[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

lucky2050

Xe hơi
- Liên tục xúc phạm, tấn công cá nhân những người khác
- Ban nick 07 ngày, dừng viết bài trong thớt 01 tháng

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Kinnnnn

Xe tải
Em cũng gặp 1 lần như này. Cò dẫn đi xem để làm việc, vì cũng khá ưng cái layout rồi, trước khi đi đã hẹn chủ nhà trước khi qua đồng ý các kiểu rồi. Tới khi qua thì chủ nhà lươn khươn bảo: "Chị đang ở bệnh viện, đợi lát chị về". Đợi trước của nhà 2 tiếng ko thấy đâu, gọi lại cho chủ thì bảo: "nhà chị bán rồi". Sau mới biết chủ nhà là cái loại khá hãm, đăng bán xong nếu có nhiều khách tới xem thì nghĩ là nhà hot cần phải nâng giá thêm, thành ra nhiều ng mua cũng bị dính quả ưng chốt rồi thì bị chủ giãn.

1 trường hợp nữa, ở Thống Nhất Complex, hỏi căn 3 ngủ, hồi đó tầm đầu 2023 thì phải, căn 3 ngủ 90m2 tầm loanh quanh 3.8-4 đồng, riêng căn này chủ bán 4.2 thì cũng ok đi xem vì thấy ảnh nhà gửi nội thất cũng được, chấp nhận cao hơn thị trường chút ko sao. Sáng làm việc với chủ ok, chủ hẹn chiều qua xem nhà. Tới chiều qua thì chủ bảo: giờ chị phải bán 4.5 đồng =)) Mới có mấy tiếng mà tăng luôn 300 củ (thế nên cái trường hợp 2 tháng tăng 500 triệu cũng chưa là gì).

Kinh nghiệm là khi đi mua nhà, làm việc với khách hàng nữ rất là khó vì họ thường chi li căn ke. Nhưng đa số các gia đình bán nhà lại hay để chủ nhà là nữ đứng ra làm việc :))
Em thì gặp trường hợp, đi xem 1 căn cc khá ưng mắt nhưng chưa ưng về giá nên về ngày nào cũng gọi điện nhắn tin để trao đổi về giá, oke là xuống tiền cọc. Đến ngày thứ 3 thì đội cò đó bắt đầu bài giục cọc, bảo em là khách slot thứ 2, slot thứ nhất thì cũng đang đàm phán với giá x, và tổng cộng đang có 4 slot. Cò liên tục gửi tin nhắn trong nhóm, kiểu như mỗi 1 còn là đang cầm 1 khách hàng, nội dung tin nhắn loanh quanh là:
- slot này cọc chưa? nếu chưa thì để lại cho slot của em, khách rất ưng rồi, sẵn tiền tươi,...
- slot 1 mà cọc thì slot 4 sẵn sàng mua cọc, khách này là bạn cùng cơ quan với anh sếp A ở cty mình
cũng ưng lắm rồi, muốn mua sớm cho vợ mới sinh con, cho con có nhà mới luôn
Mấy hôm sau cò gọi em bảo:
- slot 1 bỏ ko mua nưa, tới slot của em rồi, nhà bạn slot 4 bạn bè của sếp nhưng vì cty làm ăn uy tín nên vẫn sẽ để slot của em 1 tuần để qua xem nhà và đặt cọc.

Vì không thống nhất về giá nên em bỏ, tầm 1 tháng sau lướt nhóm cư dân vẫn đăng bán căn đó, giá chênh lên 100tr. Thì em nghĩ chả có cái slot nào như cò nói cả, nào là khách ưng lắm rồi sẵn tiền tươi cơ mà :))

LongNguyễn8x

Xe tăng
Thớt này toxic nặng quá rồi :) Có cụ chỉ vì đưa ra chút quan điểm trái chiều mà phải mang tiếng vô học. Ra xã hội biết ai khôn hơn ai ngoài ngồi đây là những cái bóng đang cào phím :)

Kaisa

Xe tải
Thớt này toxic nặng quá rồi :) Có cụ chỉ vì đưa ra chút quan điểm trái chiều mà phải mang tiếng vô học. Ra xã hội biết ai khôn hơn ai ngoài ngồi đây là những cái bóng đang cào phím :)
Đã bảo cụ ấy bình tĩnh mà vẫn húng =)))

Được gửi từ iPhone - Otofun

oppa123

Xe tải
Có admin rồi mà cụ. Những comment mà toxic quá là sẽ bị xoá và block. Nói chung là tranh luận dù có gay gắt cũng ko nên dùng những từ miệt thị kiểu như “ngu” hay “đần”. Đợt trước em cũng có tranh luận với 1 cụ trong này về chung cư hay nhà đất, về sau cụ đó dùng từ ngữ miệt thị người khác quá nên toàn bộ comment của cụ đó cũng bị admin xoá đó.

muagiaiphong

Xe hơi
Cụ nào thông thái cho em hỏi chút: em đang bán căn chung cư 3PN, kỳ vọng thu về ít nhất là hơn 4 tỷ chút. Em có ký hợp đồng với sàn môi giới họ lấy 3% và sẽ rao 4,3 tỷ để sau đó thương lượng dần đi.

Có khách ưng nhưng họ chỉ trả 4,1, mà em cũng đang cần tiền nên cũng muốn chốt cho nhanh. Nhưng nếu giữ hoa hồng 3% với sàn thì em lại thu về ít quá. Em có thể thương lượng với sàn giảm mức % này đi được không?

oppa123

Xe tải
Cụ nào thông thái cho em hỏi chút: em đang bán căn chung cư 3PN, kỳ vọng thu về ít nhất là hơn 4 tỷ chút. Em có ký hợp đồng với sàn môi giới họ lấy 3% và sẽ rao 4,3 tỷ để sau đó thương lượng dần đi.

Có khách ưng nhưng họ chỉ trả 4,1, mà em cũng đang cần tiền nên cũng muốn chốt cho nhanh. Nhưng nếu giữ hoa hồng 3% với sàn thì em lại thu về ít quá. Em có thể thương lượng với sàn giảm mức % này đi được không?
Cụ làm sàn nào mà lấy dày thế cụ. Hoa hồng hàng thứ cấp chung cư hầu hết là 1%, lấy 3% thì ác quá.

oppa123

Xe tải
1% là môi giới tự do thôi thì phải, chứ em thấy sàn hay lấy từ 2-3% mà.
Cty môi giới cũng 1% mà cụ. Họ hỗ trợ hết thủ tục công chứng, sang tên sổ. Dĩ nhiên 1% là họ thu phí môi giới, còn phí công chứng và lệ phí sang tên sổ thì khách và chủ phải tự chịu.

muagiaiphong

Xe hơi
Cty môi giới cũng 1% mà cụ. Họ hỗ trợ hết thủ tục công chứng, sang tên sổ. Dĩ nhiên 1% là họ thu phí môi giới, còn phí công chứng và lệ phí sang tên sổ thì khách và chủ phải tự chịu.
Lạ nhỉ, có 3 sàn tới gặp em để ký thì họ đều đặt mức phí 3%. Họ đều bảo sẽ rao kênh lên để trừ đi khoản phí hoa hồng này thì em thu về đúng mức giá mong muốn là được.

Kaisa

Xe tải
Lạ nhỉ, có 3 sàn tới gặp em để ký thì họ đều đặt mức phí 3%. Họ đều bảo sẽ rao kênh lên để trừ đi khoản phí hoa hồng này thì em thu về đúng mức giá mong muốn là được.
Sàn này kiểu gì thế, các sàn em gặp chỉ 1% thôi cụ ạ.

muagiaiphong

Xe hơi
Sàn này kiểu gì thế, các sàn em gặp chỉ 1% thôi cụ ạ.

Thế chắc em bị ký hố rồi :( Vậy có khi cứ mạnh dạn thương lượng bảo là khách ép giá quá nên tôi chỉ trả được 1% hoa hồng, ông lấy thì lấy không thì kệ ông, họ cũng phải chịu thôi nhỉ.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Của cụ dễ. Cụ làm việc với khách rồi chỉ thuê làm giấy tờ thôi. 3% thì ko phải môi giới mà là cò đớp.

muagiaiphong

Xe hơi
Của cụ dễ. Cụ làm việc với khách rồi chỉ thuê làm giấy tờ thôi. 3% thì ko phải môi giới mà là cò đớp.
Nhưng đã lỡ ký hợp đồng là hoa hồng 3% (trên mức giá 4,3 tỷ) rồi thì có vấn đề gì không? Thực tế là khách chỉ trả được 4,1 tỷ. Em cũng có số trực tiếp của khách mua rồi, mấy hôm nay cũng chỉ nói chuyện với khách mà không qua môi giới.

jaypark

Xe hơi
3% phí mg của sàn, 1-2% mg cá nhân, cái này có lâu lắm rồi. Cụ nào giờ bán nhà thổ cư thử xem. Auto 100% các sàn đến kín nhà các cụ ép cc ký hết các sàn luôn. Các cụ ko tiếp, ko ký qua mg thì 1 ngày các cụ bị quây khoảng trăm cuộc đt, rất khó tiếp cận đến khách hàng mua thật trừ khi căn của các cụ hoa hậu giá nét. Đăng bán cái nhà mà toàn thấy mg gọi, nhiều mg còn giả khách đến xong đòi ký bằng được. E mới bán cái nhà 5 tỉ phí mg 150 củ tròn.

jaypark

Xe hơi
Nhưng đã lỡ ký hợp đồng là hoa hồng 3% (trên mức giá 4,3 tỷ) rồi thì có vấn đề gì không? Thực tế là khách chỉ trả được 4,1 tỷ. Em cũng có số trực tiếp của khách mua rồi, mấy hôm nay cũng chỉ nói chuyện với khách mà không qua môi giới.
Cụ ký có giấy trắng mực đen hợp đồng đàng hoàng rồi. Khách trả 4,1 tỷ thì cụ vẫn phải trả 3% của 4,1 tỷ đó nếu cụ đồng ý bán cho khách mà môi giới ký hđ với cụ.

oppa123

Xe tải
- Thứ nhất là sàn lấy 3% phí là quá rát, hầu hết đều là 1%.
- Thứ 2: Kê khống giá lên nhiều như này thì thực sự là sàn cũng quá là chiêu trò và ko trung thực. Giả sử kê khống lên rồi người mua trả giá gần giá kê khống đó vậy thì phần chênh thoả thuận là ai ăn?

Dưới cương vị 1 người đi mua nhà, gặp các môi giới thế này là mình thường bỏ qua luôn.

2congai

Xe tải
Thế chắc em bị ký hố rồi :( Vậy có khi cứ mạnh dạn thương lượng bảo là khách ép giá quá nên tôi chỉ trả được 1% hoa hồng, ông lấy thì lấy không thì kệ ông, họ cũng phải chịu thôi nhỉ.
Khó đấy cụ, bọn mà đòi 3% này là nó bắt cụ kí hợp đồng đúng ko? Cụ mà bán cho khách nó dắt đến rồi cụ ko trả 3% là ko yên với bọn nó đâu. Bình thường thì có bọn tuan123 bán nhà đất mới đòi 3%, chung cư mà đòi vậy thì tham quá. Trc em bán nhà đất, bọn tuan123 vào kí hợp đồng 3% em cũng kí vì nhà em bán mãi ko trôi nên môi giới nào em cũng ok hết. Bọn này dắt cả trăm lượt khách ko được, nhưng cuối cùng một sale tự do lấy có 1% thôi lại dắt đc khách trả net đúng giá em mong muốn. Vậy là bọn 123 này nó quay em hỏi bằng ra tên và số cccd của khách mua nhà em để bọn nó check xem có phải khách của bọn nó dắt đến rồi tìm cách mua trực tiếp từ em ko? Nếu đúng khách của nó, nó bắt em nôn ra 3% trả bằng đc, ko quỵt hay deal đc với bọn nó đâu

bactet

Xe đạp
Khiếp cái phí môi giới. 1% cho giá trị lớn, 2,3% cho giá trị nhỏ. Kinh nghiệm của em không cho chụp hình căn cước trước khi đạt thoả thuận. Mà em nói thật chứ chả cụ nào gà để bị cắt cao cả trừ khi có lợi hơn kỳ vọng hoặc được việc mình mong muốn ạ.