[Funland] Chung kết Phở Nam Định và Phở hà Nội

Thành Thị 1

Xe điện
Đúng đó cụ, em đi công tác tây nguyên lên ăn Đak Lak Đà Lạt thấy ngon hơn hẳn HN, ngon kiểu do nguyên liệu bò cao nguyên nó ngon chứ ko kiểu đẫm gia vị hồi quế mì chính như HN, ăn xong lao đao vì mì chính lắm quá;
Phở HN khử mùi tốt hơn NĐ, phở NĐ đi đầu phố là ngửi thấy mùi bò hôi rồi, đó là khác biệt lớn nhất giữa 2 dòng phở theo e
HN e hay ăn Bát Đàn, Hồ Lợi, Hiền láng, vs Hùng Mỹ Đình và Hương tái lăn Tân Mai
Hiền láng dùng nhiều mỳ chính quá, bỏ ra phát là nhạt phèo, nhưng bò tái mềm ngon. Hùng Mỹ Đình e chưa thử, tái lăn thì e nghĩ ko qua đc Thìn lò đúc

guoc

Xe tải
Quán Hùng Cẩm này giang hồ đồn nhiều rồi mà em chưa có dịp ghé Cẩm Phả để ăn
Mời Cụ qua thẩm và oánh giá
Năm 2012 lần đầu tiên em xuống Cẩm Phả công tác. Lang thang 1 mình xuống thế nào gặp đúng quán Phở Hùng Cẩm .Vào gọi bát Phở Gà công nhận Ngon .Đứng dậy tt hết 8 sọi , giật hết mình 😎😎😎
Tưởng bị chém ,sau này mới biết dân ở đây ăn toàn thế , toàn xe ô tô hịn vào ăn.Có bát 150k cũng có.
Em thấy bảo gà nhà này lấy từ tận Tiên Yên .
Cụ nhắc lại em lại thấy thèm, công nhận ngon thâth
Vâng, nó ngon từ nước hàng bằng nc luộc gà( gà siêu ngon) bằng sườn lợn, bằng sái sùng…. nc dùng bất bại luôn Cụ. Có kỷ niệm E mời 1 Thầy đáng kính ở BK về ăn thử. Thầy dù nhiều tuổi nhưng lên bài FB luôn và Thầy cũng rất bất ngờ

guoc

Xe tải
Quê Mẹ của Em Nam Định và cả tập còn nguyên ở Hải Hậu. Nhưng E nói thật là ngoài gạo tám và men mốc mới chất chứ phở thì thua HN thật, thua ở nhiều khía cạnh ấy ạ

tratida

Xe container
Mời Cụ qua thẩm và oánh giá

Vâng, nó ngon từ nước hàng bằng nc luộc gà( gà siêu ngon) bằng sườn lợn, bằng sái sùng…. nc dùng bất bại luôn Cụ. Có kỷ niệm E mời 1 Thầy đáng kính ở BK về ăn thử. Thầy dù nhiều tuổi nhưng lên bài FB luôn và Thầy cũng rất bất ngờ
Đặc biệt là Bò Nhập khẩu à cụ?

Sent from Other Universe via OTOFUN

DurexSSL

Xe buýt

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu sang bên Tàu, cũng có món phở của người Triều Châu( Triều Châu thuộc tỉnh Quảng Đông giáp với tỉnh Phúc Kiến) nhưng chất lượng thì dở ẹc hoặc có thể ko hợp với khẩu vị của mình. Tương tự, món mỳ wan thắn (hoành thánh) của họ, mặc dù xuất xứ từ TQ nhưng so chất lượng với mỳ vằn thắn của ta thì cứ như cậu học trò học việc đứng ra nấu với chế biến vậy.
Nói chung các món ăn từ hạt gạo, ngô khoai sắn, ngũ cốc qua khâu xay xát thành bột rồi nhào nặn, tiếp tục qua giai đoạn hấp cách thuỷ thành nguyên liệu chính thì TQ là tổ sư rồi.
Rất có thể món phở này được người tàu sang định cư ở xứ ta mang theo. Để mưu sinh, buộc họ phải kiếm ăn bằng cách, đi bán đồ ăn dạo. Món phở xuất hiện đầu tiên ở HN là những gánh phở bán rong khắp 36 phố phường. Bán hàng ăn bằng gánh rong từ xa xưa là nghề của người tàu.
Trải qua bao năm tháng, món phở được dân ta khai thác triệt để, cùng với gia vị, thực phẩm của địa phương, nó trở thành món ăn trứ danh ngày nay.
Nhà cháu là hàng xóm Phở Thìn Bờ Hồ, xơi phở từ những năm đầu 7x và khẳng định phở bây giờ ngon hơn thời bao cấp nhiều.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Hiền láng dùng nhiều mỳ chính quá, bỏ ra phát là nhạt phèo, nhưng bò tái mềm ngon. Hùng Mỹ Đình e chưa thử, tái lăn thì e nghĩ ko qua đc Thìn lò đúc
Buổi sáng e thích kiểu nước nhạt cụ ah, phở Hiền nó thịt mềm thơm mùi quế hồi nên e hay ăn
Thìn lò đúc thì e ăn k hợp, tái lăn vs e thì chỉ thích ra Tân Mai ăn

hongcai

Xe đạp
Phở thì có lẽ các cụ sẽ khoái hơn các mợ, các mợ chắc khoái nem hơn. Nếu bình chọn nem di sản thì em vote cho Hoa Thánh nhé các cụ. 😀

Xe nội lước

Xe container
Nhà cháu sang bên Tàu, cũng có món phở của người Triều Châu( Triều Châu thuộc tỉnh Quảng Đông giáp với tỉnh Phúc Kiến) nhưng chất lượng thì dở ẹc hoặc có thể ko hợp với khẩu vị của mình. Tương tự, món mỳ wan thắn (hoành thánh) của họ, mặc dù xuất xứ từ TQ nhưng so chất lượng với mỳ vằn thắn của ta thì cứ như cậu học trò học việc đứng ra nấu với chế biến vậy.
Nói chung các món ăn từ hạt gạo, ngô khoai sắn, ngũ cốc qua khâu xay xát thành bột rồi nhào nặn, tiếp tục qua giai đoạn hấp cách thuỷ thành nguyên liệu chính thì TQ là tổ sư rồi.
Rất có thể món phở này được người tàu sang định cư ở xứ ta mang theo. Để mưu sinh, buộc họ phải kiếm ăn bằng cách, đi bán đồ ăn dạo. Món phở xuất hiện đầu tiên ở HN là những gánh phở bán rong khắp 36 phố phường. Bán hàng ăn bằng gánh rong từ xa xưa là nghề của người tàu.
Trải qua bao năm tháng, món phở được dân ta khai thác triệt để, cùng với gia vị, thực phẩm của địa phương, nó trở thành món ăn trứ danh ngày nay.
Nhà cháu là hàng xóm Phở Thìn Bờ Hồ, xơi phở từ những năm đầu 7x và khẳng định phở bây giờ ngon hơn thời bao cấp nhiều.
Ý cụ là phở Thìn giờ ngon hơn phở Thìn thời bao cấp hay các phở nói chung giờ ngon hơn thời đó ?

minhphuc9

Xe tải
Tôi có nói là nó ngon à ? Mà ngon chán tùy mồm người, chứ nổi tiếng nhất thì chắc là nó rồi đó quanh hn có tầm 8 chi nhánh ngọc vượng, e là ko có quán phở nd nào nhiều bằng nó đâu.
E chưa ăn quán Ngọc Vượng nào, ko biết các chi nhánh ở đâu, nên với em NV chưa nổi tiếng. Cá nhân em thấy tái được đập bẹt ăn ngọt thịt là nét riêng, nhiều chỗ làm cũng ngon.

minhphuc9

Xe tải
Ngọc Vượng là thứ phở Nam Định lần đầu tiên em nghe tên.
Với phở Nam Định em biết mỗi cái tên Phở Cồ...các kiểu. Phở Cồ ăn cũng được đấy. Không riêng ở Hà Nội, đi các địa phương khác mà muốn ăn phở em vẫn ưu tiên các quan phở có gắn với chữ Cồ...
Em cũng giống cụ, chỉ biết phở Cồ. Không có quán nổi nổi thì em cũng chọn quán ghi Cồ mà ăn. Cơ bản mấy quán ăn đều được, nước và thịt ổn, không ngon quá nhưng chấp nhận được.

Xe nội lước

Xe container
Nói chung các hàng phở cụ ạ, chứ ko riêng gì phở Thìn BH.
Em thì lại có cảm giác ngược lại. Em thấy xưa ngon hơn.
Hay do ngày xưa hiếm hoi em mới đc ăn bát phở nên thấy nó ngon hơn chăng .
Hoặc xưa làm phở xương nhiều hơn ?

minhphuc9

Xe tải
Gần nhà em vẫn có hàng phở Cồ Văn Công Nam Định, khi ăn tái họ vẫn đập bẹp như thế này, nhưng em cứ phải yêu cầu chần kỹ, chín cho em. Mấy bố con nó ăn kiểu tai tái hồng hồng thì chưa bh thấy cụ tào hỏi thăm. Phở ngon, nước đậm ngọt nhưng vẫn có mỳ chính. Ngon nhất khu Hà Đông em thấy có phở gì tự dưng quên tên gần làng lụa Vạn Phúc, qua Cầu Ngói thằng luôn vào ngõ, đúng chất phở ngon, ngọt vị bò.
Em thấy hàng ở đầu Vạn Phúc này ngon thật, rất đông. Hà đông có nhiều hàng ngon phết.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Ngọc Vượng là thứ phở Nam Định lần đầu tiên em nghe tên.
Với phở Nam Định em biết mỗi cái tên Phở Cồ...các kiểu. Phở Cồ ăn cũng được đấy. Không riêng ở Hà Nội, đi các địa phương khác mà muốn ăn phở em vẫn ưu tiên các quan phở có gắn với chữ Cồ...
Cồ Luận ở Lào Cai ăn ngon anh nhỉ?
Nhưng anh Luận (4/7/1976 i hệt lão Vietinco) lại không ở gốc phở Nam Định, thế mới hay chứ lị, hihihi.

Xe_Co_Ngon_Len

Xe đạp
Em thì lại có cảm giác ngược lại. Em thấy xưa ngon hơn.
Hay do ngày xưa hiếm hoi em mới đc ăn bát phở nên thấy nó ngon hơn chăng .
Hoặc xưa làm phở xương nhiều hơn ?
Hỏi khí không phải chứ cụ có biết tư duy không ạ ?

Xưa cụ ăn toàn cơm độn khoai mì, ăn sắn ăn củ... Lâu lâu mới đc ăn cơm trắng rau muống xào. Cụ ốm nhà cụ mới xách cặp lồng ra đầu ngõ mua bát phở to nhiều nước, thịt mỏng như tờ giấy po luya về để chan nước phở ăn với cơm nguội. Xin lỗi cụ chứ có khi cụ nói cơm nguội hồi đó ngon hơn phở bây giờ cũng có khi luôn ấy.

Xưa phở là món xa xỉ giờ nó chỉ 50k/bat cụ ăn bét nhè thì cụ thấy nó tầm thường là đúng rồi.

Xe_Co_Ngon_Len

Xe đạp
Em nghe các cụ nhắc đến phở Ngọc Vượng, là kéo luôn F1 đi cuất bữa tối đây, báo cáo kết quả luôn

Vì khẩu vị của mỗi người khác nhau, nên đây là CẢM NHẬN CÁ NHÂN của em:

1. Ưu:
Quán sạch sẽ, bát đũa sạch sẽ, có điều hòa
Thái độ nhân viên chuyên nghiệp
Quán dùng chanh chứ không tùy tiện dùng quất cho rẻ như nhiều quán phở bình dân
Em ăn phở mà dùng quất là em bỏ
Bánh phở sợi to - em chỉ thích phở sợi to, nên với em đây là điểm ưu
Có quẩy (cái hàng LQS ở phố LQS em bỏ chỉ vì 10 lần đến thì 8 lần hết quẩy)

2. Chưa ưu:
Vị phở vẫn chưa thanh hẳn
Mùi phở vẫn nặng - đặc trưng của phở NĐ
Không có gì đặc biệt để lưu lại sau khi ăn

Chốt: hàng phở hiện đại, sáng sủa sạch sẽ, vị phở nặng đúng chất NĐ, không có gì đặc sắc nổi bật

Giá cũng hài hòa: 55k/ tái gầu or chín gầu
E chưa ăn quán Ngọc Vượng nào, ko biết các chi nhánh ở đâu, nên với em NV chưa nổi tiếng. Cá nhân em thấy tái được đập bẹt ăn ngọt thịt là nét riêng, nhiều chỗ làm cũng ngon.
Có người đi ăn thử luôn và review luôn rồi đây, em thì cứ có đièu hòa mát rượi bàn ghế sạch sẽ lịch sự là ngon, chứ mấy quán ngon nức tiếng mà ngồi vỉa hè hay là quán hôi hám xấu xí thì em cũng cho là dở.

Xe nội lước

Xe container
Hỏi khí không phải chứ cụ có biết tư duy không ạ ?

Xưa cụ ăn toàn cơm độn khoai mì, ăn sắn ăn củ... Lâu lâu mới đc ăn cơm trắng rau muống xào. Cụ ốm nhà cụ mới xách cặp lồng ra đầu ngõ mua bát phở to nhiều nước, thịt mỏng như tờ giấy po luya về để chan nước phở ăn với cơm nguội. Xin lỗi cụ chứ có khi cụ nói cơm nguội hồi đó ngon hơn phở bây giờ cũng có khi luôn ấy.

Xưa phở là món xa xỉ giờ nó chỉ 50k/bat cụ ăn bét nhè thì cụ thấy nó tầm thường là đúng rồi.
Em hiếm đc ăn nhưng không thuộc diện tới ốm mới đc ăn..không thuộc diện thấy cơm nguội ngon hơn phở bây giờ. Lại càng không thuộc diện phải ăn cơm độn khoai mì . Chưa từng phải ăn sắn củ thay cơm ..Cụ tìm đối tượng phù hợp hơn nc đi.

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Quê Mẹ của Em Nam Định và cả tập còn nguyên ở Hải Hậu. Nhưng E nói thật là ngoài gạo tám và men mốc mới chất chứ phở thì thua HN thật, thua ở nhiều khía cạnh ấy ạ
Gạo tám cũng lai tạp nhiều lắm cụ ạ. Thím ruột em bán gạo dứoi đấy mà chưa bán được cho nhà em cân nào. Chỉ đúng hôm về đưa dâu là cả họ nhà em khuân kìn kìn mỗi người 5 cân về ăn thôi. Ngoài chém gió giỏi em thấy NĐ chả có cái gì.

Pumzen

Xe ba gác
Trước có cụ trên OF mở quán phở bò ở Bùi Thị Xuân, nhà cháu mấy lần đến quán thẩm, thấy chất lượng cũng khá ổn. Hỏi thăm thì được biết cụ này từng mở quán ở Đà Lạt, nên vị phở của cụ ý có mix giữa 2 miền để cho ra vị phở rất lạ và nhà cháu lại khoái cái vị này. Nó ngọt thanh, nhưng vị ngọt của thảo mộc cây lá chứ không ngọt của đường nêm vào như vẫn thấy ở các món ăn trong Nam. Đặc biệt mùi của nó không nặng như nhiều quán phở Bắc (do nêm nước mắm nhiều), mùi thơm của rau co gia giảm cùng với mùi xương bò đặc trưng trộn lẫn khá ấn tượng.
Quán nằm trong khuôn viên của ngôi biệt thự cổ, điều hoà mát mẻ, nhạc nhẽo du dương thánh thót, nhân viên lịch sự lễ phép, vệ sinh thì quá sạch, bát phở cho vào khay bê ra như nhà hàng khách sạn vậy.
Tuy nhiên chỉ được 1 tg thì quán dẹp tiệm, có lẽ doanh thu không đáp ứng được trang trải các loại phí.