[Funland] Chung kết Phở Nam Định và Phở hà Nội

114hangbong

Xe cút kít
nhưng cái mùi này mới là mùi đặc trưng của quán phở gia truyền. E thích cái mùi này.
Trên HN có đầy quán phở gia truyền nhưng mùi hôi thì các quán phở NĐ kể cả mới mở cũng đã kịp ngấm khắp chỗ rồi. 🤣

minhmo

Xe cút kít
Cồ đúng chất thì ăn ngon nhưng tiêu chuẩn thấp thành ra quán xá bao đời cứ phèn phèn. Nguyên liệu cũng ko đều và chuẩn.
Em cũng giống cụ, chỉ biết phở Cồ. Không có quán nổi nổi thì em cũng chọn quán ghi Cồ mà ăn. Cơ bản mấy quán ăn đều được, nước và thịt ổn, không ngon quá nhưng chấp nhận được.
Vâng cụ, phở thì bình thường không xuất sắc, nhưng em đi tỉnh hay chọn để ăn nếu không tìm ra món ăn đặc sắc của địa phương đó.
Cơm rang nhà phở Cồ nảy tanh tách, cũng dễ ăn. :D

Cồ là họ đấy cụ. Đây là dòng họ ở Giao Cù Nam Trực chuyên làm phở.
E cũng biết là họ Cồ, vì đằng sau là rất nhiều tên khác ghép vào thành tên quán.

Cồ Luận ở Lào Cai ăn ngon anh nhỉ?
Nhưng anh Luận (4/7/1976 i hệt lão Vietinco) lại không ở gốc phở Nam Định, thế mới hay chứ lị, hihihi.
Chú làm anh phải gọi nồi lẩu bò ra lairai với chai men lá. Vào giờ đó còn phở phiếc giề.:D

DurexSSL

Xe buýt
Cồ là họ đấy cụ. Đây là dòng họ ở Giao Cù Nam Trực chuyên làm phở.
Cụ anh chuẩn

Em nhớ có hàng phở ở HN cách đây tầm 20 năm, mở mới, trưng biển Cồ Cử

Ông chủ lúc đó tầm U50, có bài gõ dao lên thớt thịt tái nghe nhịp rất giòn tai, xong xoay ngang dao đập pẹp 1 nhát, tay với dăm cọng hành gộc, quăng vào nồi nước dùng sôi ùng ục
Đắp mảng thịt vừa đập dập lên bát bánh phở, rắc dúm hành thái nhỏ, dội gáo nước dùng đầu tiên, sau đó gáo thứ 2 là hớt luôn mấy cọng hành trần chan phủ đầy miệng bát

Ngon

Hàng phở NĐ ngon nhất và duy nhất em cảm nhận

minhphuc9

Xe tải
Có người đi ăn thử luôn và review luôn rồi đây, em thì cứ có đièu hòa mát rượi bàn ghế sạch sẽ lịch sự là ngon, chứ mấy quán ngon nức tiếng mà ngồi vỉa hè hay là quán hôi hám xấu xí thì em cũng cho là dở.
Em chịu được ngồi vỉa hè và quán xấu xí, khổ thật cụ à, vì miếng ăn nên chấp nhận hết. Hôm nào em cũng thử quán Ngọc Vượng xem thế nào. E chưa thử quán NV nào vì trên đường em đi có nhiều quán phở để em ngã vào quá, nên ko biết quán này.

114hangbong

Xe cút kít
Phở Cồ, anh ăn một lần là phát zồ luôn á em X_X
Anh quen ăn phở Lý Quốc Sư thì ăn phở bình dân khó vào lắm. Nhưng công nhận họ PR giỏi thật, toàn những giá trị trời ơi đất hỡi gắn kết cộng đồng, đa dạng văn hóa..còn cái cơ bản nhất ngon và sạch thì không nhắc đến. ;))

couto_hung

Xe tăng
Vâng thì như em nói đó, ngon chán tùy người, nhiều khi ăn bát phở 35k thì ngon nhưng ân bát phở 60k thì không ngon nữa >:) Để hôm nào e đưa chị đi ăn phở cường hàng muối bên Cổ Linh rồi mời chị nhận xét nha. ;;)

bên cổ linh co 2 quán phở Cường cạnh nhau

1 hàng xịn 1 hàng fake

hàng xịn là cái hàng mà chiều từ hp lên nằm ngay đầu tiên, quán thứ 2 là hàng fake

Yaris_2009

Xe tăng
bên cổ linh co 2 quán phở Cường cạnh nhau

1 hàng xịn 1 hàng fake

hàng xịn là cái hàng mà chiều từ hp lên nằm ngay đầu tiên, quán thứ 2 là hàng fake
Vâng cám ơn cụ khổ ghê ko rep thì cụ bảo là bất nhã mà cụ không nghĩ là e ăn đến mòn đũa nhà ng ta rồi hay sao mà e chả biết. E đã mời ng ta đi ăn thì e ko ngu đưa vào quán dở để mất uy tin, cái ảnh ngay ở trang 1 đã thể hiện đúng quán rồi đó. Thôi e biên vậy thôi biên thêm nữa lại cà kê, chúc cụ vui.

couto_hung

Xe tăng
theo em thì ngon hay không ở cảm nhận, khẩu vị mỗi người.
- gần nhà e, ăn quen phử Tứ Hải, thấy ngon :D đc mời ăn phở Thìn, phở Lý Quốc Sư xịn, thấy bình thường
- Khẩu vị ở đây nó cũng thay đổi theo vùng miền, các cụ vào SG, ăn phở bình dân....đắt hơn HN, nhưng dở ẹt luôn :D
- Em cũng tò mò về phở NĐ, hỏi mọi ng xem đâu ngon, về TP Nam Định, ăn phở cụ Tạo, cũng dai lắm :D k ngon lắm

Vẫn thấy phở Tứ Hải gần nhà ngon ạ :D heeee
phở tứ hải rất fair play

mua toan bộ công an phường

hồi 2013 e bị bắt xe, a chủ quán ( h hình như mất roii, chị chủ đứng bán) cừoi hề hề bảo
:

thằng phó phường này mới về a chưa mua dc, chú cứ vào ăn phở, khi nào có biên lai phạt đem qua a trad tiền cho

mấy ngay sau e lên công an khuwong thượng nộp phạt, chìa biên lai 500k ra , a chủ trả hết tiền cho e

nhà tứ hải này ngon, đông khách, sáng trưa mẹ thu tiền, tối con gái thu

ngày tết âm lịch hay mùng 1 bán ráo, chả trừ ngày nào

doanh thu khủng

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng thì như em nói đó, ngon chán tùy người, nhiều khi ăn bát phở 35k thì ngon nhưng ân bát phở 60k thì không ngon nữa >:) Để hôm nào e đưa chị đi ăn phở cường hàng muối bên Cổ Linh rồi mời chị nhận xét nha. ;;)

Phở này chỗ hồ Thạch Bàn thấy quán đề bao nhiêu hàng muối ấy, trên đường về quê em hay ăn ở đây. 60-70k/bát nhưng không ngon lắm, hơi mặn và nhiều thịt, lõi cũng không giòn lắm!

couto_hung

Xe tăng
Vâng cám ơn cụ khổ ghê ko rep thì cụ bảo là bất nhã mà cụ không nghĩ là e ăn đến mòn đũa nhà ng ta rồi hay sao mà e chả biết. E đã mời ng ta đi ăn thì e ko ngu đưa vào quán dở để mất uy tin, cái ảnh ngay ở trang 1 đã thể hiện đúng quán rồi đó. Thôi e biên vậy thôi biên thêm nữa lại cà kê, chúc cụ vui.
hic
e đọc 3 chớp 3 nhoáng nên ko hiểu ý cụ

khoe tí
phở cường này e ăn từ hồi 93 bên long biên chỗ đường nguyễn văn cừ gần soát vé

thằng con chủ quán chạy con GLpro oai vãi
hồi đó nhìn kết nổ bát nổ đĩa

cứ sáng 5h là nó chạy vè vè từ hn sang gia lâm bán phở

h thì ko biết sao

Nowherelands

Xe buýt
Phở Nam Định thời bao cấp cho đến cuối những năm 199x có 2 phong cách: phở thành phố và phở nhà quê (chủ yếu là mấy xã Giao Cù, Vân Cù, Tây Lạc thuộc huyện Nam Ninh cũ nay là huyện Nam Trực). Phở thành phố thì na ná HN ngày nay nước trong, thanh, bánh phở thái nhỏ mềm mà dai. Phở nhà quê thì sợi bánh thái to, nước phở nặng mùi như các cụ vẫn thấy hiện nay do hầu hết các hàng phở NĐ bán ở các nơi đều dùng nước mắm cốt Sa Châu (là loại nước mắm đặc biệt của vùng Hải Hậu, Nam Định).

Phở thành phố xưa có: Phở Đán (Hai Bà Trưng), phở Xuyến (ngõ Văn Nhân), phở Quốc Hương (dốc Lò Trâu), phở Sinh (Nguyễn Du), phở Tặng (Hàng Tiện)....là nổi tiếng. Ngoài các món chính là tái và chín thì phở Sinh có thêm tái nạm, phở Xuyến có thêm sốt vang, phở Tặng có thêm món áp chảo. Điều đặc biệt là phở nhà quê không bao giờ mở bán được ở tp Nam Định, thời 2000 đổ về trước tuyệt nhiên không có bất kỳ hàng phở Cồ hay Vân Cù, Giao Cù.....nào bán ở thành phố cả, dù họ đã mang phở đi bán ở Hà Nội và nhiều nơi khác. Ở giai đoạn 1980s, 1990s thì phở thành phố rất ngon, dành cho những người có điều kiện và sành ăn, có thể vì thế mà phở nhà quê không có chỗ đứng ở đây.

Cũng đặc biệt không kém là phở Nam Định mang đi bán muôn nơi 100% là phở nhà quê, còn phở thành phố NĐ em chưa thấy mở ở bán ở đâu khác. Đến nay thì một số hàng nổi tiếng ở tp Nam Định xưa đã thất truyền, vài hàng còn lại thì cũng không giữ được chất như xưa nữa.

Bây giờ em thấy phở Hà Nội ngon hơn nhiều, và dù là người NĐ nhưng em chưa từng ăn bát phở NĐ nào ở HN, chỉ ăn phở Hà Nội thôi. Còn về NĐ thì lại thích ăn giả cầy, bánh cuốn hơn.

Yaris_2009

Xe tăng
Phở này chỗ hồ Thạch Bàn thấy quán đề bao nhiêu hàng muối ấy, trên đường về quê em hay ăn ở đây. 60-70k/bát nhưng không ngon lắm, hơi mặn và nhiều thịt, lõi cũng không giòn lắm!
Hồ thạch bàn hình như còn trước cả ngoài cổ linh ý, ae con cháu nhà ng ta làm có lộc thật quán nào cũng đông. E hay đi ctac qn hp nên lần nào cũng sang ăn phở bên đó, đối tác hp về hn sau khi e giới thiệu cũng nhất quyết ăn phở cổ linh mới chịu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hồ thạch bàn hình như còn trước cả ngoài cổ linh ý, ae con cháu nhà ng ta làm có lộc thật quán nào cũng đông. E hay đi ctac qn hp nên lần nào cũng sang ăn phở bên đó, đối tác hp về hn sau khi e giới thiệu cũng nhất quyết ăn phở cổ linh mới chịu.
Chỗ thạch bàn đông lắm cụ ah. Đầu tiên em cũng không để ý đâu nhưng đi qua thấy chỉ dẫn quán phở ở đường chính rẽ vào, nhìn đông xe đỗ lắm. Được cái quán đông nhưng làm cực nhanh, không phải chờ lâu!

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, có nhiều thuyết về món phở lắm. Nhưng em thích cái gốc Nam Định hơn. Vì bên cạnh những trang viết của Vũ Bằng và Thạch Lam cho thấy phở ghính xuất hiện ở Hà Nội không sớm hơn 1930 thì người tây Bô ranh có một nhận xét tinh tế là ở Nam Định những năm đầu công nghiệp hoá, công nhân người Hoa chỉ mất mươi phút với mấy xu là đã xong bữa trưa no nê để được ngủ lấy sức trong khi công nhân bản xứ hoặc phải ăn khoai hoặc cơm nắm hoặc phải nấu cơm mà vân đạm bạc không theo được công việc sau đó chỉ ít lâu các công nhân bản xứ đã chuyển sang ăn theo cách giống người Hoa. Món canh thịt trâu đã nội địa hoá từ đó.
trong từ điển Nhật dụng thường đàm của Phạm Đình Hổ đã có chữ nôm ghi từ phở rồi.
Vũ Bằng, Thạch Lam cũng chỉ quốc ngữ hoá cái thực trạng phở, món ăn dành cho dân chạy chợ, cửu vạn...và các thành phần sống dựa vào chợ đô thị lớn.
Nâng phở lên tầm văn hoá thì nó vẫn là văn hoá chạy chợ, bán lẻ thôi.
Phú gia địch quốc chủ hãng buôn độc quyền có xơi phở gánh cơm đầu ghế bao giờ.

Yaris_2009

Xe tăng
Chỗ thạch bàn đông lắm cụ ah. Đầu tiên em cũng không để ý đâu nhưng đi qua thấy chỉ dẫn quán phở ở đường chính rẽ vào, nhìn đông xe đỗ lắm. Được cái quán đông nhưng làm cực nhanh, không phải chờ lâu!
Thì đó, e lạ gì đâu, e gt chỗ nào ngon là ngon, phở ngọc vượng e gt phát có cụ đi review luôn mà :o) dân lái xe là sành ăn lắm, chỗ nào nhiều xe to đỗ đc cánh lái xe hoa tiêu thì yên tâm cụ nhỉ.

minhphuc9

Xe tải
Có chỗ nào ngon cụ mách em. Hiệu NV này mạn em k thấy có nên chưa ăn.
Em vừa tra địa chỉ khoảng 6 quán thấy ở Đống Đa, Cầu Giấy, Thanh Xuân...Em ở HBT, lê la Hoàn Kiếm, ko mấy ai nhắc đến tên phở này. Để e thử.