[Funland] Chuyện bếp núc

AN_NHIEN

Xe buýt
Cái món rau muống toàn cọng này bắt nguồn từ người Tàu thì phải, nhưng cũng có nhiều người chỉ thích ăn lá, không thích cọng.

Rau muống xào toàn cọng này xào trong chảo to đùng, thậm chí trong khi xào thì lòng chảo bốc lửa, ý em là bốc lửa từ trong chảo ra ấy ạ, lửa thật ấy ạ chứ không phải se.xy girl bốc lửa đâu nhá. Xào với thật nhiều tỏi! Chẹp chẹp, ăn cũng được!

Em Chỉ chưa thấy có ai xào mỗi lá rau muống không thôi! He he

E tiếp với cụ về cái vụ xào rau muống, trong SG đi ăn rau muống xào - họ toàn bứt hết cả lá, trơ trọi đĩa rau toàn cọng với cả tỏi tàu to đùng - có cụ nào thik ăn kiểu đấy k ợ :D

polizia

Xe container
Vấn đề này em thấy nhiều nhà mắc phải, em đi ăn cơm 1 số nhà thấy họ luộc rau hoặc bắp cải xong thì cho gia vị vào nước luộc, hỏi thì họ bảo ăn cho có vị mặn dễ chan canh.
Nhà em thì ngược lại, tất cả các loại nước rau luộc là để nguyên, ăn cơm thậm chí để cả cốc bên cạnh để uống nước rau luộc vì nhà em có thói quen uống nước rau luộc cho đá vào cho mát. Em rất thích nước rau sấu hay nước bắp cải luộc để lạnh hoặc cho đá, mùa hè uống mát tỉnh người.
Với em thì chỉ có canh mới cho gia vị ( ví dụ canh chua, canh sườn, canh rau ngót ... ) còn nước rau luộc thì để không.

Nhạc

Xe container
Girl Hà Nội mà không biết luộc rau muống =))

XACURA

Xe tải
Đấy, ít nhất e phải có đồng minh chứ :P

Nước rau muống luộc (tất nhiên có sấu hoặc chanh) chan với nước mắm ớt có pha với chanh hoặc dầm sấu - ôi mẹ ơi - lâu lắm e k được thưởng thức món này :P

Vấn đề này em thấy nhiều nhà mắc phải, em đi ăn cơm 1 số nhà thấy họ luộc rau hoặc bắp cải xong thì cho gia vị vào nước luộc, hỏi thì họ bảo ăn cho có vị mặn dễ chan canh.
Nhà em thì ngược lại, tất cả các loại nước rau luộc là để nguyên, ăn cơm thậm chí để cả cốc bên cạnh để uống nước rau luộc vì nhà em có thói quen uống nước rau luộc cho đá vào cho mát. Em rất thích nước rau sấu hay nước bắp cải luộc để lạnh hoặc cho đá, mùa hè uống mát tỉnh người.
Với em thì chỉ có canh mới cho gia vị ( ví dụ canh chua, canh sườn, canh rau ngót ... ) còn nước rau luộc thì để không.

AN_NHIEN

Xe buýt
Em chưa bao giờ ăn nước rau để nguội rồi cho đá vào uống cả, nhưng mà nước luộc bắp cải em lại thích cho cà chua, vì nước bắp cải thường nhạt nên khi cho cà chua vào rồi dầm cà chua ra thì chuyển màu rất đẹp, vị ngọt hơn, mí cả thêm tí bột canh thì ăn chả khác gì canh, he he!

Thế đấy, có mỗi vụ nước rau cho muối hay không cho muối là cả vấn đề rồi, có khi phải nhờ cụ Lê Văn Lan nghiên cứu giải thích ấy nhỉ! He he he

AN_NHIEN

Xe buýt
Thế đũa nấu bếp các cụ dùng kiểu đũa gì, dài hay ngắn hay dùng luôn đũa ăn để nấu? ;;)

malata

Xe buýt
Bẩm các cụ,

E vào đề luôn và ngay, k câu kéo: theo các cụ hay xơi món rau muống luộc - khi luộc rau có cho thêm muối vào k ạ, vì cái vụ cho muối này mà e và Gấu cãi nhau mãi. Quan điểm của e là cho muối thì cho luôn cà chua, cho luôn tí hành mỡ thành canh luôn, còn j là nước rau muống luộc nữa X_X

E nói ở Hanoi ai cũng ăn uống như thế, nhưng Gấu bảo mỗi mình e chơi kiểu đó :-o

Các cụ chém dùm e phát cho Gấu sáng mắt dùm e.
Hôm nào đưa gấu qua nhà anh, anh dạy cho mấy chiêu bếp núc đảm bảo về nhà ngoan ko dám cãi chồng:)), ko những luộc rau ngon mà món nem, giò lại còn chuẩn nhá nhá.;;)

malata

Xe buýt
Thế đũa nấu bếp các cụ dùng kiểu đũa gì, dài hay ngắn hay dùng luôn đũa ăn để nấu? ;;)
Nhà em, gấu toàn bắt em đi chợ nấu cơm:P gấu mua đũa dài bắt dùng nấu thức ăn, nếu nấu bằng đũa ăn cơm là em bị oánh mợ An Nhiên ạ

ThachAnhTim

Xe đạp
Gần được một mâm rồi các cụ ơi

AN_NHIEN

Xe buýt
Chắc là em phải hiểu ngược lại đúng không:

Nhà cụ, cụ bắt gấu đi chợ nấu cơm và mua đũa dài để nấu! Nếu nấu bằng đũa ăn cơm là cụ oánh gấu té khói! He he

Nhà em, gấu toàn bắt em đi chợ nấu cơm:P gấu mua đũa dài bắt dùng nấu thức ăn, nếu nấu bằng đũa ăn cơm là em bị oánh mợ An Nhiên ạ

malata

Xe buýt
Chắc là em phải hiểu ngược lại đúng không:

Nhà cụ, cụ bắt gấu đi chợ nấu cơm và mua đũa dài để nấu! Nếu nấu bằng đũa ăn cơm là cụ oánh gấu té khói! He he
Mợ nói thế mọi người nghĩ em vũ phu, tội nặng lắm.:))

Grandis 2005

Xe điện
Em ghét nhất kiểu nấu ăn cẩu thả, gia vị lung tung. Chưa nói đến nồi niêu xoong chảo loại nào ra loại ấy! Đũa cũng vậy, nấu ăn mà dùng đũa ăn cơm thì em nghét ra mặt! :)) Nhiều hôm nhân viên nấu em ko thể nuốt đc. Nhịn đói đi ngủ cho lành! Còn hôm nào dở hơi lên thì tự nấu! :D
Luộc rau hay rán đậu nên cho một chút muối vào, ít thôi nhé! Lý do thì các "mợ" giải thích rồi! Còn rán đậu thì dầu đỡ bắn tung tóe khắp bếp và vào người. Rán đậu theo kiểu lướt ván (đậu em chỉ khoái món này còn rán giòn khô lắm đếch nuốt đc) thì mới cho ngập dầu vào chảo :D
Kiểu nấu ăn của mợ An Nhiên giống Mama tổng quản nhà em thía! :x

Chỉnh sửa cuối:

sidecardesigner

Xe điện
Em luộc rau m hay cho muối cho xanh rau.
Xong vắt chanh hoặc dầm me, sấu. Cho tí đá vào thì tuyệt.:))\:D/

Grandis 2005

Xe điện

AN_NHIEN

Xe buýt
E thì chưa bao giờ thử nước rau dầm me sấu rồi cho đá đâu, chắc hôm nào phải thử xem ra làm sao! ;))

Em luộc rau m hay cho muối cho xanh rau.
Xong vắt chanh hoặc dầm me, sấu. Cho tí đá vào thì tuyệt.:))\:D/

AN_NHIEN

Xe buýt
Thế còn trứng rán, nhà các cụ nấu kiểu gì, chứng chiên / rán thì cho hành lá thái dài hay hành lá thái ngắn! Gia vị cho muối, hay cho mắm hay cho bột canh hay cho bột nêm ;)) Ăn mãi đậu với rau rồi thêm ít trứng rán cho có tí đạm! ;))

fortress

Xe tải
Để tối em về em ngọt nhạt hỏi Gấu nhà em là từ trước đến nay luộc rau có cho muối vào không? Em thật, 16 năm nay em chưa dám mở mồm hỏi Gấu là đang cho em ăn món gì thì làm sao dám chất vấn muối với chả không muối. :D