[Funland] Chung kết Phở Nam Định và Phở hà Nội

Chloe_Tran

Xe đạp
Ngày xưa bát phở "không người lái" là sang rồi, từ cái thời đói khổ chả có cái gì để ăn thì nói thật ăn gì cũng ngon hết. Bây giờ các cụ các mợ được ăn đủ thứ trên đời, khẩu vị cũng được nâng cao, với lại mỗi người một kiểu, mà sao em thấy nhiều cụ chê phở nam định thế nhỉ. Còn theo em thì phở nam định được công nhận là di sản là đúng, vì phở nam định có gốc tích, đặc trưng riêng.
Một vài địa chỉ quán phở cho các cụ thử trải nghiệm :
1. Phở Đán : phố Bắc Ninh chỉ bán đến 8-9h sáng là hết. Có phở gà, xíu, bò ( tái, băm băm đập bẹp :))..
2. Phở Cụ Tặng : phố Hàng Tiện bán buổi sáng và tối . Phở sốt vang , phở áp chảo.
3. Phở Cồ - Giao Cù : ở thành phố Nam Định thì chỉ có duy nhất trong Khách Sạn Nam Cường là chuẩn vị, được nghệ nhân cao tuổi ở Giao Cù truyền lại , nhưng đắt 150.000₫/ bát nên ít người vào ăn. Hoặc cụ nào về thẳng Giao Cù ( em chưa thử)
4. Phở Trường : Hùng Vương ( chỉ bán buổi sáng), gần đấy cũng có mấy quán phở ăn cũng ok nhưng em không nhớ tên.
5. Phở Cổ : Bà Triệu
6. Hàng phở ngay đầu phố Hàng Tiện ( bán vỉa hè buổi tối ) ăn cũng được nhưng nước dùng hơi ngọt.
7. Phở gà cô Mai : Hai Bà Trưng ( chỉ bán tối)
8. Phở Xíu chấm : Ngã 6 Năng Tĩnh, mới lạ ăn tạm ổn
V..v.....
Ngoài Phở ra thì Nam Định còn món bún giả cày đặc sản , đâu đâu cũng có chuẩn vị Thành Nam :)))))

odaiba

Xe tăng
Quán đó đối diện phở Nhớ cụ, nó nằm chếch bên kia đường gần ngã 4 NCT. Chỗ đường N.P. Sắc trước quán phở ăn cũng ngon và đông (có mấy cây Trứng cá) lâu chả còn nhớ chỗ nào nữa.
Em nhớ được 2 lần vào ăn phở Lò đúc, cả 2 lần nhậu đêm và buổi sáng ra đó ăn chả để lại cái gì. Có lần cùng bạn gái nói vào đó ăn phở Thìn, lúc đấy nhìn nhà mấy thấy nó quen quen và cảm nhận được mùi vị phở. :))
Phở Nhớ là ngã 4 HTK- Nguyên Hồng, đối diện Nhà hát gì gì đó.
Trong ngõ Nguyên Hồng , 26 hay 28 gì đó đối diện nhà anh Dương Chí Dũng thì có phở Sướng.
Bên Ngõ 56 HTK, phía bên đối diện phở Nhớ thì có phở 56 hay 58 , nhà thứ 2 từ đầu ngõ vào, chuyên tái lăn khá ngon.
Đi lên thêm 50 m nữa, mặt đường HTK thì có Phở Ngọc Vượng.

114hangbong

Xe cút kít
Ngày xưa bát phở "không người lái" là sang rồi, từ cái thời đói khổ chả có cái gì để ăn thì nói thật ăn gì cũng ngon hết. Bây giờ các cụ các mợ được ăn đủ thứ trên đời, khẩu vị cũng được nâng cao, với lại mỗi người một kiểu, mà sao em thấy nhiều cụ chê phở nam định thế nhỉ. Còn theo em thì phở nam định được công nhận là di sản là đúng, vì phở nam định có gốc tích, đặc trưng riêng.
Một vài địa chỉ quán phở cho các cụ thử trải nghiệm :
1. Phở Đán : phố Bắc Ninh chỉ bán đến 8-9h sáng là hết. Có phở gà, xíu, bò ( tái, băm băm đập bẹp :))..
2. Phở Cụ Tặng : phố Hàng Tiện bán buổi sáng và tối . Phở sốt vang , phở áp chảo.
3. Phở Cồ - Giao Cù : ở thành phố Nam Định thì chỉ có duy nhất trong Khách Sạn Nam Cường là chuẩn vị, được nghệ nhân cao tuổi ở Giao Cù truyền lại , nhưng đắt 150.000₫/ bát nên ít người vào ăn. Hoặc cụ nào về thẳng Giao Cù ( em chưa thử)
4. Phở Trường : Hùng Vương ( chỉ bán buổi sáng), gần đấy cũng có mấy quán phở ăn cũng ok nhưng em không nhớ tên.
5. Phở Cổ : Bà Triệu
6. Hàng phở ngay đầu phố Hàng Tiện ( bán vỉa hè buổi tối ) ăn cũng được nhưng nước dùng hơi ngọt.
7. Phở gà cô Mai : Hai Bà Trưng ( chỉ bán tối)
8. Phở Xíu chấm : Ngã 6 Năng Tĩnh, mới lạ ăn tạm ổn
V..v.....
Ngoài Phở ra thì Nam Định còn món bún giả cày đặc sản , đâu đâu cũng có chuẩn vị Thành Nam :)))))
Mọi người chê vì nó mùi hôi nó ám từ quán vào tận thìa phở lùa vào miệng. Nước dùng lại rất cứng kiểu như tương nước mắm vào cho có mùi. Hồn cốt bát phở nó nằm ở cái anh nước dùng cụ ạ, chứ topping như thịt, hành mùi, bánh phở là phụ thôi. Cảm nhận của em về phở NĐ nó là như thế.

Chloe_Tran

Xe đạp
Mọi người chê vì nó mùi hôi nó ám từ quán vào tận thìa phở lùa vào miệng. Nước dùng lại rất cứng kiểu như tương nước mắm vào cho có mùi. Hồn cốt bát phở nó nằm ở cái anh nước dùng cụ ạ, chứ topping như thịt, hành mùi, bánh phở là phụ thôi. Cảm nhận của em về phở NĐ nó là như thế.
Vâng cụ, cái kiểu phở gia truyền nó hay có cái mùi quán như cụ nói thật, còn nước dùng mà xộc mùi nước mắm và cứng như cụ tả thì một là nước cuối người ta hay chế thêm nước vào để bán cố, hai là quán vở quán vẩn thôi ạ. Hii, cụ ăn ở quán nào cho em xin tên quán nhé ạ

Hổ Con

Xe tăng
Có cái phở gì ở Huỳnh thúc Kháng đầu năm 200x có cả địa chỉ mail xxxxyahoo.com. Em ăn xong gửi cả mail góp ý :))
Hồi mới mở nhìn cũng lịch sự. Sau không ngon nên giải tán hay sao ý, e cũng chẳng nhớ lắm

114hangbong

Xe cút kít
Vâng cụ, cái kiểu phở gia truyền nó hay có cái mùi quán như cụ nói thật, còn nước dùng mà xộc mùi nước mắm và cứng như cụ tả thì một là nước cuối người ta hay chế thêm nước vào để bán cố, hai là quán vở quán vẩn thôi ạ. Hii, cụ ăn ở quán nào cho em xin tên quán nhé ạ
Ông xã em hay tự hào phở NĐ chiếm lĩnh thị trường HN, nhưng nếu đi ăn thì không bao giờ vào quán Cồ các thể loại mà chỉ trung thành với Thành Long ở Láng hạ hay phở gà Lâm hoặc quán phở bò nhỏ đầu Nam ngư với Lê Duẩn vì mùi các quán Cồ như đuổi khách từ lúc gửi xe rồi. Còn nhiều hôm về quê sớm không kịp ăn sáng thì mang bánh mỳ từ HN về ăn vì kính thưa các quán quanh nhà lão cả hai vc đều không ăn hết nửa bát. Chỉ chan môi dấm, gắp vài lát ớt húp tý cho nóng người. Tất cả các quán nước dùng đều dở nên thôi chủ yếu ăn nhà nấu, hoặc là ăn mấy quán quen ở trên cho đỡ phí tiền. Đến sâu rượu như bố chồng em sành ăn uống thế mà cũng phải giải thích, dưới này chỉ được cái sẵn xương trâu bò ninh lấy nước thôi chứ ngon thì phải lên HN.
Ông xã em đang làu bàu Vợ gì mà toàn nói xấu quê chồng là giỏi. :))

Chỉnh sửa cuối:

Dân miền núi TM

Xe điện
Phở Nam định ăn gây gây và nặng mùi, giờ em ít ăn vì toàn tự nấu phở ở nhà.
Đấy là em hay ăn quán phở 2vc cụ người Nam Định, cũng thuê quán bán ở HN ngót nghét hơn 20 năm rồi

114hangbong

Xe cút kít
Nhưng có điều là ăn một kiểu lâu thì họ hay bị thói quen ru ngủ và cho vậy là ngon. Lúc em đi công tác trong miền Nam, ngay ngoài cổng có hàng phở bò rất đông khách. Hồi đầu em ăn không quen thấy nước dùng lợ lợ, rau giá đầy một đĩa không giống hành mùi ngoài này. Sau rồi quen vị nên lúc ra Bắc không có rau thơm, húng ngổ thấy thiêu thiếu, lại không có nước tương lại thấy nhạt mồm nhạt miệng. :))

114hangbong

Xe cút kít
Phở Nam định ăn gây gây và nặng mùi, giờ em ít ăn vì toàn tự nấu phở ở nhà.
Đấy là em hay ăn quán phở 2vc cụ người Nam Định, cũng thuê quán bán ở HN ngót nghét hơn 20 năm rồi
Phở nấu ở nhà rất ngon mà vì mọi thứ đều chất lượng.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Theo phuongmit thì Phở Đông theo phong cách NĐ hay HN nhỉ 8->

Hai Nguyen TB

Xe máy
Ở Hn ngon thì vô cùng tùy người nhưng đông khách nhất là phở cường hàng muối bên cổ linh. Xe đậu kín đường người vào ngồi nghi ngút luôn, đông gấp 10 lần lqs.

Cụ chưa biết phở Lý quốc sư ở Võ chi công gần cầu Nhật Tân rồi, tôi nghĩ đây là quán phở có doanh thu cao nhất Hà nội luôn, phở tái chín da 75k thì phải đông từ sáng đến tối

114hangbong

Xe cút kít
Cái đánh giá này e nghĩ chả khác gì sao của a nước ngoài chấm cho hàng phở, bún riêu, canh cá của người Việt. :))
Hị ..hị... không có sá sùng cao siêu mà cứ 1 con gà làm cho 10 bát phở thì ngon ngọt quá còn rì. :))

maximax903

Xe điện
Cụ chưa biết phở Lý quốc sư ở Võ chi công gần cầu Nhật Tân rồi, tôi nghĩ đây là quán phở có doanh thu cao nhất Hà nội luôn, phở tái chín da 75k thì phải đông từ sáng đến tối
Quán này về lượng khách cũng như giá tiền của bát phở phải gọi quán Phở 10 LQS ở Hoàng Minh Giám là anh cụ ah.

Demchinhhang.net

Xe container
Bún miến phở vẫn là nhất nước nhì nhân anh mình nhé :)) nước nấu lờ mờ, k có chân thì thịt ngon = giời bỏ vào vẫn là vớ vẩn, trừ khi ăn bít tết ;))
Nước ngon là nhờ xương ngon, là mua thịt ngon. keke

chimchaomaodo

Xe đạp
Ngọc Vượng là thứ phở Nam Định lần đầu tiên em nghe tên.
Với phở Nam Định em biết mỗi cái tên Phở Cồ...các kiểu. Phở Cồ ăn cũng được đấy. Không riêng ở Hà Nội, đi các địa phương khác mà muốn ăn phở em vẫn ưu tiên các quan phở có gắn với chữ Cồ...
Cồ là họ đấy cụ. Đây là dòng họ ở Giao Cù Nam Trực chuyên làm phở.

tunglam2806

Xe tăng
Chưa biết hàng nào hơn hàng nào đâu cụ ạ. Phở Cường nó cũng đông từ sáng đến tối.

Demchinhhang.net

Xe container
Phở ngon là ở nước dùng thôi, thịt hay bánh thì ngon rất dễ nhưng nước dùng mới nói lên chất lượng và tay nghề của nhà hàng.
Nước ngon pjair nhờ có xương có thịt ngon. Em xơi mâyd lần nước ngon mà thịt hôi, hoi...chín thì cứng đơ nói chung chán.

vonga389

Xe buýt
Các Cụ có dịp về Nam Định, ghé qua làng phở Vân Cù thuộc huyện Nam Trực, cái nôi của phở Nam Định, thưởng thức bát phở Nam Định nguyên bản, phải nói là ngon tuyệt vời...

Hai Nguyen TB

Xe máy
Quán HMG sao đông bằng được cụ ơi, quán ở các cửa ngõ mà đỗ được xe 45 chỗ nhìn nó khủng khiếp lắm, mình đi làm ở Vp đi qua quán phở Minh đầu QL 2 với cao tốc Lào cai thì quán này mới là vô địch mỗi ngày xe 45c cỡ 10-20 cái xe 16c thì vô kể chắc đây mới là quán doanh thu cao nhất HN