[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Leonistaaaaaaa

Xe máy
dạo này có thanh khoản nào không mọi người ?

vài sale gọi lại cho em toàn thấy giá cao lên, đang chờ như một số bác trên này hehe

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Giá chung cư vẫn cao ngất, bà con ôm tiền mặt chờ là khổ rồi

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ đánh giá sao về con Mỹ Đình Plaza 2 và con Garden Hill 99 Trần Bình ạ. Em thấy tầm tài chính của em thì hiện ở quanh Mỹ Đình - Cầu Giấy còn mỗi 2 con này là giá phù hợp nhất.
Tuy nhiên em thấy căn Garden Hill đợt vừa rồi nhiều phốt quá, không biết giờ thì như nào, nhưng cũng thấy rao nhiều căn trên web batdongsan thật.
Mỹ đình 1 và 2 chất lượng thuộc loại tốt nhất khu đó. PC1 làm chất lượng có tiếng r cụ. Garden hill chất lượng kém nhé. Gần chưa các toà quanh khu đó e đã vào xem, kể cả An Bình và FLC. Phương án của cụ e vote mỹ đình 2. :D

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Trong phân khúc trung bình khá, chung cư của Vinaconex xây là ngon nhất, tòa nhà kết cấu tốt, đẳng cấp xây dựng

muagiaiphong

Xe hơi
Đi ngang cụ ạ. Bớt sôi động, thanh khoản có giảm. :)
Em thấy có giảm so với hồi tháng 3 kha khá rồi. Cùng khu em ở nhiều nhà rao bán căn hộ 1-2 tháng nay chưa thấy trôi, phải giảm vài trăm củ vẫn đang rao. Hỏi mấy anh bảo vệ thì thấy bảo lượng khách đến xem hồi tháng 3 nhiều như trẩy hội, còn bây giờ lâu lâu mới được một người.

Nói chung tâm lý chung bây giờ là đợi cho giá giảm, ít người sẵn sàng xuống tiền bây giờ lắm.

Lalalandphim

[Tịch thu bằng lái]
Đi ngang cụ ạ. Bớt sôi động, thanh khoản có giảm. :)
hihi đúng là đợt vừa r tăng tỷ rưỡi, rồi giảm 2-300 triệu =)) không thấm vào đâu. Nhiều cụ nhận định là sau đợt này tăng tiếp y như vậy nữa =]]] em thấy hiện tại tăng đến ngưỡng này là vượt quá ngưỡng chịu người nhu cầu ở thực / người mua căn nhà đầu tiên căng lắm r, cày cuốc tiền ko lại với tốc độ tăng vừa r :) căn 3 tỷ rưỡi ụp cái lên 5 tỷ hehe, nếu mà nó bay phát nữa lên 6 tỷ rưỡi chắc đứt thanh khoản luôn
- kinh thế còn nhiều khó khăn, nhiều nơi cắt giảm nhân sự, giảm lương, giảm tăng ca. Tăng giá thật lực tiếp thì khả năng cao chỉ có đội đầu cơ bán cho nhau. Chứ nhu cầu thực nào chịu được giá vậy :)

Lalalandphim

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đánh giá sao về con Mỹ Đình Plaza 2 và con Garden Hill 99 Trần Bình ạ. Em thấy tầm tài chính của em thì hiện ở quanh Mỹ Đình - Cầu Giấy còn mỗi 2 con này là giá phù hợp nhất.
Tuy nhiên em thấy căn Garden Hill đợt vừa rồi nhiều phốt quá, không biết giờ thì như nào, nhưng cũng thấy rao nhiều căn trên web batdongsan thật.
đúng như cụ trên nhận đinh, 2 con MĐ Plaza chất lượng ổn áp, BQT cũng ok. Mỗi cái quanh đoạn này siêu nhiều chung cư nên hơi bí bách đó cụ ạ, tận 7-8 cái chung cư dọc 1 đoạn đường. Còn thằng Garden Hill Trần Bình em nghĩ cụ ko nên sờ, phốt ầm ĩ từ ngày bàn giao, treo băng rôn suốt hehe :)

muabenem123

Xe lăn
hihi đúng là đợt vừa r tăng tỷ rưỡi, rồi giảm 2-300 triệu =)) không thấm vào đâu. Nhiều cụ nhận định là sau đợt này tăng tiếp y như vậy nữa =]]] em thấy hiện tại tăng đến ngưỡng này là vượt quá ngưỡng chịu người nhu cầu ở thực / người mua căn nhà đầu tiên căng lắm r, cày cuốc tiền ko lại với tốc độ tăng vừa r :) căn 3 tỷ rưỡi ụp cái lên 5 tỷ hehe, nếu mà nó bay phát nữa lên 6 tỷ rưỡi chắc đứt thanh khoản luôn
- kinh thế còn nhiều khó khăn, nhiều nơi cắt giảm nhân sự, giảm lương, giảm tăng ca. Tăng giá thật lực tiếp thì khả năng cao chỉ có đội đầu cơ bán cho nhau. Chứ nhu cầu thực nào chịu được giá vậy :)
Cc và đất thổ cư 1 số nơi sẽ đi ngang có thể phải tính bằng vài năm. E nghĩ vậy. Tăng vừa rồi do nhiều yếu tố:
- dân về HN đông quá, nhu cầu ở là thực, nhiều ng muốn mua
- tiền mất giá, ls thấp
- ko có dự án mới
- kt phát triển, thu nhập trung bình tăng.
Giá bds nội đô và chung cư có thể sẽ tăng nữa, tăng mạnh vs điều kiện kinh tế VN tăng mạnh, thu nhập trung bình tăng nhanh. Nó giống như các thành phố lớn trên thế giới thôi cụ ạ. :)

Lalalandphim

[Tịch thu bằng lái]
Cc và đất thổ cư 1 số nơi sẽ đi ngang có thể phải tính bằng vài năm. E nghĩ vậy. Tăng vừa rồi do nhiều yếu tố:
- dân về HN đông quá, nhu cầu ở là thực, nhiều ng muốn mua
- tiền mất giá, ls thấp
- ko có dự án mới
- kt phát triển, thu nhập trung bình tăng.
Giá bds nội đô và chung cư có thể sẽ tăng nữa, tăng mạnh vs điều kiện kinh tế VN tăng mạnh, thu nhập trung bình tăng nhanh. Nó giống như các thành phố lớn trên thế giới thôi cụ ạ. :)
Vâng cụ em cũng đồng ý. Có cái yếu tố dân về HN đông em thấy chưa thuyết phục lắm ạ. Vì thực tế nửa đầu năm nay và 2023 ko có đột biến về tốc độ tăng dân so với mọi năm, nghĩa là năm nào cũng 1 lượng người cho con lên HN học như vậy, cũng ngần ấy lao động lên HN như vậy. Mà mọi năm thì ko có đợt rộ sóng chung cư ngất ngưởng đến mức choáng như vừa rồi. Em cho rằng 2 yếu tố ko có dự án mới + chiêu của anh lớn V tìm cách thoát hàng đối với bên bờ Tây làm cho cc cũ trong nội đô cũng phải hô lên cho vượt bên bờ Tây :) dẫn đến giá phi lên sao hoả
-Mọi thứ xoay chuyển quá nhanh, giờ này năm ngoái cc giá trên 60tr đã là cao cấp, 50-60tr là cận cao cấp, 40-50tr là khá. Thì giờ 50tr là mức trung bình, 60tr là kha khá, 80-100tr cao cấp. Thu nhập thì không hề tăng, thậm chí giảm sâu với nhiều ngành nghề.
-Đất nền em không chơi ở HN, em chơi ở tỉnh Thái Bình, Phú Thọ thấy giá chẳng tăng gì từ 2021 đến giờ. Đất nền tỉnh đóng băng dài thật.

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Vâng cụ em cũng đồng ý. Có cái yếu tố dân về HN đông em thấy chưa thuyết phục lắm ạ. Vì thực tế nửa đầu năm nay và 2023 ko có đột biến về tốc độ tăng dân so với mọi năm, nghĩa là năm nào cũng 1 lượng người cho con lên HN học như vậy, cũng ngần ấy lao động lên HN như vậy. Mà mọi năm thì ko có đợt rộ sóng chung cư ngất ngưởng đến mức choáng như vừa rồi. Em cho rằng 2 yếu tố ko có dự án mới + chiêu của anh lớn V tìm cách thoát hàng đối với bên bờ Tây làm cho cc cũ trong nội đô cũng phải hô lên cho vượt bên bờ Tây :) dẫn đến giá phi lên sao hoả
-Mọi thứ xoay chuyển quá nhanh, giờ này năm ngoái cc giá trên 60tr đã là cao cấp, 50-60tr là cận cao cấp, 40-50tr là khá. Thì giờ 50tr là mức trung bình, 60tr là kha khá, 80-100tr cao cấp. Thu nhập thì không hề tăng, thậm chí giảm sâu với nhiều ngành nghề.
-Đất nền em không chơi ở HN, em chơi ở tỉnh Thái Bình, Phú Thọ thấy giá chẳng tăng gì từ 2021 đến giờ. Đất nền tỉnh đóng băng dài thật.
Cụ nói quá chuẩn nhưng có động chạm đới nhé

m0ckl0p

Xe hơi
Tip của em cũng khá đơn giản. Lấy sđt trên bđs sau đó google sđt đó là biết cò hay khách. Cò thì next. Khách thì call ;))
Gì mà phức tạp thế cụ, cụ kick hẳn vào tài khoản đăng xem có rao bán nhiều căn hay chỉ rao 1 căn duy nhất là biết ngay mà :D

truongvoky1981

Xe buýt
thực tế là nó đã tăng rồi. Giờ mình ngồi tìm lý do vì sao nó tăng thì khác gì nói chuyện ngày xưa. Tìm ra nhiều lý do và các lý do đó cũng chỉ là phán đoán có thể là đúng, có thể ko đúng. Tốt nhất là đừng làm cái việc vô nghĩa đó nữa.

Lalalandphim

[Tịch thu bằng lái]
thực tế là nó đã tăng rồi. Giờ mình ngồi tìm lý do vì sao nó tăng thì khác gì nói chuyện ngày xưa. Tìm ra nhiều lý do và các lý do đó cũng chỉ là phán đoán có thể là đúng, có thể ko đúng. Tốt nhất là đừng làm cái việc vô nghĩa đó nữa.
Nếu cụ làm nhà đầu tư thì chắc chắn phải xem xét tình hình quá khứ, hiện tại để có phương án cho tương lai chứ ạ. Không việc gì là vô nghĩa cụ à. .Nếu tiền ai dư giả thì mỗi tháng mua 1 căn ko care về giá, cứ mua thể nào 10 năm nữa chả tăng. Còn NĐT nhỏ lẻ như em và rất nhiều cụ trên đây chỉ có vài 3 căn thì lại rất care, chu kỳ sóng, hình thức đánh sóng, nguyên nhân. Ai cũng biết là không thay đổi được quá khứ nhưng mọi người vẫn học lịch sử và phân tích để phòng bị tương lai đó thôi ạ :) Có khi sau đợt này nhiều người biết thời điểm vào ra hơn ấy chứ :)

Chỉnh sửa cuối:

muabenem123

Xe lăn
Nhiều năm ko có đợt rộ sóng chung cư vì lượng căn hộ tồn vẫn còn cụ ạ. 3-4 năm nay HN đâu có dự án mới đâu. Nên nó tích lại và thiếu như đợt rồi. Tất nhiên cái này là 1 yếu tố góp phần tăng giá cc thôi.
Về dân số tăng e tính riêng đối tượng sinh viên thôi. Hàng năm lên HN khoảng trăm ngàn ông, cả ĐH, cao đẳng, học viện, nghề ngủng.... Tính cua trong lỗ trong 100k ông sv lên thì có khoảng 1k ô được bố mẹ mua nhà cho. Cái này khá phổ biến cụ ạ. Đại gia/quan chức/hay doanh nhân tỉnh sẵn sàng mua 1 căn cho con đi học dưới này cụ ạ. Sương sương mỗi năm riêng đội sv khoảng 1 ngàn căn rồi.
Chưa kể ae đi làm vài năm có xèng hoặc vc mới cưới hoặc các cụ đầu tư mua vài căn cho thuê, mua cho ô bà lên ở, hay mua làm văn phòng.... Lũy kế bn năm như thế. ;))
Còn đất tỉnh mấy tỉnh như cụ nói x3 x4 trong khoảng 5 năm từ 2017-2021 đó. Trong khi giai đoạn đó hạ tầng ở các tỉnh đâu có pt, tiện ích và dân cư ít. :)

expander

Xe hơi
Nhiều năm ko có đợt rộ sóng chung cư vì lượng căn hộ tồn vẫn còn cụ ạ. 3-4 năm nay HN đâu có dự án mới đâu. Nên nó tích lại và thiếu như đợt rồi. Tất nhiên cái này là 1 yếu tố góp phần tăng giá cc thôi.
Về dân số tăng e tính riêng đối tượng sinh viên thôi. Hàng năm lên HN khoảng trăm ngàn ông, cả ĐH, cao đẳng, học viện, nghề ngủng.... Tính cua trong lỗ trong 100k ông sv lên thì có khoảng 1k ô được bố mẹ mua nhà cho. Cái này khá phổ biến cụ ạ. Đại gia/quan chức/hay doanh nhân tỉnh sẵn sàng mua 1 căn cho con đi học dưới này cụ ạ. Sương sương mỗi năm riêng đội sv khoảng 1 ngàn căn rồi.
Chưa kể ae đi làm vài năm có xèng hoặc vc mới cưới hoặc các cụ đầu tư mua vài căn cho thuê, mua cho ô bà lên ở, hay mua làm văn phòng.... Lũy kế bn năm như thế. ;))
Còn đất tỉnh mấy tỉnh như cụ nói x3 x4 trong khoảng 5 năm từ 2017-2021 đó. Trong khi giai đoạn đó hạ tầng ở các tỉnh đâu có pt, tiện ích và dân cư ít. :)
Còn yếu tố quan trọng là thay đổi nhận thức về chung cư nữa bác ạ: ngày xưa nhiều ng coi nhà đất cắm dùi là nhất, kể cả trong ngõ nhưng giờ do các vụ cháy, do các bất tiện khi sống ở ngõ mà em thấy người già cũng có nhiều ng chuyển lên cc sống ạ. Riêng đất thì sóng nó lên từ mấy năm trc rồi nên nghỉ vài năm là đương nhiên: quê em năm 2019 giá 5tr/m2 giờ 20tr/m2 thì nó nghỉ 5-7 năm là đúng ạ

minibulterri

Xe tải
Lượng người quan tâm CC là rất đông. Ngay cả thời điểm hiện tại khó mua khó bán nhưng em thấy cầu lớn lắm. chủ yếu về giá mà nhiều người còn lăm tăn thôi. Dự rằng cc giờ đang là lúc dễ mua và dễ tìm hàng hơn trc, nhưng rồi lại tăng thôi. Dự án mới hoặc sắp ra giá đều cao cả

hrdolehoan

Xe hơi
Lượng người quan tâm CC là rất đông. Ngay cả thời điểm hiện tại khó mua khó bán nhưng em thấy cầu lớn lắm. chủ yếu về giá mà nhiều người còn lăm tăn thôi. Dự rằng cc giờ đang là lúc dễ mua và dễ tìm hàng hơn trc, nhưng rồi lại tăng thôi. Dự án mới hoặc sắp ra giá đều cao cả
đúng cụ ạ, mặt bằng chung neo cao sau đợt vừa r, giờ ng mua thật cũng ko xuống tiền nhanh đâu, ng bán thì chả biết thật hay ảo nhưng cháu thấy vẫn rao khá là cao nên điểm cung gặp cầu khó, trong khi lương vẫn vậy có tăng đc mấy đồng :((

Đông86

Xe điện
Nhìn nhận của em thì giá cc HN đã hụt hơi, không tăng nữa, đó là tin vui.
Tin xấu là giá cc HN bị neo cao, sẽ khó bán khó mua, những gì đã xảy ra tại SG 4-5 năm trước thì HN lặp lại mà thui. Quản lý kiểu ta không có cơ chế đẩy giá BĐS xuống.