[Funland] Chuyên gia HaiK giải thích sai về ABS?

Biker

Xe tải
Cụ xem kỹ từ 1.45
Minh họa hình demo này thì nói lên điều gì vậy cụ? máy bay nó không cần pedal để phanh đấy :))

Cụ xem kỹ từ chỗ 1.45’ trở đi, nó giải thích cặn kẽ mà. Hay mình chuyển sang tám về máy bay , cụ thích bàn cụ thể cái gì

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Từ thời cái xe máy có phanh đĩa em đã đươc ông thầy giáo giải thích về công nghệ ABS trên xe ô tô.
Nó chỉ là hê thống nhấp nhả làm cho bánh xe không bị khóa chết khi nhấn phanh gây mất lái.
Các hệ thống cân bằng điện tử, ổn định thân xe thì nó sẽ can thiệp vào việc phanh taị các bánh khác nhau.
Về cơ bản nó là cải tiến của ABS nhưng ở mức sâu hơn.

Isu_zu

Tháo bánh
Có nhiều chức năng ko nên để nó hoạt động như abs, esp hay airbag :)) abs thường các hãng cài đặt cho vận tốc trên 40km/h trở lên mới kích hoạt, khi nó hoạt động mình cũng cảm nhận dc, như xe mình khi phanh gấp là nó rần rần
Cụ chạy cũng tít ghê :)). Với cá nhân em, thì trong các loại xe máy ô tô (Jupiter, Sh, Dylan, Vespa, Shadow..và vài loại 4 bánh) thì duy nhất có Jupiter là vài lần phóng nhanh phanh gấp bị bó cứng rê đuôi, chứ như Sh trở lên là e thấy phanh ko có ABS đã ngon rồi, hầu như không bị rê đuôi. Nên em thấy chính loại xe số dưới 125cc mới cần ABS nhất, vì tiết diện bánh nhỏ rất dễ trượt và xòe do mất lái :).

DucHoan

Xe tăng
Em thấy về kỹ thuật thì topic này đang tồn tại 2 luồng ý kiến:

1. Cho rằng ABS đơn thuần thì không cần cảm biến.
2. Cho rằng ABS phải có cảm biến.

Em thú thực rằng em chả biết khi mới chào đời, ABS có cảm biến hay không, em cũng không quan tâm, vì thời bây giờ, phiên bản ABS bây giờ, bắt buộc phải có cảm biến, cho dù không có các hệ thống khác như EBD, TCS...

Em hỏi các cụ, Honda SH có ABS không? Có. Có cảm biến không? Có. Có EBD không? Đél.

Sao các cụ cứ phải đi ăn mày dĩ vãng? Bây giờ các cụ có dùng nổi cái máy vi tính từ thời nó mới sinh ra hay không?
Em thấy cụ nói chuẩn đấy, sơ khai ABS nó là nhấp nhả để chống phanh bó cứng. Nhiều chuyên gia trên OF vẫn cứ cho rằng đó là khái niệm của ABS. Nhưng đó là xưa rồi, công nghệ giờ đã thay đổi rất nhiều. Em cho rằng cụ Hải Kar nói bản chất không sai, nhưng cụ ý trình bày nó hơi chồng lấn, thành ra nhiều người hiểu sai, khó hiểu

Ngo Rung

Xe lăn
Chống bó cứng phanh có từ thời loài người phát minh ra xe đạp
Nếu đang đi phanh gấp 1 phát thì bánh xe sẽ bị trượt và người đạp xe sẽ ngã sml
Để tránh ngã xe, người đạp xe sẽ "nháy phanh" hành vi đó chính là nền tảng để các Cty sản xuất phương tiện mô phỏng lại nó và giờ đc gọi là abs. Tại sao hành vi "nhấp nhấp phanh" lại chống đc ngã xe thì mời các ngài học lại môn vật lý chương trình phổ thông để hiểu rõ
Như vậy lập luận: ABS ko cần cảm ứng là chính xác
Vấn đề cũng là thao tác nhấp nhả đấy, nhưng để thao tác nó phải được xử lý bằng cái bộ não của thằng người đi xe cụ ợ. Nó phải được học hỏi và có thể không ít lần trải nghiệm đau thương khi bị xòe mới có thao tác đấy được :))
Cụ có thấy thỉnh thoảng có vụ xòe xe máy, nhất là xe phanh dầu không? Đấy là CPU của người lái chưa được lập trình đấy =))
Các cụ lái xe thời xưa khi chưa được trang bị ABS đều được học cách nhấp nhả khi phanh gấp đấy ợ :D

Bèo Bọt

Xe tăng
Cụ phát biểu liều quá, đơn giản thế thì người ta trang bị trên ô tô từ ngày nó mới ra đời cụ ợ =))
không liều đâu cụ ạ, nguyên lý của nó là vậy đấy. cai này phát triển trên cơ sở ban đầu là hệ thống khoan thăm dò.
không hiểu bản chất thì ong ve nó chém kinh hoàng nhé

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ xem kỹ từ 1.45

Cụ xem kỹ từ chỗ 1.45’ trở đi, nó giải thích cặn kẽ mà. Hay mình chuyển sang tám về máy bay , cụ thích bàn cụ thể cái gì
Vấn đề là cụ chỉ ra cho em xe nào đang lưu hành sử dụng cơ cấu đấy. Em đã từng tháo tung cụm ABS của Mẹc S600 ra rồi, chẳng thấy cái pedal điện tử nào cả. Cụ chỉ cho em xem xe nào đang áp dụng pedal phanh điện tử để em tổ chức tháo dỡ ra ngâm kíu học hỏi \m/

Chim ăn thịt

Xe buýt
ABS có thể thể làm quãng đường phanh dài hơn hay ngắn hơn xe ko có abs, tùy vào điều kiện mặt đường. Mục đích của ABS là chống mất lái khi đạp phanh khẩn cấp. Nếu cụ làm chủ tốc độ và không phóng nhanh vượt ẩu, thì ít khi ABS kích hoạt. Bản thân em cũng chả mấy khi thấy nó hoạt động, vì chưa phanh gấp đến mức mất lái :)).
Cụ lại nhầm, cứ phanh là abs nó hoạt động rồi!

Ngo Rung

Xe lăn
Tùy dòng, tùy đời xe cụ ơi. Bản chất cách thể hiện hoạt động nó cũng khác nhau. Các dòng xe bình dân khi ABS hoạt động nghe nó kêu rầm rầm, chân phanh rung bần bật, vì cơ cấu nó đơn giản, các dòng xe đắt tiền ABS nó êm ái, chỉ thấy chân phanh hơi rung thôi.
Việc phản ứng của ABS nó cùng tùy loại xe, có xe đến một tốc độ nào đấy ABS mới làm việc, có xe thì căn cứ vào lực đạp phanh và gia tốc của xe.....nói chung tùy quan điểm tiếp cận của hãng thiết kế, tùy trọng lượng của xe mà người ta cài đặt các thông số phản ứng của hệ thống ABS. Cùng là cơ cấu ABS của Toy, nhìn bên ngoài có thể giống nhau, nhưng lắp trên Altis nó sẽ được cài đặt khác với lắp trên Camry cụ ợ :D
Hoặc trên con Civic của Honda, có xe lắp đủ cảm biến ở 4 bánh xe, có xe chỉ lắp 2 cảm biến ở bánh trước thôi.

Biker

Xe tải
Vấn đề là cụ chỉ ra cho em xe nào đang lưu hành sử dụng cơ cấu đấy. Em đã từng tháo tung cụm ABS của Mẹc S600 ra rồi, chẳng thấy cái pedal điện tử nào cả. Cụ chỉ cho em xem xe nào đang áp dụng pedal phanh điện tử để em tổ chức tháo dỡ ra ngâm kíu học hỏi \m/
Cụ chỉ cần mở cái nắp capo xe e240 sản xuất cách đây chục năm, nhìn vào sẽ thấy phí bên phải có cụm mô tơ điện bơm áp lực dầu, bình dầu áp cao và cụm chia các dường dầu phanh xuống các bánh, ở đó cũng có ghi chú dầu áp lực cao có thể xuyên thủng bàn tay... tất cả mớ đó ở ngay dưới nắp capo và rất xa bàn đạp phanh. Còn trong clip có nói rõ là vàng đạp phanh chỉ kết nối cảm biến cho biết mức độ đạp và có bộ mô phỏng áp lực phanh để hệ thống để tái tạo lực cho chân có cảm nhận, còn việc tạo áp lực dầu phanh và phân bổ điều áp trên các bánh là có ECU điều khiển hệ thống

tranminhhoa

Xe tăng
ABS có thể thể làm quãng đường phanh dài hơn hay ngắn hơn xe ko có abs, tùy vào điều kiện mặt đường. Mục đích của ABS là chống mất lái khi đạp phanh khẩn cấp. Nếu cụ làm chủ tốc độ và không phóng nhanh vượt ẩu, thì ít khi ABS kích hoạt. Bản thân em cũng chả mấy khi thấy nó hoạt động, vì chưa phanh gấp đến mức mất lái :)).
Em thì thấy nó hoạt động vài lần rồi đấy cụ ạ :D

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ chỉ cần mở cái nắp capo xe e240 sản xuất cách đây chục năm, nhìn vào sẽ thấy phí bên phải có cụm mô tơ điện bơm áp lực dầu, bình dầu áp cao và cụm chia các dường dầu phanh xuống các bánh, ở đó cũng có ghi chú dầu áp lực cao có thể xuyên thủng bàn tay... tất cả mớ đó ở ngay dưới nắp capo và rất xa bàn đạp phanh. Còn trong clip có nói rõ là vàng đạp phanh chỉ kết nối cảm biến cho biết mức độ đạp và có bộ mô phỏng áp lực phanh để hệ thống để tái tạo lực cho chân có cảm nhận, còn việc tạo áp lực dầu phanh và phân bổ điều áp trên các bánh là có ECU điều khiển hệ thống
Bậy bạ, e240 nào pedal phanh điện tử? Cụ có cần em báo giá bầu trợ lực chân không của e240 không?
Cụ có hiểu đúng chức năng của con motor to vật trên cụm ABS đấy không vậy?

Biker

Xe tải

Ngo Rung

Xe lăn

cauquan1001

Xe tải
Website
buraman.com
Sai, ABS cần được kích hoạt. Tất nhiên nó là hệ thống chủ động, bao giờ nó thấy cần thì nó mới dùng. Cảm giác rõ nhất là chân phanh cảm thấy rung bần bật, vì nhấp nhả liên tục nên áp lực phanh trong đường dẫn thay đổi liên tục.

Biker

Xe tải
Bậy bạ, e240 nào pedal phanh điện tử? Cụ có cần em báo giá bầu trợ lực chân không của e240 không?
Cụ có hiểu đúng chức năng của con motor to vật trên cụm ABS đấy không vậy?
Cụ ơi, không có phanh điện tử thì khi cụ không đạp phanh thì hệ hống phanh không hoạt động đúng không. Nếu vậy thì các chức năng start/stop, tự động rà khô má phanh, duy trì khoảng cách an toàn, traction control, pre safe, EsP đều tự động hoạt động và tác động vào phanh khi cần thiết sẽ hoạt động ra sao đây

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ ơi, không có phanh điện tử thì khi cụ không đạp phanh thì hệ hống phanh không hoạt động đúng không. Nếu vậy thì các chức năng start/stop, tự động rà khô má phanh, duy trì khoảng cách an toàn, traction control, pre safe, EsP đều tự động hoạt động và tác động vào phanh khi cần thiết sẽ hoạt động ra sao đây
Nó dùng 1 bơm riêng hoạt động song song với pedal phanh cụ nhé. Cụ nghĩ sao khi tất các hệ thống trên bị hỏng? Đâm vào cột điện để dừng xe à :(
Mà lỗi ABS, ESP, EBD......nổi đèn báo lỗi suốt đấy, không phải là hiếm đâu. Khi đã nổi đèn báo lỗi là nó dừng hoạt động luôn đấy, không có chuyện ngắc ngoải đâu.

Biker

Xe tải
Nên xem thực tế đi cụ, bớt ảo trên mạng đi. Cụ giải thích sao khi E240 tháo ac quy mà vẫn phanh đượckhi thợ họ đẩy xe lên cầu?
Cụ có đọc được sơ đồ điện không? Em gửi cho cụ toàn bộ sơ đồ điện của e240, cụ chỉ cho em xem bộ phanh điện tử ở đâu nhé \m/
Cụ ơi em chạy xe E240 từ ngày đầu xe về VN cách đây hơn chục năm chứ không phải ảo mạng đâu. Xe đời trước có bầu phanh mà, việc có sử dụng hệ thống đó như cụ nói là đúng nhưng hiệu quả khi cụ đẩy xe chứ không phải là khi cụ phóng trên trăm cây một giờ. Ngay từ đầu mình đang bàn về hệ thống phanh ABS tích hợp các hệ thống ESP trên xe đời mới cơ mà. Xe đời cũ em chạy chưa có Abs khi chết máy phanh còn khốn nạn vì mất trợ lực cơ mà

tranminhhoa

Xe tăng
Cụ ơi, cụ ngo rung đang tranh luận với cụ kia về PEDAL ĐIỆN TỬ, không phải phanh điện tử. Như cái clip cụ gì trên kia đưa thì cái pedal điện tử mới đang chỉ có trên xe đua f1, nó không nối thẳng pedal với xylanh tổng phanh mà chỉ có hệ thống cảm biến ở pedal, còn việc phanh thế nào thì do bộ điều khiển phanh tự giải quyết. Còn phanh điện tử thì giờ xe nào chả trang bị. Phanh điện tử bao gồm bơm dầu, module tổng van, hộp điều khiển phanh và tất cả những cơ cấu cơ khí khác như phanh cổ điển, bao gồm pedal gắn trực tiếp với xylanh tổng phanh và bầu trợ lực, các cơ cấu cụm phanh ở bánh xe.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ ơi em chạy xe E240 từ ngày đầu xe về VN cách đây hơn chục năm chứ không phải ảo mạng đâu. Xe đời trước có bầu phanh mà, việc có sử dụng hệ thống đó như cụ nói là đúng nhưng hiệu quả khi cụ đẩy xe chứ không phải là khi cụ phóng trên trăm cây một giờ. Ngay từ đầu mình đang bàn về hệ thống phanh ABS tích hợp các hệ thống ESP trên xe đời mới cơ mà. Xe đời cũ em chạy chưa có Abs khi chết máy phanh còn khốn nạn vì mất trợ lực cơ mà
Vấn đề cụ đang nêu là xe sử dụng pedal phanh điện tử, không tác động trực tiếp đến dầu thủy lực mà thông qua bộ điều khiển điện tử. Em đang cần cụ chỉ ra cụ thể là xe nào dùng cơ cấu đấy?
Bây giờ em hỏi cụ trên e240 của cụ có bầu trợ lực chân không không? Cái đấy có được coi là điện tử không?