[Funland] Có nên học cấp 1 ở trường Vinschool hay không? Học ở đó thì ưu điểm và nhược điểm là gì ạ?

bachlamhqhg

Xe buýt
Vâng thế cụ đặt vấn đề "con cụ 5 điểm, vợ chồng cụ không có khả năng dạy con học như thầy cô giáo, nhà cụ không có tiền cho đi học thêm vậy thì làm sao con cụ được 8-9 điểm" để làm gì vậy hả cụ. Hay nói thế để phỉ báng những gia đình không có điều kiện vào trường tư học (để được quan tâm chăm sóc) như con cụ, phải vào học trường công, cháu học dốt không được thầy cô quan tâm nên mãi dốt.

Những cháu như vậy có thể được xem là kém may mắn (vì ai bảo nhà không có tiền) nhưng bảo tất cả không thể giỏi lên được, không thành người tử thế được thì sai bét cụ nhé. Thiếu gì cháu vẫn vươn lên được nhờ sự động viên của gia đình cộng thêm cháu nó tự thấy mình cần phải học để có tương lai tốt đẹp hơn. Mà học giờ thiếu gì cách, liệu cơm gắp mắm thôi. Cứ cho có một số khác mãi không học được (lý do vì sao thì ai cần quan tâm), chấp nhận bỏ học hoặc đi học nghề thì miễn về sau làm nghề chân chính, không làm gì phạm pháp thì liệu có phải là "người bỏ đi" không hả cụ.

Mà cụ suy diễn quá cụ ạ, em bảo nhà trường làm không tốt ở chỗ nào hả cụ. Em chỉ bảo là đừng cái gì cũng phó mặc cho nhà trường và không nhà trường nào dạy dỗ hết mọi thứ cho con cụ. Còn cụ tìm được một trường tuyệt vời như thế thì em chúc mừng cụ.
Cụ viết dài và tự suy diễn những cái mà e ko nói cụ nhé, vd cụ bảo e nói những cháu học kém sẽ ko thành người tử tế, chỗ nào vậy cụ trích dẫn hộ e! Nếu đc thì e tranh luận tiếp.

Công Minh HN

Xe tải
Cụ viết dài và tự suy diễn những cái mà e ko nói cụ nhé, vd cụ bảo e nói những cháu học kém sẽ ko thành người tử tế, chỗ nào vậy cụ trích dẫn hộ e! Nếu đc thì e tranh luận tiếp.
Đây là câu cụ nói nhé ""con 5 điểm, vợ chồng không có khả năng dạy con học như thầy cô giáo, nhà không có tiền cho đi học thêm vậy thì làm sao con được 8-9 điểm". Thôi cụ trả lời luôn hộ em xem trường hợp này, cụ sẽ làm như thế nào rồi ta tranh luận tiếp. Cụ Dở người đã nói rồi, có vẻ cụ chưa ưng thì đành để cụ chia sẻ vậy.

bachlamhqhg

Xe buýt
Đây là câu cụ nói nhé ""con 5 điểm, vợ chồng không có khả năng dạy con học như thầy cô giáo, nhà không có tiền cho đi học thêm vậy thì làm sao con được 8-9 điểm". Thôi cụ trả lời luôn hộ em xem trường hợp này, cụ sẽ làm như thế nào rồi ta tranh luận tiếp. Cụ Dở người đã nói rồi, có vẻ cụ chưa ưng thì đành để cụ chia sẻ vậy.
Nói như thế nghĩa là học kém sẽ thành người ko tử tế hả cụ? E lạy cụ 🙏 về khả năng đọc hiểu.

Công Minh HN

Xe tải
Nói như thế nghĩa là học kém sẽ thành người ko tử tế hả cụ? E lạy cụ 🙏 về khả năng đọc hiểu.
Ô hay nhỉ. Câu hỏi cụ đưa ra, cụ không tự mình trả lời được hả cụ. Tóm lại cái này có phải cụ nói hay không: "con 5 điểm, vợ chồng không có khả năng dạy con học như thầy cô giáo, nhà không có tiền cho đi học thêm vậy thì làm sao con được 8-9 điểm". Cụ nói ra mà không biết nói nhằm mục đích gì à. Vậy thôi, bẻ lái làm gì thế.

bachlamhqhg

Xe buýt
Ô hay nhỉ. Câu hỏi cụ đưa ra, cụ không tự mình trả lời được hả cụ. Tóm lại cái này có phải cụ nói hay không: "con 5 điểm, vợ chồng không có khả năng dạy con học như thầy cô giáo, nhà không có tiền cho đi học thêm vậy thì làm sao con được 8-9 điểm". Cụ nói ra mà không biết nói nhằm mục đích gì à. Vậy thôi, bẻ lái làm gì thế.
Thôi, e lạy cụ vì khả năng suy diễn của cụ, cụ tha cho e 🙏

duongbinh07

Xe điện
Thì cháu nào dưới trung bình thì cô kèm thêm để cho lên trung bình (5 điểm), còn muốn khá giỏi thì chắc không có kèm thêm miễn phí (trừ trong đội tuyển đi thi).
F1 nhà cụ trường tư thì được như vậy, chứ trường công thì cô giáo gọi cho phụ huynh để về nhà tự dạy nhau :)) (theo kinh nghiệm của em). Còn tự dạy nhau được hay không? hay đi hoc thêm thì tùy, cô cũng bó tay vì 1 lớp có 60 cháu.
Lớp đông quá em ko biết chứ lớp 40-50 thì ngày trước học 1 buổi, giờ học cả sáng và chiều. Đầy thời gian.
Lớp có học sinh học nhanh nhẹn, có hs chậm, may mắn cho các cô có nhiều học sinh nhanh nhẹn, thì tốn ít thời gian giảng giải, các cô sẽ có thêm thời gian cho học sinh chậm hiểu.

Manhchuot

Xe tải
Điểm số là để đánh giá về trình độ học thuật, còn tử tế là vấn đề về đạo đức. Điểm số và đạo đức là 2 lĩnh vực khác nhau mà cụ. Còn ở đây, ai mà chẳng muốn con mình học giỏi hơn hả cụ? Con 5 điểm mà được thành 8 9 thì ai chẳng muốn, như vậy đơn giản là muốn con giỏi hơn thôi chứ ko đồng nghĩa với việc nói con 5 điểm là thành ng ko tử tế cụ ạ. Quan điểm của e là như vậy.

Bang lang

Xe điện
Em thấy trẻ em thiệt thòi vì học art tại VN theo kiểu môn thêm nếm, trong khi đây lẽ ra cần đẩy mạnh vì nó dạy cho trẻ em về nhân tính. Những đứa trẻ hiểu các loại hình nghệ thuật, biết chơi nhạc, ca hát, diễn kịch, vẽ tranh, nặn tượng... sẽ bớt hung hãn và thô lỗ
Bác kể em nhớ đến ông con em, nó đi học sợ nhất môn âm nhạc. Có lần trong giờ âm nhạc bị cô nện hằn cả vết roi, lớp nó khoảng 7 thằng bị. Nó bảo, sao mẹ bảo học âm nhạc là để bớt thô lỗ mà cô dạy âm nhạc, con thấy cô nào cũng ghê gớm. Em doạ nó nếu kỳ này mà lại chết vì âm nhạc thì khỏi tuyển thẳng vì ko được học sinh giỏi đâu, nó lo lắng đến nỗi ông ổng bài con cò bay lả bay la cả đêm nhưng cuối cùng cũng chỉ được đạt vì cô chấm theo quá trình học tập. Em hỏi nó thì bảo cô chả gọi lên hát nhưng chắc thỉnh thỏang khi hát cùng lớp con hay rung đùi nên cô cho điểm kém.:). Trường công bị khoản cho điểm cảm tính, cũng trù úm các kiểu nhưng em chỉ biết nói với con, ngoài xã hội đầy người thế, ko tránh được, tự điều chỉnh và thích nghi thôi. Nói chung quan điểm của em là theo sát và về phía con. Con em nó vẫn thích đi học mặc dù bị cô ghét, nó chả để ý gì. Khi nào có vụ j bức xúc thì em cho nghỉ, ở nhà tự học. Lúc thi thì cảnh báo làm bài cần thận vì vào tầm ngắm trừ điểm của cô nên cố gắng rất nhiều. Trường công con nhà em học giả thi thật. Đề cương ôn thi lớp 1 dày 40 trang A4 2 mặt làm trong 2 tuần. Dạy trên nền tảng con em phải đánh vần từng chữ:(. Tuy nhiên, học trường công, em lại thấy bọn trẻ con vô tư hồn nhien đúng lứa tuổi, vẫn xin ăn, vẫn đi bắt kỳ nhông và thạch thùng cho nhau... chính những điều đó mà e vẫn cho con học hết cấp 1 trường công. À, ở trường công còn có quả sao đỏ. Con em buổi trưa về nhà ăn cơm, cô giáo thì bảo 14:00 có mặt nhưng con nhà em có mặt giờ đó là bị sao đỏ túm, cô giáo cuối tuần lại bêu lên zalo lớp. Em chỉ bảo nó làm thế nào để đừng bị nêu tên, thế mà tuần sau ko bị nêu tên thật mặc dù vẫn đi giờ đó. Em hỏi làn thế nào? Nó bảo con mang nước chanh, bảo nó là cho mày uống đúng 20ml, nên ngày nào con đi qua nó cũng mang thước kẻ ra đo. Ko biết như bác gì nói ở trên có phải lươn lẹo ko?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Lớp quá đông chất lượng sẽ bị ảnh hưởng nếu cùng 1 giáo viên và phương pháp giáo dục.
Nhưng ko phải cứ giảm sĩ số càng ít thì càng tốt.
Ở mầm non, ít là tốt vì cần chăm sóc nhiều, lên tiểu học là phải giảm chăm bẵm để còn tự lập, lên dần thì mức độ khác biệt giữa 30 hay 40 càng ít đi.

Thực tế xưa nay là đứa tự tìm thầy, đăng ký chen chúc trong lớp luyện thi thì kết quả nó đạt được đa số lại tốt hơn đứa không chịu học bố mẹ phải mời gia sư đến kèm 1: 1 ( mà nó cũng méo học và coi gia sư vào đâu ).
Những đứa hệ B xưa toàn nhà có điều kiện nên chúng nó cũng toàn ra đk với bố mẹ phải mua xe này nọ mới chịu đến lớp. Bọn này thì mánh khoé, lươn lẹo chứ ko ngoan như học sinh khác
Khoan nói chuyện trường công hay tư nhưng khi lớp học có sĩ số đông là auto giảm hiệu quả học tập của học sinh. Đây là nguyên tắc của việc lấy người học làm trung tâm.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Lớp đông quá em ko biết chứ lớp 40-50 thì ngày trước học 1 buổi, giờ học cả sáng và chiều. Đầy thời gian.
Lớp có học sinh học nhanh nhẹn, có hs chậm, may mắn cho các cô có nhiều học sinh nhanh nhẹn, thì tốn ít thời gian giảng giải, các cô sẽ có thêm thời gian cho học sinh chậm hiểu.
Các cô bây giờ lớp đông, giảng bài phải qua micro nên cũng chẳng có thời gian quan tâm từng cháu đâu. Trường công học sinh kém thì gia đình phải tự lo là chính, cô nếu có giúp thì phải đi học thêm, không thì bố mẹ dạy hoặc gia sư, không trông chờ gì vào vào nhà trường được đâu.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bác kể em nhớ đến ông con em, nó đi học sợ nhất môn âm nhạc. Có lần trong giờ âm nhạc bị cô nện hằn cả vết roi, lớp nó khoảng 7 thằng bị. Nó bảo, sao mẹ bảo học âm nhạc là để bớt thô lỗ mà cô dạy âm nhạc, con thấy cô nào cũng ghê gớm. Em doạ nó nếu kỳ này mà lại chết vì âm nhạc thì khỏi tuyển thẳng vì ko được học sinh giỏi đâu, nó lo lắng đến nỗi ông ổng bài con cò bay lả bay la cả đêm nhưng cuối cùng cũng chỉ được đạt vì cô chấm theo quá trình học tập. Em hỏi nó thì bảo cô chả gọi lên hát nhưng chắc thỉnh thỏang khi hát cùng lớp con hay rung đùi nên cô cho điểm kém.:). Trường công bị khoản cho điểm cảm tính, cũng trù úm các kiểu nhưng em chỉ biết nói với con, ngoài xã hội đầy người thế, ko tránh được, tự điều chỉnh và thích nghi thôi. Nói chung quan điểm của em là theo sát và về phía con. Con em nó vẫn thích đi học mặc dù bị cô ghét, nó chả để ý gì. Khi nào có vụ j bức xúc thì em cho nghỉ, ở nhà tự học. Lúc thi thì cảnh báo làm bài cần thận vì vào tầm ngắm trừ điểm của cô nên cố gắng rất nhiều. Trường công con nhà em học giả thi thật. Đề cương ôn thi lớp 1 dày 40 trang A4 2 mặt làm trong 2 tuần. Dạy trên nền tảng con em phải đánh vần từng chữ:(. Tuy nhiên, học trường công, em lại thấy bọn trẻ con vô tư hồn nhien đúng lứa tuổi, vẫn xin ăn, vẫn đi bắt kỳ nhông và thạch thùng cho nhau... chính những điều đó mà e vẫn cho con học hết cấp 1 trường công. À, ở trường công còn có quả sao đỏ. Con em buổi trưa về nhà ăn cơm, cô giáo thì bảo 14:00 có mặt nhưng con nhà em có mặt giờ đó là bị sao đỏ túm, cô giáo cuối tuần lại bêu lên zalo lớp. Em chỉ bảo nó làm thế nào để đừng bị nêu tên, thế mà tuần sau ko bị nêu tên thật mặc dù vẫn đi giờ đó. Em hỏi làn thế nào? Nó bảo con mang nước chanh, bảo nó là cho mày uống đúng 20ml, nên ngày nào con đi qua nó cũng mang thước kẻ ra đo. Ko biết như bác gì nói ở trên có phải lươn lẹo ko?
Haha, chuyện cháu nhà cụ đúng là cười ra nước mắt.
Em rất dị ứng với những người ủng hộ nền giáo dục công lập què cụt của nước mình bằng lập luận rằng nó giúp trẻ em thích nghi với mặt trái của xã hội khi trưởng thành.
Lẽ ra sứ mệnh của nền giáo dục là hướng các cháu muốn và trở thành các nhân tố thay đổi (change agent/champion) để làm xã hội ngày càng tốt lên theo hướng chân, thiện mỹ để chuẩn bị cho các cháu đến khi đủ tuổi làm chủ nhân đất nước chứ lị :(

traiHNcodon

Xe tăng
Haha, chuyện cháu nhà cụ đúng là cười ra nước mắt.
Em rất dị ứng với những người ủng hộ nền giáo dục công lập què cụt của nước mình bằng lập luận rằng nó giúp trẻ em thích nghi với mặt trái của xã hội khi trưởng thành.
Lẽ ra sứ mệnh của nền giáo dục là hướng các cháu muốn và trở thành các nhân tố thay đổi (change agent/champion) để làm xã hội ngày càng tốt lên theo hướng chân, thiện mỹ để chuẩn bị cho các cháu đến khi đủ tuổi làm chủ nhân đất nước chứ lị :(
thế nào là què cụt hả cụ,cụ muốn nó thế nào để bớt què cụt,Cụ nói hay như thánh.Nhưng cụ lại đưa 1 vấn đề thiểu số để đánh giá cả một nền giáo dục và cho nó què cụt

traiHNcodon

Xe tăng
Thay đổi liên tục nữa ạ. Vừa mới có email thông báo cắt giảm tiết tiếng Anh, áp dụng thêm phương thức "blended learning" nữa, nghe thì có vẻ hay nhưng nói thật là khó hay được. Em cũng cố gắng cùng lắm đến hết tiểu học là cho ra đường :D :D :D.
bớt số tiết tiếng anh nước ngoài để giảm tiền thuê thôi Nào là công dân thế kỷ 21 nào là hòa nhập.Nói thật kiểm tra học sinh lớp 5 đỗ đứa nào thuộc 1 bài hát.Thể dục mua chương trình hàng chục tỷ toàn ném bóng qua lại,bơi được 3 buổi cả năm.Văn thể mỹ kỹ năng mềm đấy

duongbinh07

Xe điện
bớt số tiết tiếng anh nước ngoài để giảm tiền thuê thôi Nào là công dân thế kỷ 21 nào là hòa nhập.Nói thật kiểm tra học sinh lớp 5 đỗ đứa nào thuộc 1 bài hát.Thể dục mua chương trình hàng chục tỷ toàn ném bóng qua lại,bơi được 3 buổi cả năm.Văn thể mỹ kỹ năng mềm đấy
Con gái iem học trường làng, trường thì ko có bể bơi như nơi ươm mầm tinh hoa kia, nhưng luôn khuyến khích học sinh học bơi thông qua liên kết với hệ thống Bằng Linh, có tổ chức thi Hội khoẻ với nhiều kiểu, cự ly bơi.
Dĩ nhiên khuyến khích ko có nghĩa bắt buộc để thu tiền hoa hồng.
Hè lớp 2 em cho cháu học bơi ở 180 Quán Thánh, 1.5tr khoá 30 buổi,
Giờ có thói quen thích bơi. Mỗi Buổi ra bể bơi Phúc Tân làm 20 lượt x 50m, nghịch nhà phao 1 tý rồi về.
Con trai thì tầm 30 lượt, trai út cũng 15 lượt bể trẻ con x20.
Ko hiểu có ít quá so với mấy tinh hoa ko? Nhưng con nhà em ít mỡ thừa lắm ah.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Theo quan điểm e vins mà nhà gần đi tiện tháng 5tr là rẻ ạ, nhiều trường bé tý thu còn cao hơn nhiều!

Chép Vàng

[Tịch thu bằng lái]
Con tôi mới học hết tiểu học vin đây,Học sinh tinh hoa nữa.Cơ sở vật chất tốt sạch sẽ,thầy cô giáo nhiệt tình tiếng anh phải cố gắng hết sức mới theo nổi yêu cầu nếu ko học thêm ở ngoài.Nhược điểm tất cả các chương trình BGD đều bị cắt sạch nên học sinh rất kém.Dạy bổ sung tích hợp thì hời hợt chủ yếu là pr cho trường không đặt học sinh là trung tâm,chủ yếu kêu to đặt tên hoành tráng .Văn thể mỹ dạy qua loa,ngoại khóa thì vớ vẩn.Kỷ luật thì không nghiêm nên học sinh chửi bậy thành thần.tự do mất trật tự Nhưng kỷ luật thầy cô giáo thì rất gắt nhăm nhăm trừ tiền nên hầu hết các giáo viên giỏi đều ra đi.Bãi bỏ hội phụ huynh trường cấp 1 vi phản đối nhiều chính sách của trường,bãi bỏ họp phụ huynh giữa kỳ để phụ huynh không được có ý kiến về những bất cập qua quá trình học.Đầu năm có họp phụ huynh toàn khối với nhà trường.Nhưng ý kiến hỏi đáp thì phải ghi trên app để chủ tọa nhận trên phần mềm,nên tất cả ý kiến thắc mắc mà bất lợi cho nhà trường đều bị bỏ qua,chỉ còn những y kiên tung hô được nêu.Nếu phụ huynh mà phản đối bất cứ điều gì thì sẽ giã vào đầu cô giáo,có nghĩa là trường luôn đúng chỉ có cô giáo sai.Nói chung thể hiện là con buôn giáo dục chứ không phải là làm giáo dục
Em thấy cụ nói chuẩn luôn.
Em có đứa em con nhà cậu đang học Vin lớp 4. Học hết lớp 5 cũng cho ra trường công luôn.
Đúng tình trạng như cụ nói.

duongbinh07

Xe điện
Em thấy cụ nói chuẩn luôn.
Em có đứa em con nhà cậu đang học Vin lớp 4. Học hết lớp 5 cũng cho ra trường công luôn.
Đúng tình trạng như cụ nói.
Nhà em có điều kiện so sánh vì có nhà cô em vợ ở nhà Vin, học trường Vin.
Cư dân thì bơi T18 học sinh thì trường có bể bơi.
Nhưng cháu bằng tuổi út nhà em ( tiểu học ) thì đến giờ VẪN CHƯA BIẾT BƠI.
Em có xem clip giải bơi trường Vin lớp 3 thì học và thi bơi cấp trường trong cái bể độ sâu chắc 80cm, bơi thi 1 lượt bể tầm 20m thì bơi làm sao?
Thi thì phải bơi bể tiêu chuẩn 50m có cự ly tối thiểu 50m chứ.

Chép Vàng

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em có điều kiện so sánh vì có nhà cô em vợ ở nhà Vin, học trường Vin.
Cư dân thì bơi T18 học sinh thì trường có bể bơi.
Nhưng cháu bằng tuổi út nhà em ( tiểu học ) thì đến giờ VẪN CHƯA BIẾT BƠI.
Em có xem clip giải bơi trường Vin lớp 3 thì học và thi bơi cấp trường trong cái bể độ sâu chắc 80cm, bơi thi 1 lượt bể tầm 20m thì bơi làm sao?
Thi thì phải bơi bể tiêu chuẩn 50m có cự ly tối thiểu 50m chứ.
50m để đuối nước à cụ. Em fun tý

duongbinh07

Xe điện
50m để đuối nước à cụ. Em fun tý
Thi cấp trường mà còn sợ đuối.
Trường con em thi cấp trường ( tiểu học ) là dùng bể Tăng Bạt Hổ.
Cự ly 50-100-200 mét. Lớp bé thi 50m thôi.