[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Manono

Xe đạp
Nhiều năm ko có đợt rộ sóng chung cư vì lượng căn hộ tồn vẫn còn cụ ạ. 3-4 năm nay HN đâu có dự án mới đâu. Nên nó tích lại và thiếu như đợt rồi. Tất nhiên cái này là 1 yếu tố góp phần tăng giá cc thôi.
Về dân số tăng e tính riêng đối tượng sinh viên thôi. Hàng năm lên HN khoảng trăm ngàn ông, cả ĐH, cao đẳng, học viện, nghề ngủng.... Tính cua trong lỗ trong 100k ông sv lên thì có khoảng 1k ô được bố mẹ mua nhà cho. Cái này khá phổ biến cụ ạ. Đại gia/quan chức/hay doanh nhân tỉnh sẵn sàng mua 1 căn cho con đi học dưới này cụ ạ. Sương sương mỗi năm riêng đội sv khoảng 1 ngàn căn rồi.
Chưa kể ae đi làm vài năm có xèng hoặc vc mới cưới hoặc các cụ đầu tư mua vài căn cho thuê, mua cho ô bà lên ở, hay mua làm văn phòng.... Lũy kế bn năm như thế. ;))
Còn đất tỉnh mấy tỉnh như cụ nói x3 x4 trong khoảng 5 năm từ 2017-2021 đó. Trong khi giai đoạn đó hạ tầng ở các tỉnh đâu có pt, tiện ích và dân cư ít. :)
E lại đang thấy giá vẫn loạn lắm cụ ạ, hôm qua thấy mấy tin rao vào check thì thấy Hateco Hoàng Mai 50tr/m2, Đại Kim Building 47tr/m2, Smile Building 50tr/m2 :-sskhông biết có phải đợt sóng mới không hay cò làm loạn thông tin để tranh thủ ra hàng của cò

muagiaiphong

Xe hơi
E lại đang thấy giá vẫn loạn lắm cụ ạ, hôm qua thấy mấy tin rao vào check thì thấy Hateco Hoàng Mai 50tr/m2, Đại Kim Building 47tr/m2, Smile Building 50tr/m2 :-sskhông biết có phải đợt sóng mới không hay cò làm loạn thông tin để tranh thủ ra hàng của cò
Giá này chuẩn đấy cụ. Người quen của em vừa mua một căn ở Smile building 49tr/m2 full nội thất.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cái này e ko rõ. Cơ mà mấy ô cc thì toàn đăng giá áo cụ ạ. Bốc máy hỏi mới ra vấn đề. :)

minibulterri

Xe tải
đúng cụ ạ, mặt bằng chung neo cao sau đợt vừa r, giờ ng mua thật cũng ko xuống tiền nhanh đâu, ng bán thì chả biết thật hay ảo nhưng cháu thấy vẫn rao khá là cao nên điểm cung gặp cầu khó, trong khi lương vẫn vậy có tăng đc mấy đồng :((
Vì em là người vừa mua và bán xong em biết. Rất nhiều người quan tâm. Có căn mãi ko bán dc nhưng ngày nào cũng có người xem. Có căn bán cho người xem đầu tiên ngay sau đó vài tiếng. Nhu cầu lớn.

Manono

Xe đạp
Giá này chuẩn đấy cụ. Người quen của em vừa mua một căn ở Smile building 49tr/m2 full nội thất.
Theo e giá này cao thật cụ ạ :-ss Mấy căn này có mỗi Smile vị trí còn tạm ổn, chắc có Thanh Bình gần đó mới ra hàng nên tăng giá chứ như căn Đại Kim hay Hateco giá như kia là ngang ngửa với Gamuda rồi :(

Maruko_2609

Xe tải
Đúng là môi giới hay đăng giá ảo nhưng là ảo xuống cụ ạ, chứ em chưa thấy mg nào đăng giá ảo lên cả.
ôi thế cụ lại xem hơi ít r :)) môi giới đăng ảo nhiều lắm cụ ạ, báo giá vs ng mua cao lên để dễ khớp vs giá chủ muốn bán hơn cụ nhé =))

Maruko_2609

Xe tải
Theo e giá này cao thật cụ ạ :-ss Mấy căn này có mỗi Smile vị trí còn tạm ổn, chắc có Thanh Bình gần đó mới ra hàng nên tăng giá chứ như căn Đại Kim hay Hateco giá như kia là ngang ngửa với Gamuda rồi :(
cái tòa smile bụi mù mịt giá đấy chắc là đỉnh r :D

Maruko_2609

Xe tải
Những căn 30-50 năm xuống cấp là cụ nhìn những khu tập thể xây 30-50 năm trước, khi việc quản lý chưa được quan tâm. Không được duy trì bảo dưỡng thường xuyên thì nhà nào chả cũ hỏng. Giờ cụ thử vào Royal City 15 năm xem nó có như mới không.
cụ tưởng cc nào nó cũng như royal và cđt nào cũng như vin ah =))
đầy tòa cc xuống cấp mà ko có tiền bảo trì kìa cụ

kiekala

Xe đạp
MG thường để giá ảo xuống 200-500tr để có data, hoặc lấy căn nào giá thấp nhất khu để người mua liên lạc sau đó giới thiệu căn giá cao hơn

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
đúng như cụ trên nhận đinh, 2 con MĐ Plaza chất lượng ổn áp, BQT cũng ok. Mỗi cái quanh đoạn này siêu nhiều chung cư nên hơi bí bách đó cụ ạ, tận 7-8 cái chung cư dọc 1 đoạn đường. Còn thằng Garden Hill Trần Bình em nghĩ cụ ko nên sờ, phốt ầm ĩ từ ngày bàn giao, treo băng rôn suốt hehe :)
MĐ Plaza 2 thì đúng là chất lượng tốt, nhưng trưởng BQT cũ láo nháo lắm ạ, nghi vấn ăn bớt của quỹ rất nhiều, may mà cư dân đuổi được rồi.

Trà Lý

Xe tăng
Em thấy các cụ làm NH nói là gia Chung cứ sắp dừng tăng hoặc chỉ còn tăng cực nhẹ nếu lãi suất tiền gửi tiết kiệm lên đến tầm 8% cho kỳ hạn 12 tháng.
Giai đoạn vừa qua nhiều nơi nói là điều chỉnh nhưng thực tế mặt bằng chung giá vẫn cứ tăng đều. Chỗ điều chỉnh chẳng qua là bị ngáo nặng quá thôi, thậm chí cò mua bán giả làm đặt cọc thậm chí công chứng một số hợp đồng mua bán với nhau nhưng sau đó không thực hiện giao dịch thực mà hủy hợp đồng làm chiêu trò tạo mặt bằng giá mới cho một khu nào đó.

koala2023

Xe tải
Em thấy các cụ làm NH nói là gia Chung cứ sắp dừng tăng hoặc chỉ còn tăng cực nhẹ nếu lãi suất tiền gửi tiết kiệm lên đến tầm 8% cho kỳ hạn 12 tháng.
Giai đoạn vừa qua nhiều nơi nói là điều chỉnh nhưng thực tế mặt bằng chung giá vẫn cứ tăng đều. Chỗ điều chỉnh chẳng qua là bị ngáo nặng quá thôi, thậm chí cò mua bán giả làm đặt cọc thậm chí công chứng một số hợp đồng mua bán với nhau nhưng sau đó không thực hiện giao dịch thực mà hủy hợp đồng làm chiêu trò tạo mặt bằng giá mới cho một khu nào đó.
Lãi suất khó có thể lên 8% trong năm tới khi kinh tế vẫn còn ngắc ngoải. Còn nếu lãi suất tăng lên mức này thì e là giá chung cư sẽ giảm chứ ko có chuyện tăng nhẹ.

corgibeo

Xe hơi
Cụ cho e hỏi có phải căn hộ tồn toàn của Vin đúng ko?
Nhiều năm ko có đợt rộ sóng chung cư vì lượng căn hộ tồn vẫn còn cụ ạ. 3-4 năm nay HN đâu có dự án mới đâu. Nên nó tích lại và thiếu như đợt rồi. Tất nhiên cái này là 1 yếu tố góp phần tăng giá cc thôi.
Về dân số tăng e tính riêng đối tượng sinh viên thôi. Hàng năm lên HN khoảng trăm ngàn ông, cả ĐH, cao đẳng, học viện, nghề ngủng.... Tính cua trong lỗ trong 100k ông sv lên thì có khoảng 1k ô được bố mẹ mua nhà cho. Cái này khá phổ biến cụ ạ. Đại gia/quan chức/hay doanh nhân tỉnh sẵn sàng mua 1 căn cho con đi học dưới này cụ ạ. Sương sương mỗi năm riêng đội sv khoảng 1 ngàn căn rồi.
Chưa kể ae đi làm vài năm có xèng hoặc vc mới cưới hoặc các cụ đầu tư mua vài căn cho thuê, mua cho ô bà lên ở, hay mua làm văn phòng.... Lũy kế bn năm như thế. ;))
Còn đất tỉnh mấy tỉnh như cụ nói x3 x4 trong khoảng 5 năm từ 2017-2021 đó. Trong khi giai đoạn đó hạ tầng ở các tỉnh đâu có pt, tiện ích và dân cư ít. :)

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ cho e hỏi có phải căn hộ tồn toàn của Vin đúng ko?
Vin phần nhiều cụ ạ. Ngoài ra có 1 số dự án dính phốt như athena pháp vân....bn năm rồi đã xong đâu. Nguồn cung căn hộ mấy năm nay OCP và Smart nó bá chủ bản đồ HN luôn mà :)

Maruko_2609

Xe tải
Vâng cụ em cũng đồng ý. Có cái yếu tố dân về HN đông em thấy chưa thuyết phục lắm ạ. Vì thực tế nửa đầu năm nay và 2023 ko có đột biến về tốc độ tăng dân so với mọi năm, nghĩa là năm nào cũng 1 lượng người cho con lên HN học như vậy, cũng ngần ấy lao động lên HN như vậy. Mà mọi năm thì ko có đợt rộ sóng chung cư ngất ngưởng đến mức choáng như vừa rồi. Em cho rằng 2 yếu tố ko có dự án mới + chiêu của anh lớn V tìm cách thoát hàng đối với bên bờ Tây làm cho cc cũ trong nội đô cũng phải hô lên cho vượt bên bờ Tây :) dẫn đến giá phi lên sao hoả
-Mọi thứ xoay chuyển quá nhanh, giờ này năm ngoái cc giá trên 60tr đã là cao cấp, 50-60tr là cận cao cấp, 40-50tr là khá. Thì giờ 50tr là mức trung bình, 60tr là kha khá, 80-100tr cao cấp. Thu nhập thì không hề tăng, thậm chí giảm sâu với nhiều ngành nghề.
-Đất nền em không chơi ở HN, em chơi ở tỉnh Thái Bình, Phú Thọ thấy giá chẳng tăng gì từ 2021 đến giờ. Đất nền tỉnh đóng băng dài thật.
nhu cầu mà nhiều thế đã tranh nhau thuê cụ ạ :)) mà giá thuê cũng đã phải ở tầm cao mới r ấy chứ