[Funland] Có nên mua chung cư thời điểm này không ?

dacsan.gt

Xe tải
Tháng 8 năm ngoái em làm căn ở times, vay bidv non nửa, ls năm đầu là 8.2, em vừa chuyển khoản vay sang shinhan tháng trc ls 5.8 cố định 3 năm đầu, chấp nhận ls phạt trả trc hạn ở bidv là 1%. Chuyển khoản vay xong nhẹ cả người vì đến cuối năm hết ưu đãi ls là thả nổi thì sẽ bị tăng lên tầm cỡ 10%.
Giờ cụ nào có nhu cầu thì nên cố và cứ vay gói ưu đãi ls cũng rẻ, chọn gói cố định dài nhất có thể, vì tiền rẻ khả năng chỉ hết năm nay thôi, sang năm ko còn rẻ nữa.
Cháu vừa vay BIDV cố định 2 năm đầu cũng có 6%, có gói 7.5% 3 năm nhưng thôi 2 năm đầu cố gắng trả càng nhiều càng tốt vậy dù sao phí phạt trả trước bên BIDV cháu thấy khá dễ chịu

Quê bầm

Xe điện
Cháu vừa vay BIDV cố định 2 năm đầu cũng có 6%, có gói 7.5% 3 năm nhưng thôi 2 năm đầu cố gắng trả càng nhiều càng tốt vậy dù sao phí phạt trả trước bên BIDV cháu thấy khá dễ chịu
Chính ra vay cố định 2 năm ls thấp hơn, lợi hơn 3 năm nếu có ý định trả trước cụ nhể

truongvoky1981

Xe buýt
Tháng 8 năm ngoái em làm căn ở times, vay bidv non nửa, ls năm đầu là 8.2, em vừa chuyển khoản vay sang shinhan tháng trc ls 5.8 cố định 3 năm đầu, chấp nhận ls phạt trả trc hạn ở bidv là 1%. Chuyển khoản vay xong nhẹ cả người vì đến cuối năm hết ưu đãi ls là thả nổi thì sẽ bị tăng lên tầm cỡ 10%.
Giờ cụ nào có nhu cầu thì nên cố và cứ vay gói ưu đãi ls cũng rẻ, chọn gói cố định dài nhất có thể, vì tiền rẻ khả năng chỉ hết năm nay thôi, sang năm ko còn rẻ nữa.
Cụ cho hỏi là shinhan thì phải trả hết nợ xong vay mới hay là cho vay đảo nợ luôn rồi mới rút sổ ra nộp vào shinhan ạ

LongNguyễn8x

Xe tăng
Em không biết cụ có chủ ý tính như thế này ko, nhưng phải nói là quá chuẩn bài. Vừa mua được căn ưng ý vào thời điểm giá ngon, ko phải tranh mua tranh bán, đến giờ lại vay được lãi rẻ kỷ lục. Có thể nói là ăn luôn cả 2 đầu quá thơm. Em cũng same same cụ, nhưng e vào hàng trước cụ mấy tháng, giờ e đang cho thuê rồi, e mua thêm nhà đất lúc ấy. E cũng vừa cò quay 6% 3 năm. 3 năm tới coi như êm. Sau khoảng 2-3 năm tới lúc nào đẹp e lại xào lại và ôm thêm tùy thời điểm.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Cụ cho hỏi là shinhan thì phải trả hết nợ xong vay mới hay là cho vay đảo nợ luôn rồi mới rút sổ ra nộp vào shinhan ạ
Hiện thì shin nó ko cho đảo nữa hoặc phải xem xét. Nói chung là khó hơn cách đây mấy tháng rồi cụ ạ. Còn vay khoản mới tất toán cho khoản cũ thì vẫn ok.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Toàn dạy nhau vay tiền tỷ trong 2 - 3 năm
Sau đó thì ko cần biết có trụ đc ko
Bảo sao lúc nào cũng lo khủng hoảng
Tiền ai nấy tiêu thôi cụ :) Còn tính ko ra để lỡ cơ hội hay tham lam vay cho đẫy vào ko trả được thì ko phải lỗi do định mệnh đâu cụ ạ :) Diễn đàn trao đổi kinh nghiệm, nhiều khi có những còm vu vơ của 1 vài cụ nhưng có giá trị hơn nhiều những cụ ngày đêm đi hô hào dè bỉu. Chứ toàn các cụ ngồi cào phím, biết ai hơn ai đâu mà dạy với chả bảo :D

Kurumasuki

Xe container
Dám làm dán chịu là tốt thôi
Nhưng vì em chứng kiến bọn tham vay ngân hàng đầu cơ rồi vỡ nợ quá nhiều
Thà chấp nhận bỏ xứ ra đi âm thầm, đằng này gào khóc kêu cứu bằng đủ loại chính sách cho trốn nợ trên diện rộng
Chỉ khổ dân đen.
Tiền ai nấy tiêu thôi cụ :) Còn tính ko ra để lỡ cơ hội hay tham lam vay cho đẫy vào ko trả được thì ko phải lỗi do định mệnh đâu cụ ạ :) Diễn đàn trao đổi kinh nghiệm, nhiều khi có những còm vu vơ của 1 vài cụ nhưng có giá trị hơn nhiều những cụ ngày đêm đi hô hào dè bỉu. Chứ toàn các cụ ngồi cào phím, biết ai hơn ai đâu mà dạy với chả bảo :D

NguyenChum1219

Xe tăng
Em không biết cụ có chủ ý tính như thế này ko, nhưng phải nói là quá chuẩn bài. Vừa mua được căn ưng ý vào thời điểm giá ngon, ko phải tranh mua tranh bán, đến giờ lại vay được lãi rẻ kỷ lục. Có thể nói là ăn luôn cả 2 đầu quá thơm. Em cũng same same cụ, nhưng e vào hàng trước cụ mấy tháng, giờ e đang cho thuê rồi, e mua thêm nhà đất lúc ấy. E cũng vừa cò quay 6% 3 năm. 3 năm tới coi như êm. Sau khoảng 2-3 năm tới lúc nào đẹp e lại xào lại và ôm thêm tùy thời điểm.
Lúc mua thì em vay 40%, trả hàng tháng ko quá nhiều và ko ảnh hưởng gì đến tài chính trong vài năm tới nên nghĩ mua đc là đc chứ ko nghĩ là đầu cơ, em ko chơi chứng, ko chơi vàng nên nếu ko mua nhà thì gửi bank cũng phí, còn việc đảo bank thì cũng ko tính trc đc ạ, tình cờ cậu em ở cq làm đảo nợ sang shinhan nên biết thì tiện làm cùng luôn thôi, bên shinhan ưu đãi giảm thêm ls 0.2 của gói vay nếu là vay đảo bank, họ gọi là cho vay tái tài trợ khoản vay mua nhà, gói em vay giờ ls là 6.5 rồi.
Cụ mua đc lúc đó để đầu tư thì trong 2-3 năm tới lại ngon quá.

NguyenChum1219

Xe tăng
Em vay là shinhan giải ngân để trả nợ, tuy nhiên tsbđ vay bên shinhan là em dùng ts khác chứ ko rút sổ của khoản vay cũ sang thế chấp bên shinhan. Việc dùng ts khác hay bank giải ngân ra để rút sổ chuyển sang thì như nhau bởi shinhan họ yc thủ tục khá là chặt chẽ, nếu điều kiện về thu nhập trả nợ ok thì thủ tục tiếp theo cần giấy xác nhận của bên bank cũ về tình trạng khoản nợ để xác định số tiền shinhan cho vay bằng đúng dư nợ gốc đang nợ, thời gian thẩm định và thông báo cho vay khoảng 3-5 ngày từ lúc đủ hs bank yc, các khoản phí gồm phí định giá ts, phí công chứng/đăng ký thế chấp ts ( 2 khoản này cỡ 2-5 củ tuỳ giá trị khoản vay), thêm phí giải chấp sổ từ bank cũ sang (phí này ko liên quan shinhan, do mình tự chi lúc đi nộp sổ giải chấp).

Woori bên em thời gian vừa rồi cũng cho vay hết công suất, nhiều người hết room luôn. Nay đã bắt đầu tăng lãi, nhưng tăng nhẹ nhàng thôi. Các khoản vay duyệt trong tháng 6 (giải ngân trước 31/7) lãi suất vẫn là 6.0% cố định 3 năm. Cụ nào vay thì khẩn trương (inbox em chi tiết ạ). Chắc sẽ theo lộ trình tăng dần dần ạ.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Woori bên em thời gian vừa rồi cũng cho vay hết công suất, nhiều người hết room luôn. Nay đã bắt đầu tăng lãi, nhưng tăng nhẹ nhàng thôi. Các khoản vay duyệt trong tháng 6 (giải ngân trước 31/7) lãi suất vẫn là 6.0% cố định 3 năm. Cụ nào vay thì khẩn trương (inbox em chi tiết ạ). Chắc sẽ theo lộ trình tăng dần dần ạ.
Vẫn ân hạn 2 năm và được 5.8% 3 năm có kèm điều kiện chứ cụ nhỉ? Hay từ tháng 6 bỏ luôn chỉ fix 6% 3 năm hử cụ

Vẫn ân hạn 2 năm và được 5.8% 3 năm có kèm điều kiện chứ cụ nhỉ? Hay từ tháng 6 bỏ luôn chỉ fix 6% 3 năm hử cụ
Từ tháng 6 là 6% cố định 3 năm rồi ạ (kèm điều kiện mở thẻ TD và gửi tkiem)

huydang69

Xe buýt
Bidv có cho phép trả trước hạn 1 phần k cụ?

dacsan.gt

Xe tải
Bidv có cho phép trả trước hạn 1 phần k cụ?
BIDV mình thấy chính sách khá dễ chịu , 2 năm đầu thì phí phạt trả trước là 1%, năm 2-5 là 0.5%, nói chung xác định vay thì 2 năm đầu cố cày trả nhiều nhất có thể, sau lãi suất thả nổi tính theo sản phẩm vay cùng loại tại thời điểm đó.

Đông86

Xe điện
Tình cảnh em ngược lại với cụ. Gửi bank lãi suất thấp quá, nếu cứ xập xình dư vầy thì sẽ chuyển sang cc, cho thuê chỉ được chừng 3%/năm nhưng biết đâu giá cc còn lên.
Em dùng tiền mình thì tính vậy, cc vay bank thì cần cẩn trọng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

minibulterri

Xe tải
giờ là lúc nên mua. vì nhiều người sợ hãi là lúc mình nên bình tĩnh. tháng 2/2024 em mua iph căn 7.9 tỷ vay 100% và giờ là 3,5 tháng, tiền cho thuê đủ tiền vay. Em có việc cần bán ts cơ cấu danh mục và có khách chốt 10 tỷ luôn trong lần xem đầu tiên. Cụ nào có nhu cầu ở càng nên mua lúc này.

trungleba

Xe buýt
Chủ thớt không biết đã mua được chưa, nếu chưa thì xin chia buồn cùng cụ

NguyenChum1219

Xe tăng
Tình cảnh em ngược lại với cụ. Gửi bank lãi suất thấp quá, nếu cứ xập xình dư vầy thì sẽ chuyển sang cc, cho thuê chỉ được chừng 3%/năm nhưng biết đâu giá còn lên.
Em dùng tiền mình thì tính vậy, cc vay bank thì cần cẩn trọng hơn.
Nguyên tắc an toàn của em là vay dưới 50% kèm theo chi phí trả hàng tháng chiếm tối đa khoảng 40% tổng thu nhập, vốn tự có cũng ko dùng hết tiền của mình mà nên để lại dự phòng cho khoảng ít nhất 6 tháng trả nợ để phòng trường hợp thu nhập có vấn đề bị mất hoặc sụt giảm.
Mua chung cư ko vì số tiền thu về hàng tháng từ cho thuê nên ko so sánh với lãi gửi bank.