 1 thể. T4 bàn giao 2022 đến nay chưa có. Sale cứ nhắc em là bh có sổ giá nó tăng lắm ( Em không biết có tin được không vì cũng nghĩ khu xa xa này khó lên cao hơn được các cụ ah)

E lần đầu đi mua nhà lại ko am hiểu pháp lý. Kính nhờ các cụ mợ có kinh nghiệm giảng giải giúp em với ạ. Em xin kính cảm ơn các cụ mợ đã dành thời gian đọc và chia sẻ cùng với em :x
kinh nghiệm mua và bán chung cư 2 lần của e nên e khuyên cụ hãy chọn chung cư nào có sổ thì mua nhé. Vì nếu ở thì ko nói làm gì, nhưng khi cần thanh khoản bán đi thì nhà ko có sổ mệt hết hơi luôn, nhà có sổ xử lý nhanh gọn kể cả vay bank. Chỗ chung cư này view nghĩa trang nữa càng khó.

Lucas_lee

Xe tăng
Bên này thì mới xây nên sạch sẽ, giá chưa sổ nên khá hợp ví. E có mấy đồng nghiệp ở Skyline Văn Quán cũng view công viên các cụ, cơ mà thấy ở mấy năm nay vẫn ok.
Nếu ko sợ ma thì e nghĩ cũng ko vấn đề j ạ

Anto12d5cva

Xe hơi
Nếu được lựa chọn em sẽ không mua vì vẫn còn nhiều toà giá đang giảm

CnB244256

Xe máy
Thà kiếm mấy khu 50 năm còn hơn ko sổ cụ ah

Ronadol

Xe hơi
Cụ nghĩ 50 năm pass lại với ko sổ pass lại cái nào dễ hơn.
Nhưng thông tin là 2 năm nữa có sổ cụ ah. Vì 2 toà trước xây xong cũng có sổ rồi. Cơ mà e k chọn bên đó nữa vì sang khảo sát thấy mọi thứ chưa oke lắm ạ. Tiền tỷ nhưng cơ sở vật chất kém nên nhanh xuống lắm. Cái thanh chắn ban công chưa đưa vào sử dụng đã han gỉ vô cùng rồi. Trong khi chỗ em đang ở ( thuê) cái thanh chắn dùng 3 năm rồi vẫn như mới

CnB244256

Xe máy
Nhưng thông tin là 2 năm nữa có sổ cụ ah. Vì 2 toà trước xây xong cũng có sổ rồi. Cơ mà e k chọn bên đó nữa vì sang khảo sát thấy mọi thứ chưa oke lắm ạ. Tiền tỷ nhưng cơ sở vật chất kém nên nhanh xuống lắm. Cái thanh chắn ban công chưa đưa vào sử dụng đã han gỉ vô cùng rồi. Trong khi chỗ em đang ở ( thuê) cái thanh chắn dùng 3 năm rồi vẫn như mới
Nói chung cũng là 1 tài sản lớn với mình. Cứ pháp lý đầy đủ mà chơi cụ ah. Nhiều tiền thì dịch vào trung tâm. Ít tiền thì lui ra xa. Ở hà nội ko hiếm những khu cả chục năm nay vẫn ko ra sổ. Tự nhiên ôm thêm phiền phức vào ng

Ronadol

Xe hơi
Nói chung cũng là 1 tài sản lớn với mình. Cứ pháp lý đầy đủ mà chơi cụ ah. Nhiều tiền thì dịch vào trung tâm. Ít tiền thì lui ra xa. Ở hà nội ko hiếm những khu cả chục năm nay vẫn ko ra sổ. Tự nhiên ôm thêm phiền phức vào ng
Vâng cụ nói rất hợp lí ạ. E cám ơn cụ rất nhiều ạ ❤

Tuongtien1977

Xe điện
Hôm nay em đi xem nhà, thì có 1 căn nói chung khá ổn về mọi thứ từ giá cả. Tuy nhiên, ban công lại hướng Tây ( em sợ mùa hè thì không biết có nóng quá hay không). Rồi view thẳng bên dưới là cái Nghĩa Trang. Cứ gọi là ngắm trọn cái khu Nghĩa Trang các cụ ah. CC mới nhận bàn giao 12.2022 nên chưa có sổ. Giá đang 30t/met. Sale cứ bảo e là nếu có sổ rồi thì giá 35 k mua là hết mà công nhận nhanh hết lắm các cụ ạ
Nên em do dự và lăn tăn lắm. Không mua thì sợ hết mất vì còn 1-2 căn. Mà mua thì cũng sợ
Thứ nhất đừng nghe mõm sale, cụ phải tìm hiểu kỹ lý do chưa ra được sổ, nếu cđt hoàn thành hết nghĩa vụ với NN, xây đúng gpxd thì sổ chỉ là thời gian, không chênh đến 5 giá đâu,
Thứ 2, khuyên thật cụ nếu nghĩa trang trong tầm mắt thì không nên mua, ở thì chẳng sao nhưng đêm tối mở cửa ngắm trời đất nhìn ra cũng ớn, chưa nói ngày rằm mồng một ngửi cái mùi hương nó toàn âm khí,

haicot

Xe buýt
View nghĩa trang thì xấu rồi, hi vọng có giá tốt bù lại.

Hướng tây không đáng ngại, 3-4 tháng nắng nóng thêm mỗi tháng 250k điều hoà.

KeanuR

Xe tăng
Có hướng nào ở HN mà không phải bật điều hoà vào mùa hè? Chắc là không, đông tây kim cổ đều bật hết, mà đã bật thì khác gì nhau tây chắc hơn dc 2-300k tiền điện, nên chỉ khác nhau view ntn.
View thì mà view nghĩa địa thì hơi sợ, nhỡ may nhà có con nhỏ ng già yếu vía thì rùng mình quanh năm
Nhưng mà bạn e vừa bỏ gần 8 tỷ mua căn view nghĩa địa ở Yên Hoà😂😂