[Funland] cho thuê nhà rồi bị chiếm nhà

blablo

Xe tải
Vụ này trước em xem clip ls Trung cũng có nói. Cụ phải mời bên công chứng, hàng xóm, tổ dân phố, công an vào lập vi bằng, xác nhận hiên trạng, rồi mới thay khóa. Sau này nó phá khóa thì nó bị tội xâm phạm tài sản người khác, tội chồng tội. Chứ mình mà phá khóa rồi vứt đồ nó đi thì mình lại thành sai.
Vâng cụ. Em biết những th này nên e cũng phải sắp xếp thỏa đáng để tránh phiền phức ạ

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em chính chủ cụ ơi
Có gì cụ bỏ quá cho. Vào tát cho nó phát. Đất, nhà của mình. Cho hẳn viên gạch vào rồi gọi CA bảo nó ngang nhiên chiếm nhà. À nhưng đây em giả định.

Khanhnho

Xe buýt
Em xin kể câu chuyện có thật của em giống chủ thớt, và đến giờ em vẫn còn sợ vì không hiểu tại sao lại thành công lấy lại nhà.
Em có mua căn chung cư ở tỉnh, đứng tên sổ đỏ đàng hoàng. Em mới nhận căn hộ vài ngày, có việc lên thành phố HCM, nên khoá cửa, nhưng khi về lại thì thấy nhà bị phá khoá (bảo vệ chung cư không biết), một bọn giang hồ vào chiếm nhà, chúng bảo có người vay nợ gán nợ bằng căn nhà này, viết giấy tay, giờ con nợ nó đi trốn nên chúng vào chiếm nhà (con nợ là chủ đầu căn chung cư, đã bán qua một chủ, em mua lại). Em vác đơn kèm sổ đỏ đứng tên lên công an phường đòi lại nhà thì công an phường bảo để đó, mấy ngày sau alo em bảo CA phường không đủ thẩm quyền, đề nghị gửi lên công an thành phố, có hỏi thì 1 anh công an phường bảo đây là băng nhóm có tiếng ở đây, quá tầm phường thiệt. Em vác đơn lên công an thành phố, đợi gần 1 tuần thì được gọi lên, bảo là anh làm đơn khởi kiện ra toà án, đây là tranh chấp dân sự. Trong thời gian này tụi nó gọi cho em, bảo em phải trả nợ cho thằng kia thì tụi nó mới trả nhà. Em kiếm 1 văn phòng luật sư tại địa phương, sau khi xem đơn của em, họ bảo để tìm hiểu, mấy ngày sau gọi cho em, bảo băng này có tiếng, có anh lớn chống lưng, anh muốn lấy lại nhà thì đưa tôi trăm triệu tôi ra mặt lo cho. Lúc này em đang ở HCM, em kiếm 1 vị luật sư ở đây, lúc tới văn phòng thì em mới biết vị này là con nhà nòi, quan hệ rộng, em cầm đơn này ra hỏi thì sau khi nghiên cứu xong, cụ ấy thảo cho em một lá đơn, bảo về gửi lại công an phường, công an thành phố, tội danh xâm nhập gia cư bất hợp pháp với đề nghị công an phường phối hợp ban quản lý chung cư lấy lại nhà. Bảo nếu công an từ chối, thì cụ luật sư sẽ gửi đơn lên bộ công an và báo chí. Em về lại tỉnh, cầm tờ đơn này xuống thì công an phường lại thụ lý, hẹn em hôm sau cùng với ban quản lý tới trục xuất tụi kia ra. Hôm sau các bên tới thì tụi kia ko có nhà, có người quay phim toàn bộ quá trình thay khoá cửa, niêm phong đồ của tụi kia để lại 1 góc. Sau đó tụi kia vào nhà không được vì thay khoá, tụi nó làm ầm lên, ra chốt bảo vệ trình cái giấy tay gán nợ bảo nhà của tụi nó, lúc này thì bảo vệ chú ý cái nhà này rồi (trước đó thì em cũng có đơn lên ban quản lý toà nhà vì cái vụ phá cửa mà bảo vệ ko làm gì), nên bảo tụi nó làm đơn kiện. Tụi nó lại gọi điện hăm doạ em, em bảo cứ đúng pháp luật mà làm. Mấy ngày sau thì tụi nó gọi điện em bảo xin lại đồ, em đồng ý. Tụi nó hẹn em 8h sáng tới lấy, mà em chờ hơn 1 tiếng mà không tới, gọi điện thì cứ bảo từ từ tới. Tới hơn 9h thì tụi nó đi 2 xe tới, 1 xe 16 chỗ, 1 xe bán tải tràn xuống sân chung cư. Nhìn cái đội hình đó thì em với bảo vệ chung cư thấy hết hồn rồi. May là ông bà gánh. Trước đó trong lúc chờ đợi tụi nó đến thì tại quán phở thuộc chung cư, có 2 vị cán bộ thuế bước vào thu thuế, ông chủ không đồng ý đóng thuế còn chửi bới vác dao rượt chém. Vị cán bộ thuế ko phải dạng vừa, chạy ra ngoài bốc điện thoại lại gọi, em nghe loáng thoáng tội chống người thi hành công vụ. Sau đó, khi đội kia vừa bước xuống xe mặt mũi hầm hầm thì nguyên một dàn xe công an đến tràn vào sân chung cư, anh đội trưởng ra nói chuyện với cán bộ thuế, còn tụi kia mới xuống xe thấy công an thì lên xe lại. Sau đó, 1 anh trí thức từ xe bán tải ra nói chuyện với em, giọng điệu lịch sử hoà hoãn, bảo anh thông cảm, tụi em cũng bị lừa, sau đó sai mấy thằng đệ lên khiêng đồ ra xe bán tải về.
Em đến giờ cũng ko hiểu vì sao tụi nó rút đi, còn lúc đó em nghĩ đơn giản nhà mình đứng tên sổ đỏ rõ ràng mà còn phải đi kiện tụng, sau này đọc báo thấy nhiều vụ cũng giống vậy.
Đời lắm chuyện cụ nhỉ. Đọc bài em mới biết thêm để cảnh giác.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Phải tay em, phá khóa, yêu cầu cap và bql lên làm chứng niêm phong, kí tá, thậm chí để nguyên đồ đã niêm trong nhà cũng đc. Dọn hết đồ của mình vào ở bth, khóa cửa đi ngủ, đi làm, lắp camera 4 5 cái full hd từ ngoài hành lang vào trong nhà, lắp cảnh báo đột nhập, thách cả họ nhà nó dám phá vào nhà mình. Chỉ sợ loại đánh nguội sau lưng chứ sợ gì mấy con lợn chây bừa. Điên hay tâm thần thì phải có chứng nhận của viện. Còn giả điên tống cho nó cái đơn lại chả tỉnh táo tầu ngay ấy chứ.

safenoodles

Xe cút kít
Kính chào cccm, em xin nhờ cccm tư vấn việc sau ạ:
Em có cho thuê 1 căn cc đã hết hạn HĐ được 3 tháng, người trọ cứ nhây nhớt không chuyển đi.
Hiện tại em làm căng đuổi đi, em cho khóa cửa căn hộ vào để ép bà phải chuyển (hđ có điều khoản em được phép khóa căn hộ nếu người thuê vi phạm HĐ và người thuê mặc nhiên phải đồng ý tài sản trong căn hộ sẽ bị khóa lại) thì đứa trọ lại cắt khóa ra để vào nhà rất nhiều lần em bó tay chả đi khóa lại nữa. Bên ban quản lý CC cũng không hợp tác để không cho nó dừng hành động cắt khóa này lại.
Giờ em gái em và bạn nhân viên quản lý phòng trọ em thông báo hết hạn hđ đã lâu, yêu cầu bà chuyển đi, không cho thuê nữa thì bà bảo bà không làm việc 2 người này, và có 1 số lạ gọi điện dọa cắt gân nv của em. Em nhắn tin đuổi thì bà bảo không biết em là ai, đòi gặp mặt làm việc. Em về gặp thì bà lại bảo bị việc riêng bất khả kháng không gặp được. Căn hộ cắt điện thì bà thậm chí không ở căn hộ nhưng vẫn vứt 1 ít đồ đó cho em không dám vào nhà. Em có hỏi bạn em là công an quận khác từng thụ lý 1 vụ án của bà này thì bạn ấy bảo em là người này chuyên đi lừa đảo thuê quỵt tiền căn hộ, biết kẽ hở pháp luật và giả điên khùng nên công an rất ngán, bó tay.
Trước khi ra công an em muốn tính toán kỹ nếu không sẽ bị chuyển qua tòa án dân sự thì càng khó cho em. Em đang nghiên cứu xử lý tình huống này thế nào cho đúng pháp luật đỡ tai vạ, xin nhờ cccm Offer tư vấn giúp em với huhu
Cụ làm phương pháp tâm linh này trước ạ:

Cụ treo ảnh Phật ở trong nhà, nhìn ra hướng cửa ra vào. Để mỗi khi bà ấy vào nhà là đập vào mắt ảnh Phật, bà ta sẽ sợ mà trả nhà cho bác.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ lo xa quá. Nó thích thì cứ kiện cáo. Cụ ko lấy thì vướng cái gì.
Trước nhà em cho thuê, bọn nó cũng chày cối, không chịu chuyển đi. Em đến khuân luôn tài sản của nó đi. Xong nó cũng báo công an mất cắp. Công an gọi em lên, em chỉ bảo nó ở nhà em không trả tiền, tiền điện tiền nước cũng đang nợ, em phải lấy đồ để trừ nợ. Thế là công an mắng cho thắng kia một trận, rồi rỉ tai em bảo cứ về đi. Trong ngày hôm nay nó không dọn đi thì bọn anh xuống. Chiều về thằng bé cun cút dọn đi nhanh.
Cụ ở đâu mà công an làm ăn như mứt ấy, chính quyền mà cứ phải chịu thua bọn chí phèo.
Cụ như thế là sai đó, may là chưa bị xử lý hs

latdat

Xe buýt
E đánh dấu hóng để rút kinh nghiệm

Demchinhhang.net

Xe container
vâng thưa cụ. giờ căn hộ đã bị phá khóa tới 3 lần. nhưng giờ khả năng con này sẽ đổ cho ban quản lý và ban quản lý thì đổ cho con này. nên e phải lắp camera bắt được tận tay. Em cũng có tin nhắn của con bà này thừa nhận phá khóa rồi, nhưng sợ chưa đủ pháp lý ạ
BQL chó à mà đi về phía ko phải chủ, lạ nhể?

AcidS

Xe điện
Chuyện nghe không thật ở chỗ BQL, kể cả BQL của chung cư tái định cư cũng không dại dột như thế, chưa kể như mợ nói đứa thuê nhà mua đồ nợ khắp chợ trời chung cư, thì BQL và BQT (cũng là cư dân) chả muốn tống nó đi càng sớm càng tốt chứ để nó ở lại chỉ khổ chính đội đó.
Còn BQL với BQT mà ăn tiền của nó thì khó có khả năng, thứ nhất chả ai thích dây với loại đó, thứ hai là kiểu nó thích cướp đồ người khác chưa chắc chịu chi tiền
Mà nhà 1 lớp cửa sắt với cửa gỗ phía trong thì chắc thuộc loại chung cư tái định cư hoặc chung cư cũ.

Thêm nữa là sao mợ chỉ khoá cửa sắt, nhà mình thì thay cả khoá cửa gỗ nữa chứ.

Mợ thích có cam cắt khoá thì nhờ hàng xóm đối diện là chuẩn nhất.

Còn về pháp luật, quá hạn hợp đồng, không thanh toán tiền thuê thì vàng bạc kim cương có chứng kiến của chính quyền, quay phim chụp ảnh niêm phong thì sao nó kiện được mợ.

dung_hb

Xe hơi
Có phương án với bạn quản lý và công an mà chưa có phương án hay thì cũng là vấn đề hóc rồi. Cụ thêm phương án tư vấn luật sư xem

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
Trước hàng xóm em cũng bị vụ cho thuê nhà như thế này.
ban đầu họ cho 2 vợ chồng trẻ thuê, ở đc 1 tháng thì chuyển toàn bộ nhà cho đội xã hội, nuôi gái phục vụ sử dụng.
Hàng xóm ý kiến chủ nhà, thì chủ nhà đòi đội thuê chày bửa không trả, sau đó em thấy chủ phải mất tiền để công an, đội trật tự vào xử lý. Chủ nhà cũng bị đội kia oánh cho sứt đầu mới đòi dc nhà.

tomo21311

Xe tăng
Đọc xong vẫn ko hiểu gì luôn.

DungPhuong0712

Xe tăng
Chuyện nghe không thật ở chỗ BQL, kể cả BQL của chung cư tái định cư cũng không dại dột như thế, chưa kể như mợ nói đứa thuê nhà mua đồ nợ khắp chợ trời chung cư, thì BQL và BQT (cũng là cư dân) chả muốn tống nó đi càng sớm càng tốt chứ để nó ở lại chỉ khổ chính đội đó.
Còn BQL với BQT mà ăn tiền của nó thì khó có khả năng, thứ nhất chả ai thích dây với loại đó, thứ hai là kiểu nó thích cướp đồ người khác chưa chắc chịu chi tiền
Mà nhà 1 lớp cửa sắt với cửa gỗ phía trong thì chắc thuộc loại chung cư tái định cư hoặc chung cư cũ.

Thêm nữa là sao mợ chỉ khoá cửa sắt, nhà mình thì thay cả khoá cửa gỗ nữa chứ.

Mợ thích có cam cắt khoá thì nhờ hàng xóm đối diện là chuẩn nhất.

Còn về pháp luật, quá hạn hợp đồng, không thanh toán tiền thuê thì vàng bạc kim cương có chứng kiến của chính quyền, quay phim chụp ảnh niêm phong thì sao nó kiện được mợ.
Sau khi đọc kỹ em nghĩ vụ này không có thật
Cụ chủ nói, bố cụ ý cũng là xx

Mà xdx lại đi xoắn mấy đứa chí phèo

Còn nữa, Ban Quản Lý nó không bao giờ ơ ơ đâu. Nó mà nhận được yêu cầu hoặc bít ai phá tài sản khu nó quản lý. Nó cắt nguyên 1 an ninh lên rình chứ đùa

AcidS

Xe điện
Sau khi đọc kỹ em nghĩ vụ này không có thật
Cụ chủ nói, bố cụ ý cũng là xx

Mà xdx lại đi xoắn mấy đứa chí phèo

Còn nữa, Ban Quản Lý nó không bao giờ ơ ơ đâu. Nó mà nhận được yêu cầu hoặc bít ai phá tài sản khu nó quản lý. Nó cắt nguyên 1 an ninh lên rình chứ đùa
Đời cho thuê chỉ ngại mỗi ông/bà nào tuyên bố chỗ này là chỗ ở duy nhất của gia đình tui và trả tiền thuê nhà hàng tháng thiếu. Tức là nó thuê 15 triệu nhưng trả có 1 triệu, tháng nào cũng trả. Lúc đó cực kỳ khốn nạn vì có ra tranh chấp nó vẫn bảo nó có ý chí trả và do khó khăn không kiếm được chỗ ở khác - chỗ nhà mình là chỗ ở duy nhất - thì theo luật nhà đất chỗ ở duy nhất không cưỡng chế được, và do nó có ý chí trả hàng tháng nên không quy nó tội phá hợp đồng để xử lý được, chỉ khoanh nợ để đấy.
Hội các chủ nhà cho bún chả Sinh Từ mới gặp cái thể loại trả tiền thuê thiếu đã xử lý cực kỳ khó khăn rồi

dongnat123

Xe container
Hội các chủ nhà cho bún chả Sinh Từ mới gặp cái thể loại trả tiền thuê thiếu đã xử lý cực kỳ khó khăn rồi
Đúng rồi cụ. Chỗ thuê ở Giảng Võ gần nhà em, chủ nhà không làm gì được vì hình như hợp đồng không rõ ràng nên bọn nó cứ chây ì để đồ ở đấy, cửa hàng thì đóng cửa không bán

Mr.Chem

Xe điện
em là chủ nhà, nhưng em e là đồ nó bảo là có kim cương vàng bạc trong đó mất thì sao cụ, kể cả có thừa phát lại chứng kiến cũng đã kín kẽ chưa ấy cụ, nên mới lên đây hỏi cho chắc chứ tự dưng vớ vẩn lại đi tù kiện cáo vì chuyện này thì toi
Cụ cứ thế này bảo sao nó bắt nạt đc cụ...đã làm thì ko sợ mà sợ thì đừng làm. Cụ cứ làm thông báo với các căn cứ hđ hết hạn, 1 tháng, 3 tháng ko dọn thì cụ sẽ dọn và ko chịu trách nhiệm về tài sản...gửi trước thông báo cho: BQL, tổ dân phố, CAP...đến ngày giờ cụ mời lực lượng này đến chứng kiến rồi cụ vứt đi đâu thì vứt. Kể cả ko đủ lực lượng xuống cụ dọn quay chụp lại quá trình, như thế về pháp lý cụ đã thông về thủ tục.
Bố cụ nói chuẩn đấy, mấy cái vụ dở hơi này ai cũng nghĩ đơn giản, nhưng gặp đối tượng phức tạp nó lại phức tạp, ví dụ cho thuê nhà có đóng thuế ko, nếu chuyen nghiệp có đăng ký ko...như vụ bella với cái bạn gì đó thần kinh( ko biết đúng ko) ăn quỵt ý. Nhưng, nếu cụ tay to thì cứ yên tâm mà làm cho em.
Hđ dân sự thì giải quyết dân sự, thuế hay gì đó là sai với nhà nước ta sẽ làm việc với chính quyền. Còn bây giờ xin mời lượn ra khỏi tài sản tôi đang sở hữu. Nhiều cụ cứ ngại việc này ảnh hưởng đến việc kia, dẫu biết làm việc thì phải lựa nhưng gặp bọn cù nhầy, thiếu hiểu biết cứ phải chạy theo nó cả ngày.

TN1805

Xe điện
Bên Tây nó có luật thuê nhà, trong đó có điều khoản chủ nhà cho thuê không được đơn phương kết thúc/ huỷ H Đ thuê đối với khách thuê.
Chủ ngà cũng không đưicj phép tăng giá thuê quá % cho phép ( chính phủ yêu cầu và giám sát việc này).
Chủ nhà cũng không được phép tự ý khoá cửa, cắt điện, nước đối với khách thuê.
Khi chủ nhà kinh doanh cho thuê nhà, phải đăng ký và được Chính phủ phê duyệt, cũng như 1 Cty / tổ chức làm ăn kinh doanh vậy, phải tuân theo luật ....chứ không phải như ở VN ta, với tư duy "nhà của tôi, thích thì cho thuê, không thích tôi đòi lại bất kỳ lúc nào".