[Funland] Có cụ nào nghiên cứu Kinh thánh không

haiyen1012

Xe điện
Em không theo đạo nhưng thích kiến trúc, nghệ thuật, văn hóa và lịch sử của Thiên Chúa Giáo

sskkb

Xe tăng
Em không theo đạo. Nên không tìm hiểu. Với lại vấn đề này nhạy cảm và phức tạp lắm
Nếu cụ bỏ qua mấy cái vấn đề về tôn giáo, chỉ đọc nó với thái độ như đọc Thần thoại Hy Lạp hay Nghìn lẻ một đêm thì thấy hay phết đấy

sskkb

Xe tăng
Những vùng xung quanh các địa điểm ông Thích Ca hoạt động ngày xưa, dân nghèo kinh khủng, nhếch nha nhếch nhác.
Còn những vùng xung quanh các địa điểm ông Jesus hoạt động ngày xưa thì giờ toàn đánh bom với khủng bố, tang thương đẫm máu

sskkb

Xe tăng
Đọc thớt liên tưởng luôn đến cái phim của Quentin Tarantino, có cái tay sát thủ da đen, trước khi khai hỏa lại đọc làu làu một trích đoạn kinh Cựu ước khuyến mại luôn cả chú thích trang bao nhiêu...

Tay đồng nghiệp mãi ko nhịn được hỏi lý do và ngữ nghĩa, thì sát thủ ta bảo tao cũng có hiểu éo đâu, đọc cho sang mồm lâu dần thành quen.

Xem lâu rồi, cụ/mợ nào biết và nhớ tên phim là gì ko nhỉ?
Pulp Fiction

cairong_2011

Xe container
Em (hoàn toàn vô thần ) thích đọc sách các thể loại về lịch sử, văn hóa ... Thấy bảo in cuốn này và nhiều người đặt mua. Nhưng chưa từng đọc bao giờ và thấy dày quá nên cũng hơi phân vân

Còn với các công trình của đạo Thiên chúa, Tin lành ... công nhận thấy đẹp về kiến trúc, như nhà thờ lớn ở HN hay Nhà thờ Đức bà ở TP HCM

Còn con người thì em đã tiếp xúc (chủ yếu ở bên kia, vì có anh bạn theo đạo) thì thấy họ cũng bình thường nhưng luôn có chủ ý lôi kéo mình tham gia. Do vậy mình cũng phải có cách để trò chuyện vui vẻ nhưng cũng không làm mất lòng họ

sskkb

Xe tăng
Em (hoàn toàn vô thần ) thích đọc sách các thể loại về lịch sử, văn hóa ... Thấy bảo in cuốn này và nhiều người đặt mua. Nhưng chưa từng đọc bao giờ và thấy dày quá nên cũng hơi phân vân
View attachment 7649734

Còn với các công trình của đạo Thiên chúa, Tin lành ... công nhận thấy đẹp về kiến trúc, như nhà thờ lớn ở HN hay Nhà thờ Đức bà ở TP HCM
View attachment 7649744

Còn con người thì em đã tiếp xúc (chủ yếu ở bên kia, vì có anh bạn theo đạo) thì thấy họ cũng bình thường nhưng luôn có chủ ý lôi kéo mình tham gia. Do vậy mình cũng phải có cách để trò chuyện vui vẻ nhưng cũng không làm mất lòng họ
Hơn 10 năm trước em qua Melbourne (Úc) chơi, đi trên phố thấy có mấy chú Tây rất đẹp trai, trên ngực đeo biển tên tiếng Việt (anh Hai abc gì đó) gọi em lại nói chuyện "can you speak English". Em tưởng lừa đảo nên cảnh giác lắc đầu thì chú ý hỏi bằng t.Việt "anh là người Việt Nam à?", em gật đầu thì bạn đó bắt đầu giới thiệu về Thiên Chúa giáo và rủ em tham gia :))

5banhxequay

Xe tải
Em có 1 cuốn Tân ước và cuốn Tây dương Gia tô bí lục. Em thích cuốn sau hơn :)

smart_sharp

Xe điện
Kể cũng lạ...
Chúa Jesus được sinh ra ở hẻm núi Bethlehem, thuộc Jerrusalem ngày nay, và được cho là người Do Thái, được cả thế giới phương Tây tôn thờ là Chúa Jesus.
Trong khi đó người Do Thái lại theo Do Thái giáo...:))
Do Thái giáo, Kito, đạo hồi... đều cùng một gốc mà cụ.

chuot08

Xe lăn
View attachment 7649734

View attachment 7649744

Tân ước chỉ khoảng non nửa so với Cựu ước, nhưng Cựu ước lại cổ xưa hơn, đáng đọc hơn khi mục đích là tìm hiểu cụ ah.

cairong_2011

Xe container
Tân ước chỉ khoảng non nửa so với Cựu ước, nhưng Cựu ước lại cổ xưa hơn, đáng đọc hơn khi mục đích là tìm hiểu cụ ah.
Em tra thì thấy bảo
- Cựu ước như sách dã sử về lịch sử dân Do Thái
- Tân ước thì đời mới hơn sau này

chuot08

Xe lăn
Em tra thì thấy bảo
- Cựu ước như sách dã sử về lịch sử dân Do Thái
- Tân ước thì đời mới hơn sau này
Vâng cụ, Cựu ước là sách cổ xưa nhất về văn minh 1 tộc người được ghi chép sinh động và sâu rộng, bắt đầu từ TCN khoảng 2000 năm; cổ hơn cả mấy sách TQ. Tân ước khoảng tk 12-13 thôi.
Kinh thánh chắc có nhiều lí do khách quan mà dân mình ít tiếp cận; còn lí do chủ quan rõ nhất lại là từ 2 chữ “Kinh Thánh” dịch chuyển ngữ làm mọi người hiểu nhầm về nội dung. Nó ko phải là kinh tụng giáo điều; gọi là sử thi hay sử ký thì đúng hơn.

cairong_2011

Xe container
Vâng cụ, Cựu ước là sách cổ xưa nhất về văn minh 1 tộc người được ghi chép sinh động và sâu rộng, bắt đầu từ TCN khoảng 2000 năm; cổ hơn cả mấy sách TQ. Tân ước khoảng tk 12-13 thôi.
Kinh thánh chắc có nhiều lí do khách quan mà dân mình ít tiếp cận; còn lí do chủ quan rõ nhất lại là từ 2 chữ “Kinh Thánh” dịch chuyển ngữ làm mọi người hiểu nhầm về nội dung. Nó ko phải là kinh tụng giáo điều; gọi là sử thi hay sử ký thì đúng hơn.
Em đi cùng ông bạn đến Hội thánh bên kia vào hôm ngày nghỉ (ko biết đi đâu). Thấy mỗi người có một quyển dày cộp dạng sổ tay để đọc theo Thầy. Em ko quan tâm nên ko hỏi đó là quyển gì, nội dung ntn ?

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Em tôn giáo khác nhưng cũng muốn tìm hiểu về kinh thánh.

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Còn những vùng xung quanh các địa điểm ông Jesus hoạt động ngày xưa thì giờ toàn đánh bom với khủng bố, tang thương đẫm máu
Chính xác
Ta đến không phải để đoàn kết mà để chia rẽ, 2 chống lại 3 và ba chống lại 2, con trai sẽ chống đối cha, mẹ sẽ chống lại con gái

chuot08

Xe lăn
Em đi cùng ông bạn đến Hội thánh bên kia vào hôm ngày nghỉ (ko biết đi đâu). Thấy mỗi người có một quyển dày cộp dạng sổ tay để đọc theo Thầy. Em ko quan tâm nên ko hỏi đó là quyển gì, nội dung ntn ?
Đọc ở buổi lễ thì em nghĩ phần lớn là dùng Tân ước cụ ah. Buổi lễ gì và Thánh nào thì đọc đoạn đó.
Em có thằng bạn học từ i tờ người bên Công giáo, nhà nó tiện đường lại nhiều cây trái nên em hay vào chơi, rủ đi học nên lọ mọ ngắm tranh ảnh thánh và nghe lỏm kinh, thế là thích hội hoạ từ bé. Mê nhất là những đôi mắt “người em xóm đạo”, nó đẹp nhưng cứ như bị phủ bởi lớp voan mỏng, ngay đấy mà xa vời, rất thu hút!

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Bộ kinh cự ước rất hay, đó là bộ sách đầu tiên của nhân loại đặt ra câu hỏi ai tạo ra thế giới này và loài người, nếu có thì nhìn nhận của đấng tạo hóa với loài người như thế nào

sskkb

Xe tăng
MA-THI-Ơ: 10: 34-Chớ tưởng rằng ta đến để đem bình an cho thế gian; ta đến, không phải đem sự bình an, mà là đem gươm dáo. 35-Ta đến để phân rẽ con trai với cha, con gái với mẹ, con dâu với bà gia; 36-và người ta sẽ có kẻ thù nghịch, là người nhà mình. 37-Ai yêu cha mẹ hơn ta thì không đáng cho ta; ai yêu con trai hay là con gái hơn ta thì cũng không đáng cho ta;

Cũng những ý này, nhưng Lucas thì chép với lối hành văn khác:

LU-CA: 12: 51: Các ngươi tưởng ta đến đem sự bình an cho thế gian sao? Ta nói cùng các ngươi, không, nhưng thà đem sự phân rẽ. 52-Vì từ nay về sau, nếu năm người ở chung một nhà, thì sẽ phân li nhau, ba người nghịch cũng hai, hai người nghịch cùng ba; 53- cha nghịch cùng con trai, con trai nghịch cùng cha; mẹ nghịch cùng con gái, con gái nghịch cùng mẹ; bà gia nghịch cùng dâu, dâu nghịch cùng bà gia.

⊙ LU-CA: 14: 26- Có đoàn dân đông cùng đi với Đức Chúa Giê-su; ngài xây lại cùng họ mà phán rằng: Nếu có ai đến theo ta mà không căm ghét cha mẹ, vợ con, anh em, chị em mình, và chính sự sống mình nữa, thì không được làm môn đồ ta.

LU-CA: 19: 26- Hãy đem kẻ thù của ta ra đây. Những kẻ không chịu thờ kính ta trên họ, và chém đi trước mặt ta.

Malachi, chương 2: "Nếu ai không nghe lời ta và không làm rạng danh ta, Chúa Trời sẽ trét phân lên mặt người đó"

Matthew 23: 9: "Không được gọi ai trên trái đất này là cha, vì các ngươi chỉ có một cha ở trên trời"
Jeremiah: 19: 9: “Và ta sẽ làm cho chúng nó ăn thịt con trai, con gái của chúng nó, và chúng nó sẽ ăn thịt lẫn nhau, người nọ ăn thịt người kia”

(And I will make them eat the flesh of their sons and the flesh of their daughters; and they will eat each one the flesh of his fellowman).

Isaiah: 13: 9-15-18: “Hãy chứng kiến ngày Chúa đến, độc ác vì tức giận và hết sức phẫn nộ. Tất cả mọi người bắt gặp phải được đem tới. Con cái của họ bị xé ra từng mảnh trước mặt họ và vợ của họ bị hãm hiếp”

(Behold, the day of the Lord cometh, cruel both with wrath and fierce anger...Every one that is found shall be thrust through...Their children also shall be dashed to pieces before their eyes...and their wives ravished).

XUẤT Ê-DÍP-TÔ KÝ: 22: 20- Kẻ nào tế các thần khác hơn một mình Đức Giê-Hô-Va sẽ bị diệt
Èo, sao kinh thế cụ. Lời lẽ không lương thiện gì cả.