[Funland] Có nên học cấp 1 ở trường Vinschool hay không? Học ở đó thì ưu điểm và nhược điểm là gì ạ?

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Hôm kia e mới đưa cu út nhập học trường tư, lớp có 25 cháu. Đi làm có ông bạn khoe con được nhận vào trường công trọng điểm, e hỏi lớp bn hs, ô bạn bảo 45 cháu, e nghe mà phát hãi. Lớp đông thế sao cô quan tâm hết được nhỉ?
45 là ít đấy cụ ơi, 55-60 cháu là bình thường. Ở thời em đi học, cách đây 30 năm lớp chọn hẳn hoi mà 52 bạn liền.

bachlamhqhg

Xe buýt
Con e học trường tư, trong lớp bạn nào yếu được ở lại 1 tiếng sau giờ học để cô dạy môn đó dạy thêm miễn phí. Không biết trường công có chế độ ấy không các cụ?

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Cấp 1 nói chung nên học gần nhà, dù trái tuyến cũng cố đi bộ đi học, giao thông đông đúc, trời mưa gió nữa. Nếu nhà ở Minh khai nên học VS, ở phố Hương Viên (hồ Hai Bà) học Trưng Trắc Trưng Nhị (lâu không nhớ chính xác), ở Xuân Thủy học trường Nghĩa Đô. Trường tư hay công thì với các bé lớp 1 lớp 2 được dắt tay đi học là còn dấu ấn tuổi thơ.

duongbinh07

Xe điện
- Chắc chắn học phí cao hơn bình thường. Có đủ khả năng trang trải không?
- Chất lượng thu được có xứng đáng với học phí không.?
- Mô hình, mục tiêu có phù hợp với mong muốn của phụ huynh không?
Em chỉ lược ra 3 điều đơn giản và cụ thể trên để phụ huynh buộc phải cân nhắc và quyết định bởi đối tượng trung tâm chính là con mình, người chịu trách nhiệm chính là phụ huynh. Nên cũng chẳng có chuyện đúng-sai, xấu-tốt ở đây mà then chốt vẫn là có phù hợp với hoàn cảnh và quan điểm của gia đình các F1 mà thôi.
Ví dụ:
-Kinh tế gia đình tốt, thiên hướng giáo dục mở-khuyến khích phát triển năng lực tiềm năng, định hướng du học nước ngoài. Lựa chọn VS là đúng.
-Kinh tế gia đình hạn hẹp, thiên hướng truyền thống, phát triển theo định hướng trung của cộng đồng, ko có dự định du học. Lựa chọn VS là sai.
Và tương tự với những điều kiện cụ thể khác.
VS chưa thực sự khẳng định được chất lượng cho cái gọi là tinh hoa hay nâng cao ( cái này ko chỉ là cách gọi vì nó đi đôi với mức học phí cao hơn ).
Đây là vấn đề cần bàn cãi.
Chứ chưa đạt mức: như cái gạch đầu dòng đầu tiên ở ví dụ. Kể cả có điều kiện và nhu cầu như thế, có nhiều lựa chọn tốt hơn VS. Công lập vẫn tốt hơn cho học sinh có nhu cầu săn học bổng và du học.

Nhân tiện có cụ nói về kỹ năng sống? Theo các cụ kỹ năng sống học sinh học ở đâu là chính?

CCCK

Xe tăng
Hôm kia e mới đưa cu út nhập học trường tư, lớp có 25 cháu. Đi làm có ông bạn khoe con được nhận vào trường công trọng điểm, e hỏi lớp bn hs, ô bạn bảo 45 cháu, e nghe mà phát hãi. Lớp đông thế sao cô quan tâm hết được nhỉ?
F1 nhà em học lớp 2 trường làng đúng tuyến, chẵn 60 cháu thấy vẫn ổn. Thấy các cụ chọn trường nọ trường kia, tủi hết cả thân.

haivanphe

Xe container
VS chưa thực sự khẳng định được chất lượng cho cái gọi là tinh hoa hay nâng cao ( cái này ko chỉ là cách gọi vì nó đi đôi với mức học phí cao hơn ).
Chứ chưa đạt mức: như cái gạch đầu dòng đầu tiên ở ví dụ. Kể cả có điều kiện và nhu cầu như thế, có nhiều lựa chọn tốt hơn VS. Công lập vẫn tốt hơn cho học sinh có nhu cầu săn học bổng và du học.

Nhân tiện có cụ nói về kỹ năng sống? Theo các cụ kỹ năng sống học sinh học ở đâu là chính?
Du học với học bổng cao thì Vinser lại kém cơm hội hơn trường công, trường ở bển sẽ hỏi: nhà có điều kiện thế thì xin học bổng làm gì?

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]

Ăn ngủ ị đái hít thở, ấy là kỹ năng sống. Các kỹ năng này trường công chắc chắn tốt hơn nhé. Đông chen chúc thế thở còn chẳng thở nổi mà các cháu vẫn ngồi học được, giỏi quá còn gì.

cusao

Xe lăn

- Việc có dự định đi du học với hoàn cảnh này là phù hợp là bởi ko có nhiều cơ hội để phấn đấu trường top trong nước.
- Kỹ năng sống của tuổi học sinh với em là: Mạnh dạn và biết bày tỏ mong muốn của mình. Biết mình thích gì và tập trung theo đuổi đam mê. có mong muốn tìm kiếm phương pháp và chất liệu để đi đến mục tiêu (ví dụ thấy cần phải học thêm cái mình còn yếu thì học ở đâu? kế hoạch cụ thể thế nào....)..... Mấy cái không lỏi, chăm chăm thu vén lợi ích chio riêng mình em ko coi là kỹ năng sống. Đương nhiên kỹ năng sống ko thể gói gọn chỉ vài câu

bachlamhqhg

Xe buýt
F1 nhà em học lớp 2 trường làng đúng tuyến, chẵn 60 cháu thấy vẫn ổn. Thấy các cụ chọn trường nọ trường kia, tủi hết cả thân.
Chắc con cụ học tốt, chứ học không tốt mà đến 60 cháu sao cô kèm cặp hết được cụ nhỉ

duongbinh07

Xe điện
- Việc có dự định đi du học với hoàn cảnh này là phù hợp là bởi ko có nhiều cơ hội để phấn đấu trường top trong nước.
- Kỹ năng sống của tuổi học sinh với em là: Mạnh dạn và biết bày tỏ mong muốn của mình. Biết mình thích gì và tập trung theo đuổi đam mê. có mong muốn tìm kiếm phương pháp và chất liệu để đi đến mục tiêu (ví dụ thấy cần phải học thêm cái mình còn yếu thì học ở đâu? kế hoạch cụ thể thế nào....)..... Mấy cái không lỏi, chăm chăm thu vén lợi ích chio riêng mình em là kỹ năng sống. Đương nhiên kỹ năng sống ko thể swgói gọn chỉ vài câu
Kỹ năng sống học ở gia đình là chính các cụ nhé.
Em có cô em vợ mua nhà ở Park con học từ mầm non rồi qua tiểu học học hệ quốc tế toàn ở Vin hết nhá. Phải dịp giúp việc bỏ việc xuống ông bà ngoại trông cho mấy hôm. Bà thấy cháu cứ nằm đập đầu xuống sàn nhà, hỏi sao con lại làm thế? Cháu đáp là con thấy Jerry làm thế thì con làm theo.. việc này cũng ko phải lần đầu.
bà cũng tá hoả bảo cháu là Jerry ko phải là thực, con làm thế ảnh hưởng sức khoẻ, tính mạng đấy.

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Cấp 1 nói chung nên học gần nhà, dù trái tuyến cũng cố đi bộ đi học, giao thông đông đúc, trời mưa gió nữa. Nếu nhà ở Minh khai nên học VS, ở phố Hương Viên (hồ Hai Bà) học Trưng Trắc Trưng Nhị (lâu không nhớ chính xác), ở Xuân Thủy học trường Nghĩa Đô. Trường tư hay công thì với các bé lớp 1 lớp 2 được dắt tay đi học là còn dấu ấn tuổi thơ.
Nhà ở Minh Khai, Vĩnh Tuy, Lĩnh Nam thì học VS là gần nhà, nhưng chỉ được hết cấp 2 thôi ạ. Cấp 3 của VS ở Times chỉ nhận các bạn đạt chuẩn và có hộ khẩu/nhà ở Times và Park, còn lại là phải sang bên kia cầu Vĩnh Tuy học.

Công Minh HN

Xe tải
Chắc con cụ học tốt, chứ học không tốt mà đến 60 cháu sao cô kèm cặp hết được cụ nhỉ
Cụ ơi, việc học của con mà cụ phó mặc hết cho nhà trường và thầy cô thì liệu có nên hay không. Chẳng cần phải công hay tư mà muốn con học tốt, bố mẹ buộc phải sát sao, đưa ra điều chỉnh lúc cần thiết còn em chẳng tin có ngôi trường nào đủ sức đào tạo một con người không được gia đình quan tâm thành một người tài được.

TsarPutin

Xe tăng
các cụ có bao giờ đặt câu hỏi tại sao gd Pháp xưa tại VN lọc dc nhiều nhân tài đến vậy (đào tạo tại VN nhé), mà bây giờ gd VN lại thiếu vắng k?
Thế nên nhiều cụ cứ cãi sống chết ca ngợi cái mô hình học luyện thi, học kiểu gà chọi của VN và lấy nó làm mẫu số cho các trường khác thì em cũng đến nản;
Cứ đòi giàu ngang năm châu, nhưng giáo dục lại một mình 1 đường ntn thì giàu kiểu gì, cứ chê HQ nhưng ngay cả thể thao họ cũng đang tiệm cận trình độ của thế giới dù là dân Á;

haivanphe

Xe container
các cụ có bao giờ đặt câu hỏi tại sao gd Pháp xưa tại VN lọc dc nhiều nhân tài đến vậy (đào tạo tại VN nhé), mà bây giờ gd VN lại thiếu vắng k?
Thế nên nhiều cụ cứ cãi sống chết ca ngợi cái mô hình học luyện thi, học kiểu gà chọi của VN và lấy nó làm mẫu số cho các trường khác thì em cũng đến nản;
Cứ đòi giàu ngang năm châu, nhưng giáo dục lại một mình 1 đường ntn thì giàu kiểu gì, cứ chê HQ nhưng ngay cả thể thao họ cũng đang tiệm cận trình độ của thế giới dù là dân Á;
Bên Nhật, Hàn, Trung Quốc, Sing, Hong Kong thì các cháu cũng học bò lê bò toài ra ạ, chứ không có kiểu học nhàn nhã rồi bảo kỹ năng sống tốt là được đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container
Bên Nhật, Hàn, Trung Quốc, Sing, Hong Kong thì các cháu cũng học bò lê bò toài ra ạ, chứ không có kiểu học nhàn nhã rồi bảo kỹ năng sống tốt là được đầu ạ.
Ngay bọn Tây nó muốn được kết quả tốt cũng phải lồi cả mắt ra, không có chuyện tung tăng chờ sung rụng đâu
Cái gì cũng có giá của nó cả, không có chuyện vừa được thoải mái ít bỏ công sức ra mà có thành quả tốt cả

duongbinh07

Xe điện
Trường công sĩ số trên 60 phổ biến là ở các khu có các dự án chung cư tập trung. Nạn nhân của việc các dự án đó phá vỡ quy hoạch dân cư.
Có 1-2 trường ở quận ít chung cư nhưng lớp vẫn đông tầm 60 nhưng xin lỗi nhé, nếu trái tuyến vào được đó học ko chỉ cần có nhiều tiền.
Còn 1 thực tế là lớp đông tầm 50-52 ở các quận như Hoàn Kiếm là các lớp ngoại giao, chạy chọt vào. Đông vì nhu cầu xin vào vì mến trường quá lớn. Lớp gần 100% là học sinh trái tuyến. Các trường cố quá thì cũng chỉ nhét thêm được 1, tối đa là 2 lớp như vậy.
Chính trong trường đó, lớp học sinh đúng tuyến lại chỉ khoảng 40 hs.

duongbinh07

Xe điện
Lớp quá đông chất lượng sẽ bị ảnh hưởng nếu cùng 1 giáo viên và phương pháp giáo dục.
Nhưng ko phải cứ giảm sĩ số càng ít thì càng tốt.
Ở mầm non, ít là tốt vì cần chăm sóc nhiều, lên tiểu học là phải giảm chăm bẵm để còn tự lập, lên dần thì mức độ khác biệt giữa 30 hay 40 càng ít đi.

Thực tế xưa nay là đứa tự tìm thầy, đăng ký chen chúc trong lớp luyện thi thì kết quả nó đạt được đa số lại tốt hơn đứa không chịu học bố mẹ phải mời gia sư đến kèm 1: 1 ( mà nó cũng méo học và coi gia sư vào đâu ).
Những đứa hệ B xưa toàn nhà có điều kiện nên chúng nó cũng toàn ra đk với bố mẹ phải mua xe này nọ mới chịu đến lớp. Bọn này thì mánh khoé, lươn lẹo chứ ko ngoan như học sinh khác

TsarPutin

Xe tăng
Bên Nhật, Hàn, Trung Quốc, Sing, Hong Kong thì các cháu cũng học bò lê bò toài ra ạ, chứ không có kiểu học nhàn nhã rồi bảo kỹ năng sống tốt là được đâu ạ.
Hội theo nho giáo thì đâu cũng nặng nề học thi cử, cháu k bảo trẻ họ đi chơi k học , kỳ thi ĐH của HQ thì nó vẫn căng thẳng nhất thế giới này, nhưng tại sao cùng một dân tộc, người Pháp tuy họ đô hộ nhưng về khoản giáo dục của họ lọc dc ra rất nhiều người giỏi, chứng tỏ GD VN rất có vấn đề

haivanphe

Xe container
Hội theo nho giáo thì đâu cũng nặng nề học thi cử, cháu k bảo trẻ họ đi chơi k học , kỳ thi ĐH của HQ thì nó vẫn căng thẳng nhất thế giới này, nhưng tại sao cùng một dân tộc, người Pháp tuy họ đô hộ nhưng về khoản giáo dục của họ lọc dc ra rất nhiều người giỏi, chứng tỏ GD VN rất có vấn đề
Vâng, em đồng ý là nền Giáo dục của VN đang có quá nhiều vấn đề, kể từ sách giáo khoa trở đi. Nhưng kiểu bố mẹ mà cứ phát biểu là: "em chả cần con em học nhiều, con cứ vui vẻ đến trường là được, thằng học kém trong lớp sau này lại giàu nhất lớp" thì em không ưng thôi.

fundraiser

Xe container
Chủ đề này chắc tranh cãi không có hồi kết. Em cũng quan tâm vì chuẩn bị cho con vào mầm non VINS. Tuổi mầm non thì cứ nhẹ nhàng đã, nhưng chắc chắn là sẽ tiếp tục lên cấp 1 ở VINS và lại theo dõi xu hướng tiếp rồi điều chỉnh sau. Cái quá khứ dài cỡ 100 năm như cụ gì đó trích em thấy đáng suy ngẫm. Còn nếu chỉ lấy lịch sử từ 1975 tới giờ thì sẽ phiến diện vì sau giải phóng làm gì có chế độ trường tư mà so sánh. Từ khi bắt đầu mở cửa trường tư như Lương Thế Vinh do thầy Văn Như Cương tới giờ, LTV đã vươn lên trường top đầu. Còn trường tư đại học dù xuất hiện 1 thời gian nhưng vẫn chưa khẳng định được mình. 2 trường đại học tư đáng chú ý hiện giờ em nghĩ đó là VinUni và Pheninkaa do 2 doanh nghiệp đỡ đầu. Chắc phải 1 thời gian cỡ 10-15 năm mới rõ ràng được. Lúc đó em điều chỉnh cho con em vẫn còn kịp!