[Funland] Chuyện bếp núc

Grandis 2005

Xe điện
Món này nhà cụ làm thế nào ah?
Có hai món chưng cách thủy! Một món là trứng đúc thịt chưng cách thuỷ, món nữa là trứng chưng mắm cá thu cách thủy! Mợ thích làm món nào :D

hoalocvung

Xe điện
Ui trời ơi, nhà mình chuyển món mới đê.
Vợ em bảo trứng ăn nhiều nóng gan. Tuần cho ăn có hai lần thôi :))
Co bác sĩ nào cần fom họ em cái

Nhạc

Xe container
Các cụ, mợ giới thiệu những món đơn giản mà hấp dẫn nhỉ : rau muống luộc xanh, cà pháo muối giòn, trứng rán vàng.
F1 nhà em sắp đến thời gian ăn dặm. Có Cụ, Mợ nào có F1 qua giai đoạn đó rồi, giới thiệu em một vài món ăn dặm,
em về phổ biến để Vợ em cùng tham khảo.(*)
Ôi giời, em biết khoản này, cụ báo cáo Dòng Sông mang F1 lẫn cụ lên PT nhé =))

Grandis 2005

Xe điện

XACURA

Xe tải
Tối nay e làm mấy quả trứng đập vào bát ô tô, cho tí mắm và quấy đều - k cho hành dù hành có sẵn trong tủ lạnh, cho vào chảo đảo dầu nóng đảo loạn cả lên - thế là 3 bố con xong bữa tối, thời buổi khó khăn chỉ dám mơ tới rau muống và trứng gà, trứng vịt thôi các cụ ạ :D

Nhạc

Xe container
Tối nay e làm mấy quả trứng đập vào bát ô tô, cho tí mắm và quấy đều - k cho hành dù hành có sẵn trong tủ lạnh, cho vào chảo đảo dầu nóng đảo loạn cả lên - thế là 3 bố con xong bữa tối, thời buổi khó khăn chỉ dám mơ tới rau muống và trứng gà, trứng vịt thôi các cụ ạ :D
Đã rửa bát cất nồi cơm chưa, quần áo đã gấp chưa, cho F1 oánh răng, rửa bình sữa đứa bé, cất đồ chơi đứa lớn chưa mà online sớm thía mợ :P

butchikim

Xe ba gác
Cháu tuyền nhận nấu ăn vụng cho đỡ phải vào bếp ợ =))

AN_NHIEN

Xe buýt
Cả hai món đi, theo kiểu nhà cụ làm ấy, để em tham khảo xem cách làm của mỗi nhà khác nhau như thế nào! ;))

Có hai món chưng cách thủy! Một món là trứng đúc thịt chưng cách thuỷ, món nữa là trứng chưng mắm cá thu cách thủy! Mợ thích làm món nào :D

polizia

Xe container
Luộc rau muống cho muối vào thì rau và nước nó mới xanh cụ ạ.
Chính xác hơn là luộc rau muống hay bất cứ loại rau nào có màu xanh ( ví dụ như đậu luộc ) mà muốn nó giữ được màu xanh sau khi luộc là phải để 1 chậu nước lạnh thả nhiều đá ở bên cạnh, rau vừa chín tới là vớt ra thả vào chậu nước đá lạnh đó thì nó sẽ giữ được màu xanh, rất xanh.

Alkala

Xe buýt
Cụ này láo nhể, ko nghe lời gấu :D

AN_NHIEN

Xe buýt
Chà, mẹo mới! Món mới: Rau muống luộc ướp đá lạnh!

Chính xác hơn là luộc rau muống hay bất cứ loại rau nào có màu xanh ( ví dụ như đậu luộc ) mà muốn nó giữ được màu xanh sau khi luộc là phải để 1 chậu nước lạnh thả nhiều đá ở bên cạnh, rau vừa chín tới là vớt ra thả vào chậu nước đá lạnh đó thì nó sẽ giữ được màu xanh, rất xanh.

DUONGLAM

Xe điện
Úi, đừng cãi nhau vs gấu về chuyên môn của hắn, lỡ đâu lại cho mình nhịn thì toi

polizia

Xe container
Chà, mẹo mới! Món mới: Rau muống luộc ướp đá lạnh!
Chả phải món mới đâu ạ mà là kỹ thuật bếp thôi, rau vớt ra rất nóng thì phải thả vào nước lạnh để giữ màu xanh, rau nó cũng chả lạnh thêm đc đâu vì nóng với lạnh gặp nhau là hạ nhiệt của rau ngay.
Đây là kỹ thuật chung áp dụng cho nhiều món, ngay như luộc gà xong nếu như ở bếp chuyên nghiệp thì họ cho vào tủ quạt gió thổi để làm nguội gà khẩn cấp còn ở nhà thì thả vào chậu nước lạnh.

nhavietxanh

Xe đạp
cho muối vào rau xanh và giòn, nhưng luộc hay nấu canh mà cho sẵn muối trứoc thì rất lâu sôi, gấu em bảo thế.
em bắc, gấu bắc nhưng sống trong sg lâu, lần đầu ra HN uống nứoc rau luộc, gấu cạch vì như nứoc lã, quê nhà gấu cũng chả bgio ăn kiểu này.

nhà em, nhóc em hay nấu kiểu canh cải cúc nấu xương, nhúng phát vớt ra đĩa để khỏi bị nhũn, và mang ra ngoài chấm riêng, Gấu thì ko chơi kiểu đó, rau cỏ la phải gần ăn mới nấu để ko mất vitamin, xanh rau. canh là canh, rau luộc là rau luộc, gấu nhà em nấu ăn hơi bị ngon và bắt mắt. con bé em rau luộc nghĩa là tái và ko muối, còn cho muối vào và nhũn luôn, là sang canh, kể cả canh chả có thịt, xương, tôm, dầu ăn, gấu thì khác hoàn toàn, nhưng nhà em bm bị khuất phục hết, thay đổi cách nấu nứong, vì con dâu nấu, thì nồi cơm chả còn hột nào.

ps cụ chủ, rau muóng luộc, cho chút muối, đừng mặn quá, sấu và cà chua là nhất đấy, rau muống xào thì nhúng sơ, lấy nứoc làm canh cà chua, xả nứoc lạnh, đập tỏi và ớt, em kết lòi món rau xào và cá kho của gấu. chiến ko mệt mỏi