[Funland] Có cụ nào nghiên cứu Kinh thánh không

caphale_89

Xe tải
Em vô thần nhưng nhà có 1 bộ kinh thánh cả Tân ước và Cựu ước.
Bỏ qua góc độ niềm tin tôn giáo thì các cụ nên đọc Kinh Thánh thì mới hiểu được cả 1 hệ thống tư tưởng, chính trị, văn hóa, nghệ thuật, văn học Phương Tây.
Cái này tạo kiến thức nền rất quan trọng
Em tin rằng nền tảng này rất quan trọng, ( nó có thể tạo ra mọi thứ cũng nên ý ạ - như khoa học kĩ thuật của phương Tây bây giờ là bằng chứng - thật sự các khu vực khác trên thế giới với hệ thống tư tưởng triết học, tôn giáo khác ( bao gồm cả Vietnam) đâu có được khoa học kĩ thuật tiến bộ đâu nhỉ).. ĐÔi ý kiến cá nhân, nếu sai mong các cụ chỉ giúp ạ

yuh2105

Xe tăng
Theo Wiki thì đến năm 2020 đã có khoảng 7 tỷ ấn bản Kinh Thánh rồi ạ. Nên ko hẳn là lý do sách bán dc nhiều nhất cho những ng theo đạo để đọc đâu ạ
Thì mỗi người theo lại mua 1 cuốn gối đầu giường. Mỗi năm sinh ra 1 lứa lại mua tiếp thì sao bác. Không phủ nhận là người theo đạo nhiều họ mua nhiều. Và cũng có nhiều người không theo nhưng vẫn muốn đọc và tìm hiểu.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em tin rằng nền tảng này rất quan trọng, ( nó có thể tạo ra mọi thứ cũng nên ý ạ - như khoa học kĩ thuật của phương Tây bây giờ là bằng chứng - thật sự các khu vực khác trên thế giới với hệ thống tư tưởng triết học, tôn giáo khác ( bao gồm cả Vietnam) đâu có được khoa học kĩ thuật tiến bộ đâu nhỉ).. ĐÔi ý kiến cá nhân, nếu sai mong các cụ chỉ giúp ạ
Thực ra cụ nhầm thôi ạ. Cụ nên nhớ trước khi bị giáo hội Thiên chúa giáo thống trị thì nền văn minh Phương Tây (Hi Lạp - La Mã) vô cùng phát triển, với các thành tựu khoa học, kĩ thuật, văn hóa...
Tuy nhiên sau khi giáo hội Thiên chúa giáo thống trị thì cả châu Âu chìm vào đêm trường Trung cổ và vô cùng chậm phát triển. Phải đến khi có giai đoạn Phục hưng, sau đó là Thế kỉ Ánh sáng với mong muốn thoát ra khỏi ảnh hưởng tư duy của giáo hội Thiên chúa.

Bên cạnh đó trước năm 1600 thì văn minh Phương Đông như Trung Quốc, Ấn Độ luôn có những thành tựu nổi bật hơn Phương Tây. Cụ đọc Macco Polo du kí sẽ thấy, ông Tây lông này mô tả với 1 thái độ thèm thuồng và kinh ngạc thế nào về các quốc gia Phương đông.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Theo Wiki thì đến năm 2020 đã có khoảng 7 tỷ ấn bản Kinh Thánh rồi ạ. Nên ko hẳn là lý do sách bán dc nhiều nhất cho những ng theo đạo để đọc đâu ạ
Thì mỗi người theo lại mua 1 cuốn gối đầu giường. Mỗi năm sinh ra 1 lứa lại mua tiếp thì sao bác. Không phủ nhận là người theo đạo nhiều họ mua nhiều. Và cũng có nhiều người không theo nhưng vẫn muốn đọc và tìm hiểu.
Dân phương Tây có thói quen tặng quà (Giáng sinh; thôi nôi vv) bằng Kinh Thánh. Nên số lượng sách tiêu thụ lớn là vì thế.

buicongchuc

Xe ba gác
Đọc ở buổi lễ thì em nghĩ phần lớn là dùng Tân ước cụ ah. Buổi lễ gì và Thánh nào thì đọc đoạn đó.
Em có thằng bạn học từ i tờ người bên Công giáo, nhà nó tiện đường lại nhiều cây trái nên em hay vào chơi, rủ đi học nên lọ mọ ngắm tranh ảnh thánh và nghe lỏm kinh, thế là thích hội hoạ từ bé. Mê nhất là những đôi mắt “người em xóm đạo”, nó đẹp nhưng cứ như bị phủ bởi lớp voan mỏng, ngay đấy mà xa vời, rất thu hút!
Quê em 2/3 dân theo Công giáo, họ nhà em cũng có vài nhánh theo Công giáo. Dù nhà em đều "tôn giáo: không", và sau này em có học theo tư tưởng của Đạo Phật nhưng từ thủa lọt lòng em đã được nghe tiếng chuông nhà thờ, đã nhiều lần đến dự lễ lớn ở nhà thờ, ăn cỗ ngày lễ bên Công giáo, và cũng đã có vài mối tình với "người em xóm Đạo". Em công nhận mắt con gái xóm Đạo nhìn rất trong, và em cũng thích hội hoạ từ đó, và để sau này học ngành kiến trúc từ đó.
Bố em trước làm BTG của huyện nên cũng có cả hai cuốn C.Ư và T.Ư, em cũng đọc qua được chút ít.

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Ví dụ 1 đoạn thơ tình cổ, chắc là cổ nhất thế giới luôn:

Trích Nhã ca (còn gọi là Diễm Ca, Song of Songs, Song of Salomon, nghĩa là bài hát hay nhất, bài hát của vua Salomon)

Tình Yêu Ngọt Hơn Rượu
Người nữ
2 Ước gì chàng hôn tôi với nụ hôn từ miệng chàng!
Thật vậy, tình anh ngọt hơn rượu!
3 Dầu thơm của anh tỏa mùi thơm ngào ngạt,
Người anh[b] thơm như dầu thơm tuôn tràn;
Thảo nào các thiếu nữ yêu anh.
4 Xin kéo em theo với anh! Nào, chúng mình cùng chạy!
Vua đã đưa tôi vào phòng ngự.
Bạn hữu
Nào, chúng mình hãy hân hoan vui mừng vì anh,
Chúng mình hãy ca ngợi tình anh ngon hơn rượu.
Người nữ
Các thiếu nữ yêu anh thật phải lắm.
5 Hỡi các thiếu nữ Giê-ru-sa-lem,
Da tôi đen giòn, nhưng tôi đẹp.
Đen như các trại Kê-đa,
Và đẹp như màn trướng của vua Sa-lô-môn.
6 Xin đừng nhìn tôi chằm chặp vì da tôi ngăm đen,
Mặt trời đã đốt cháy da tôi.
Các anh tôi đã giận tôi,
Phân công tôi chăm sóc vườn nho.
Còn vườn nho của riêng tôi, tôi lại chẳng chăm sóc.
Đối Thoại Giữa Hai Người Yêu Nhau
Người nữ
7 Anh yêu dấu của lòng em, xin cho em biết anh chăn cừu ở đâu,
Anh cho chúng nghỉ trưa nơi nào,
Kẻo người ta gặp em đi lang thang[c]
Gần bầy súc vật của các bạn anh.
Người nam
8 Này cô em xinh đẹp nhất trong các thiếu nữ, nếu em không biết,
Hãy noi theo dấu chân đàn cừu,
Và chăn đàn dê con của em,
Gần bên trại các người chăn.
9 Em yêu dấu của anh,[d] anh ví em
Như ngựa cái kéo xe Pha-ra-ôn.
10 Đôi má em duyên dáng, vòng hoa tai,
Cổ em xinh xắn, xâu chuỗi hạt.
11 Chúng mình sẽ làm cho em
Những chiếc vòng vàng nhận hạt bạc.
Người nữ
12 Trong khi vua ngự bàn ăn,
Dầu cam tòng của tôi tỏa mùi thơm ngát.
13 Người yêu tôi, đối với tôi, là túi nhỏ đựng trầm hương[e]
Nằm giữa ngực tôi.
14 Người yêu tôi, đối với tôi, là chùm hoa phụng tiên
Trong vườn nho Ên-ghê-đi.[f]
Người nam
15 Ôi, em đẹp biết bao, em yêu dấu của anh!
Ôi, em đẹp biết bao,
Với đôi mắt bồ câu!
Người nữ
16 Ôi, anh thật đẹp trai, anh yêu của em!
Anh phong nhã vô cùng!
Giường của chúng mình thật xanh tươi.
17 Xà nhà của chúng mình là cây hương nam,
Trần nhà là cây khắc diệp.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ông nào hack nick cụ Bạch thế, trả lại đi để cụ ý còn nghiên cứu chủ nghĩa Mác-Lê chứ :D

Ezekiel 25:17 is a passage of the bible, but Quentin Tarantino rewrote it for Pulp Fiction. Jules Winnfield tells this verse every person he is about to kill, because he thought it would be a cold-blooded thing to say to his victims.- https://wiki.tarantino.info/
Phim này các đoạn thoại đều do Quentin nghĩ ra, nhiều đoạn nghĩ ngay tại phim trường.
Quay lại chuyện Kinh thánh, mình không có đạo mà đôi khi đọc được đoạn trích đúng những khúc mắc đang có thấy lòng cũng nhẹ nhõm và như được gột rửa khỏi sự u ám và đau đớn.
Thỉnh thoảng nghe các bản như Lạy Cha/Pater hay Vực sâu/Profundis cũng có cảm xúc tương tự.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ông nào hack nick cụ Bạch thế, trả lại đi để cụ ý còn nghiên cứu chủ nghĩa Mác-Lê chứ :D
Ấy cái gì cũng phải có tiền đề chứ, Cụ God là chính đề thuộc thời đại nôgn nghiệp, cụ Marx là phản đề của thười đại công nghiệp, hiện là lúc giao thời để sinh ra một hợp đề mà hợp đề này còn lâu mới sinh ra khi chưa có động cơ nào khả dĩ phủ định động cơ đốt trong, nguồn năng lượng nào khả dĩ phủ định năng lượng hóa thạch.
Chính bởi vậy ta phải tự tìm một chỗ trogn tâm để cụ God và cụ Marx có thể hiệp thông, như bán cầu não trái và phải.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
1 buổi lễ Chủ Nhật gồm 1 số phần chính, trong đó có phần đọc Kinh Thánh, thường 2 bài C.U (do giáo dân đọc) và 1 bài T.U (do linh mục đọc) ạ.

Sách C.U vốn là sách Ngũ kinh/thư của dân Do Thái, các đoạn được trích đọc chính sẽ là nói về các lần giao thiệp/tương tác giữa con người và Thượng đế/Thiên Chúa; hoặc là các lời sấm của các nhà tiên tri cổ đại nói về lời hứa của Thiên Chúa (sự mặc khải) về sự xuất hiện của Chúa Giê su để cứu vớt loài người, hoặc cứu dân tộc Do Thái.

Với dân Do Thái thì họ vẫn đọc Ngũ kinh này như sách vỡ lòng, nhưng ko tin ngài Giê su đã chịu chết trên cây thánh giá của người La Mã năm 33 là đấng thượng đế hạ phàm cứu thế (Emmanuel) như các tiên tri Do Thái đã nhắc đến trong C.U. Còn người tin vào chuyện đó thì là người Kito giáo (Công giáo La Mã, hoặc Chính thống giáo), và hoặc họ là người theo ... Đạo Hồi.

Thật vậy, ngài Mohamed đáng kính khi viết kinh Coran cho dân chúng nghèo đói bán đảo Ả rập, đã cho rằng trong toàn bộ lịch sử của con người từ trước và sau thời ô ý đến mãi mãi, chỉ có 4 nhà tiên tri xịn có thể giao thiệp với Thiên Chúa (mà ngài gọi là Thánh Alla) mà thôi, gồm: sir Abrams, sir Mose, sir Giesu, và người cuối cùng ... chính là him. Ngài khẳng định chắc chắn rằng, sau ngài và mãi mãi, sẽ không có 1 nhà tiên tri nào nữa có thể giao tiếp được với Thiên chúa cả. Nếu vua Hàm Phong nhà Mãn Thanh biết điều này thì hẳn ngài sẽ rất vui mừng, vì ngài sẽ chỉ ra cho con dân miền Lưỡng Quảng biết Hồng Tú Toàn của Thái Bình Thiên quốc là 1 kẻ bịp bợm, chớ nên tin hắn.

Sir Abrams, tên gốc của ngài được đặt cho 1 loại siêu tank đang được kỳ vọng giúp dân U cà tím theo C.G La Mã đập nát sức mạnh quân sự kinh hoàng của nước Nga la tư theo Chính thống giáo Đông Phương. Ngài vốn là được Thiên Chúa (ngài gọi là Giê-hô-va) chọn làm tiên tổ của toàn bộ dân du mục chăn chiên cừu ở vùng đất "lưỡi liềm" miền Lưỡng Hà "đầy hoa và mật ngọt". Khi đó tên ngài được gắn thêm hậu tố để chỉ vị trí cao quý này: Abraham - Abrams Tổ phụ.

...

Đọc ở buổi lễ thì em nghĩ phần lớn là dùng Tân ước cụ ah. Buổi lễ gì và Thánh nào thì đọc đoạn đó.
Em có thằng bạn học từ i tờ người bên Công giáo, nhà nó tiện đường lại nhiều cây trái nên em hay vào chơi, rủ đi học nên lọ mọ ngắm tranh ảnh thánh và nghe lỏm kinh, thế là thích hội hoạ từ bé. Mê nhất là những đôi mắt “người em xóm đạo”, nó đẹp nhưng cứ như bị phủ bởi lớp voan mỏng, ngay đấy mà xa vời, rất thu hút!

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
1 buổi lễ Chủ Nhật gồm 1 số phần chính, trong đó có phần đọc Kinh Thánh, thường 2 bài C.U (do giáo dân đọc) và 1 bài T.U (do linh mục đọc) ạ.
Ít người biết là hồi xưa cấm dịch Kinh thánh tiếng Latin ra tiếng bản địa, ai dịch là bị thiêu. Chỉ có các cha đọc và giảng giải lại chứ giáo dân chả ai biết đọc.

Bản dịch tiếng Việt đầu tiên phổ biến là năm 1926 của Thệ Phản.
Bản của Công giáo thì năm 1962 mới có.

Ngoài ra có 1 bản song ngữ của Công giáo do 1 cha Tây làm, in năm 1916 tại Hồng Kong, hình như không phát hành rộng rãi.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Vụ bị thiêu là thời nào thế cụ, e nghe lạ wá?

Ít người biết là hồi xưa cấm dịch Kinh thánh tiếng Latin ra tiếng bản địa, ai dịch là bị thiêu. Chỉ có các cha đọc và giảng giải lại chứ giáo dân chả ai biết đọc.

Ngoài ra có 1 bản song ngữ của Công giáo do 1 cha Tây làm, in năm 1916 tại Hồng Kong, hình như không phát hành rộng rãi.

Naponeon

Xe tải
Chào các cụ, em có đứa bạn hôm qua ngồi cf chém gió về Kinh thánh thấy cũng hay hay nên lên đây hỏi xem có cụ nào cũng tìm hiểu giao lưu cho vui :))
Bạn em nó bảo Kinh thánh là quyển sách bán chạy nhất mọi thời đại và truyền thống khi nhận chức Tổng thống Mỹ đều đặt tay lên cuốn Kinh thánh em không tin nhưng tìm hiểu thì đúng thế thật các cụ ah
Nếu cụ có dùng Facebook thì cụ vào trang của thầy Thái Bá Tân, ngài là người đã đọc rất nhiều sách đông tây kim cổ, và ngài đã xuất thành thơ để đọc cho dễ hiểu, thanks

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Hơn 10 năm trước em qua Melbourne (Úc) chơi, đi trên phố thấy có mấy chú Tây rất đẹp trai, trên ngực đeo biển tên tiếng Việt (anh Hai abc gì đó) gọi em lại nói chuyện "can you speak English". Em tưởng lừa đảo nên cảnh giác lắc đầu thì chú ý hỏi bằng t.Việt "anh là người Việt Nam à?", em gật đầu thì bạn đó bắt đầu giới thiệu về Thiên Chúa giáo và rủ em tham gia :))
Em đoán những người đó theo Đạo Tin Lành, họ thường truyền đạo theo cách như vậy.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E up ảnh chụp văn bản chữ Quốc ngữ đầu tiên do chính e chụp gần chục năm trước tại Phú Yên: Phép giảng 8 ngày in năm 1651 của A. D. Rhodes.
Screenshot_2023-02-04-20-47-24-213_com.google.android.apps.photos.jpg

P/s: ngày nay vẫn còn tranh cãi Rhodes có là người tạo ra chữ Quốc ngữ hay ko? vụ này chắc nhờ cụ Bachsima dùng biện chứng duy vật khoa học cho kết luận là chuẩn nhất.

chuot08

Xe lăn

Sách C.U vốn là sách Ngũ kinh/thư của dân Do Thái, các đoạn được trích đọc chính sẽ là nói về các lần giao thiệp/tương tác giữa con người và Thiên Chúa; hoặc là các lời sấm của các nhà tiên tri cổ đại nói về lời hứa của Thiên Chúa (sự mặc khải) về sự xuất hiện của Chúa Giê su để cứu vớt loài người, hoặc cứu dân tộc Do Thái.

Với dân Do Thái thì họ vẫn đọc Ngũ kinh này như sách vỡ lòng, nhưng ko tin ngài Giê su đã chịu chết trên cây thánh giá của người La Mã năm 33 là đấng thiên sứ như các tiên tri đã nhắc đến. Còn người tin vào chuyện đó thì là người Kito giáo (Công giáo La Mã, hoặc Chính thống giáo), và hoặc họ là người theo ... Đạo Hồi.

Thật vậy, ngài Mohamed đáng kính khi viết kinh Coran cho dân chúng nghèo đói bán đảo Ả rập, đã cho rằng trong toàn bộ lịch sử của con người từ trước và sau thời ô ý đến mãi mãi, chỉ có 4 nhà tiên tri xịn có thể giao thiệp với Thiên Chúa (mà ngày gọi là Thánh Alla) mà thôi, gồm: sir Abrams, sir Mose, sir Giesu, và người cuối cùng là ... chính him. Ngài khẳng định chắc chắn rằng, sau ngài và mãi mãi, sẽ không có 1 nhà tiên tri nào có thể giao tiếp được với Thiên chúa cả. Nếu vua Hàm Phong nhà Mãn Thanh biết điều này thì hẳn ngài sẽ rất vui mừng, vì ngài sẽ chỉ ra cho con dân miền Lưỡng Quảng biết Hồng Tú Toàn của Thái Bình Thiên quốc là 1 kẻ bịp bợm, chớ nên tin hắn.

Sir Abrams, tên gốc của ngài được đặt cho 1 loại siêu tank đang được kỳ vọng giúp dân U cà tím theo C.G La Mã đập nát sức mạnh quân sự kinh hoàng của nước Nga la tư theo Chính thống giáo Đông Phương. Ngài vốn là được Thiên Chúa (ngài gọi là Giê-hô-va) chọn làm tiên tổ của toàn bộ dân du mục chăn chiên cừu ở vùng đất Lưỡng Hà "đầy hoa và mật ngọt". Khi đó tên ngài được gắn thêm hậu tố để chỉ vị trí cao quý này: Abraham - Abrams Tổ phụ.

...
Em ngoại đạo thôi cụ, nhưng cũng thích ngồi ghế giáo đường nghe giảng, tuy ko hiểu nhưng cảm nhận thấy không khí và âm thanh rất hay do cấu tạo vòm cao.
1 bản KT bìa giả da, thỉnh thoảng e cũng xem cho vui chứ ko có mục đích gì. Sách nhỏ, giấy mỏng nhưng in rất chất lượng! Có cả bản đồ các lần thánh Paul đi truyền giáo sang Châu Âu, hay còn gọi là đi công vụ. Các kí hiệu vd Cv 13:1-14:27 là trong phần chép về Công vụ theo đoạn đánh số tương tự trong sách.

Và bản đồ nước Do Thái thời Chúa:

Có giả thuyết Thánh Paul bị chém ở Roma giữa tk1, có tranh vẽ về chuyện này và khá nhiều tranh về ông. Kiến trúc thì có Thánh đường St Paul rất đẹp ở London hay ngay tại Hà Nội cũng có bệnh viện mà mình hay gọi là Xanh Pôn (Saint Paul).

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Em ngoại đạo thôi cụ, nhưng cũng thích ngồi ghế giáo đường nghe giảng, tuy ko hiểu nhưng cảm nhận thấy không khí và âm thanh rất hay do cấu tạo vòm cao.
1 bản KT bìa giả da, thỉnh thoảng e cũng xem cho vui chứ ko có mục đích gì. Sách nhỏ, giấy mỏng nhưng in rất chất lượng! Có cả bản đồ các lần thánh Paul đi truyền giáo sang Châu Âu, hay còn gọi là đi công vụ. Các kí hiệu vd Cv 13:1-14:27 là trong phần chép về Công vụ theo đoạn đánh số tương tự trong sách.

Và bản đồ nước Do Thái thời Chúa:

Có giả thuyết Thánh Paul bị chém ở Roma giữa tk1, có tranh vẽ về chuyện này và khá nhiều tranh về ông. Kiến trúc thì có Thánh đường St Paul rất đẹp ở London hay ngay tại Hà Nội cũng có bệnh viện mà mình hay gọi là Xanh Pôn (Saint Paul).
Vì ngoại đạo nên bị lan man linh tinh; em chém vui thêm chút. Chuyện thánh Paul chết ntn thì trong KT ko chép, nhưng chắc chắn là ông tử vì đạo bởi truyền bá kinh Phúc Âm sang xứ Cơ đốc giáo bên La Mã (ông là dân La Mã, con đường truyền bá rất vất vả nguy hiểm).
Trong bài hát “Phúc Âm buồn” cụ Trịnh sáng tác pre75, lời hát chắc có thấm đậm hình ảnh này để liên tưởng đến hoàn cảnh và tâm lý cụ Trịnh: hy sinh và cứu rỗi. Có thể e ko hiểu hết nhưng nghe nhạc cũng thấy hay hơn tí ti!
Nói nhạc cụ Trịnh chỉ có thiền không thôi, e là thiếu! :)

Tuongtien1977

Xe điện
KLQ, nhưng cũng 1 cái lạ nữa....

Phật giáo bắt nguồn từ Ấn Độ, Quan Thế Âm Bồ Tát được cho là người Ấn Độ.

Thế nhưng, ngày nay, Phật giáo đã được truyền bá sang Đông Á và 1 số nước ĐNÁ ( TQ, Nhật, Triều Tiên, HQ, Thái Lan, Việt Nam, Lào, Cam) và trở thành tôn giáo chính ở các nước này. Còn Ấn Độ, ngày nay, 99% người Ấn Độ lại theo Hindu giáo ( Ấn Độ giáo ). :))
CC nói bụt chùa nhà không thiêng mà

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E ko có time nên đọc các quyển cod tính tổng hợp 1 chút cho nhanh, như 2 quyển này e thấy khá hay:

bản đồ 4 chuyến công vụ của thánh Paul thì ở quyển này vẽ tách ra:

Vì ngoại đạo nên bị lan man linh tinh; em chém vui thêm chút. Chuyện thánh Paul chết ntn thì trong KT ko chép, nhưng chắc chắn là ông tử vì đạo bởi truyền bá kinh Phúc Âm sang xứ Cơ đốc giáo bên La Mã (ông là dân La Mã, con đường truyền bá rất vất vả nguy hiểm).
Trong bài hát “Phúc Âm buồn” cụ Trịnh sáng tác pre75, lời hát chắc có thấm đậm hình ảnh này để liên tưởng đến hoàn cảnh và tâm lý cụ Trịnh: hy sinh và cứu rỗi. Có thể e ko hiểu hết nhưng nghe nhạc cũng thấy hay hơn tí ti!
Nói nhạc cụ Trịnh chỉ có thiền không thôi, e là thiếu! :)

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cái hợp đề đó hình như gọi là cái conciousness à cụ, dạo này thấy Ta Tây Tàu cũng nhắc hay đến món conciousness :

Ấy cái gì cũng phải có tiền đề chứ, Cụ God là chính đề thuộc thời đại nôgn nghiệp, cụ Marx là phản đề của thười đại công nghiệp, hiện là lúc giao thời để sinh ra một hợp đề mà hợp đề này còn lâu mới sinh ra khi chưa có động cơ nào khả dĩ phủ định động cơ đốt trong, nguồn năng lượng nào khả dĩ phủ định năng lượng hóa thạch.
Chính bởi vậy ta phải tự tìm một chỗ trogn tâm để cụ God và cụ Marx có thể hiệp thông, như bán cầu não trái và phải.