[Funland] Có nên học cấp 1 ở trường Vinschool hay không? Học ở đó thì ưu điểm và nhược điểm là gì ạ?

duongbinh07

Xe điện
Trường tư chia việc học các môn năng khiếu ra thành các câu lạc bộ: bóng đá, bóng rổ, bơi lội, khoa học, báo chí, nghệ thuật... Các cháu và gia đình được chọn thoải mái từ đầu năm miễn là các câu lạc bộ không trùng lịch với nhau là được, nhà trường cũng không ép, các cháu có thể tham gia tập hoặc nghỉ nếu như thấy không khoẻ hoặc chán. Hình thức này em thấy hay, để các cháu nhanh chóng tự biết mình hợp với môn gì và chủ động trong việc rèn luyện, học tập. Ví dụ bạn nhà em thích đá bóng, tin học, chả bao giờ mò mặt đến mấy thứ như báo chí với nghệ thuật.
Vâng. Em cũng xin chia sẻ trường công 2 đứa con em học có đầy đủ các thứ cụ kể.
Đầu năm cũng đăng ký ít nhất 2 CLB nghệ thuật và thể thao, có thể đổi giữa kỳ.
Kinh phí clb, 600k một năm cả 2.

Chỉnh sửa cuối:

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Em cũng xin chia sẻ trường công 2 đứa con em học có đầy đủ các thứ cụ kể.
Đầu năm cũng đăng ký ít nhất 2 CLB nghệ thuật và thể thao, có thể đổi giữa kỳ.
Kinh phí clb, 600k một năm cả 2.
Cũng được cụ ạ, miễn là các cháu vui vẻ và hạnh phúc.

duongbinh07

Xe điện
Hì hì. So đến cùng thì các cụ lại thắc mắc sao rẻ thế. Rẻ thế sao tốt được.
Nhưng học phí trường công tiểu học năm nay hình như là 0 đồng cả năm học đó.
Mà đúng, làm gì có chuyện hít khí trời phục vụ.
Ngân sách cấp kinh phí chứ. Trả lương, đầu tư csvc, kể cả sân vận động ( chỉ cỏ nhân tạo thôi ), phòng học Âm nhạc, phòng Tin học, phòng tập.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
E ko nói là lớp 1, 2 học full cái đấy, mà trường cung cấp full, các cháu sẽ học hết trong quá trình từ lớp 1 đến 12.
thế thì con nhà em 11 năm nữa mới kết luận dc những môn thể chất cụ ạ :)) em tưởng tượng cụ đang cho con đi ăn buffet, quán có gì là con đều thử cả và k biết có thích hay k, giống như các môn thể chất cụ đang đề cập. Con em thì khác, trường k có thì rõ rồi nhưng k hẳn là k có tất cả các môn như cụ nói, và em cho em con học dựa trên sở thích, sở trường của nó. Học bơi, học cờ, học tiếng anh, học võ tất cả em đều cho đi học thử, có hứng thú và học dc thì e hỏi ý kiến con và cho học chứ k chơi kiểu gì cũng học dc. Và nhìn học phí con cụ đang học thì em cũng toát mồ hôi luôn rồi, nên các con học thế mà k dc option như cụ nói thì k ổn :))

bachlamhqhg

Xe buýt
Hì hì. So đến cùng thì các cụ lại thắc mắc sao rẻ thế. Rẻ thế sao tốt được.
Nhưng học phí trường công tiểu học năm nay hình như là 0 đồng cả năm học đó.
Mà đúng, làm gì có chuyện hít khí trời phục vụ.
Ngân sách cấp kinh phí chứ. Trả lương, đầu tư csvc, kể cả sân vận động, phòng học Âm nhạc, phòng Tin học, phòng tập.
Trường công học phí nhà nước tài trợ nên = 0, nhưng cụ quên ko tính tiền thầy cô, học thêm học nếm. Có ô bạn tâm sự học thêm tiếng Anh trung tâm tháng hết 5 củ chưa kể môn khác.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
À vâng. E như cụ cũng có thể sẽ chày cối để chứng minh mình chi tiêu nhiều nhưng hợp lý.
Chuẩn, cũng dư vậy nhiều người cố chứng minh dù trả rất ít ở trường công dưng con mình ưu việt hơn bọn được dạy ở trường tư.
Vị trí xh của mỗi người trong xh giống như một không gian đa chiều và mỗi vị trí đó có một góc nhìn khác nhau. Đối với cụ con học giỏi là tốt dưng với người khác lại muốn trả nhiều tiền hơn chỉ để không phải học giỏi. Họ cũng chẳng muốn con bơi giỏi, đàn hay, nói tiếng anh như khướu. Mọi sự khác nhau đều có lý do. Không mở lòng để hiểu thì nhận thức dừng lại.

bachlamhqhg

Xe buýt
thế thì con nhà em 11 năm nữa mới kết luận dc những môn thể chất cụ ạ :)) em tưởng tượng cụ đang cho con đi ăn buffet, quán có gì là con đều thử cả và k biết có thích hay k, giống như các môn thể chất cụ đang đề cập. Con em thì khác, trường k có thì rõ rồi nhưng k hẳn là k có tất cả các môn như cụ nói, và em cho em con học dựa trên sở thích, sở trường của nó. Học bơi, học cờ, học tiếng anh, học võ tất cả em đều cho đi học thử, có hứng thú và học dc thì e hỏi ý kiến con và cho học chứ k chơi kiểu gì cũng học dc. Và nhìn học phí con cụ đang học thì em cũng toát mồ hôi luôn rồi, nên các con học thế mà k dc option như cụ nói thì k ổn :))
Vậy rõ là trường công cung cấp dịch vụ rèn luyện thể chất kém hơn rồi phỏng cụ? E có nói con cụ rèn luyện thể chất kém hơn các bạn trường tư đâu?

phuongmit

Xe cút kít
Vậy rõ là trường công cung cấp dịch vụ rèn luyện thể chất kém hơn rồi phỏng cụ? E có nói con cụ rèn luyện thể chất kém hơn các bạn trường tư đâu?
đương nhiên rồi cụ, và em có phản biện bằng học phí. Học phí như trường con cụ mà lại nhận dc chất lượng như trường công thì loạn xã hội rồi cụ.

duongbinh07

Xe điện
E cũng ko nghĩ học được hết. Thời gian là hữu hạn. Khéo sử dụng là ổn. Chứ mơ mơ hồ hồ tưởng lẩu thập cẩm ăn gì bổ nấy thì thành ra chẳng thạo cái gì.
Chất lượng từng cái là quan trọng nhất. Nếu có thể cụ chủ 25tr nên cho con tập trung vào 1-2 môn thôi. Cho nó thật hay.

duongbinh07

Xe điện
Chuẩn, cũng dư vậy nhiều người cố chứng minh dù trả rất ít ở trường công dưng con mình ưu việt hơn bọn được dạy ở trường tư.
Vị trí xh của mỗi người trong xh giống như một không gian đa chiều và mỗi vị trí đó có một góc nhìn khác nhau. Đối với cụ con học giỏi là tốt dưng với người khác lại muốn trả nhiều tiền hơn chỉ để không phải học giỏi. Họ cũng chẳng muốn con bơi giỏi, đàn hay, nói tiếng anh như khướu. Mọi sự khác nhau đều có lý do. Không mở lòng để hiểu thì nhận thức dừng lại.
À ko. E hiểu rõ trường công nhất là tiểu học làm tốt việc gì. Thì em chỉ mong mỏi có vậy.
Cụ ko hiểu em chứ, điểm số với em ko quan trọng, nên ko có màng tới thêm nếm hay quan hệ. Nhưng con em học được thì chẳng ai trù úm cho nó đứng bét lớp được.
Còn các môn thì cần gì em cho học đấy. Ví dụ như bơi là kỹ năng sinh tồn chứ chưa có gì cầu kỳ. Nhưng đã học thì phải thạo và chuyên tâm chứ. Trường công dĩ nhiên giáo dục thể chất ở mức cơ bản. Muốn chuyên gì em phải lo ngoài, nếu ko Cung thiếu nhi ế à
Nhưng qua trao đổi, em thấy trường tư cũng chưa chứng tỏ món lẩu thập cẩm tạo ra sự khác biệt, cũng ở mức cưỡi ngựa xem hoa, mỗi thứ 1 lát thôi.
Thế mà nhiều cụ nghĩ nó thay được trung tâm thể thao chuyên biệt.
Cũng chỉ là chia sẻ để giúp ích cho nhau. Chứ các cụ bỏ ra 25tr 1 tháng hay cả trăm triệu chỉ để mua bình yên ko sân si theo em chưa nhiều đâu ạ.

phuongmit

Xe cút kít
E cũng ko nghĩ học được hết. Thời gian là hữu hạn. Khéo sử dụng là ổn. Chứ mơ mơ hồ hồ tưởng lẩu thập cẩm ăn gì bổ nấy thì thành ra chẳng thạo cái gì.
Chất lượng từng cái là quan trọng nhất. Nếu có thể cụ chủ 25tr nên cho con tập trung vào 1-2 môn thôi. Cho nó thật hay.
đúng rồi cụ, con em 7h30 đến trường 16h30 về, nghỉ và hầu như k cần làm bài gì buổi tối. Trong tuần 2 buổi tiếng Anh, cuối tuần cờ hoặc bơi là hết thời gian rồi. Rảnh lúc nào thì chen vào xe đạp, chạy nhảy đá bóng nhựa dưới sân thôi. Cũng đỡ vất vả hơn nhiều bạn sau 16h30 phải sang trung tâm để luyện thêm toán tiếng việt

duongbinh07

Xe điện
E luôn có ý kiến là cấp 1-2 nên cho con học gần nhà.
Sử dụng thời gian hiệu quả cho các con. Cái này ko tiền nào mua được.
Một đặc điểm của bố trí hệ thống trường công là theo địa bàn. Nên đúng tuyến là thường rất gần.
Ví dụ: Hoàn Kiếm quê em mà đi học những VS hay 25tr / tháng thì xa lắm ah, ngày con mất thêm 2 giờ vàng ngọc để ngồi xe. Học phí bằng nhau em cũng không chọn.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
À ko. E hiểu rõ trường công nhất là tiểu học làm tốt việc gì. Thì em chỉ mong mỏi có vậy.
Cụ ko hiểu em chứ, điểm số với em ko quan trọng, nên ko có màng tới thêm nếm hay quan hệ. Nhưng con em học được thì chẳng ai trù úm cho nó đứng bét lớp được.
Còn các môn thì cần gì em cho học đấy. Ví dụ như bơi là kỹ năng sinh tồn chứ chưa có gì cầu kỳ. Nhưng đã học thì phải thạo và chuyên tâm chứ. Trường công dĩ nhiên giáo dục thể chất ở mức cơ bản. Muốn chuyên gì em phải lo ngoài, nếu ko Cung thiếu nhi ế à
Nhưng qua trao đổi, em thấy trường tư cũng chưa chứng tỏ món lẩu thập cẩm tạo ra sự khác biệt, cũng ở mức cưỡi ngựa xem hoa, mỗi thứ 1 lát thôi.
Thế mà nhiều cụ nghĩ nó thay được trung tâm thể thao chuyên biệt.
Cũng chỉ là chia sẻ để giúp ích cho nhau. Chứ các cụ bỏ ra 25tr 1 tháng hay cả trăm triệu chỉ để mua bình yên ko sân si theo em chưa nhiều đâu ạ.
Cụ thử ra ngoài xem có ai cam kết 100% khi cung cấp dịch vụ ? Ngoài chất lượng dịch vụ thì còn sự hấp thụ của người học. Về tổng thể, số lượng người sử dụng dịch vụ và tốc độ tăng trưởng phản ánh mức độ chấp nhận của thị trường. Các trường tư và vin đang có được điều này.
Dưng lập luận của cụ cũng rất hay, đó là liệu pháp an ủi cho những người vì nhiều lý do ko đủ điều kiện cho con học trường tư.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
E luôn có ý kiến là cấp 1-2 nên cho con học gần nhà.
Sử dụng thời gian hiệu quả cho các con. Cái này ko tiền nào mua được.
Một đặc điểm của bố trí hệ thống trường công là theo địa bàn. Nên đúng tuyến là thường rất gần.
Ví dụ: Hoàn Kiếm quê em mà đi học những VS hay 25tr / tháng thì xa lắm ah, ngày con mất thêm 2 giờ vàng ngọc để ngồi xe. Học phí bằng nhau em cũng không chọn.
Cái đó cũng tuỳ quan điểm cụ ạ, với em có cho em thêm tiền cũng không bao giờ có thể cho con ngồi trong một không gian tù túng chật hẹp với 40-60 bạn khác để học dù chỉ 1 phút.