Châu Âu: Vô lăng ký sự

sleepdriver

Xe buýt
Bóng chiều xuống dần rồi đây ạ ... Ở Budapest, hệ thống tàu điện hơi bị hoành; leng keng qua lại vui mắt phết. Dường như chả cần hô hào gì nhiều, tầu điện vẫn là phương tiện phổ thông và được ưa dùng của người dân (trừ em hi hi). Đường tàu ven sông

Phố xá vắng dần

Tượng nữ thần Tự do đã lên đèn ở phía bên kia sông

Phố xá lên đèn ở khắp nơi; chả nhất thiết đó có phải là danh thắng hay không; vì thế nó tạo nên một tổng thể hài hòa cho thành phố gần như ở mọi góc độ

Thế rồi em đi ăn đặc sản nhé :69:

phuonglinhlinh

Xe buýt
Cảnh đẹp thật!!!!!Ngưỡng mộ bác quá!!!(b)

vynguyen

Xe buýt
Phóng sự của bác hay quá...(b)

vwt4

Xe đạp
sleepdriver,
Tôi qua đây đã hơn 20 năm, vẫn đang sống ở đây :)

sleepdriver

Xe buýt
sleepdriver,
Tôi qua đây đã hơn 20 năm, vẫn đang sống ở đây :)
He he, e dự chuẩn quá. Thế là em "chém gió" trước "thổ" rồi. Em ghen tỵ với bác đấy ạ; thành phố của bác đẹp quá ... Từ sau bận ấy, ai hỏi chuyện đi Đông Âu em cũng khuyên đến Budapest, hoặc Praha - Budapest. Lần sau em qua liệu có thể contact với bác được không :101:
Tiếc là em chưa đi được Eger để thỏa mãn óc tưởng tượng thời hoa đỏ ... Bác có ảnh Eger thì cho em mở tầm mắt với ạ ... Cám ơn bác đã theo dõi

vwt4

Xe đạp
Eger là một thành phố nhỏ, cũng đẹp , nhưng nổi tiếng hơn ở những hầm rượu vang, họ làm thành quán rượu luôn. Rượu uống rât ngon và rẻ.
Eger đi lâu rồi, nên chỉ có vài cái ảnh giấy , phải tìm và scan ! Nếu các bác qua Hung thì cứ contact với tôi, rẩt vui được giao lưu cùng mọi người. (b)

sleepdriver

Xe buýt
Eger là một thành phố nhỏ, cũng đẹp , nhưng nổi tiếng hơn ở những hầm rượu vang, họ làm thành quán rượu luôn. Rượu uống rât ngon và rẻ.
Eger đi lâu rồi, nên chỉ có vài cái ảnh giấy , phải tìm và scan ! Nếu các bác qua Hung thì cứ contact với tôi, rẩt vui được giao lưu cùng mọi người. (b)
Em cũng nghe nói vậy về rượu vang nhưng quan tâm hơn đến mấy cái di tích oánh nhau ngày xưa, chắc không còn nhiều bác nhỉ ... Thôi để lần sau vậy, tiếc quá là biết bác em muộn. Ở Hung, em không có cơ sở cách mạng nào như ở các chỗ khác ... Hẹn bác lần sau vậy

sleepdriver

Xe buýt
Vì đêm nhà em còn chương trình đi tầu trên sông Danube nên nhà em đi ăn cái đã; dù vẫn còn sớm. Vào mùa này ở châu Âu, mặt trời đi ngủ đúng giờ như có báo thức. Đúng 4h30 là tắt nắng các bác ợ (chả bù cho mùa hè; 22h mà vưỡn cứ nhởn nhơ). E quay lại phố đi bộ tìm quán ăn ... rồi cũng vào đại một quán trông có vẻ được được sau khi hỏi có đặc sản Hung không? Thế quái nào có một chú phục vụ trung niên ở đấy bập bõm được mấy câu tiếng Việt. Ô hay, sao biết mình người Việt nhỉ? (Tầu đi du lịch nhiều chứ Việt mình có mấy). Chú kia cả cười nói, tao nghe chúng mày nói chuyện với nhau bằng tiếng Việt; trước đây, tầm những năm 80 tao ở Việt Nam chúng mày 3 - 4 năm rồi he he ... Quán này trang trí cũng hay phết, trông như là một cái nhà kho của nông dân Hung với cày bừa; các đồ dùng thường ngày, các lọ gia vị ngâm vv và vv ... Có vẻ chúng em đã chọn một quán ngon vì sau đấy thấy khá đông khách quen (chứ không phải vãng lai như bọn em đâu) và xịn (Trước cái quán ấy nó để một con bò = thạch cao to bằng con bò thật ấy; và hơi phải xuống hầm 1 tý ... bác vwt4 biết không ợ?)
Em chọn soupe thịt hầm nhừ (chả biết tiếng Hung nó là gì nữa) nhưng khá đặc biệt vì soupe kem được đựng trong 1 cái bánh mì tròn vỏ giòn, khoét rỗng giữa ... ngon và hic, nhiều thịt quá. Gấu thì chọn 1 cái goulash (cái này thì thấy bảo là đặc sản Hung). Còn lại cả nhà ăn chung 1 cái khay thịt bỏ lò (nhiều loại thịt). Thường thì em ghét ăn soupe nhưng trời lạnh nên muốn ăn cái gì đấy nóng nóng lấy năng lượng.
À, quên mất, em làm chai bia đen ... nhưng mà hơi khó uống ạ ... mùi vị rất đặc biệt (như thuốc bắc he he). Bác vwt4 mà luận thêm tý ẩm thực Hung cho anh em biết để mở mang, rút kinh nghiệm nữa thì tốt quá. Ẩm thực các bác nhé

Beer ... (b)

Soupe của em, e hèm, nhon chưa

Goulash; cho gái có khác, điệu đà quá ... nhưng cũng cả tảng thịt bên trong. Thấy bảo đây là món truyền thống của các bạn nông dân Hung; ăn có chất, cày cho khỏe he he

Khay thịt mixte (cả hai chân và bón chân) bỏ lò với khoai tây, hành ngò chi chi đấy (thực tình mà nói hơi ngán và khô)

Ăn xong rồi lại đi chơi thôi hi hi :6: Mệt thật

Chỉnh sửa cuối:

tmanhthang

Xe tăng
khiếp, thớt của cụ kéo dài gần 2 năm , vẫn chưa kết thúc hả cụ ơi .

vwt4

Xe đạp
Tôi ít đi ăn quán Hung vì không thích :), nhưng theo dõi thì thấy bác đã vào đúng chỗ đấy. Súp thịt bò goulash thì đúng là đặc sản Hung rồi, ngoài ra còn có món canh cá ( halaszle ) ăn cũng được, giá như thay vì gọi canh trong bánh mỳ, bác gọi súp cá thì đã biết gần hết tinh hoa của ẩm thực Hung .
Bia đen tôi cũng không thích :), nhưng bác uống được rượu thì gọi thử rượu palinka ( kiểu như rượu quốc lủi của Việt nam, nhưng được nấu từ hoa quả ! ), cũng là đặc sản của Hung. Có nhiều vị : đào, lê, mận...và cả ớt đỏ . Nhưng không rẻ đâu, đắt ngang ngửa các loại rượu nổi tiếng khác.

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Chậc, nhà cửa bên EU đẹp mê li..Trước giờ em tưởng bên EU có mỗi Paris là đẹp, ra city nào của nó cũng cổ kính và đẹp cả :69:

sleepdriver

Xe buýt
@tmanhthang: He he, nói ra thì bẩu khoe nhưng câu chuyện của em còn dài lắm (em lê la nhiều nơi mà thuộc dạng xó xỉnh cơ ạ) nhưng bản thân em cũng không biết có post tập trung một lúc cho hết được không bác ợ. Đời thường mà, lúc vui lúc buồn, lúc tỉnh lúc say, lúc khỏe lúc mệt mỏi, lúc hưng phấn lúc down ... thôi thì các bác thể tất cho thằng em vậy ... "Mua vui cũng được một vài trống canh" kụ Nguyễn dậy rồi mờ. Các bác vui 15 phút là e cũng phấn khởi lắm rồi. (kể ra có tý nhuận bút hi hi chắc em cũng cố nhanh hơn :6:)
@mưa rất to: Châu Âu nó thế đấy bác ạ ... đi lê la mới biết, nó toàn thế cả thôi. Việc Paris nó nổi tiếng một phần vì ngày xưa Pháp nhợn có ảnh hưởng rất lớn không chỉ ở châu Âu mà trên hầu hết các lục địa ... Tuy nhiên, thắng Phú Lãng Sa có cái hay của nó, sau này rảnh rang em mới post tiếp.
Cám ơn các bác đã quan tâm theo dõi :6:

vwt4

Xe đạp
Mùa đông :)

Tây Độc

Xe điện
Vote - vì không có giới thiệu phố đèn đỏ.

vwt4

Xe đạp
Bổ xung ít photos về xe cộ ở Budapest :)
Bạn tài xế này được người ta gọi là Schummi :

BMW cũ

Tắc đường :

sleepdriver

Xe buýt
@vwt4: Mấy hôm nay trời nắng đẹp bác em nhỉ ... chứ mưa tuyết thì ngại ra đường lắm đây. Em bị dính mấy quả văng xe trên đường vì băng rồi ... Thanks bác em nhé. Hà Nội bây giờ nhiều xe xịn lắm rồi nên em qua đấy lượn lờ toàn chụp xe cổ và xe kịch độc thôi he he ...
Em lại tiếp câu chuyện nhé. Ăn uống no say,m trời thì rõ rét rồi nhưng em vẫn lần mần gạ Gấu đi nốt quả tour trên sông Danube. Tầu bè trông cũng lem nhem lắm không được đẹp như mấy cái tầu trên sông Seine nhưng cũng rẻ ... Gió đêm tháng 11 trên sông Danube lạnh buốt mà tầu thì trống huếch trống hoác cả 4 phía. Đi được 1 đoạn, chủ tầu cũng lôi đồ uống ra gạ gẫm như tầu du lịch nhà mình ở Hạ Long, vang trắng, champagne, rượu mạnh ... có xúc xích (lại là xúc xích) rán. Em cũng cố ủng hộ các bạn ấy bằng đôi ly scott rẻ tiền cho hồng hào để nhúc nhắc tay bấm máy ảnh. Đi cùng tầu thì có thêm mấy đôi già người Ý, nói chuyện mồm to không thể tả (chả thế mà bọn Tây Âu nó cứ gọi bọn Ý là "Trung Quốc của châu Âu"). Thêm một yếu tố để chuyến đi của đôi zai gái Việt bớt phần lãng mạn :P
Cảnh thì đẹp tuyệt vời, có lẽ trời không rét thì em sẽ hưng phấn hơn nữa đấy (để tả tình tả cảnh thêm cho các bác nghe). E lăng xăng từ mũi ra đến lái rồi lại quay lên boong thượng để chụp chụp, quay quay. Gấu thì cuốn cả hai cái manteaux ngồi xẹp ở một góc vì rét quá ... Cây cầu xích rồi các công trình ở hai bên ờ sông đều đèn đuốc rực rỡ ... Người Hung có lẽ rất biết giá trị những gì Budapest có được ...

Em e là mình đã thuyết minh nhiều quá ... nhàm tai các bác, mời các bác thưởng lãm. Những cái chấm lổn nhổn dưới sông không phải noise các bác nhé; là vịt trời (gà nước) hay các loại tương tự thiên nga, ngỗng gì đấy, đêm về ngủ trên dòng Danube

Một phần cây cầu Xích

Cầu không cổ (hình như mới được xây dựng hay đang sửa chữa hoàn thiện gì đó, vì lúc em qua vẫn đang cấm đường, chưa thông)

Nhà Quốc hội trong đêm

Chỉnh sửa cuối:

sleepdriver

Xe buýt
Bác nào ưu thích tốc độ và mạo hiểm (mà phải chăm xem AXN nữa nhé) thì chắc biết rằng nàng Danube xinh đẹp ở Budapest cũng đôi khi "dậy sóng" theo đúng nghĩa đen đấy. Nơi đây đã diễn ra cuộc thi Vô địch thế giới máy bao nhào lộn 2009 (vào tháng 8) thì phải - Nó mang tên Redbull Air Race (Do Redbull tài trợ mà). Em chỉ xem qua AXN thôi chứ không có mặt ở đó vào thời điểm này. Nhưng bức ảnh minh họa sau đây là em "mượn" từ một diễn đàn mang tên tokjo.net của các bạn lưu học sinh VN ở Budapest - tác giả là nick "tokrossz" (Xin chân thành cám ơn về những tấm ảnh đẹp).

Công nhận phi công pahỉ có thần kinh bằng thép mới có thể thực hiện các độc tác phức tạp và mạo hiểm đến thế (nhào lộn, bay qua gầm cầu, qua các chướng ngại vật theo sơ đồ ...)

E cứ nghĩ dại chứ nếu mấy chú pilote này mà lạc tay lái hay có chú nào âm mưu khủng bố thì ... ôi thôi, tiếc lắm cây Cầu Xích hay nhà Quốc hội

Bác vwt4 có đi xem cái vụ này không ợ? :6:

vwt4

Xe đạp
Tôi sống bên này mà còn ít được chiêm ngưỡng xe xịn, nhiều cái xe xịn tôi biết đến từ trang vn ex press .net đó :) . Hôm nào ra chợ của người Việt và Hoa, tôi làm vài tấm chắc sẽ có nhiều xe đẹp hơn .
Bằng mấy tấm hình ( chụp bằng cái máy cổ ) , muốn giới thiệu cho các bác giao thông hàng ngày của Budapest thôi.
Qua lâu nhưng tôi chưa đi tầu thuỷ lần nào, cứ nghĩ mình còn ở đây lâu, lo gì :).
Bác sleepdriver chụp toàn cảnh đẹp đấy. Chúc mừng bác.
Còn cuộc thi láy máy bay RedBull này tổ chức hàng năm, cuối hè thì phải. Vì công việc tôi không ở Bp thời gian này nên chưa xem bao giờ.