[Funland] Chuyện bếp núc

nhavietxanh

Xe đạp
Ui trời ơi, nhà mình chuyển món mới đê.
Vợ em bảo trứng ăn nhiều nóng gan. Tuần cho ăn có hai lần thôi :))
Co bác sĩ nào cần fom họ em cái

trứng, pn ăn tốt vtv1 và ăn nhiều được
trứng, đô, chỉ nên 2 quả/tuần, cách nhau, ăn nhiều, chết sớm, cụ search biết ngay.

Mẹ s3xy

Xe tăng
Chà, mẹo mới! Món mới: Rau muống luộc ướp đá lạnh!
Cái này đúng mà Cụ, rau luộc với thịt đều đc mà, rau sẽ giòn xanh còn thịt săn chắc mỗi tội hơi mất công. E biết thế nhưng chả bao giờ làm thế :P
Với Cụ nào bảo nước rau muống cho đá vào ấy ngon thật đấy, các Cụ thử mà xem, ngon cực

polizia

Xe container
Cái này đúng mà Cụ, rau luộc với thịt đều đc mà, rau sẽ giòn xanh còn thịt săn chắc mỗi tội hơi mất công. E biết thế nhưng chả bao giờ làm thế :P
Với Cụ nào bảo nước rau muống cho đá vào ấy ngon thật đấy, các Cụ thử mà xem, ngon cực
Vụ nước rau cho đá là do thói quen gia đình thôi, mẹ em về làm dâu thì nhà ông bà nội hay ăn kiểu này, mùa hè nóng cứ tương đá vào nước rau sấu để uống giải nhiệt, thói quen này từ những năm tháng ngày xưa cơ, ra mua đá chặt ở Hàng Cót về, sau này thời bao cấp có thêm tủ lạnh thì đỡ hơn ... nên mọi thành viên trong gia đình đều nhiễm thói quen này.
Các cụ cứ để bát nước rau sấu vào tủ lạnh thật mát, trưa nóng đi về húp đã lắm.

Nhạc

Xe container
trứng, pn ăn tốt vtv1 và ăn nhiều được
trứng, đô, chỉ nên 2 quả/tuần, cách nhau, ăn nhiều, chết sớm, cụ search biết ngay.
Ôi thế mà tuần này em ăn có đến 5 - 7 quả rồi, cứ nghĩ đánh kem lên ăn cho tăng cân :(

VeryGood

Xe điện
Em luộc rau chả cho muối vẫn xanh như thường. Chẳng qua là tập quán vùng miền như chuyện con tôm con tép thôi. Còn người Hà Nội có cho muối không thì cũng tùy gốc gác, chứ bấy giờ làm gì có HN gốc đâu.
Nhà em thì không có chuyện cho muối khi luộc rau. Em ăn gì cũng được nhưng F1 thì em hạn chế ăn mặn nên gấu buộc phải theo.

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Chết, thế hóa ra k ai có cùng quan điểm với e ah :D
Cụ sai toàn tập rồi:
Thứ nhất: Không tranh luận về việc nấu ăn với gấu.
Thứ hai: Nếu thích ăn kiểu gì thì tự đi mà làm
Thứ ba: Cụ không thích thì đừng động đũa vào, em hay làm thế lắm :D

thu lan

Xe điện
Bẩm các cụ,

E vào đề luôn và ngay, k câu kéo: theo các cụ hay xơi món rau muống luộc - khi luộc rau có cho thêm muối vào k ạ, vì cái vụ cho muối này mà e và Gấu cãi nhau mãi. Quan điểm của e là cho muối thì cho luôn cà chua, cho luôn tí hành mỡ thành canh luôn, còn j là nước rau muống luộc nữa X_X

E nói ở Hanoi ai cũng ăn uống như thế, nhưng Gấu bảo mỗi mình e chơi kiểu đó :-o

Các cụ chém dùm e phát cho Gấu sáng mắt dùm e.
Gấu của cụ phát biểu chuẩn quá đấy ạ!

Nấu ăn thì theo sở thích của từng người. Ai ăn sao thì nấu vậy. Nhưng đa số em thấy nhiều gia đình luộc rau hay cho 1 ít muối vào để luộc rau cho xanh. Nhà em thì ko bao giờ cho muối. Đã luộc là nguyên chất nước rau. Nếu cho muối thì nấu thành canh, đậm đà luôn cho ra vị. Chứ kiểu cho 1 ít muối hay 1 ít mỳ chính vào húp nước canh nó cứ nhợ nhợ. Em uống vào ko quen, cố nuốt ngụm đầu xong tạm biệt luôn. Đi đâu ăn là phải hỏi ngay nước luộc có cho gì ko mới dám uống.

Theo kinh nghiệm của em thì thấy thế này:

- Rau luộc có xanh hay ko còn phụ thuộc vào chất rau, đạm bón đủ ngày hay chưa ;)) Luộc chả cần cho muối nó cũng vẫn cứ xanh rờn. Ở ngoài nhà hàng họ làm rau ko chỉ cho mỗi muối cho xanh đâu cụ nhá! :P Mà cụ luộc xong để lâu ở ngoài, kể cả cụ nhúng nước lạnh thì rau nó vẫn thâm như thường. Nhất là nhiều hôm rau luộc lên nước nó đen sì, nếu ko cho vị chua vào đánh. Mà thậm chí là rau nhà mình trồng, chả bón biếc gì

- Người Việt mình thì hay luộc rau muống cho sấu hoặc cà chua. Nước rau muống luộc cho sấu là hợp vị và ngon nhất. Cho cà chua vị ngọt nhợ nhợ nhưng ngọt theo vị cà chua chứ ko kiểu nhợ mỳ chính hay muối cho dở.

- Cà chua cho vào nấu canh có đầy đủ gia vị sẽ ngon hơn là cho vào nước luộc ko. Nhưng canh cụ cũng chả cần cho cà chua cũng đc. Tùy khẩu vị của từng gia đình. Có gia vị này là ko thể thiếu khi nấu canh rau muống - "Gừng đập nhỏ". Em lần đầu tiên thấy nấu canh rau muống cho hành mỡ phi đấy ạ. Em nghĩ nấu như vậy sẽ mất cái vị mát thanh của rau, thơm nhè nhẹ của gừng, thay vào đó là vị nồng của hành mỡ. Cái hành mỡ phi này chỉ cho vào xào là hợp lý nhất.

- Vào mùa hè khi đun nấu nước dùng xong, em thường ngâm nồi nước đó vào 1 chậu nước lạnh cho nhanh nguội. Đến lúc bưng cơm lên là nguội hẳn. Cũng ko nhất thiết là phải thả đá vào đâu ạ. Nó tạo độ lạnh mát nhưng sẽ làm loãng nước rau ;)

28f1-0345

Xe container
Cụ sai toàn tập rồi:
Thứ nhất: Không tranh luận về việc nấu ăn với gấu.
Thứ hai: Nếu thích ăn kiểu gì thì tự đi mà làm
Thứ ba: Cụ không thích thì đừng động đũa vào, em hay làm thế lắm :D
e thấy cụ này có ý kiến quá chuẩn

C'est la vie

Xe máy
Em mà như gấu nhà cụ em ko nấu nữa cho đỡ khỏi phải cãi nhau:)

XACURA

Xe tải
Nhà mợ Gió Xinh ăn cà muối xổi ah, e k ăn được đò chua nhưng cà mà k chua nhất quyết e k ăn :)

diep linh

Xe buýt
Tối nay e làm mấy quả trứng đập vào bát ô tô, cho tí mắm và quấy đều - k cho hành dù hành có sẵn trong tủ lạnh, cho vào chảo đảo dầu nóng đảo loạn cả lên - thế là 3 bố con xong bữa tối, thời buổi khó khăn chỉ dám mơ tới rau muống và trứng gà, trứng vịt thôi các cụ ạ :D
E vẫn thường làm món này và gọi là trứng xào.