[Funland] Chuyện bếp núc

AN_NHIEN

Xe buýt
Chắc là bị cưỡng chế ẩm thực!:))

Để tối em về em ngọt nhạt hỏi Gấu nhà em là từ trước đến nay luộc rau có cho muối vào không? Em thật, 16 năm nay em chưa dám mở mồm hỏi Gấu là đang cho em ăn món gì thì làm sao dám chất vấn muối với chả không muối. :D

Xuân thì

Xe buýt
Em cứ thấy nấu ăn bất kỳ món gì, cần phải cho thêm món "quan tâm" hay "chăm sóc" vào thì nó mới ngon được.
Nhiều khi đủ gia vị nhưng nó vẫn nhạt thếch, ko nuốt nổi.
Gấu nhà em khi nấu thì nhở nhở quên quên, lúc thì cho 2 lần muối, lúc lại quá tay đường, khi thì quá lửa...nhưng em thấy vẫn ngon.

tage11

Xe buýt
Website
www.lenam.com.vn
Ơ hơ, cơ mà em chỉ chan nước canh với cơm thôi, cụ này còn chan nước canh với nước mắm. :))
Đấy, ít nhất e phải có đồng minh chứ :P

Nước rau muống luộc (tất nhiên có sấu hoặc chanh) chan với nước mắm ớt có pha với chanh hoặc dầm sấu - ôi mẹ ơi - lâu lắm e k được thưởng thức món này :P

sidecardesigner

Xe điện
Mùa hè cho đá vào nước rau muống luộc dầm sấu thì em khỏi cần món mặn! :))
Thêm quả cà pháo giòn chấm mắm tôm mới chuẩn nhá.
Hít... làm e chết thèm. Tối phải về nấu mí được.
@matala : hihi... chờ đới nhóe.

tuanzs

Xe container
Chủ thớt chắc mới có Gấu nên chui vào bếp :)

Em thì Gấu cho gì ăn nấy.
Thang điểm Gấu nấu cho iem thì được cho từ Ngon -> Rất ngon -> Cực kỳ ngon.
Tệ nhất, không nuốt được thì chấm NGON ợ

trangfamIt

Xe buýt
luộc rau muống em được mẹ dậy là khi nước sôi bỏ rau vào đồng thồi bỏ mấy hạt muối vào cho rau xanh khi chín vớt ra rồi mới cho sấu hay me, cà chua vào để rau không bị đỏ bới axits từ các loại quả ấy thế thôi dễ mà
cơ mà cụ chủ thớt chăm nhỉ nấu cơm giúp vợ vote cụ 1 chén

Chỉnh sửa cuối:

toy90

Xe hơi
... Quan điểm của e là cho muối thì cho luôn cà chua, cho luôn tí hành mỡ thành canh luôn, còn j là nước rau muống luộc nữa X_X

E nói ở Hanoi ai cũng ăn uống như thế, nhưng Gấu bảo mỗi mình e chơi kiểu đó :-o

Các cụ chém dùm e phát cho Gấu sáng mắt...
Cụ thế là chuẩn rồi, em còn không biết cây rau muống nó thế nào? Làm gì biết cách luộc ~X(~X(~X(

gocart

Xe cút kít
Thế đũa nấu bếp các cụ dùng kiểu đũa gì, dài hay ngắn hay dùng luôn đũa ăn để nấu? ;;)
Nếu xào hay rán thì dùng đũa dài cho đỡ nóng. Các món hầm hay canh thì dùng đũa ngắn cho khỏe.

Grandis 2005

Xe điện
Thế còn trứng rán, nhà các cụ nấu kiểu gì, chứng chiên / rán thì cho hành lá thái dài hay hành lá thái ngắn! Gia vị cho muối, hay cho mắm hay cho bột canh hay cho bột nêm ;)) Ăn mãi đậu với rau rồi thêm ít trứng rán cho có tí đạm! ;))
Híc! Trứng rán sao lại nấu như thế nào?! X_X :P

Em thì đơn giản! Đập trứng vịt nhé, rồi cho gia vị bột canh, ít nước mắm, hành lá thái ngắn cho vào khuấy đều! Bếp nóng chảo, tráng qua nước rồi để chảo khô nóng trở lại, dầu ăn cho vào, phi qua với hành khô đập nhỏ. Cho trứng vào chảo, vặn nhỏ lửa. Chín lòng đào là vừa. Sẽ ko bị khô trứng và cháy đáy!
Còn trứng cuộn cũng gần tương tự. Nhưng khi cuộn trứng thì cần độ khéo tay nhiều hơn và lửa to hơn. Khi thái cuộn trứng nên cắt chéo bày sẽ đẹp và trông ngon mắt hơn ợ! :D

Rolland

Xe điện
Em cứ thấy nấu ăn bất kỳ món gì, cần phải cho thêm món "quan tâm" hay "chăm sóc" vào thì nó mới ngon được.
Nhiều khi đủ gia vị nhưng nó vẫn nhạt thếch, ko nuốt nổi.
Gấu nhà em khi nấu thì nhở nhở quên quên, lúc thì cho 2 lần muối, lúc lại quá tay đường, khi thì quá lửa...nhưng em thấy vẫn ngon.
Cáy này yEm công nhận!
Gấu nhà yEm hôm nào "tâm trạng" thì có nấu món ngon đến đâu yEm ăn cụng không thấy ngon. Tình Cảm đặt cả vào Bếp thì cả người nấu và người ăn đều cảm thấy ngon! Còn như không thì bỏ bếp mà đi ăn Quán sướng hơn! :-"

Rolland

Grandis 2005

Xe điện
Ah, còn món trứng thịt hấp cụ nào làm chưa nhỉ?! Ngon mà tốn cơm lắm ợ! :))

trangfamIt

Xe buýt
Híc! Trứng rán sao lại nấu như thế nào?! X_X :P

Em thì đơn giản! Đập trứng vịt nhé, rồi cho gia vị bột canh, ít nước mắm, hành lá thái ngắn cho vào khuấy đều! Bếp nóng chảo, tráng qua nước rồi để chảo khô nóng trở lại, dầu ăn cho vào, phi qua với hành khô đập nhỏ. Cho trứng vào chảo, vặn nhỏ lửa. Chín lòng đào là vừa. Sẽ ko bị khô trứng và cháy đáy!
Còn trứng cuộn cũng gần tương tự. Nhưng khi cuộn trứng thì cần độ khéo tay nhiều hơn và lửa to hơn. Khi thái cuộn trứng nên cắt chéo bày sẽ đẹp và trông ngon mắt hơn ợ! :D
cụ cho thêm chút nước lã khi đánh trứng thì khi rán ăn xốp và mềm hơn nếu sang hơn cho chút sữa tươi vào cực ngon

trangfamIt

Xe buýt
Ah, còn món trứng thịt hấp cụ nào làm chưa nhỉ?! Ngon mà tốn cơm lắm ợ! :))
món này dẽ lắm gia vị cho thêm hạt tiêu sẽ dậy mùi và khử tanh của trứng nhưng làm món này nên dùng trứng gà thì thơm hơn

Grandis 2005

Xe điện
cụ cho thêm chút nước lã khi đánh trứng thì khi rán ăn xốp và mềm hơn nếu sang hơn cho chút sữa tươi vào cực ngon
Cho chút nước mắm có tính chất khử tanh của trứng vịt, làm mềm và dai trứng rồi ạ! Còn khi tráng trứng để nhỏ lửa thì ko bị qua nhiệt, không bị khô và mặt trên cùng chín lòng đào rất ngon! Nếu cụ mợ nào từng ăn cơm tiệm ở Đông Hà, Quảng Trị trở vào Trung Trung bộ sẽ thấy món trứng tráng ngon như thế nào! :)
Em chưa thử cho nước lả vào trứng bao giờ, vì em sợ mùi tanh! :D

Xuân thì

Xe buýt
Cáy này yEm công nhận!
Gấu nhà yEm hôm nào "tâm trạng" thì có nấu món ngon đến đâu yEm ăn cụng không thấy ngon. Tình Cảm đặt cả vào Bếp thì cả người nấu và người ăn đều cảm thấy ngon! Còn như không thì bỏ bếp mà đi ăn Quán sướng hơn! :-"

Rolland
Có người sợ vợ giống mình ghê, hehe.
@ Râu: em hết rồi nhé. Mà e ko mời rượu cụ được vì chưa hết vòng

trangfamIt

Xe buýt
Cho chút nước mắm có tính chất khử tanh của trứng vịt, làm mềm và dai trứng rồi ạ! Còn khi tráng trứng để nhỏ lửa thì ko bị qua nhiệt, không bị khô và mặt trên cùng chín lòng đào rất ngon! Nếu cụ mợ nào từng ăn cơm tiệm ở Đông Hà, Quảng Trị trở vào Trung Trung bộ sẽ thấy món trứng tráng ngon như thế nào! :)
Em chưa thử cho nước lả vào trứng bao giờ, vì em sợ mùi tanh! :D
nhà em chẳng ăn nước mắm nên không dùng được chiêu đó còn nươc lã nước lạnh được hết

hoalocvung

Xe điện
Các cụ, mợ giới thiệu những món đơn giản mà hấp dẫn nhỉ : rau muống luộc xanh, cà pháo muối giòn, trứng rán vàng.
F1 nhà em sắp đến thời gian ăn dặm. Có Cụ, Mợ nào có F1 qua giai đoạn đó rồi, giới thiệu em một vài món ăn dặm,
em về phổ biến để Vợ em cùng tham khảo.(*)