[Funland] Có nên học cấp 1 ở trường Vinschool hay không? Học ở đó thì ưu điểm và nhược điểm là gì ạ?

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Bác kể em nhớ đến ông con em, nó đi học sợ nhất môn âm nhạc. Có lần trong giờ âm nhạc bị cô nện hằn cả vết roi, lớp nó khoảng 7 thằng bị. Nó bảo, sao mẹ bảo học âm nhạc là để bớt thô lỗ mà cô dạy âm nhạc, con thấy cô nào cũng ghê gớm. Em doạ nó nếu kỳ này mà lại chết vì âm nhạc thì khỏi tuyển thẳng vì ko được học sinh giỏi đâu, nó lo lắng đến nỗi ông ổng bài con cò bay lả bay la cả đêm nhưng cuối cùng cũng chỉ được đạt vì cô chấm theo quá trình học tập. Em hỏi nó thì bảo cô chả gọi lên hát nhưng chắc thỉnh thỏang khi hát cùng lớp con hay rung đùi nên cô cho điểm kém.:). Trường công bị khoản cho điểm cảm tính, cũng trù úm các kiểu nhưng em chỉ biết nói với con, ngoài xã hội đầy người thế, ko tránh được, tự điều chỉnh và thích nghi thôi. Nói chung quan điểm của em là theo sát và về phía con. Con em nó vẫn thích đi học mặc dù bị cô ghét, nó chả để ý gì. Khi nào có vụ j bức xúc thì em cho nghỉ, ở nhà tự học. Lúc thi thì cảnh báo làm bài cần thận vì vào tầm ngắm trừ điểm của cô nên cố gắng rất nhiều. Trường công con nhà em học giả thi thật. Đề cương ôn thi lớp 1 dày 40 trang A4 2 mặt làm trong 2 tuần. Dạy trên nền tảng con em phải đánh vần từng chữ:(. Tuy nhiên, học trường công, em lại thấy bọn trẻ con vô tư hồn nhien đúng lứa tuổi, vẫn xin ăn, vẫn đi bắt kỳ nhông và thạch thùng cho nhau... chính những điều đó mà e vẫn cho con học hết cấp 1 trường công. À, ở trường công còn có quả sao đỏ. Con em buổi trưa về nhà ăn cơm, cô giáo thì bảo 14:00 có mặt nhưng con nhà em có mặt giờ đó là bị sao đỏ túm, cô giáo cuối tuần lại bêu lên zalo lớp. Em chỉ bảo nó làm thế nào để đừng bị nêu tên, thế mà tuần sau ko bị nêu tên thật mặc dù vẫn đi giờ đó. Em hỏi làn thế nào? Nó bảo con mang nước chanh, bảo nó là cho mày uống đúng 20ml, nên ngày nào con đi qua nó cũng mang thước kẻ ra đo. Ko biết như bác gì nói ở trên có phải lươn lẹo ko?
Trường cu con nhà cụ ở đâu vậy? Sao giống hồi em đi học cách đây 30-32 năm thế.

phuongmit

Xe cút kít
Con tôi mới học hết tiểu học vin đây,Học sinh tinh hoa nữa.Cơ sở vật chất tốt sạch sẽ,thầy cô giáo nhiệt tình tiếng anh phải cố gắng hết sức mới theo nổi yêu cầu nếu ko học thêm ở ngoài.Nhược điểm tất cả các chương trình BGD đều bị cắt sạch nên học sinh rất kém.Dạy bổ sung tích hợp thì hời hợt chủ yếu là pr cho trường không đặt học sinh là trung tâm,chủ yếu kêu to đặt tên hoành tráng .Văn thể mỹ dạy qua loa,ngoại khóa thì vớ vẩn.Kỷ luật thì không nghiêm nên học sinh chửi bậy thành thần.tự do mất trật tự Nhưng kỷ luật thầy cô giáo thì rất gắt nhăm nhăm trừ tiền nên hầu hết các giáo viên giỏi đều ra đi.Bãi bỏ hội phụ huynh trường cấp 1 vi phản đối nhiều chính sách của trường,bãi bỏ họp phụ huynh giữa kỳ để phụ huynh không được có ý kiến về những bất cập qua quá trình học.Đầu năm có họp phụ huynh toàn khối với nhà trường.Nhưng ý kiến hỏi đáp thì phải ghi trên app để chủ tọa nhận trên phần mềm,nên tất cả ý kiến thắc mắc mà bất lợi cho nhà trường đều bị bỏ qua,chỉ còn những y kiên tung hô được nêu.Nếu phụ huynh mà phản đối bất cứ điều gì thì sẽ giã vào đầu cô giáo,có nghĩa là trường luôn đúng chỉ có cô giáo sai.Nói chung thể hiện là con buôn giáo dục chứ không phải là làm giáo dục
Nhìn thẳng và nói thật, đây mới gọi là review có tâm :)) con bà ở cơ quan em học Việt Úc, một vài đứa k thích cô giáo, chúng nó bảo với cô là cô k thay đổi thì bọn em lên báo với hiệu trưởng để đổi cô. Bà đó kể việc đó như chiến tích của con, ai nghe xong cũng ngao ngán và em cảm thấy học sinh tự do dân chủ hơi quá đà tiệm cận với bố láo mất dạy

Chép Vàng

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn thẳng và nói thật, đây mới gọi là review có tâm :)) con bà ở cơ quan em học Việt Úc, một vài đứa k thích cô giáo, chúng nó bảo với cô là cô k thay đổi thì bọn em lên báo với hiệu trưởng để đổi cô. Bà đó kể việc đó như chiến tích của con, ai nghe xong cũng ngao ngán và em cảm thấy học sinh tự do dân chủ hơi quá đà tiệm cận với bố láo mất dạy
Chả mấy tý thì các cháu lên bố ông trời luôn

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Thi cấp trường mà còn sợ đuối.
Trường con em thi cấp trường ( tiểu học ) là dùng bể Tăng Bạt Hổ.
Cự ly 50-100-200 mét. Lớp bé thi 50m thôi.
Các bạn nhà cụ rất khoẻ mạnh, bơi giỏi, nhưng cụ đã so sánh với hết tất cả các bạn học vin chưa mà kết luận vin dạy bơi tồi? Cần phải so sánh giữa số đông mới biết được cụ ạ. Ví dụ lấy ngẫu nhiên một nhóm 200 bạn của trường làng con cụ học, cũng lấy ngẫu nhiên 200 bạn trường vin ra để kiểm tra các chỉ số thì mới đánh giá khách quan được.

Chép Vàng

[Tịch thu bằng lái]
Các bạn nhà cụ rất khoẻ mạnh, bơi giỏi, nhưng cụ đã so sánh với hết tất cả các bạn học vin chưa mà kết luận vin dạy bơi tồi? Cần phải so sánh giữa số đông mới biết được cụ ạ. Ví dụ lấy ngẫu nhiên một nhóm 200 bạn của trường làng con cụ học, cũng lấy ngẫu nhiên 200 bạn trường vin ra để kiểm tra các chỉ số thì mới đánh giá khách quan được.
So làm gì. Tùy theo năng lực của các cháu nữa. Sức khỏe nữa nhỉ

phuongmit

Xe cút kít
Bác kể em nhớ đến ông con em, nó đi học sợ nhất môn âm nhạc. Có lần trong giờ âm nhạc bị cô nện hằn cả vết roi, lớp nó khoảng 7 thằng bị. Nó bảo, sao mẹ bảo học âm nhạc là để bớt thô lỗ mà cô dạy âm nhạc, con thấy cô nào cũng ghê gớm. Em doạ nó nếu kỳ này mà lại chết vì âm nhạc thì khỏi tuyển thẳng vì ko được học sinh giỏi đâu, nó lo lắng đến nỗi ông ổng bài con cò bay lả bay la cả đêm nhưng cuối cùng cũng chỉ được đạt vì cô chấm theo quá trình học tập. Em hỏi nó thì bảo cô chả gọi lên hát nhưng chắc thỉnh thỏang khi hát cùng lớp con hay rung đùi nên cô cho điểm kém.:). Trường công bị khoản cho điểm cảm tính, cũng trù úm các kiểu nhưng em chỉ biết nói với con, ngoài xã hội đầy người thế, ko tránh được, tự điều chỉnh và thích nghi thôi. Nói chung quan điểm của em là theo sát và về phía con. Con em nó vẫn thích đi học mặc dù bị cô ghét, nó chả để ý gì. Khi nào có vụ j bức xúc thì em cho nghỉ, ở nhà tự học. Lúc thi thì cảnh báo làm bài cần thận vì vào tầm ngắm trừ điểm của cô nên cố gắng rất nhiều. Trường công con nhà em học giả thi thật. Đề cương ôn thi lớp 1 dày 40 trang A4 2 mặt làm trong 2 tuần. Dạy trên nền tảng con em phải đánh vần từng chữ:(. Tuy nhiên, học trường công, em lại thấy bọn trẻ con vô tư hồn nhien đúng lứa tuổi, vẫn xin ăn, vẫn đi bắt kỳ nhông và thạch thùng cho nhau... chính những điều đó mà e vẫn cho con học hết cấp 1 trường công. À, ở trường công còn có quả sao đỏ. Con em buổi trưa về nhà ăn cơm, cô giáo thì bảo 14:00 có mặt nhưng con nhà em có mặt giờ đó là bị sao đỏ túm, cô giáo cuối tuần lại bêu lên zalo lớp. Em chỉ bảo nó làm thế nào để đừng bị nêu tên, thế mà tuần sau ko bị nêu tên thật mặc dù vẫn đi giờ đó. Em hỏi làn thế nào? Nó bảo con mang nước chanh, bảo nó là cho mày uống đúng 20ml, nên ngày nào con đi qua nó cũng mang thước kẻ ra đo. Ko biết như bác gì nói ở trên có phải lươn lẹo ko?
Con cụ học cấp 1 quận nào mà đề cương lớp 1 dày 40 trang a4 02 mặt cụ. Con nhà em cũng lớp 1 nhưng sát tuần thi thì hs dc làm 1 tờ toán và 1 tờ tiếng việt 2 mặt. Ngày thi cô chủ nhiệm còn k báo trước quá dài ngày, dặn trc vài hôm thôi, coi như 1 bài test đã dc luyện trên lớp để hs và ph đỡ áp lực và căng thẳng, bạn nào kém kĩ năng nào trong môn toán hoặc tiếng Việt thì cô nhắn riêng để ph cho con luyện thêm thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Chả mấy tý thì các cháu lên bố ông trời luôn
Các cháu nhận thức dc là bố mẹ đóng nhiều tiền học là để trả lương cho các cô nên các cháu cứ phát triển và tư duy kiểu đó, giáo viên thì khỏi nói rồi, phải thích nghi hoặc chuyển trường thôi cụ :))

duongbinh07

Xe điện
Nhà em chỉ biết nếu có dạy bơi thì đầu ra phải là biết bơi chứ.
Đành rằng ko tính những đứa như út nhà em, ko qua khoá học vẫn biết bơi nhưng chị nó mất triệu rưỡi học bơi 30 buổi trung tâm thể thao quận Ba Đình cách nhà 3p, đứa nhanh thì dăm buổi, đứa chậm thì hơn chục buổi, là biết bơi tất. Sát hạch cấp chứng chỉ biết bơi là bơi bể sâu 1.2m dài 20m, bơi tới rồi quay về, đứa nào đứng chân xuống là trượt.
Nhưng chả đứa nào trượt. Từ đứa lớp 1.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
thế nào là què cụt hả cụ,cụ muốn nó thế nào để bớt què cụt,Cụ nói hay như thánh.Nhưng cụ lại đưa 1 vấn đề thiểu số để đánh giá cả một nền giáo dục và cho nó què cụt
Cụ cứ hình dung như một sinh vật phải đi bằng đủ chân cho vững chắc

Chân học thức được nhồi nhét hàn lâm, thừa mứa, học thêm cũng không đủ (buồn là không truyền cho học sinh sự yêu thích chủ đề được học, dạy cho chúng là chủ đề này có giá trị sử dụng trong thực tiễn thế nào, bạn nào giỏi cái này trong tương lai nghĩa là gì...) nên tuy phình to nhưng yếu, sểnh ra là quên vì học đối phó kiểu giải bải tập, không được chuyển hóa thành tri thức của học sinh, ra trường là chữ thầy trả thầy

Chân thể lực không được quan tâm vì mô hình nhà trường công lập không yêu cầu sân chơi, phòng thể thao đa năng, đầu tư CSVC các môn thể thao để phát triển thể chất..., không cân đối thời gian nên chân học thức chiếm đa số, chân thể lực có quá ít thời gian phát triển và cũng thiếu điều kiện phát triển. Có những trường gần như không có sân chơi để học sinh vận động đỡ cuồng chân tay nhưng vẫn được mở trường bình thường, giờ thể dục học sinh ra ngoài ngõ ngoài đường tập

Chân tâm lý/cảm xúc/thẩm mỹ được cho là do hoạt động đoàn, đội, hội sinh viên - học sinh trong trường dẫn dắt qua các clb, đội nhóm văn thể mỹ. Nhưng nhìn vào cương lĩnh, phương châm hoạt động của TW Đoàn, của Hội sinh viên mới thấy nản, các tổ chức này chưa bao giờ là tiếng nói đại diện hay là thủ lĩnh tinh thần của học sinh sinh viên. Các bộ môn nghệ thuật được xem là phụ của phụ, là hoa lá cành, không có cũng không sao. Các trường công từ cơ sở, phổ thông đến đại học không có bộ phận tư vấn học đường. Mọi thứ dồn nén tích tụ đến lúc bùng nổ thành xung đột hay bạo lực chỉ có giáo viên chủ nhiệm (kiểm soát kết quả học tập của > 50 em) và các giám thị (năng lực không phù hợp vị trí nào hết thì làm giám thị) xử lý

Với cách tiếp cận lệch lạc như thế, cho phép sự lệch lạc diễn ra như thế và coi là bình thường từ lúc thống nhất đất nước đến nay, em nói là què cụt có chỗ nào không chính xác?

bachlamhqhg

Xe buýt
Về rèn luyện thể chất, các trường tư nói chung làm tốt hơn trường công. Con e buổi trưa thầy cô còn ra sân đá bóng cùng học sinh. HS được học các môn trong trường free từ cờ vua, đá bóng, cầu lông, bóng rổ, bóng chuyền, bơi... Nhiều chả nhớ hết. Trường công như mấy cụ trên kể toàn tự gia đình phải bỏ tiền lo thêm chứ trường công họ có lo cho đâu.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em chỉ biết nếu có dạy bơi thì đầu ra phải là biết bơi chứ.
Tuỳ vào khả năng của bản thân nữa chứ cụ. Ví dụ bạn nhà em học 2 năm em mới đánh giá là biết bơi (bạn nhà em không học vin), trong khi bạn khác học 10 buổi là biết bơi. Bọn trẻ chúng nó khác nhau nhiều lắm, đứa trội cái này đứa trội cái khác nên không thể so sánh được.

duongbinh07

Xe điện
Về rèn luyện thể chất, các trường tư nói chung làm tốt hơn trường công. Con e buổi trưa thầy cô còn ra sân đá bóng cùng học sinh. HS được học các môn trong trường free từ cờ vua, đá bóng, cầu lông, bóng rổ, bóng chuyền, bơi... Nhiều chả nhớ hết. Trường công như mấy cụ trên kể toàn tự gia đình phải bỏ tiền lo thêm chứ trường công họ có lo cho đâu.
Mua combo chứ ai lo cho free.
Nhưng khổ nỗi cái cụ phải trả tiền đó bản thân cụ còn tưởng free.
Nên kết quả của nó cụ lại ko đặt nặng.
Có cụ con học hết tiểu học Vin nói trên kia, năm bơi được mấy lần? Còn dạy bơi mà học sinh vẫn không biết bơi thì em cũng chẳng biết nói gì nữa.
Học bơi là phải biết bơi. Có thế mới chống đuối nước được chứ.

Chỉnh sửa cuối:

bachlamhqhg

Xe buýt
Mua combo chứ ai lo cho free.
Người ta lo chung được thì vẫn tốt hơn là từng gia đình phải lo đơn lẻ, ngoài ra học trong trường cũng thuận lợi hơn nhiều phải mất công sức, thời gian đưa đón rồi lo lắng chất lượng csvc, trình độ gv bên ngoài.

phuongmit

Xe cút kít
Ngó lại tiền học mà trường tư k free những cái như cụ nói thì ph vén váy chửi chết cha hiệu trưởng luôn chứ cụ :)) so sánh phải cùng tiêu chí chứ cụ

bachlamhqhg

Xe buýt
Ngó lại tiền học mà trường tư k free những cái như cụ nói thì ph vén váy chửi chết cha hiệu trưởng luôn chứ cụ :)) so sánh phải cùng tiêu chí chứ cụ
Vâng, tiền nào của ấy mà cụ. Cụ ko phải mất công đưa đón, tìm chỗ tập bên ngoài mà chất lượng ko đảm bảo bằng trong trường. E chỉ chứng minh rèn luyện thể chất trường tư làm tốt hơn chứ e ko nói trường tư học rẻ hơn công cụ nhé.

Chép Vàng

[Tịch thu bằng lái]
Không như thế lấy đâu ra học sinh và lấy tiền của phụ huynh. Mà không có học free đâu nhé. Học phí cao cứ tưởng phờ di.

phuongmit

Xe cút kít
Vâng, tiền nào của ấy mà cụ. Cụ ko phải mất công đưa đón, tìm chỗ tập bên ngoài mà chất lượng ko đảm bảo bằng trong trường.
Con nhà em học trường k có bể bơi, hè em cho học 1 khoá là xong. Mất công mỗi đoạn đó thôi. Còn cờ thì học tại trường, 30k 1 tháng. Chất lượng thì k kết luận dc đâu cụ :))

duongbinh07

Xe điện
Người ta lo chung được thì vẫn tốt hơn là từng gia đình phải lo đơn lẻ, ngoài ra học trong trường cũng thuận lợi hơn nhiều phải mất công sức, thời gian đưa đón rồi lo lắng chất lượng csvc, trình độ gv bên ngoài.
Xin lỗi cụ, qua ví dụ trên, cụ nghĩ chất lượng giảng dạy thể thao cụ thể là bơi ở Vin ko đáng lo hay sao?
Chứ em MẤT TIỀN MỘT LẦN, 1.5tr là con em phải biết bơi thạo. Học xong mang ra Tăng Bạt Hổ bơi ác luôn.

bachlamhqhg

Xe buýt
Không như thế lấy đâu ra học sinh và lấy tiền của phụ huynh. Mà không có học free đâu nhé. Học phí cao cứ tưởng phờ di.
Thực ra một số trường tư, vì chỉ phải học học trong trường ko phải học thêm nên tính ra còn rẻ hơn khối nhà cho con học công rồi đi học thêm cụ ạ.

bachlamhqhg

Xe buýt
Con nhà em học trường k có bể bơi, hè em cho học 1 khoá là xong. Mất công mỗi đoạn đó thôi. Còn cờ thì học tại trường, 30k 1 tháng. Chất lượng thì k kết luận dc đâu cụ :))
Vậy con cụ được học bn môn thể thao? Có cầu lông, đá cầu, bóng rổ, bóng đá, bóng chuyền... Ko?