[Funland] Có nên học cấp 1 ở trường Vinschool hay không? Học ở đó thì ưu điểm và nhược điểm là gì ạ?

bachlamhqhg

Xe buýt
Vâng. Vây em có mấy câu thế này, cụ trả lời hay không tự trả lời cũng được:

- Học kém ở trường tư là lấy theo tiêu chí nào: trường hay bộ. Sở dĩ em hỏi như vậy bởi do trường tư, quy chuẩn do trường tự đặt ra và không phải trường nào cũng giống trường nào. Có thể với trường tư này, thế là học kém nhưng sang trường khác không đến mức độ.

- Với cách đánh giá như vậy của trường, cụ cảm thấy hài lòng hay không. Chẳng hạn có không ít cụ (chia sẻ ở ngay topic này) con học trường tư có tên tuổi hẳn hoi, được thầy cô giáo đánh giá tốt song vẫn không cảm thấy hài lòng. Hoặc sau khi kèm thêm trẻ học kémg, trường cho rằng đã tiến bộ rồi, đạt chuẩn không cần phải phụ đạo thêm nhưng phụ huynh vẫn cho rằng thế là không được, vẫn kém lắm. Lúc đó sẽ xử trí ra sao.
Ở bất cứ trường nào, dưới điểm trung bình là kém thôi cụ. Hiểu như ý cụ thì nhà trường như nơi gửi con, cái chính vẫn là do bố mẹ và con tự học?

haivanphe

Xe container
Con tôi mới học hết tiểu học vin đây,Học sinh tinh hoa nữa.Cơ sở vật chất tốt sạch sẽ,thầy cô giáo nhiệt tình tiếng anh phải cố gắng hết sức mới theo nổi yêu cầu nếu ko học thêm ở ngoài.Nhược điểm tất cả các chương trình BGD đều bị cắt sạch nên học sinh rất kém.Dạy bổ sung tích hợp thì hời hợt chủ yếu là pr cho trường không đặt học sinh là trung tâm,chủ yếu kêu to đặt tên hoành tráng .Văn thể mỹ dạy qua loa,ngoại khóa thì vớ vẩn.Kỷ luật thì không nghiêm nên học sinh chửi bậy thành thần.tự do mất trật tự Nhưng kỷ luật thầy cô giáo thì rất gắt nhăm nhăm trừ tiền nên hầu hết các giáo viên giỏi đều ra đi.Bãi bỏ hội phụ huynh trường cấp 1 vi phản đối nhiều chính sách của trường,bãi bỏ họp phụ huynh giữa kỳ để phụ huynh không được có ý kiến về những bất cập qua quá trình học.Đầu năm có họp phụ huynh toàn khối với nhà trường.Nhưng ý kiến hỏi đáp thì phải ghi trên app để chủ tọa nhận trên phần mềm,nên tất cả ý kiến thắc mắc mà bất lợi cho nhà trường đều bị bỏ qua,chỉ còn những y kiên tung hô được nêu.Nếu phụ huynh mà phản đối bất cứ điều gì thì sẽ giã vào đầu cô giáo,có nghĩa là trường luôn đúng chỉ có cô giáo sai.Nói chung thể hiện là con buôn giáo dục chứ không phải là làm giáo dục
Thay đổi liên tục nữa ạ. Vừa mới có email thông báo cắt giảm tiết tiếng Anh, áp dụng thêm phương thức "blended learning" nữa, nghe thì có vẻ hay nhưng nói thật là khó hay được. Em cũng cố gắng cùng lắm đến hết tiểu học là cho ra đường :D :D :D.

hanoibaby

Xe điện
Mời các cụ thưởng lãm một bài thơ của tân Amser 2020 (cháu học trường làng bên Gia Lâm thôi nhá)

Mẹ! Mẹ ơi, con đỗ rồi!
Suốt cuộc đời con mong mẹ cười
Nhưng phút giây này xin người hãy khóc
Cho trôi đi bao tủi hờn khó nhọc
Cho trôi đi bao uất nghẹn trong lòng
15 năm ròng thai nghén ước mơ con
Sải cánh rộng, mẹ chuốt chau từng sợi
Lớp lớp vũ loang loáng ánh mồ hôi
Lớp lớp vũ sáng ngời ý chí
Hơn ngàn ngày quên sao được mẹ nhỉ?
Nắng quắt người, mưa thấu vào tận tuỷ
Gió róc da, cơn đói ngấu... rã rời...
Đường đời hẹp nên chỗ nào cũng tắc!
Mặc thăng trầm, nhích từng nhích ta đi...
Ngày hôm nay con lĩnh chữ vinh quy
Trước Tế Tổ, sau khấu đầu Thầy dạy
Còn sức này con dành để lạy mẹ!
MẸ LÀ NGỌN NGUỒN, Ý CHÍ CỦA ĐỜI CON!

(Fb. Nam Tobias)

Công Minh HN

Xe tải
Ở bất cứ trường nào, dưới điểm trung bình là kém thôi cụ. Hiểu như ý cụ thì nhà trường như nơi gửi con, cái chính vẫn là do bố mẹ và con tự học?
Em thật chẳng rõ cụ không hiểu hay cố tình không hiểu vậy. Thôi nói ngắn gọn thế này cho nhanh. Điều quan trọng là THÁI ĐỘ của cụ/gia đình với việc học của con. Chẳng hạn con cụ chỉ được 5 thôi (trên trung bình), cụ cho là bình thường và hài lòng. Tuy nhiên với nhiều gia đình khác, họ cần con họ phải 10 cơ (lưu ý xét cùng hệ quy chiếu nhé). Thế theo cụ để nâng cách biệt từ 5 lên 10, cụ chờ vào mỗi nhà trường à.

Cứ cho cụ đang rất hài lòng với trường con cụ học bởi cụ nhàn đi rất nhiều, không phải bận tâm gì, con vui vẻ hài lòng được quan tâm. Vậy thì ngay từ cái cách cụ chọn trường như vậy cho con cụ đã thể hiện vai trò của cụ và gia đình rồi, đâu cần bàn gì thêm. Em chẳng tin nhắm mắt chọn bừa và may mắn được trường như ý muốn đâu.

bachlamhqhg

Xe buýt
Em thật chẳng rõ cụ không hiểu hay cố tình không hiểu vậy. Thôi nói ngắn gọn thế này cho nhanh. Điều quan trọng là THÁI ĐỘ của cụ/gia đình với việc học của con. Chẳng hạn con cụ chỉ được 5 thôi (trên trung bình), cụ cho là bình thường và hài lòng. Tuy nhiên với nhiều gia đình khác, họ cần con họ phải 10 cơ (lưu ý xét cùng hệ quy chiếu nhé). Thế theo cụ để nâng cách biệt từ 5 lên 10, cụ chờ vào mỗi nhà trường à.

Cứ cho cụ đang rất hài lòng với trường con cụ học bởi cụ nhàn đi rất nhiều, không phải bận tâm gì, con vui vẻ hài lòng được quan tâm. Vậy thì ngay từ cái cách cụ chọn trường như vậy cho con cụ đã thể hiện vai trò của cụ và gia đình rồi, đâu cần bàn gì thêm. Em chẳng tin nhắm mắt chọn bừa và may mắn được trường như ý muốn đâu.
Con e nó chỉ được 5 điểm, vc e trình độ c2 ko dạy đc cháu, nhà cũng ko có đk cho cháu học thêm, e muốn con e nó đc 8,9 điểm thì theo cụ phải làm tn?

Dở người

Xe điện
Con e nó chỉ được 5 điểm, vc e trình độ c2 ko dạy đc cháu, nhà cũng ko có đk cho cháu học thêm, e muốn con e nó đc 8,9 điểm thì theo cụ phải làm tn?
Với điều kiện như thế, cụ chỉ có cách đốc thúc, động viên, khuyến khích con cụ tự học thật nhiều ở nhà, cố vươn lên đạt điểm tốt hơn thôi.
Con cụ chỉ được 5 điểm thì 1 là cháu tư chất chỉ có vậy, hai là cháu lười.
Tư chất bình thường thì chăm chỉ cũng lên được 6-7 điểm, thêm thầy cô giỏi lên được 8.
Tư chất tốt mà lười, thay đổi thái độ học tập có thể lên được 8, 9, có thầy cô tốt sẽ lên được 10.
Cụ muốn con điểm cao thì cụ phải giúp cháu chăm học, có thế thôi. Chứ con tư chất vừa phải, cha mẹ lại không có tiền cho con đi học thêm, chỉ học ở mỗi trường thì họa có ông trời mới giúp cháu lên 9,10 điểm cụ ạ.
Thật ra em thấy, trẻ học tốt hay kém chủ yếu do các cháu và gia đình. Chứ nhà trường, dù tư hay công, ảnh hưởng không nhiều. Vì vậy cùng một lớp học, có cháu học giỏi và có cháu học kém. Chứ nếu chỉ trông vào thầy cô thì chúng nó có kết quả giống hệt nhau vì học y như nhau, không khác gì nhau.
Nên chờ đợi ở nhà trường ít thôi cụ ạ.

bachlamhqhg

Xe buýt
Với điều kiện như thế, cụ chỉ có cách đốc thúc, động viên, khuyến khích con cụ tự học thật nhiều ở nhà, cố vươn lên đạt điểm tốt hơn thôi.
Con cụ chỉ được 5 điểm thì 1 là cháu tư chất chỉ có vậy, hai là cháu lười.
Tư chất bình thường thì chăm chỉ cũng lên được 6-7 điểm, thêm thầy cô giỏi lên được 8.
Tư chất tốt mà lười, thay đổi thái độ học tập có thể lên được 8, 9, có thầy cô tốt sẽ lên được 10.
Cụ muốn con điểm cao thì cụ phải giúp cháu chăm học, có thế thôi. Chứ con tư chất vừa phải, cha mẹ lại không có tiền cho con đi học thêm, chỉ học ở mỗi trường thì họa có ông trời mới giúp cháu lên 9,10 điểm cụ ạ.
Thật ra em thấy, trẻ học tốt hay kém chủ yếu do các cháu và gia đình. Chứ nhà trường, dù tư hay công, ảnh hưởng không nhiều. Vì vậy cùng một lớp học, có cháu học giỏi và có cháu học kém. Chứ nếu chỉ trông vào thầy cô thì chúng nó có kết quả giống hệt nhau vì học y như nhau, không khác gì nhau.
Nên chờ đợi ở nhà trường ít thôi cụ ạ.
Con e nó kém như vậy mà cô quan tâm dạy bảo, kèm cặp thêm trên lớp vẫn có hiệu quả cao hơn là e động viên suông nó là con phải chăm học đúng ko cụ?

TsarPutin

Xe tăng
Vâng, em đồng ý là nền Giáo dục của VN đang có quá nhiều vấn đề, kể từ sách giáo khoa trở đi. Nhưng kiểu bố mẹ mà cứ phát biểu là: "em chả cần con em học nhiều, con cứ vui vẻ đến trường là được, thằng học kém trong lớp sau này lại giàu nhất lớp" thì em không ưng thôi.
“Giáo dục phải nhằm mục tiêu phát triển toàn diện nhân cách, phấn đấu nuôi dưỡng một dân tộc lành mạnh về tinh thần và thể chất, một dân tộc yêu CÔNG LÝ và SỰ THẬT, đánh giá cao các giá trị cá nhân, tôn trọng lao động, có ý thức sâu sắc về trách nhiệm và thấm nhuần tinh thần độc lập, để xây dựng một nhà nước và xã hội hoà bình”. cháu trích tạm Luật giáo dục Nhật Bản 1947
Như lớp c3 và ĐH cháu giờ đúng là ai nghịch nhất lớp thì giàu nhất lớp thật, hội học giỏi thì đang làm công chức và chẳng có mấy đứa có chức vụ gì cao, và có chức vụ cao nhất (trưởng phòng) cũng k hề giàu hơn mấy bạn chủ DN;
Cháu nghĩ gd VN đang dạy và nặng nề những thứ ko cần thiết vào tầng lớp học giỏi, khiến họ có gì đó thui chột và khó phát triển ngay kể cả trong xã hội họ lớn lên từ nhỏ, số ng thoát dc ra (đa phần là ra nc ngoài hoặc lao vào môi trg kinh doanh vươn lên) ko nhiều

Avenger

Xe máy
học tiếng Anh giỏi cũng là tinh hoa ạ ?. Thế mấy nước dùng 2 ngôn ngữ toàn tinh hoa cả. Bé Đỗ Nhật Nam nói thật là nó chăm học tiếng Anh nên tốt chứ còn tôi chưa thấy Đỗ Nhật nam tinh hoa ở chỗ nào.
Cái thằng bé Đỗ Nhật Nam này tôi chẳng thấy nó giỏi gì. Nó chỉ là một đứa trẻ bình thường được bố mẹ nó thổi lên thành thần đồng. Nó giỏi đến mức mà nó ở bên Mỹ không mua được giấy vệ sinh ở Việt nam cũng viết thành bài báo. Thằng bé này học trung học ở một trường rất rất bình thường bên Mỹ. Còn học bổng nó có hay không tôi cũng không dám chắc vì có thấy bố mẹ nó trưng cái xác nhận học bổng đấy ra đâu, mà bình thường thì cái gì của nó bố mẹ nó chẳng đem ra khoe.

Xin lỗi các cụ em đề cập đến thần đồng một chút làm lạc đề

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Cái thằng bé Đỗ Nhật Nam này tôi chẳng thấy nó giỏi gì. Nó chỉ là một đứa trẻ bình thường được bố mẹ nó thổi lên thành thần đồng. Nó giỏi đến mức mà nó ở bên Mỹ không mua được giấy vệ sinh ở Việt nam cũng viết thành bài báo. Thằng bé này học trung học ở một trường rất rất bình thường bên Mỹ. Còn học bổng nó có hay không tôi cũng không dám chắc vì có thấy bố mẹ nó trưng cái xác nhận học bổng đấy ra đâu, mà bình thường thì cái gì của nó bố mẹ nó chẳng đem ra khoe.

Xin lỗi các cụ em đề cập đến thần đồng một chút làm lạc đề
Nhìn cái mặt và cái kiểu của con mẹ nó không mê nổi.

duongbinh07

Xe điện
Con tôi mới học hết tiểu học vin đây,Học sinh tinh hoa nữa.Cơ sở vật chất tốt sạch sẽ,thầy cô giáo nhiệt tình tiếng anh phải cố gắng hết sức mới theo nổi yêu cầu nếu ko học thêm ở ngoài.Nhược điểm tất cả các chương trình BGD đều bị cắt sạch nên học sinh rất kém.Dạy bổ sung tích hợp thì hời hợt chủ yếu là pr cho trường không đặt học sinh là trung tâm,chủ yếu kêu to đặt tên hoành tráng .Văn thể mỹ dạy qua loa,ngoại khóa thì vớ vẩn.Kỷ luật thì không nghiêm nên học sinh chửi bậy thành thần.tự do mất trật tự Nhưng kỷ luật thầy cô giáo thì rất gắt nhăm nhăm trừ tiền nên hầu hết các giáo viên giỏi đều ra đi.Bãi bỏ hội phụ huynh trường cấp 1 vi phản đối nhiều chính sách của trường,bãi bỏ họp phụ huynh giữa kỳ để phụ huynh không được có ý kiến về những bất cập qua quá trình học.Đầu năm có họp phụ huynh toàn khối với nhà trường.Nhưng ý kiến hỏi đáp thì phải ghi trên app để chủ tọa nhận trên phần mềm,nên tất cả ý kiến thắc mắc mà bất lợi cho nhà trường đều bị bỏ qua,chỉ còn những y kiên tung hô được nêu.Nếu phụ huynh mà phản đối bất cứ điều gì thì sẽ giã vào đầu cô giáo,có nghĩa là trường luôn đúng chỉ có cô giáo sai.Nói chung thể hiện là con buôn giáo dục chứ không phải là làm giáo dục
Khổ thầy khổ trò, khổ phụ huynh. Trường tư hay vậy.
Nó chỉ ưu tiên thu đầy túi nhất có thể.

Dở người

Xe điện
Con e nó kém như vậy mà cô quan tâm dạy bảo, kèm cặp thêm trên lớp vẫn có hiệu quả cao hơn là e động viên suông nó là con phải chăm học đúng ko cụ?
Tất nhiên cụ ạ. Được kèm cặp tốt hơn thì kết quả sẽ tốt hơn.
Nhưng cô quan tâm, kèm cặp con cụ thì những cháu khác sẽ ra sao? Xét về đóng góp, con cụ đóng góp bằng các cháu khác. Mà nếu cô chỉ kèm cặp, quan tâm con cụ hơn các cháu khác nghĩa là cô đã chia bớt sự quan tâm với các cháu khác. Nếu phụ huynh khác cũng như cụ, yêu cầu cô giáo quan tâm tới con họ hơn thì liệu cô có đủ sức lực và thời gian để hoàn thành nhiệm vụ? Học sinh trường tư, trường công nào cũng vậy, muốn có kết quả tốt cũng toàn đi học thêm thôi cụ ơi, không trông vào mỗi nhà trường đâu. Trừ những trường hợp đặc biệt, tất nhiên. Mà đặc biệt thì không phổ biến, không coi là phổ quát được, phỏng ạ.
Còn cụ nêu ví dụ em hiểu quan điểm của cụ. Dưng em vẫn bảo lưu quan điểm của em, chọn trường học cho con là tùy mục tiêu và khả năng của cha mẹ. Môi trường nào cũng có ưu, nhược khác nhau, so sánh có mà đến mùa quýt congo mới có kết quả, cụ ạ.

Công Minh HN

Xe tải
Xin lỗi một câu cụ nói chuyện ngang bỏ mẹ. Cụ Dở người nói như vậy là quá chân thành, em cũng chẳng thể bổ sung thêm gì. Còn cụ nghĩ mấy lời động viên con là suông, không có ích lợi gì là cụ nghĩ thế thôi ạ. Nó có tác dụng gấp vạn lần. Ngoài ra lời lẽ chỉ là một phần, bản thân một đứa trẻ sống trong một gia đình, nó ảnh hưởng nhiều từ cách sống, quan điểm, suy nghĩ, hành xử,...của bố mẹ, người lớn. Vì thế một đứa trẻ mà tự lập được, biết độc lập suy nghĩ, biết thế nào là tốt cho mình thì sẽ nhàn cho bố mẹ mà cái này không trường nào dạy đâu cụ ạ.

bachlamhqhg

Xe buýt
Tất nhiên cụ ạ. Được kèm cặp tốt hơn thì kết quả sẽ tốt hơn.
Nhưng cô quan tâm, kèm cặp con cụ thì những cháu khác sẽ ra sao? Xét về đóng góp, con cụ đóng góp bằng các cháu khác. Mà nếu cô chỉ kèm cặp, quan tâm con cụ hơn các cháu khác nghĩa là cô đã chia bớt sự quan tâm với các cháu khác. Nếu phụ huynh khác cũng như cụ, yêu cầu cô giáo quan tâm tới con họ hơn thì liệu cô có đủ sức lực và thời gian để hoàn thành nhiệm vụ? Học sinh trường tư, trường công nào cũng vậy, muốn có kết quả tốt cũng toàn đi học thêm thôi cụ ơi, không trông vào mỗi nhà trường đâu. Trừ những trường hợp đặc biệt, tất nhiên. Mà đặc biệt thì không phổ biến, không coi là phổ quát được, phỏng ạ.
Còn cụ nêu ví dụ em hiểu quan điểm của cụ. Dưng em vẫn bảo lưu quan điểm của em, chọn trường học cho con là tùy mục tiêu và khả năng của cha mẹ. Môi trường nào cũng có ưu, nhược khác nhau, so sánh có mà đến mùa quýt congo mới có kết quả, cụ ạ.
Vậy là cụ đọc ko kỹ các còm trước của e, con e học trường tư, trường thấy nếu học sinh yếu sẽ được cô kèm dạy thêm miễn phí sau giờ học. Lớp chỉ có 25 bạn nên cô có thể quan tâm đến từng bạn. E hài lòng với cách dạy và học như vậy của trường.

bachlamhqhg

Xe buýt
Xin lỗi một câu cụ nói chuyện ngang bỏ mẹ. Cụ Dở người nói như vậy là quá chân thành, em cũng chẳng thể bổ sung thêm gì. Còn cụ nghĩ mấy lời động viên con là suông, không có ích lợi gì là cụ nghĩ thế thôi ạ. Nó có tác dụng gấp vạn lần. Ngoài ra lời lẽ chỉ là một phần, bản thân một đứa trẻ sống trong một gia đình, nó ảnh hưởng nhiều từ cách sống, quan điểm, suy nghĩ, hành xử,...của bố mẹ, người lớn. Vì thế một đứa trẻ mà tự lập được, biết độc lập suy nghĩ, biết thế nào là tốt cho mình thì sẽ nhàn cho bố mẹ mà cái này không trường nào dạy đâu cụ ạ.
Giáo dục nhà trường (bao gồm cả sinh hoạt tập thể và hoạt động xã hội công ích) cung cấp cho con người/học sinh những tri thức khoa học cơ bản, hiện đại, hình thành những năng lực, phẩm chất trí tuệ và phát triển những phẩm chất đạo đức của nhân cách. Đây là những gì nhà trường làm cho con cụ, cụ nghĩ nhà trường làm ko tốt, cụ và con cụ tự bù đắp đc? Nếu như vậy thì cụ và con cụ quá xuất sắc và cá biệt, thậm chí tự học ở nhà, ko cần đến trường.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Thầy cô có tâm như cụ nghĩ giờ chắc chẳng còn mấy người... em hy vọng suy nghĩ của em là quá bi quan.
F1 nhà em học công tư đủ cả, em chọn trường chỉ là chọn cái môi trường giáo dục lành mạnh, quan trọng nhất là bạn bè ngoan, có tinh thần học tập. Thực sự muốn F1 khá giỏi chủ yếu phải do khả năng và tinh thần học tập của bản thân và bố mẹ sát sao việc học của con, chứ còn thầy cô giáo cũng chỉ truyền đạt kiến thức ở mức phổ thông (nói trung bình 5 điểm cho nó dễ hiểu). Đấy là đa số trường hợp mà cá nhân em nhìn thấy thì là như vậy, không loại trừ trường chuyên lớp chọn.

bachlamhqhg

Xe buýt
Thầy cô có tâm như cụ nghĩ giờ chắc chẳng còn mấy người... em hy vọng suy nghĩ của em là quá bi quan.
F1 nhà em học công tư đủ cả, em chọn trường chỉ là chọn cái môi trường giáo dục lành mạnh, quan trọng nhất là bạn bè ngoan, có tinh thần học tập. Thực sự muốn F1 khá giỏi chủ yếu phải do khả năng và tinh thần học tập của bản thân và bố mẹ sát sao việc học của con, chứ còn thầy cô giáo cũng chỉ truyền đạt kiến thức ở mức phổ thông (nói trung bình 5 điểm cho nó dễ hiểu). Đấy là đa số trường hợp mà cá nhân em nhìn thấy thì là như vậy, không loại trừ trường chuyên lớp chọn.
Trường con e học quy định cô phải kèm thêm các bạn còn yếu miễn phí cụ ạ, trường tư.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Trường con e học quy định cô phải kèm thêm các bạn còn yếu miễn phí cụ ạ, trường tư.
Thì cháu nào dưới trung bình thì cô kèm thêm để cho lên trung bình (5 điểm), còn muốn khá giỏi thì chắc không có kèm thêm miễn phí (trừ trong đội tuyển đi thi).
F1 nhà cụ trường tư thì được như vậy, chứ trường công thì cô giáo gọi cho phụ huynh để về nhà tự dạy nhau :)) (theo kinh nghiệm của em). Còn tự dạy nhau được hay không? hay đi hoc thêm thì tùy, cô cũng bó tay vì 1 lớp có 60 cháu.

duongbinh07

Xe điện
Dạ tại cụ bảo nếu con học không tốt mà lớp đông thì làm sao cô kèm cặp được nên em mới bảo vậy thôi ạ. Theo quan điểm của em, việc học hành quan trọng nhất ở gia đình rồi đến bản thân đứa trẻ, sau mới đến trường. Cái này qua trải nghiệm bản thân. Em hồi học cấp 3, bị đánh giá thuộc diện phọt phẹt, may thì đỗ tốt nghiệp nói gì đến đại học (dưới góc nhìn của thầy cô giáo), bố mẹ em cũng hoang mang nhưng em bảo bố mẹ phải tin, không cần lo. Kết quả em vào thẳng Đại học trong sự ngỡ ngàng đến thảng thốt của thầy chủ nhiệm và sau đó em vẫn tham gia thi Đại Học, đỗ FTU.

Hay như cháu em vừa qua kỳ thi lên cấp 3. Mẹ nó trong ban phụ huynh của lớp nên không thể bảo cô không sát sao. Thế nhưng cô giáo còn bảo mẹ nó rằng sao để con đăng ký nguyện vọng cao thế, đỗ sao được. Kết quả thì sao, cháu em vẫn đỗ, thậm chí thừa hẳn vài điểm. Mẹ nó bảo em rằng Cô thì biết gì, sao bằng bố mẹ được.

Vậy thì chẳng may con cụ học trường công, học không tốt chẳng nhẽ lại đòi cô phải quan tâm tìm hiểu để bồi dưỡng vì đó là trách nhiệm. Cứ cho có thầy cô thật sự tận tình như vậy thì chẳng nhẽ gia đình không góp tay vào, ít nhất tìm hiểu xem vì sao con học kém, do lười học hay khả năng chỉ đến thế. Em tin kể cả trường tư (được cho có quan tâm hơn vì ít học sinh) thì cũng vậy cả thôi.
Học sinh ko làm hay nộp bài tập về nhà vài lần 1 tuần là cô giáo đã gọi cho phụ huynh để trao đổi rồi. Ko phải để đến lúc điểm kém mới báo đâu.
Nếu con vẫn tái diễn thì cũng nên tự hỏi trong mắt nó phụ huynh là cái gì đã.
Ko khoán trắng cho trường được.

Công Minh HN

Xe tải
Giáo dục nhà trường (bao gồm cả sinh hoạt tập thể và hoạt động xã hội công ích) cung cấp cho con người/học sinh những tri thức khoa học cơ bản, hiện đại, hình thành những năng lực, phẩm chất trí tuệ và phát triển những phẩm chất đạo đức của nhân cách. Đây là những gì nhà trường làm cho con cụ, cụ nghĩ nhà trường làm ko tốt, cụ và con cụ tự bù đắp đc? Nếu như vậy thì cụ và con cụ quá xuất sắc và cá biệt, thậm chí tự học ở nhà, ko cần đến trường.
Vâng thế cụ đặt vấn đề "con cụ 5 điểm, vợ chồng cụ không có khả năng dạy con học như thầy cô giáo, nhà cụ không có tiền cho đi học thêm vậy thì làm sao con cụ được 8-9 điểm" để làm gì vậy hả cụ. Hay nói thế để phỉ báng những gia đình không có điều kiện vào trường tư học (để được quan tâm chăm sóc) như con cụ, phải vào học trường công, cháu học dốt không được thầy cô quan tâm nên mãi dốt.

Những cháu như vậy có thể được xem là kém may mắn (vì ai bảo nhà không có tiền) nhưng bảo tất cả không thể giỏi lên được, không thành người tử thế được thì sai bét cụ nhé. Thiếu gì cháu vẫn vươn lên được nhờ sự động viên của gia đình cộng thêm cháu nó tự thấy mình cần phải học để có tương lai tốt đẹp hơn. Mà học giờ thiếu gì cách, liệu cơm gắp mắm thôi. Cứ cho có một số khác mãi không học được (lý do vì sao thì ai cần quan tâm), chấp nhận bỏ học hoặc đi học nghề thì miễn về sau làm nghề chân chính, không làm gì phạm pháp thì liệu có phải là "người bỏ đi" không hả cụ.

Mà cụ suy diễn quá cụ ạ, em bảo nhà trường làm không tốt ở chỗ nào hả cụ. Em chỉ bảo là đừng cái gì cũng phó mặc cho nhà trường và không nhà trường nào dạy dỗ hết mọi thứ cho con cụ. Còn cụ tìm được một trường tuyệt vời như thế thì em chúc mừng cụ.