[Funland] Chung kết Phở Nam Định và Phở hà Nội

XPQ

Xe cút kít
Bò mà bò Camp

Phở Nđ ở Hà nội em thấy đa phần nước rất mặn, nhiều mì chính, nước đục và quán trông khá bẩn.
Nước đục như nước vô gạo, hôi, mặn. Vắt cả quả chanh vào mới hơi hơi dịu. Em thì không thích phở, nhất mùa hè sáng ra mà vào quán phở lại phở Nam Định thì đến văn phòng tưởng như mang cả đàn bò vào phòng máy lạnh. Hôi đến tận chiều.

Xe bọ xít

Xe container
Kết quả: https://tuoitre.vn/vuot-pho-ha-noi-pho-nam-dinh-tro-thanh-di-san-van-hoa-phi-vat-the-quoc-gia-20240812135552779.htm
- Phở nam Định vượt Phở Hà Nội trở thành di sản văn hóa phi vật thể.
- Phở Nam Định thuộc loại hình tri thức dân gian, đáp ứng đầy đủ các tiêu chí xét di sản văn hóa phi vật thể quốc gia.
- Cụ thể, nó vừa có tính đại diện, thể hiện bản sắc cộng đồng, địa phương, vừa phản ánh sự đa dạng văn hóa và sự sáng tạo của con người.
Nó được kế tục qua nhiều thế hệ; có khả năng phục hồi, tồn tại lâu dài và được cộng đồng đồng thuận, tự nguyện đề cử và cam kết bảo vệ
Cụ đưa 2 QĐ này vào, AE sinh đôi, cùng ngày cùng tháng cùng năm, chứ có phải mỗi NĐ nhà Cụ đâu, tránh gây tranh cãi và hiểu nhầm

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em hơn 2 chục năm nay chưa bao giờ ăn phở Nam Định, nhưng cũng chúc mừng quê hương Nam Định với Di sản văn hóa Phở truyền thống :))

Trailer

Xe buýt
Hôm nọ còn có bà đến nhà em tố cáo thằng đầu bếp quán bún cá nhà bà ấy ghét chủ, toàn nhổ nước bọt vào nồi nước dùng. Ghê hết cả người, mà em lại hay ăn ở quán ấy vì thích cá và rau. Hỏi bà có chụp ảnh được hay quay video không thì bà ấy bảo chỉ nhìn thấy chứ không chụp hay quay phim được, vậy thì tố cáo kiểu gì, chỉ còn cách chia tay hoàng hôn với nó chứ còn cách nào khác. Em không tiện nêu tên quán vì sợ ảnh hưởng kinh doanh của nhà họ. Quả này còn đỡ được chứ như quả ở Mạc tư khoa, đầu bếp còn phóng tinh vào nồi nước dùng thì thật là khó đỡ.
Thèng đầu bếp ở Mạc Tư Khoa đấy xứng đáng bị dội gáo nước dùng phở vào bộ phận gây án cụ nhỉ.

omerta77

Xe điện
Phở nam đinh hồi xưa hay có kiểu băm băm xong đập bẹt 1 phát mới ngon, giờ ít quán đập bẹt như thế nữa :))

Phở nd ở chính quê hương nd ăn lại ko ngon bằng trên hn, phở nd nổi tiếng nhất ở hn chắc là phở ngọc vượng. Cơ mà ngọc vượng thì không ăn thua với các thương hiệu đỉnh ở hn như lqs, thìn, khôi hói...
View attachment 8681915

Phở nd cũng không có phở sốt vang, trong khi phở sốt vang là món rất chuộng người ăn.

Ở Hn ngon thì vô cùng tùy người nhưng đông khách nhất là phở cường hàng muối bên cổ linh. Xe đậu kín đường người vào ngồi nghi ngút luôn, đông gấp 10 lần lqs.

Chỗ đấy có chỗ đỗ ô tô nên đông lắm. Thường những quán ở các cửa ngõ ra khỏi HN mà có chỗ đỗ xe rộng rãi đều đông
E thấy phở LQS ở Võ Chí Công cũng đông mà giá cũng chát chứ ko phải rẻ.

bmwp0wer

Xe tăng
Phở nam đinh hồi xưa hay có kiểu băm băm xong đập bẹt 1 phát mới ngon, giờ ít quán đập bẹt như thế nữa :))

Phở nd ở chính quê hương nd ăn lại ko ngon bằng trên hn, phở nd nổi tiếng nhất ở hn chắc là phở ngọc vượng. Cơ mà ngọc vượng thì không ăn thua với các thương hiệu đỉnh ở hn như lqs, thìn, khôi hói...
View attachment 8681915

Phở nd cũng không có phở sốt vang, trong khi phở sốt vang là món rất chuộng người ăn.

Ở Hn ngon thì vô cùng tùy người nhưng đông khách nhất là phở cường hàng muối bên cổ linh. Xe đậu kín đường người vào ngồi nghi ngút luôn, đông gấp 10 lần lqs.

E thích nhất phở tái băm băm chặt chặt như hình, nước tiết còn đỏ ngọt đậm nước phở.

dealer-ck

Xe tăng
Thời 2007-2010 chỗ gần ngã tư giảng võ cát linh giang văn minh, viettel có quán phở bò ngon, ko rõ giờ chuyển đi đâu rồi. Cũng kiểu bò tái băm nhỏ đạp bẹp.

nguyenvu171

Xe buýt
Cụ đưa 2 QĐ này vào, AE sinh đôi, cùng ngày cùng tháng cùng năm, chứ có phải mỗi NĐ nhà Cụ đâu, tránh gây tranh cãi và hiểu nhầm

thế là cứ Phở là vào mục di sản VH phi vật thể QG, Vào quán gọi cho 2 di sản VH Phi vật thể đê

Xe nội lước

Xe container
Theo các tiền bối xưa như cụ Nguyễn Tuân viết và có môt người Pháp là ông Bô ranh cũng viết trước cụ Nguyễn thì món phở gốc từ món canh thịt trâu chan bánh ngô của người Trung cuốc gọi là "Ngưu nhục thang". Nam Định vốn là thủ đô công nghiệp đầu tiên của miền Bắc thời Pháp, do không tuyển được lao động bản xứ thì người Pháp cho di cư gần một vạn lao động người Hoa từ Quảng Châu sang. Những người này đã quen với lối sống công nghiệp, họ mang món ngưu nhục thang sang vì bữa ăn công nhân cần nhanh và đủ cà lo ri để làm việc. Những người Hoa bán món ăn này ở cổng các xưởng thợ phục vụ công nhân và không rõ là ai đã thay bánh ngô bằng sợi bánh phở làm từ gạo nhưng lý do là thời đó ở ta ngô khó kiếm hơn gạo do chính sách thuế quan và do ngô chưa phổ biến ở ta. Món phở từ Nam Định lên Hà Nội sớm nhất là quãng cuối những năm 1930' theo cụ Vũ Bằng, cái này có thể sai vì em nhớ sách không chính xác.
Lên Hà Nội thì đối tượng của phở lại là dân văn phòng và người buôn bán chiếm phần lớn, sự ăn uống đòi hỏi tinh ngon hơn kết hợp với cạnh tranh kinh tế thị trường thì món phở dần hoàn thiện như giờ. Cụ Vũ Bằng kể thời đó ở Hà Nội cứ có ghính phở nào mới ra là khách kéo đến xếp hàng ăn thử rồi bình phẩm lên cả báo.

Như vậy món phở gốc từ người Tàu khởi hành từ Nam Định rồi lên Hà Nội đi khắp nơi như giờ. Hồn của phở hay còn gọi là cái giá trị tri thức dân gian đáng phải xác định là của Hà Nội mới đúng.
Nay em mới nghe thêm 1 giải thích này. Có đợt em đọc đâu thì lại nói Phở bắt nguồn từ 1 món mì do dân TQ bán dạo ở HN thời xưa. Khi bán ng ta tao tên món là Phô..hay Phơ gì đó. Sau dân ta chế theo bản Việt và nó là Phở bây giờ.
1 bài khác thì bảo nó từ món canh ninh xương bò của Pháp gọi kiểu như "f..âu " . Sau đó đc đầu bếp VN chế cháo với bánh tráng thái sợi ra món Phở .

Yaris_2009

Xe tăng
E thích nhất phở tái băm băm chặt chặt như hình, nước tiết còn đỏ ngọt đậm nước phở.
Phở giờ phải 40k/bat trở lên mới có tí lãi, 35k thì gẫn như không có đồng lãi nào mà yêu cầu của khách giờ cao họ vào ăn những quán sang trọng sạch sẽ điều hoà mát rượi, đắt 50-60k họ cũng ăn. Nên các quán phở nd đỉnh hẳn thì trụ được, chứ nhiều quán bán giá bình dân 35k/bát là không trụ nổi, quay đổi sang bán cơm bình dân tự chọn món hết

XPQ

Xe cút kít
Nay em mới nghe thêm 1 giải thích này. Có đợt em đọc đâu thì lại nói Phở bắt nguồn từ 1 món mì do dân TQ bán dạo ở HN thời xưa. Khi bán ng ta tao tên món là Phô..hay Phơ gì đó. Sau dân ta chế theo bản Việt và nó là Phở bây giờ.
1 bài khác thì bảo nó từ món canh ninh xương bò của Pháp gọi kiểu như "f..âu " . Sau đó đc đầu bếp VN chế cháo với bánh tráng thái sợi ra món Phở .

Vâng, có nhiều thuyết về món phở lắm. Nhưng em thích cái gốc Nam Định hơn. Vì bên cạnh những trang viết của Vũ Bằng và Thạch Lam cho thấy phở ghính xuất hiện ở Hà Nội không sớm hơn 1930 thì người tây Bô ranh có một nhận xét tinh tế là ở Nam Định những năm đầu công nghiệp hoá, công nhân người Hoa chỉ mất mươi phút với mấy xu là đã xong bữa trưa no nê để được ngủ lấy sức trong khi công nhân bản xứ hoặc phải ăn khoai hoặc cơm nắm hoặc phải nấu cơm mà vân đạm bạc không theo được công việc sau đó chỉ ít lâu các công nhân bản xứ đã chuyển sang ăn theo cách giống người Hoa. Món canh thịt trâu đã nội địa hoá từ đó.

cuongkilo

Xe tăng
E thấy ko đâu phở ngon như Cẩm Phả Quê E. Phở Gà Hùng Cẩm. Phở Bò Tyết Định. Nhưng vì chủ quán đứng bếp nên hơi khó tình tí thôi. Còn bún hay bánh đa Hải sản thì top của top luôn.
Kính mời các Cụ về Quê E thẩm. Không ngon E xin được phép trả tiền ạ
Năm 2012 lần đầu tiên em xuống Cẩm Phả công tác. Lang thang 1 mình xuống thế nào gặp đúng quán Phở Hùng Cẩm .Vào gọi bát Phở Gà công nhận Ngon .Đứng dậy tt hết 8 sọi , giật hết mình 😎😎😎
Tưởng bị chém ,sau này mới biết dân ở đây ăn toàn thế , toàn xe ô tô hịn vào ăn.Có bát 150k cũng có.
Em thấy bảo gà nhà này lấy từ tận Tiên Yên .
Cụ nhắc lại em lại thấy thèm, công nhận ngon thâth

Diep1979

Xe container
"Phở" ngon mấy chả thay cơm "được" ^^

Gấu nhà cháu bẩu ăn phở nhớ gọi thêm bát cơm cho nhớ vk ở nhà nhé :))

chanthat123

Xì hơi lốp
Chả lẽ cụ Nguyễn Tuân sai ...
Hồi Nguyễn Tuân đói ăn, đồ nó ko đa dạng như giờ nên
Có chỗ nào ngon cụ mách em. Hiệu NV này mạn em k thấy có nên chưa ăn.
Phở nhà em thực tình không ăn phở Nam Định bao giờ. Phở HN là nhất rồi
Những quán nhà em hay ăn: Tư Lùn 68 Hàng Mã. Nhà này có 3 địa điểm nhưng nhà em chỉ ăn ở Hàng Mã
Phở Hồ Lợi (hiện tại nhà em thích nhất) cụ GG nhà em nhớ đường nhưng ko nhớ địa chỉ nó nằm ở mạn đường mới mở phía sau Ciputra, đường này nối ra chân cầu Nhật Tân
Quán phở gì ở đường Tam Trinh, ngon bổ rẻ
Phở Oanh, ở trong Thọ Xương, ngon, rẻ, đông
Phở Vui, em cũng ko nhớ địa chỉ
Phở Hiền chuyên tái đường Nguyễn Chí Thanh giao đường Láng
Gà thì nhà em thích Phở gà ở Bảo Khánh và 1 quán phở gà nằm ở góc đường Ngụy Như Kon Tum giao với Nguyễn Tuân
Nhà em không bao giờ ăn mấy quán kiểu lý quốc sư, thìn...

Chỉnh sửa cuối:

chanthat123

Xì hơi lốp
Năm 2012 lần đầu tiên em xuống Cẩm Phả công tác. Lang thang 1 mình xuống thế nào gặp đúng quán Phở Hùng Cẩm .Vào gọi bát Phở Gà công nhận Ngon .Đứng dậy tt hết 8 sọi , giật hết mình 😎😎😎
Tưởng bị chém ,sau này mới biết dân ở đây ăn toàn thế , toàn xe ô tô hịn vào ăn.Có bát 150k cũng có.
Em thấy bảo gà nhà này lấy từ tận Tiên Yên .
Cụ nhắc lại em lại thấy thèm, công nhận ngon thâth
Quán Hùng Cẩm này giang hồ đồn nhiều rồi mà em chưa có dịp ghé Cẩm Phả để ăn

DurexSSL

Xe buýt
Nước đục như nước vô gạo, hôi, mặn. Vắt cả quả chanh vào mới hơi hơi dịu. Em thì không thích phở, nhất mùa hè sáng ra mà vào quán phở lại phở Nam Định thì đến văn phòng tưởng như mang cả đàn bò vào phòng máy lạnh. Hôi đến tận chiều.
Ụm bò ò ò ò.....

Em giống Cụ
Em hay hay Thìn Bờ Hồ, gà Nam Ngư và thỉnh thoảng ăn ký ức Thịnh Hàng Bột

Trong các phở có nhãn Lý Quốc Sư, em chỉ hợp Đào Tấn

Pumzen

Xe ba gác
Hôm vừa rồi nhà cháu xơi món phở.....hoa cũng ngon phết! :D

Thành Thị 1

Xe điện
Mọi người chê vì nó mùi hôi nó ám từ quán vào tận thìa phở lùa vào miệng. Nước dùng lại rất cứng kiểu như tương nước mắm vào cho có mùi. Hồn cốt bát phở nó nằm ở cái anh nước dùng cụ ạ, chứ topping như thịt, hành mùi, bánh phở là phụ thôi. Cảm nhận của em về phở NĐ nó là như thế.
nhưng cái mùi này mới là mùi đặc trưng của quán phở gia truyền. E thích cái mùi này.