Châu Âu: Vô lăng ký sự

sleepdriver

Xe buýt
Bác chủ thớt có mấy ảnh ở Dinant - Bỉ không?
Post lên em xem với.....nhớ quá
Trước em sống vài năm ở đó nhưng chẳng có cái ảnh nào cả
Cám ơn bác
Đang đi đâu đấy? Yên tâm, sẽ có ảnh cả người lẫn khèn he he ... Tinh ý nhể, phát hiện ngay ra tôi

Độc Dã

Xe máy
Ảnh đẹp, truyện hay, vote bác. Nhanh nhanh tiếp đê bác ui ... (*)

phuongnlh

Xe tải
Cháu đang đợi đến đoạn cháu và cụ lang thang kiếp nghèo bên châu âu.
Mà cháu thấy cụ Tây Độc nói về steak tartare : cháu thấy metropole, little bruxel (trần quốc toản) và cái gì trong ngõ hàng hành bán đầy. Cháu cũng khoái cái món đấy.
Cháu lại nhớ châu Âu rồi cụ vừa ngủ vừa lái à.

sleepdriver

Xe buýt
Ặc, cám ơn bạn hiền đã lôi cái thớt này lên cho tớ. Ngơ ngẩn với Trường Sa tý quên mất thớt này. Châu Âu 1 năm đi 1 lần là vừa miếng roài. Thể theo sở nguyện của bạn, tớ sẽ tặng bạn 1 em Triumf Bonne Ville 1.000 nhá (nhập từ Thụy Sĩ), không mới cứng đâu, tớ có đặt mông roài >:D<

phuongnlh

Xe tải
what, đâu đâu, đặt mông ở thớt nào, có link không. Vật lắm rồi mà mấy em kia cao quá :-??

sleepdriver

Xe buýt
Mặt trước Quảng trường

Khiêm tốn Bộ Tư pháp

Sâu hút màn đêm Lisboa

Công trình điêu khắc trên phố ... hòa lẫn nhịp sống đời thường

...

(Em cắt bớt ảnh ra post sau để post trước đỡ nặng ...)

sleepdriver

Xe buýt
Quảng trường Rossio nhìn từ pháo đài St.George

Để lên được pháo đài thật sự là một thử thách đối với tay lái của em; phố cổ đường nhỏ, gấp khúc nhô lên thụt xuống, nhiều đoạn cua tay áo. Khổ nhất là tìm chỗ đỗ xe rất khó; tìm được rồi đỗ vô (đỗ ghép dọc) trên những con đường dốc 30 - 45 độ cũng toát hết mồ hôi. Đỗ xong em thường phải kiếm đá để chèn bánh, vừa phanh tay kết hợp phanh số ... Tuy nhiên, cái view cũng đáng công ... Bác nào có dịp tới đây nên đi tầu điện tuyến 28 (như các sách hướng dẫn có lẽ sẽ tiện nghi và thanh thản hơn).

sleepdriver

Xe buýt
Một chút phá cách, nắng mưa ở Thủ đô Phố núi cũng quá thất thường ... Ập đến rất nhanh và tan cũng rất nhanh. rất có thể là do địa hình tự nhiên khi mà toàn bộ thành phố được xây dựng trên 7 ngọn đồi (vì thế Lisboa cũng được gọi là "Thành phố trên 7 ngọn đồi").

Cầu Vasco de Gamma - Tên nhà thám hiểm đã có công mầy mò mà mở ra nhiều cõi thuộc địa cho vương triều Bồ Đào Nha, một trong những cây cầu dây văng nổi tiếng nhất ở châu Âu; dài hơn 17 km băng qua sống Tagus. Vô cùng ấn tượng các bác ạ. Đi qua cầu đâu như mất 4 hay 6 eur gì đấy. Nhà em tour qua tour lại mất mấy vòng. Do chẳng cho chỗ nào chụp cho đẹp, mấy cái ảnh chụp từ trong xe ra thì không lột tả hết được cái sự choáng ngợp nên em mạo muội post đôi cái ảnh sưu tầm. Cái ảnh ở trên các bác thấy có 1 cái cầu khác là cầu cũ mang tên 25 tháng 4.

Nhà em đi qua cầu cũng là để đến chỗ này, không biết từ bao giờ, trong chương trình nghị sự đi xa đã xuất hiện thêm 1 ngày cho tiết mục shopping tại Outlet, thiệt hại tương đối hic hic ... được cái đồ da, nhất là giầy dép ở Bồ rất rẻ và chất lượng cực tốt
.

sleepdriver

Xe buýt
Đại loại là ở lại Lisboa hơn hai ngày nhưng em đã mất đứt trọn vẹn một ngày ở Outlet rồi nên công cuộc "thám hiểm" Thủ đô của những nhà thám hiểm nó ít nhiều không được trọn vẹn. Xe thì giảm sóc ẹp xuống trước sức nặng của giày dép, quần áo sales off và sự thỏa mãn ra mặt của Gái (mò ra thêm cái ảnh nào hay em sẽ edit post sau vậy). Ít nhiều thì cũng đã thẩm thấu được tinh thần của Lisboa rồi ... những con phố lát đá lộc cộc, những đoạn cua tay áo và những triền dốc lên đến 45 độ, tiếng nhạc Fado nỉ non trong những tệ xá ven đường ... Tiếc là không đi bộ được 1 chút
Rời Lisboa, đoàn lại quay xe về Porto. Trước khi lên đường có hỏi anh Gúc thì anh ấy nhắn bẩu có Nazarré là tương đối nên ghé qua trên đường về. Chuẩn là phải zai, gái còn son, ăn uống, ngủ nghê dăm đêm nó mới phủ phê ... cơ mà chả có thời gian thì cứ ghé phát xem nó ra răng. Biết là không khí Hà Nội đương "ăn - ngủ - nghỉ bóng đá kinh" nhưng em cứ mạo muội kéo thớt lên tý hòng mua vui giữa hiệp cho các bác.

Đường vào quanh co giữa rừng thông như đường vào đền Gióng ấy ạ nhưng dài hơn, tự nhiên hơn. Lái xe ở đây tuyệt đối thư giãn ... rồi những cánh rừng thông đột ngột mở ra cho ta thấy một thị trấn nằm trên cao, thấp thoáng bóng cọ đặc trưng của miền Nam Âu

Chênh vênh bên vách đá và biển ở ngay dưới chân ta

Xa xa dưới kia là những khu nghỉ dưỡng dành cho các cụ dưỡng lão hay các đôi lứa đang buổi mặn nồng

...

sleepdriver

Xe buýt
Đứng hóng gió bên vách đá, nhìn xuống vực sâu và biển xanh chỉ cách vài chục cm, trên đầu thì bầu trời xanh vợi, tự nhiên thấy cuộc đời cũng như thiên nhiên đôi khi thật nhiều bất ngờ ... chỉ cách nhau 1 lằn ranh xiu xíu vậy thôi

Từ lúc còn bé ty ở rạ đê, bờ tre, uống bát nước vối, ăn bát cơm rang tóp mỡ với nửa thìa nước mắm, nằm chõng tre nghe bà kể chuyện cổ tích ... đến lúc lớn nhổng lên biết đùa con gái nhà hàng xóm trên đụn rạ, em cũng chửa bao giờ nghĩ mình đang đứng ở một nơi xa quê đến thế, cảnh vật lạ lùng đến thế ... Đúng là đời chả biết thế nào mà lần các bác nhờ :-??

Đã vượt biết bao nhiêu đường rồi mà những con đường, những chuyến đi vẫn ở phía trước

... vẫn luôn phía trước

MonteBianco

Xe tải
Có người sắp đi Brussels đấy, bác chủ thớt nhắn gửi gì không?

sleepdriver

Xe buýt
Có người sắp đi Brussels đấy, bác chủ thớt nhắn gửi gì không?
Đoàn bên bác đi ạ? Bao giờ đi bác ui?
Em zai bác chính thức bắt đầu thèm bia Bỉ rồi; làm thế nào nhờ vả mà khuân hộ em được cái chai đại tướng này về thì anh em mình vui phải biết bác ạ

Hay 1/10 cái tủ này cũng được

Cái xứ ấy lần em lê la qua, trên là zờii, dưới là bia ... cơ man nào là bia

MonteBianco

Xe tải
Anh đi Brussels dịp giữa tháng 7, cuối tháng gặp nhau nhé.

sleepdriver

Xe buýt
Mấy hôm nay căng thẳng đầu óc, em lại luyện trí nhớ lại chuyện xưa tý để thể thao nơron thần kinh ... Loanh quanh Porto mãi cũng chán, sáng nọ, sẵn xe em bảo chạy qua biên giới ghé Tây Ban Nha phát. Thành phố gần nhất là Vigo, Vigo thì Vigo ... Hôm ý nhằm ngày chủ nhật thì phải, thế quái nào Giời không thương nên xuất quân trời hóa mù ra mưa, lạnh ... hic ... Phi xe trên cao tốc không dám đi chậm mà mù như cháo 37 Trần Nhân Tông dư lài đây

Đi vào đất Tây Ban Nha, thời tiết khá khẩm hơn tý nhưng cũng không hứa hẹn một ngày đặc sắc, nhưng thôi bụng bảo dạ "Đã đi thì phải tới". Thế là cứ lướt ...

Tý nữa thì em chạy luôn đến Valenca cho nó vui cả thể ... Thế rồi thì cũng tới, cửa ô Vigo có mấy con ngựa mang phong cách em thấy quen quen ... À, nhớ ra rồi, phong cách đương đại Indonesia "Ciputra" he he

sleepdriver

Xe buýt
Vứt xe ở một chỗ mà tụi em nghĩ là đỗ được, bọn em thả bước vào phố cổ. Cũng phố cổ ... cổ không kém gì Hà Nội 36 phố phường. Ẩm ướt bởi những tấm voan sương mù đẩy từ biển vào nên rêu phong và cũ kỹ

Hầu như ngõ hẻm nào cũng có quán beer quán rượu, rất chi là chất cảng

Chiều buồn, thời gian như quánh lại. Cảm giác như ó biển là chủ danh chính của thành phố nhỏ này. Chất lửa rừng rực Tây Ban Nha mà bọn em mong đợi dường như chưa bao giờ hiện diện ở Vigo

Có điều thù vị là cây trồng trên phố tuyền là cam và quýt; tương đối sai quả và quả lớn. Nói thật là chả thiếu thốn gì nhưng tò mò quá nên em có thử một quả (ngượng quá). Đáng đời vì ... chua ơi là chua

Nine

Xe điện
Cảnh chụp đẹp. Bà viết hay. Em mời bác 1 ly.
P/S: Sang tập 3 không đi với gấu sao bác không chụp tý ...ái cho nó xôm hả bác :)

sleepdriver

Xe buýt
Tks bác, em đi đâu chả vác " chuồng Gấu" theo. Được cái Gấu nhà em nó cũng Gấu, ... ái hay ... ố đều không chấp bác ợ. Mai kia em sắp xếp tập 4 hay 5 "Mùa hè ở Italie" hay "2000 dặm Nam Âu" thì tha hồ ...ái bác ơi. Chứ đi Bồ đúng tầm rét, ... ái Tây trông cũng tím tái chả khác gì ... ái Ta he he

Tiếp vài cái ảnh em đi ra phố lớn và bến cảng, trông đỡ chán hơn 1 tý

CN nên phố chả có người

Cái này cũng là tương đối siêu mỏng

Quán bên cảng vắng người mà đông ó

sleepdriver

Xe buýt
Dân ở bển họ coi tất cả những thú vui liên quan đến biển như một thứ xa xỉ phẩm, có đẳng cấp mới dám chơi. Vậy nên cứ chỗ nào có cảng là thấy du thuyền ... Có bé thì cùng là du thuyền

Đi lang thang ở bển những lúc âm u thế này, em nhớ là sao e nhớ nhà đến thế. Nhớ cái cảm giác được phi xe máy ra ăn bát phở vỉa hè, nhớ lúc chém gió tưng bừng với anh em, bạn bè ... hic hic ... Chim trời cá nước, thấy chân cầu cảng cá bu đen đặc nhưng chẳng ai màng

Trên bờ có cái "cục nghệ thuật đương đại", cũng vui mắt phết

Công trình hoành tráng nhất ở Vigo mà em thấy

Lại đói rồi, lạnh nên nhanh đói, phải tìm chỗ chén thôi ...

Chỉnh sửa cuối:

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Khâm phục Cụ thật,vừa nãy còn lênh đênh Trường Sa bây h đã thấy lang thang trời Âu.Cụ đi nhiều mà nói cũng lắm,khen thay khen thay!!!^:)^ mà tôi cũng phục Mái nhà Cụ thật ,chân dài, các Cụ ngày xưa nói là "Trường Chi" nhể .Ảnh Cụ chụp đẹp tương đối Pro ,máy j vậy? cũng đang tính mua 1 em mà sợ về ko biết chụp thì phí và thiên hạ chê cười.Chúc Cụ mạnh khỏe và thêm nhiều ps cho ae.

sleepdriver

Xe buýt
Khâm phục Cụ thật,vừa nãy còn lênh đênh Trường Sa bây h đã thấy lang thang trời Âu.Cụ đi nhiều mà nói cũng lắm,khen thay khen thay!!!^:)^ mà tôi cũng phục Mái nhà Cụ thật ,chân dài, các Cụ ngày xưa nói là "Trường Chi" nhể .Ảnh Cụ chụp đẹp tương đối Pro ,máy j vậy? cũng đang tính mua 1 em mà sợ về ko biết chụp thì phí và thiên hạ chê cười.Chúc Cụ mạnh khỏe và thêm nhiều ps cho ae.
Chuyện đi chơi là "quá khứ hoàn thành" rồi bác ạ ... Em chỉ không hiểu đoạn đen đen trên kia là sao, bác nói làm em bối rối quá :-??
Trình chụp e còi lắm, vừa bắn bằng Pana vừa bắn bằng Nikon D80 ạ