[Funland] Có nên mua chung cư thời điểm này không ?

Húp sụp sụp

Xe điện
Thu nhập 50tr thì sống cuộc đời viner cũng hơi bấp bênh, 70tr thì cũng ổn

Klaers

Xe hơi
Nên có sẵn 2/3 và chỉ vay 1/3 thôi. Áp lực trả nợ kinh khủng lắm, không đơn giản đâu ạ.

Nhin

Xe tải
Nhà Vin thì nên tránh cụ ạ, bản chất là Vin city cấp thấp khoác áo mới đẩy giá cao.

drchimnon

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ khuyên lùi. Em thì khuyên cụ chủ xuống chầy. Tuy nhiên, cụ nên đánh giá cái được cái mất dựa trên tính toán thực tế. Về việc tiền nong, cụ lập ra 03 cột trên excel. Cột 1 là tiền vay trừ dần vào gốc, cột 2 là tiền trả gốc hàng tháng (tổng tiền vay chia cho số tháng định vay), cột 3 là tiền lãi hàng tháng, có giảm trừ theo tháng (max 1%/tháng). Cụ sẽ so sanh vay 120 tháng hay 240 tháng. Ngân hàng thích người vay dài hạn lắm he he, với thu nhập 70tr/tháng thì cụ nên vay 120 tháng thôi, cả gốc lãi tầm 23tr. Nếu ko may xẩy ra sự cố, cụ vẫn có thể bán cái nhà đó đi được mà nhể. Vị trí nhà ở đâu thì tùy sở thích của cụ.

vanhai493

Xe điện
Em cũng không được nhờ gia đình 2 bên đâu cụ. 2 bên nhà em cũng nghèo khó. Nên em và vợ tự lập ngay từ lúc bắt đầu.

Khu Tam Trinh có dự án gì đó cụ? Nhưng bên đó tắc lắm ạ e thích bên này, thoáng
gelexia thím à. còn gamuda thì mặn hơn
@ home tam trinh thì gần đg nhưng NOXH nên k có mấy tiện ích
mà giá cũng hơi mặn
hateco yên sở thì cũng thế, ko có tiện ích mà từ tam trinh lại phải qua gầm cầu.

vnptvinaphone

Xe buýt
Cụ nhìn thẳng vấn đề là cụ ít tiền (so với xã hội) & đi vay mượn mua nhà nên cái nhà mục đích trước hết và duy nhất là cái chỗ ở để được An cư - Lạc nghiệp, mấy cái về tiện ích, thương hiệu,... vứt mịa sọt rác vì cụ sẽ phải trả khoảng nửa tiền cho nhưng cái vô dụng đó (bụng đói thì gym, bể bơi, xem bắn pháo hoa có tác dụng khỉ gì).
55m2 thì gọi là 1 ngủ +1 & 1 vệ sinh --> cực dở cho gia đình có con nhỏ, gồm các tình huống bà lên trông cháu, người giúp việc, hai cháu cần ít nhất 1 phòng riêng hoặc 1 cháu trai 1 cháu gái thì cần 3 ngủ.
Cụ nên ra vùng ven mua 50-60m2 đất đường oto tầm 1.2-1.3 tỷ (cách trung tâm 2-30km nhưng kết nối tốt thì ko phải vấn đề), xây cái nhà cấp 4 tầm 200-300 có lửng thành khoảng 80m2 sử dụng --> Tổng 1.5 tỷ. Trường hợp vợ chồng cụ đi về được hàng ngày thì khỏi thuê nhà, trường hợp không đi về được thì cho thuê & vào trung tâm thuê để tiện đi lại, bù thêm 1-2 triệu gạt sang tiền xăng xe là bằng nhau.
Cụ giải quyết được vấn đề tâm lý là mình cũng đã có nhà, chỉ là mình không ở mà đi thuê cho tiện công việc, đồng thời về trung dài hạn 3-5-10 năm đô thị hóa theo vết dầu loang (Hạ tầng vảnh đai 3.5, 4, cầu vượt sông) nhà cụ sẽ tăng giá --> lãi vốn. Khi đó cụ thích ở trung tâm thì sút + tích lũy trong thời gian đó dồn lại làm căn 90-100m ở trung tâm 2-3 ngủ ổn định lâu dài.
Đấy là ý kiến cá nhân em góp ý với cụ, thực tế em đã làm vậy từ những năm 2010 & thậm chí khi mua vào trung tâm em còn chả cần bán mảnh ở vùng ven dù giá tăng 5-6 lần so với khi em mua.

vanhai493

Xe điện
Em thấy nhiều cụ khuyên lùi. Em thì khuyên cụ chủ xuống chầy. Tuy nhiên, cụ nên đánh giá cái được cái mất dựa trên tính toán thực tế. Về việc tiền nong, cụ lập ra 03 cột trên excel. Cột 1 là tiền vay trừ dần vào gốc, cột 2 là tiền trả gốc hàng tháng (tổng tiền vay chia cho số tháng định vay), cột 3 là tiền lãi hàng tháng, có giảm trừ theo tháng (max 1%/tháng). Cụ sẽ so sanh vay 120 tháng hay 240 tháng. Ngân hàng thích người vay dài hạn lắm he he, với thu nhập 70tr/tháng thì cụ nên vay 120 tháng thôi, cả gốc lãi tầm 23tr. Nếu ko may xẩy ra sự cố, cụ vẫn có thể bán cái nhà đó đi được mà nhể. Vị trí nhà ở đâu thì tùy sở thích của cụ.
exel đây, năm xưa mình cũng từng vay và cũng từng tính toán con số
nhưng cần có con số chi tiêu tổng của cả tháng. cái gì cần thiết, cái gì có thể giảm dc ... để cân đối

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Nên có sẵn 2/3 và chỉ vay 1/3 thôi. Áp lực trả nợ kinh khủng lắm, không đơn giản đâu ạ.
Cái này em thấm rồi, nhưng thấy cụ ấy thuê nhà 8 củ, tính lãi vay trả 10-12 củ chênh 2-4 củ thì em khuyên nên mua, vì thuê nhà mãi bấp bênh, chưa kể tiền giữ hiện tại sau này mất giá, còn tiền trả thuê nhà mỗi tháng đều mất đi

chunchinchin

Xe đạp
Em cũng đã từng như cụ mấy tháng trước đây và đã mua. Tuy nhiên, em rút ra một vài điều cụ nên cân nhắc:
1. Cụ nên thuê ở đó tầm 3 tháng, để xem cụ thích khu nào với 55m2 cụ có chấp nhận ổn không? Em thì thấy ổn khi cháu mới đang học mẫu giáo.
2. Cụ yên tâm giá khu đó giờ đang chững và có giảm do sắp ra hàng nhiều+ cắt lỗ do lãi suất cao. Nên ở thêm một thời gian trước khi quyết định, không nên xuống ngay tại thời điểm này. Mỗi khu có nhược điểm như view hàng xóm, công viên vĩnh hằng, khu thì không có nội khu ( chưa làm, hoặc không có bể bơi như S3), xa nhà để xe ô tô...
3. Mua mà vay như cụ giống em là vợ chồng sẽ xích mích nhiều lên, cụ và vợ cần nhịn nhau giai đoạn này.
Có nhiều yếu tố tác động đến cụ nên mới xác định mua thời điểm này, nhưng cụ nên kìm lại, tiền trả lãi hàng tháng cụ dư sức thuê được căn góc 2 ngủ ở đó (63m2) đâu đó khoảng 8-10tr thôi. Nếu em được làm lại thì em cũng không vội mua mà đợi thêm mấy tháng nữa.

vanhai493

Xe điện
Cụ nhìn thẳng vấn đề là cụ ít tiền (so với xã hội) & đi vay mượn mua nhà nên cái nhà mục đích trước hết và duy nhất là cái chỗ ở để được An cư - Lạc nghiệp, mấy cái về tiện ích, thương hiệu,... vứt mịa sọt rác vì cụ sẽ phải trả khoảng nửa tiền cho nhưng cái vô dụng đó (bụng đói thì gym, bể bơi, xem bắn pháo hoa có tác dụng khỉ gì).
55m2 thì gọi là 1 ngủ +1 & 1 vệ sinh --> cực dở cho gia đình có con nhỏ, gồm các tình huống bà lên trông cháu, người giúp việc, hai cháu cần ít nhất 1 phòng riêng hoặc 1 cháu trai 1 cháu gái thì cần 3 ngủ.
Cụ nên ra vùng ven mua 50-60m2 đất đường oto tầm 1.2-1.3 tỷ (cách trung tâm 2-30km nhưng kết nối tốt thì ko phải vấn đề), xây cái nhà cấp 4 tầm 200-300 có lửng thành khoảng 80m2 sử dụng --> Tổng 1.5 tỷ. Trường hợp vợ chồng cụ đi về được hàng ngày thì khỏi thuê nhà, trường hợp không đi về được thì cho thuê & vào trung tâm thuê để tiện đi lại, bù thêm 1-2 triệu gạt sang tiền xăng xe là bằng nhau.
Cụ giải quyết được vấn đề tâm lý là mình cũng đã có nhà, chỉ là mình không ở mà đi thuê cho tiện công việc, đồng thời về trung dài hạn 3-5-10 năm đô thị hóa theo vết dầu loang (Hạ tầng vảnh đai 3.5, 4, cầu vượt sông) nhà cụ sẽ tăng giá --> lãi vốn. Khi đó cụ thích ở trung tâm thì sút + tích lũy trong thời gian đó dồn lại làm căn 90-100m ở trung tâm 2-3 ngủ ổn định lâu dài.
Đấy là ý kiến cá nhân em góp ý với cụ, thực tế em đã làm vậy từ những năm 2010 & thậm chí khi mua vào trung tâm em còn chả cần bán mảnh ở vùng ven dù giá tăng 5-6 lần so với khi em mua.
nhìn comment thì biết cụ thông thái rồi. nhờ cụ tư véo
giả sử có 1 tỷ tiền thịt thì nên như nào:
a. mua 1 mảnh ở quê, bỏ đó tầm 5-10 năm tới
b. gửi bank
c. vay bank để mua thêm chung cư ở hn để cho thuê (mà vay thêm thì cũng vay tầm 1 tỏi)
e đội ơn cụ

Langthang_Mercedes

Xe container
Cũng khá phiêu vì vay xong là cụ không còn đồng nào trong người để dự phòng các bất thường
Thu nhập 55-70 củ, 2Vc + đứa con tiêu tiết kiệm hết 20-25 củ, ngân hàng tầm 20 củ/tháng sao lại không còn gì để dự phòng?

3077

Xe container
Cái này em thấm rồi, nhưng thấy cụ ấy thuê nhà 8 củ, tính lãi vay trả 10-12 củ chênh 2-4 củ thì em khuyên nên mua, vì thuê nhà mãi bấp bênh, chưa kể tiền giữ hiện tại sau này mất giá, còn tiền trả thuê nhà mỗi tháng đều mất đi
Cụ tính trả lãi chênh 2-4 củ thôi, thêm cả gốc nữa là tăng hơn chục củ so với nhà đang thuê rồi. Phải xem thu nhập thế nhưng trung bình 1 năm cụ chủ tiết kiệm được bn tiền nữa. Nếu số tiền tiết kiệm hàng năm gấp đôi tổng số tiền phải trả cho NH trong 1 năm thì mới cân nhắc chơi vì nó còn nhiều phát sinh thêm lắm

Thu nhập 55-70 củ, 2Vc + đứa con tiêu tiết kiệm hết 20-25 củ, ngân hàng tầm 20 củ/tháng sao lại không còn gì để dự phòng?
Ý là dự phòng tiền mặt trong tay chả còn xu nào nếu có gì bất thường ấy chứ không phải dự phòng chi tiêu bất thường hàng tháng. Có gđ rồi mà trong tài khoản k có đồng nào cũng thấy ghê răng lắm

Cụ chủ giống hoàn cảnh em cách đây 2 năm.
Lúc ấy 2 vc em cũng có 700, cũng mua nhà 2.3 tỉ, cũng 1 cháu nhỏ, thu nhập 2 vc được khoảng 40tr.
Tuy nhiên vợ chồng em vay được người nhà nhiều hơn, vay ngân hàng có 500tr thôi.

E nghĩ nên có ít nhất khoảng 5-60% thì mua được.
Với tài chính của cụ thì hiện giờ không vấn đề gì nhưng còn nhiều rủi ro khác trong cuộc sống mà không lường trước được.

Thêm nữa cụ cân nhắc việc mua ở Vin. Sự thật là hầu hết thời gian sẽ ở trong nhà, diện tích chật quá sinh hoạt cũng bí bách. 2 ngủ em nghĩ ít nhất phải tầm 65m2 đổ ra.

duongphong

Xe container
Tổng thu nhập : 55- 70tr/ tháng là cả hai vợ chồng à cụ? Thu nhập như này là cũng khá so với mặt bằng ở HN rồi. Vay mua được.
Cụ nên xem lại có nhất thiết phải mua nhà Vin không? Chung cư 55 m2 là bé quá. Sau sinh thêm cháu nữa, rồi có nhà có khách ... rất chật và bất tiện. 55 m2 thì chắc chỉ có 1 WC.
55m2 thông thủy thì được 2 phòng ngủ rồi cụ. Về cơ bản thì ở cũng tạm ổn.
Nói chung nợ trên đầu cũng mệt phết. Năm 2016 em mua nhà nợ 600tr trả dần lãi suất cố định và trả hết trong 5 năm. Đợt covid máy có nhà cho thuê + ít tích lũy nên hỗ trợ được 1 phần nợ. Không thì méo mặt cụ. Túm lại méo chơi góp nhặt gì cả :D

Ronadol

Xe hơi
Em cũng đã từng như cụ mấy tháng trước đây và đã mua. Tuy nhiên, em rút ra một vài điều cụ nên cân nhắc:
1. Cụ nên thuê ở đó tầm 3 tháng, để xem cụ thích khu nào với 55m2 cụ có chấp nhận ổn không? Em thì thấy ổn khi cháu mới đang học mẫu giáo.
2. Cụ yên tâm giá khu đó giờ đang chững và có giảm do sắp ra hàng nhiều+ cắt lỗ do lãi suất cao. Nên ở thêm một thời gian trước khi quyết định, không nên xuống ngay tại thời điểm này. Mỗi khu có nhược điểm như view hàng xóm, công viên vĩnh hằng, khu thì không có nội khu ( chưa làm, hoặc không có bể bơi như S3), xa nhà để xe ô tô...
3. Mua mà vay như cụ giống em là vợ chồng sẽ xích mích nhiều lên, cụ và vợ cần nhịn nhau giai đoạn này.
Có nhiều yếu tố tác động đến cụ nên mới xác định mua thời điểm này, nhưng cụ nên kìm lại, tiền trả lãi hàng tháng cụ dư sức thuê được căn góc 2 ngủ ở đó (63m2) đâu đó khoảng 8-10tr thôi. Nếu em được làm lại thì em cũng không vội mua mà đợi thêm mấy tháng nữa.
Em cám ơn cụ nhiều.
Em đang thuê ở đây, thuê căn 43m2 thôi ở thấy khá ổn. Vì chắc mới có 1 cháu nên nhà cũng chưa thấy chật chột gì cụ à. Nhưng chắc em sẽ xem xét lại về diện tích nhà vì các cụ trên phân tích sau này con lớn rồi con trai con gái nữa..
À, cụ cũng mới mua ở khu này ạ? E hỏi tý không phải, cụ có vay nhiều như em đang định đó không?

Ronadol

Xe hơi
Cụ chủ giống hoàn cảnh em cách đây 2 năm.
Lúc ấy 2 vc em cũng có 700, cũng mua nhà 2.3 tỉ, cũng 1 cháu nhỏ, thu nhập 2 vc được khoảng 40tr.
Tuy nhiên vợ chồng em vay được người nhà nhiều hơn, vay ngân hàng có 500tr thôi.

E nghĩ nên có ít nhất khoảng 5-60% thì mua được.
Với tài chính của cụ thì hiện giờ không vấn đề gì nhưng còn nhiều rủi ro khác trong cuộc sống mà không lường trước được.

Thêm nữa cụ cân nhắc việc mua ở Vin. Sự thật là hầu hết thời gian sẽ ở trong nhà, diện tích chật quá sinh hoạt cũng bí bách. 2 ngủ em nghĩ ít nhất phải tầm 65m2 đổ ra.
Vâng nếu như 2 năm trước em mạnh dạn mua thì bây giờ đã có nhà và được như cụ. 2 năm trước em cũng có số tiền này, rồi vì tham vọng quá mà em đánh mất hết. Nên em mới tiết kiệm lại ạ.

ar3a

Xe điện
Vâng cụ ạ hôm trước em cũng tham khảo lãi BIDV đang như này. Tính ra 1 tháng em cần trả khoảng 16-17tr lãi và gốc. Nhưng em cũng lo lúc sa cơ, hoặc là lãi nó lên cao quá thì ko đỡ được cụ ạ
Trả lãi và gốc ngân hàng chỉ nên ở tầm tiền cụ trả tiền thuê nhà hiện nay hoặc cao hơn chút thì mới an toàn. Như em nói ở post trước, giá bđs đang trên đà giảm nên cụ có chờ thêm cũng không sợ rủi ro tăng giá, mà lại có thêm thời gian tích lũy.

dotcms

Xe tăng
Mua nhà tâm lý an cư lập nghiệp thôi cụ
. Em thì thích thuê hơn , làm khu nào thì chuyển về khu đó , nhà xấu thì đổi , hàng xóm chuối thì chuyển ...
em có cái nhà để có cái sổ cho các cụ yên tâm. cũng thik kiểu ở trải nghiệm và đỡ phải đi lại nhiều, tiền còn lại đầu tư chỗ nào mình muốn để sinh lời