Châu Âu: Vô lăng ký sự

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Hehehehehe chào cụ,ngày xưa còn bé hay bỏ học trốn việc nhà đi chơi lông bông theo chúng bạn suốt ngày , Mẹ hay mắng" cái thằng trường chi!!!!":((,thế nào mà cái vận "trường chi" nó gắn vào đời,đi 1 phát sang trời Âu,thấm thoắt nay đã là năm thứ 24 rồi!

Chỉnh sửa cuối:

sleepdriver

Xe buýt
Gần 8h tối thì phải nhưng nhà hàng vẫn chưa phục vụ ăn tối vì ... còn sớm so với người Tây Ban Nha. Lại vào quan beer làm mấy quai chờ đợi

Uploaded with ImageShack.us

Rồi nhâm nhi mấy thứ linh tinh, có khi cũng đủ no mà vần lái về đến Porto

http://imageshack.us/photo/my-images/534/dsc0114ll.jpg/

Lạnh và đói nên em chỉ tường thuật đến thế vì đĩa thức ăn đem ra hết nhanh quá ...

Thế là kết thúc chuyến đi Bồ có bonus tý Tây Ban Nha. Hẹn gặp lại lần sau ... ;))

sleepdriver

Xe buýt
Em thông cảm với các bác Cz quay đầu lắm lắm ý ... Đúng là nếu trải qua thời hoa đỏ ở Praha thì chắc là nhớ lắm ... Đáng 1 đời zai

dataus

Xe đạp
Cháu là cháu phục cụ lắm ợ. Cháu đoán cụ giờ chắc phải 150 tuổi vì "Những người biết ăn biết chơi. Khi 30 tuổi như là 100". Cụ ăn thì vừa sành vừa khỏe, chơi thì đi đâu cũng có đại ca bạn bè đưa đi. Lại chịu khó tìm hiểu. Nhất cụ.

cerato08

Xe điện
đường xá Châu Âu đi thênh thang sướng nhỉ

phuongnlh

Xe tải
Hôm nay mới đọc lại cái thớt này, sao bạn hiền vẫn thiếu phóng sự Luxembourg, Netherland nhỉ.

chuvoicon

Xe tăng
Cụ chủ thớt cho em hỏi tí: bằng lái B2 ở Vịt nhà mình có được sử dụng ở bên Châu Âu không ợ?

inovavgj

Xe container
Cái ăn sống này giờ em mới biết đấy , em nghĩ chỉ châu á, vn mới có

Bác nói hoàn toàn chính xác ạ, em sống ở vùng đa văn hóa, đa ngôn ngữ nên hay lẫn lộn linh tinh. Viết như bác theo tiếng Đức là chính xác. Nếu viết như em thì phải là "Francfort sur le Main". Sự việc là do gái nhà em lại là dân tiếng Pháp, đâm em cứ lỗn lận lung tung cả.
Ăn thừa nhiều nói chung ở Đức là một sự đáng xấu hổ. Đánh thì nó cũng không đánh nhưng lườm với lầm bầm kiểu "Xây sờ" thì có. Nói đến đoạn này lại nhớ đến anh Nghi Xồm đường 5; 3 khách vào chỉ cho gọi 3 đĩa thức ăn mặn; gọi đĩa thứ 4 thì lườm bảo "ăn hết **** đâu mà gọi lắm, các ông cứ ăn hết rồi gọi thêm, tinh tướng". Cũng là phong cách hay để câu khách.
Món thịt bò sống xay mà bác kể nhẽ ra nó ở trong một chuyến đi nhỏ khác của em nhưng bác đã nói thì em cũng xin trình bày. Ở Pháp nó kêu là Steak Tarta (theo kiểu người Tarta). Thịt bò sống xay nhuyễn, trộn với trứng sống và một số loại gia vị (mù tạt vv và vv) ăn với bánh mì. Oách của nó. Một trong những món em kết nhất. Tương truyền kể lại, người Tarta là dân du mục, sống trên lưng ngựa nên thường cắt 1 tảng thịt bò sống treo ở bên yên. Ngựa chạy cả ngày trên thảo nguyên tỏa nhiệt, làm tái tảng thịt đó nên người ta cứ thế ăn sống. Ấy là version em nghe hơi nồi chõ nhé. Bác nào biết hơn hoặc khác thì cứ chỉ giáo, em cầu thị hị hị ....
Gớm ghiếc nhất là em ra chợ nhà quê, thấy có 1 số thành phần bửn bửn, ăn thịt lợn xay sống với hành và bánh mì kiểu này. Thịt lợn thì em vái roài ...

Kiểu mẫu của steak tarta đây ạ, cầu kỳ phết các bác nhỉ, cái này là mình tự trộn còn có kiểu khác là các bạn ấy trộn trước cho mình (nhưng thế thì chả thú tẹo nào)

Một lần khác, em được một số đế quốc to mời đi chiêu đãi đầu năm, thì nó lại dư lày ... Một âu thịt sống xay nhuyến và bí cốt, cứ thế phết lên mà chén lấy được

Thành phẩm nó dư lày, chén thôi các bác

Khoe với các bác phát, hôm nọ, em còn được mời uống chai này, sướng gì đâu ...

Thổ lộ thêm tý, trong các chuyến đi, em còn rất thú việc review ẩm thực ạ, các bác nào dư cân thì thông cảm cho nhà em nhé

kito80

Xe hơi
Cụ chủ thớt cho em hỏi tí: bằng lái B2 ở Vịt nhà mình có được sử dụng ở bên Châu Âu không ợ?
Không được đâu cụ, vì Tây nó có đọc được tiếng Việt đâu. Phải chuyển sang bằng QT nhé

haipm82

Xe tải
cụ chủ may mắn quá

backpacker

Xe hơi
Website
backpacker.vn
Cụ chủ viết hay quá. Châu Âu là đỉnh cao mơ ước của em. Cảm ơn cụ nhiều.

dmbt2

Xe máy
Website
www.monre.gov.vn
Cụ lại bắt em nhớ đến kỷ niệm khó quên 10 năm trước khi xem những hình này, chả là sau 8 tháng bị "bí mọi thứ" khi ở Honeffoss (Norway) em có ghé qua đây chơi, phải nói là đã đời, nào thì thịt chó Nhật Tân, lòng lợn tiết canh, . . . và sướng nhất là món í, ông bạn em ở đây bố trí cho một đêm unforgetable với một dàn các em em Đông Âu tuyệt hảo của cái quán do bạn của ông bạn làm chủ. Không bít bây h thì thế nào, hồi đấy các bác ở chợ này dữ dằn lắm không cho em chụp ảnh đâu ợ, giương máy lên là các bác đuổi như đuổi tà!

Tớ không dám câu bài nhưng chả nhẽ cứ edit mãi, thêm tý ảnh cho nó đỡ mỏi mắt vậy, vẫn là thắng cảnh Sa pa nhé

Một góc Sa pa

Lại đây nữa ạ

Praha by 9, sexshop cũng nhiều