[Funland] Chuyện bếp núc

mất gương

Xe tăng
Bác nên sang webtretho chơi những vụ như này đi ah .

XACURA

Xe tải
Mợ Phương quảng cáo nhà rộng nhá, hehe.

Chả bù cho em, mỗi khi Gấu nấu ăn là em tránh xa ít nhất 20 mét, khuất ít nhất 1 bức tường để đõ ngứa mắt Gấu, bị sai vặt thì bỏ bu.:D
Cháu Bún Rối thì biết j, Gấu cho j ăn nấy cãi tát rụng răng :D

Bác chủ thớt về xin lỗi Gấu đi kẻo bị 'gấu vả' đấy :)
Cho sấu hay chanh là chuyện vế sau, e chỉ nói vấn đề khi luộc rau, e thấy có cụ:

Nhà em chẳng bao giờ cho thêm muối vào rau muống luộc, chỉ cho quả sấu vào hoặc để nguội rồi vắt chanh. Nhưng từ khi có bà giúp việc, em lại toàn được ăn nước rau muống luộc có muối!
Và cụ này theo đúng quan điểm của e :)

Em cũng cùng quan điểm với bác.Nhưng ăn uống rồi cũng quen mồm thôi,trước đây vc em cũng tranh luận mãi.Hehee:))

Đếm comment xem có bao nhiêu dùng muối và bao nhiêu không đê bác chủ thớt :D

nguyenducduy

Xe điện
Đơn giản thôi, cứ hôm nào cụ có thời gian, muốn tự sướng thích món gì thì nên hỏi cụ Gúc Gồ là là tự mình đi chợ về chế biến là OK, em toàn thế, chứ học hành bây giờ khó nhớ lắm

vutamhoan

Xe tăng
Luộc rau mà cho chút muối vào là một mẹo nho nhỏ để giữ cho rau xanh & ngon hơn. Tất nhiên chỉ một chút, không đủ để nhận ra. Mẹo này thường phổ biến miệng nên sẽ có người cho quá tay (rau vẫn ngon hơn - nên đầu bếp tưởng là đã nắm được bí quyết) nhưng dẫn đến kết quả ngạc nhiên như cụ chủ thớt :))
Nó cũng giống như việc rửa rau ấy, ai chả biết rửa nhưng nếu là rau cần ta mà trồng trong ao có bèo tấm - không biết mẹo thì xài cả bể nước vẫn thấy bèo tấm lẫn trong rau =))

Chỉnh sửa cuối:

AN_NHIEN

Xe buýt
Đúng là mỗi nhà mỗi khác, quen với khẩu vị nhà mình thôi các cụ ạ, chứ khó mà biết được thế nào là chuẩn nhất đâu
Luộc rau muống kiểu nhà em là:

Đun nước sôi, có cho chút muối hoặc không cho (tùy cảm hứng , he he) sau đó cho rau muống vào, nhưng để hở vung một chút thì rau sẽ không bị vàng, trong khi nước và rau muống gần sôi thì cho me hoặc sấu, đến khi sôi hẳn thì với rau ra, me hoặc sấu chín dần, để nồi trên bếp cho sôi thêm lượt nữa thì mới nhấc nước canh ra.

Nói chung em thấy phù hợp với khẩu vị mỗi nhà thôi, he he

FXX Evoluzione

Xe tải
Đơn giản thôi, cứ hôm nào cụ có thời gian, muốn tự sướng thích món gì thì nên hỏi cụ Gúc Gồ là là tự mình đi chợ về chế biến là OK, em toàn thế, chứ học hành bây giờ khó nhớ lắm
Thường cụ học thực nghiệm làm món mới thì làm khoảng mấy lần mới nuốt được?
Em định bài học đầu tiên sẽ là món nem tai, có khó không cụ nhỉ

xe cáng

Xe tăng
Thường cụ học thực nghiệm làm món mới thì làm khoảng mấy lần mới nuốt được?
Em định bài học đầu tiên sẽ là món nem tai, có khó không cụ nhỉ
Ăn kiểu cụ thì nhạt mồm nhạt miệng lắ. Cho tý muối thì ngon cả miệng lẫn mắt. Ở nhà em toàn làm đầu bếp, gấu đứng cạnh chỉ bảo.

XACURA

Xe tải
Nó cũng giống như việc rửa rau ấy, ai chả biết rửa nhưng nếu là rau cần ta mà trồng trong ao có bèo tấm - không biết mẹo thì xài cả bể nước vẫn thấy bèo tấm lẫn trong rau
Cụ đúng là đầu bếp xịn có khác, riêng vụ rửa rau này e chưa được học :))

betraihn

Xe buýt
Nước luộc rau muống cho tí muối, rau chín có thể vớt ra ngâm vào nước lạnh, đảm bảo rau xanh và giòn.

cupheu

Xe tăng
e thấy cho ít muối vào lúc luộc,rau xanh hơn và nước ngon hơn ạ,các cụ cứ thử 2 loại 1 ko cho muối 1 cho muối mà xem,nếm bát canh ko muối thấy cứ thế lào ý @@

AN_NHIEN

Xe buýt
Còn rán đậu phụ và rang lạc các cụ rán và rang như thế nào ah?

vutamhoan

Xe tăng
Đơn giản thôi, chỉ là mẹo vặt, cháu xin múa rìu qua mắt thợ:
- Rau nào cũng nên ngâm nước khoảng 10 phút trước khi rửa, mục đích để đất đá bị ngấm nước mà tơi ra, lúc rửa rũ trong nước là sạch hết. Nếu cụ cần nhanh thì ngay lúc đầu cụ ném rau vào chậu ngâm, quay đi vo gạo, thái thịt, ... xong quay lại rửa rau. Làm đúng quy trình sẽ nhàn thân & tốt hơn làm ngược :P
- Khi rửa thì có 1 chậu nước, lấy từng ít rau một nhúng vào chậu, rũ rũ, lắc lắc, vặn vẹo,... Đừng tham mà đổ nước vào chậu rau rồi nhậu nhậu xong vớt ra - càng nhiều rau thì chất bẩn, rác, bèo nó càng khó chạy ra ngoài. Cụ làm đúng quy trình này chỉ 2 lượt (lười thì 1 lượt cẩn thân) là sạch bong. Tất nhiên nếu chậu nước của cụ thấy bẩn rồi thì phải thay chậu khác nhá, 1 chậu rửa 1 mớ sạch không có nghĩa là rửa 10 mớ cũng sạch.
- Rau luộc trước khi cho vào nồi phải để ráo nước, vẩy như vẩy rau sống càng tốt. Mục đích là để nhiệt độ của nước khi cho rau vào không bị giảm nhiều & nhanh sôi trở lại => rau không bị đỏ, nồng.

Chỉnh sửa cuối:

XACURA

Xe tải
Còn rán đậu phụ và rang lạc các cụ rán và rang như thế nào ah?
Đang rau muống, cụ lại đảo sang rang lạc :))

Đậu phụ thì cứ đổ ngập dầu, cho vào chảo chống dính mà tương, dầu sôi sùng sục thì cho đậu phụ vào chiên, thấy vàng thì vớt ra - cách làm này là của e, nhưng bị Gấu chửi cả ngày vì tốn dầu ăn :D

Còn rang lạc thì cứ rang bình thường, có vấn đề j đâu ạ (cụ đừng bắt mang cát về rang với lạc nhé, mất thời gian lắm)

AN_NHIEN

Xe buýt
Em là cứ nấu ăn tùy theo cảm hứng mà, đang rang lạc có thể em sang luộc thịt gà cũng nên! He he!

Hay em chuyển sang Xào rau muống như thế nào nhỉ?

Cách rán đậu của cụ tốn dầu tốn mỡ quá!

Rang lạc em hay làm thế này: Đổ lạc vào chảo và để nhỏ lửa, rang đều tay thì lạc sẽ chín đều từ trong ra ngoài, khi nào thấy lạc chuyển màu sẫm là chín rồi, sau đó cho lạc vào cái rổ đã có sẵn giấy báo, và gói lạc trong giấy báo độ vài phút thì ôi thôi lạc rất thơm và giòn! He he, rang với cát chắc phải để cả vỏ chứ cụ nhỉ!

Chả nhẽ đổ cả lạc đã bóc vỏ vào cát chắc là không đầu bếp nào đỡ nổi! :))

Đang rau muống, cụ lại đảo sang rang lạc :))

Đậu phụ thì cứ đổ ngập dầu, cho vào chảo chống dính mà tương, dầu sôi sùng sục thì cho đậu phụ vào chiên, thấy vàng thì vớt ra - cách làm này là của e, nhưng bị Gấu chửi cả ngày vì tốn dầu ăn :D

Còn rang lạc thì cứ rang bình thường, có vấn đề j đâu ạ (cụ đừng bắt mang cát về rang với lạc nhé, mất thời gian lắm)

AN_NHIEN

Xe buýt
Tránh phải rửa rau muống có bèo, thì các cụ mua rau muống cạn, rau muống mọc dưới ao mới nhiều bèo, mà ao thì nhiều loại ao khủng khiếp lắm chưa kể thi thoảng có con gì đó bám vào rau muống >-)

Luộc rau mà cho chút muối vào là một mẹo nho nhỏ để giữ cho rau xanh & ngon hơn. Tất nhiên chỉ một chút, không đủ để nhận ra. Mẹo này thường phổ biến miệng nên sẽ có người cho quá tay (rau vẫn ngon hơn - nên đầu bếp tưởng là đã nắm được bí quyết) nhưng dẫn đến kết quả ngạc nhiên như cụ chủ thớt :))
Nó cũng giống như việc rửa rau ấy, ai chả biết rửa nhưng nếu là rau cần ta mà trồng trong ao có bèo tấm - không biết mẹo thì xài cả bể nước vẫn thấy bèo tấm lẫn trong rau =))

Komatsu

Xe tải
Bẩm các cụ,

E vào đề luôn và ngay, k câu kéo: theo các cụ hay xơi món rau muống luộc - khi luộc rau có cho thêm muối vào k ạ, vì cái vụ cho muối này mà e và Gấu cãi nhau mãi. Quan điểm của e là cho muối thì cho luôn cà chua, cho luôn tí hành mỡ thành canh luôn, còn j là nước rau muống luộc nữa X_X

E nói ở Hanoi ai cũng ăn uống như thế, nhưng Gấu bảo mỗi mình e chơi kiểu đó :-o

Các cụ chém dùm e phát cho Gấu sáng mắt dùm e.
cho luôn nước mắm vào nữa cụ ợ

XACURA

Xe tải
E tiếp với cụ về cái vụ xào rau muống, trong SG đi ăn rau muống xào - họ toàn bứt hết cả lá, trơ trọi đĩa rau toàn cọng với cả tỏi tàu to đùng - có cụ nào thik ăn kiểu đấy k ợ :D