Châu Âu: Vô lăng ký sự

danngoc

Xe tăng
Gần như TẤT CẢ hàng lưu niệm và quần áo may mặc bán lẻ ở Châu Âu là hàng Tàu đấy các cụ ạ. Nghe đồn là thế. Em cũng nhận thấy thế :))

boy_xedap

Xe điện
Châu Âu đẹp quá, oánh dấu tối về đọc

sleepdriver

Xe buýt
Sống chung với hàng Tầu ở châu Âu hay châu Mỹ là chuyện thường ngày ở huyện rồi bác ơi ... Thị phần hàng Tầu như giày dép thì tầm 70%; đồ chơi trẻ em 98%; đồ lưu niệm linh tinh cũng phải tầm ấy %; quần áo hàng hiệu 70%, thế mới xứng danh Trung Hoa anh hùng ... cho nên em cũng không care lắm chuyện ấy; vấn đề là cứ mua để đánh dấu và nghịch ngợm thôi (với lại con trẻ nó thích).
Marche là tên 1 chuỗi nhà hàng tự chọn của một tập đoàn Hà Lan thì phải; đồ ăn cũng ok (steak, seafood này nọ ...) ... cách đây lâu năm e có vào test 1 lần và có ấn tượng tốt nên thích vào lại (hồi ấy ít va chạm nên cũng nghĩ nó là sang nhưng thực ra nó cũng chỉ là loại bình dân thôi). Lúc đến Hung đã định vào ăn ở trạm nghỉ vì có Marche nhưng thấy không an toàn và trời đã muộn nên em đi thẳng luôn vào Budapest để nghỉ; dùng từ "đét ngựa đuổi gió" là hình ảnh thế thôi bác ợ ... em có làm gì nên tội đâu mà méc Gấu em :6:

sleepdriver

Xe buýt
Và đây, quảng trường các Anh hùng đã hiện ra với một khoảng không gian rộng lớn, khoáng đạt … với nhóm tượng biểu trưng cho các anh hùng dân tộc của Hungary (Em ghét mấy thằng Khựa quá, nó cứ leo trèo lên mấy cái tượng ; làm giảm cả tính tôn nghiêm của cái không khí hùng anh … hic … rác ảnh)

Hít đầy căng một lồng ngực cái không khí đầy chất khoáng đạt, sử thi ấy … em thấy dường như mình cũng « anh hùng » lên tý chút. Những bức tượng thực sự sống động đến từng chi tiết, cảm giác như các tráng sĩ đang phải ghìm cương thực và chỉ chút xíu nữa thôi những con chiến mã sẽ lồng lên, sải vó vọt khỏi tượng đài ...

Phía bên phải tượng đài là Bảo tàng Quốc gia thì phải

Chỉnh sửa cuối:

danngoc

Xe tăng
Hồi bé đọc Ngôi sao Eger có ông thánh Istvan thì phải(b)

Tây Độc

Xe điện
Marche là tên 1 chuỗi nhà hàng tự chọn của một tập đoàn Hà Lan thì phải; đồ ăn cũng ok (steak, seafood này nọ ...) ... cách đây lâu năm e có vào test 1 lần và có ấn tượng tốt nên thích vào lại (hồi ấy ít va chạm nên cũng nghĩ nó là sang nhưng thực ra nó cũng chỉ là loại bình dân thôi). Lúc đến Hung đã định vào ăn ở trạm nghỉ vì có Marche nhưng thấy không an toàn và trời đã muộn nên em đi thẳng luôn vào Budapest để nghỉ; dùng từ "đét ngựa đuổi gió" là hình ảnh thế thôi bác ợ ... em có làm gì nên tội đâu mà méc Gấu em :6:
Marché là thuộc về bọn Movenpick của Thụy Sỹ.

mcv30

Xe điện
quá đẹp ạ . mấy thằng tàu đi đâu ai cũng ghét , leo trèo nên làm gì ?

MonteBianco

Xe tải
Cảm ơn Sleepdriver, giọng văn rất dễ chịu. Tui cũng đã từng tự lái đi qua những chặng đường này, và nhiều chặng khác ở châu Âu, dịp những năm 2003-2004. Chặng ở Hung-nô thì đi dịp cuối 2007 (công cán).(c)

sleepdriver

Xe buýt
Đối với một thành phố hoàn toàn xa lạ ; để thăm thú được những nơi cần đến có lẽ ta sẽ mất nhiều thời gian để tìm kiếm thông tin cần thiết về nơi ăn, chốn ngủ, các thắng cảnh không thể bỏ qua trong giới hạn quỹ thời gian. Dù có thể tìm kiếm qua nhiều kênh : internet, tra cứu sách vở, kinh nghiệm bạn bè … thế nhưng trên thực tế, không phải lúc nào ta cũng chuẩn bị đầy đủ hoặc nạp được từng ấy thông tin vào đầu trước mỗi chuyến đi (nhất là khi đi liên quốc gia mà 1 lái kiểu như em ; Gấu chỉ lo hậu cần thôi). Hơn nữa, cái việc lượn lờ bằng xe hơi nó thú ở chỗ chúng ta có thể mặc sức mà ngẫu hứng phỏng ạ ? Thắng cảnh đẹp không nhất thiết phải nổi tiếng. Thích là dừng và ta sẽ có được những khoảnh khắc không trùng hợp … khi những cung bậc tâm lý, tình cảm của ta sẽ liên tục thay đổi trước cảnh vật, môi trường hay những khó khăn phát sinh ngoài dự kiến …
Mẹo của e là mỗi khi check in vào khách sạn, em thường nghía ngay quầy thông tin quảng cáo để lấy mấy tờ thông tin về city tour ; đặc biệt là quảng cáo về tour xe bus. Như thế, em đã có đầy đủ các địa danh nổi bật của địa phương với địa chỉ chính xác tương đối để set vào GPS làm lộ trình thăm quan ngày hôm sau (mà đỡ được rất nhiều tiền mua bản đồ thành phố các bác nhé ; dùng để đi bộ cũng rất ok). Ngoài ra, với dữ liệu đã có sẵn trên GPS thì % thắng lợi cũng được đảm bảo hơn rất nhiều (danh thắng, nhà hàng, khách sạn, hầm đỗ xe, bệnh viện, cây xăng, trạm rada bắn tốc độ cố định vv và vv). GPS thực sự là người bạn đồng hành không thể thiếu với e trong những chuyến đi (dù đôi khi cũng « ngu » ra phết ; nhất là khi gặp những đoạn tránh công trường chưa kịp cập nhật …) ; thế nên em vẫn phải phòng thân quả bản đồ giấy liên Âu.
Một lần em đã bị kẹt đến đêm ở Bonn (Đức) chỉ vì GPS bị treo cứng và không sao tìm được đường ra cao tốc (một khi ra đến cao tốc hoặc Ring – đường vành đai thì chỉ cần nhìn biển chỉ dẫn, ta có thể dễ dàng đi đến 1 thành phố khác). Tomtom cũng made in China mà các bác.
Thêm một công dụng của bản đồ giấy đó là đêm đến, khi em đỗ xe ngoài đường (biển lạ thường hay bị chú ý) em vứt bản đồ giấy lên tableau để bọn « nghẹo đập kính » nghĩ em đi bằng bản đồ và không có GPS trong xe mà manh động (là tâm lý thế thôi vì thực ra em hay ẩu mà vứt GPS vào gầm ghế lắm).

Lại quay trở lại với chuyến du hành của em bên bờ Pesti nhé ; cafe trên hè phố Andressy … Thanh bình và thật thanh bình … vẫn mới chỉ bên bờ Pesti thôi các bác nhé

Tượng đài Liệt sĩ Hồng quân vẫn còn nhưng các bức tượng các bậc tiền bối của CNXH trong công viên này đã bị hạ nằm hết sau khi Đông Âu tan nát

Khu phố Do Thái với kiến trúc rất đặc trưng ; một phần không thể thiếu trong đa dạng kiến trúc của khu bên Pesti

Cám ơn các bác đã comment động viên nhà em ... nhà em sẽ tiếp tục cố gắng ạ. Vẫn biết là đầu tiên là viết cho mình để thi thoảng lôi ra đọc nhưng nếu có bác nào chia sẻ được với nhà em nữa thì e lại càng phấn khởi ... zai cơ mà "mong manh; dễ vỡ" lắm ạ (l)

Chỉnh sửa cuối:

danglong

Xe tăng
Chậc chậc...

Bác chủ thớt chụp choạch nhiều thế này: Rồi lại lao đầu vào mua body lens nhanh thôi

Mà dạo này tối toàn ở nhà viết bài là thế nào nhể?

Nhớ tổng hợp lại bài viết này mà giữ lại nhé! Hay đấy!

sleepdriver

Xe buýt
Marché là thuộc về bọn Movenpick của Thụy Sỹ.
Trước nghe loáng thoáng bác giới thiệu là của Hà Lan mà; cũng có lý vì đợt gần đây dượt xe sang TS, station trên đường nhiều Marché kinh khủng (lúc ấy cũng thấy hơi lạ).
Cám ơn các bác đã động viên để em lại tiếp. Lần đầu tiên em tham gia 4r có bài dài hơi dư lày; và em cũng mạo muội gửi gắm bản quyền đầu tiên cho OF đấy ạ. @danglong: Chính quý nên em mới đeo đuổi thế nài bác ơi, Gấu giao nhiệm vụ roài (b)

sleepdriver

Xe buýt
Có thể nói, lịch sử Budapest được dệt nên bằng máu và nước mắt … Trong khi Thăng Long Hà Nội chúng ta 1000 năm được coi là « phi chiến địa » (một cách tương đối) thì với Budapest đó là những thăng trầm dưới gót giầy của những đạo quân ngoại bang đến từ đế chế Ottoman ; của Quốc trưởng Hítle ; của Nguyên soái Staline (cách mạng 1956) … Cho đến nay, là thành viên của nhiều tổ chức quốc tế như OECD, EU (tham gia đến Hiệp ước Shengen) hay NATO thì kể cả với diện tích đáng kể tại khu vực Trung Âu, Hungary vẫn chưa tìm được một vị thế xứng đáng cho mình trên trường quốc tế …
Tạm biệt bờ Pesti bằng phẳng, em dong xe qua cây cầu Xích có hàng trăm năm tuổi để thăm quan bờ Budai chập trùng đồi núi. Và đây là Pháo đài cổ trên núi bên bờ Pesti

Nhìn từ trên đồi Budai sang bờ Pesti

Phía Budai

Panorama

Hòa bình – Không bao giờ là vĩnh cửu

Chỉnh sửa cuối:

R300808

Xe hơi
ảnh quá đẹp :41::41::41:

sleepdriver

Xe buýt
@R300808: Thanks bác nhiều vì đã không để em phải độc thoại, rảng ghé em bác nhé ...
Nếu các bác tinh ý thì cũng sẽ thấy số lượng và chất lượng ảnh của em dường như tỷ lệ thuận với chỉ số cảm nhận tích cực về những nơi e đã đến (tất nhiên nó còn phụ thuộc về thời gian lưu trú nữa) ... Nhưng dù sao, khi không "rung động" một cách thực sự thì chất lượng ảnh khó mà cao được (ý em nói là độ nắn nót, góc bấm, chọn cảnh etc … chứ em thì trình hiển nhiên còi rồi … máy cũng còi … Gia đình hoàn cảnh quá, chưa có điều kiện). Vì thế dường như từ đầu ký sự này đến nay, câu chuyện về Budapest dường như có đầy đặn hơn, truyền cảm hơn … Nhưng các bác em cứ yên tâm, sẽ còn nhiều nơi hay ho hơn nữa … Rảnh rang, mời các bác nối bước với nhà em nhé

Dưới gót chân của quá khứ

Bóng đè

Súng oách … nhưng không phải của em

Mấy căn nhà đẹp

E thấy bảo đây là Cung Vua cũ

Lê và táo dại luôn sai trĩu trị trên đường, trong công viên và ở khắp mọi nơi

Và còn tiếp về Budapest ... :6:

Chỉnh sửa cuối:

sleepdriver

Xe buýt
Nãy giờ đi nhiều quá, chả thấy các bác nhắc nhở em chuyện ẩm thực chi cả, dù chưa phải là đặc sản của Budapest (lại chẳng thấy vodka của các bác mời), e đành tự bố trí tý vậy. Khẩu lệnh đơn giản" "Local beer and strongest, plz"... vậy là, vại bia, cái xúc xích và xa xa dưới kia là panorama hoàng hôn đang dần xuống trên thành Budapest cổ kính ... là nắng vàng quyện lại như mật ong, là gió chiều lồng lộng trên thành cổ; là tiếng những trái lê, táo dại rụng lộp bộp bên rừng; là mùi ngai ngái của hoa cỏ đồng nội ... duỗi thật "dài" đôi chân "ngắn"; mắt lim dim sau cặp Rayban P; em các bác nhấm nháp khoảnh khắc ấy với hương vi tê mát của bia vàng Soprani ... Chẹp chẹp

Xúc xích nướng than hoa xém cạnh với cải muối nài

Chứng nhân của thời gian bên dòng Danube ... Giá lúc ấy em có thể đỗ xe để chụp ảnh cụ bà nắn nót hơn ... Em rất thích cái cadre này (tiếc là em vừa đi vừa bắn, máy lại chậm ... hic)

Nắng cuối ngày (l)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác sleepdriver chụp được nhiều ảnh đẹp quá, ảnh của con D3 trên kia chắc cũng chỉ đẹp được đến thế mà thôi.(b):41::41::41:

sleepdriver

Xe buýt
Bác sleepdriver chụp được nhiều ảnh đẹp quá, ảnh của con D3 trên kia chắc cũng chỉ đẹp được đến thế mà thôi.(b):41::41::41:
Cám ơn bác đã động viên. Chắc là con 3D kia hơn đứt em đấy ạ, hai bạn Nhựt Bổn rất kỳ công, dựng chân máy đứng canh lâu ghê lắm (chờ bóng mây bóng nước thế nào đó) chứ em thì sấp sấp ngửa ngửa với gái đâm cũng ảnh hưởng đến chất lượng. Các bác ghi nhận cho e thế là em phấn khởi lắm rồi. Các tuyến sau em nâng cấp lên 80D ạ, nhưng chưa biết có hơn không, chờ các bác phán :6:

@bác Đỉnh Trắng: Bác ơi, "Hung nô" theo em biết không phải là Hungary đâu ạ. Nó chỉ các bộ lạc sống du mục ở khu vực hoang mạc Trung Quốc, Mông Cổ chi chi đó. Hay bác chơi chữ "lỡm" em (l) Cám ơn bác đã động viên em nhé ...

vwt4

Xe đạp
Chết cuời và không hiểu nổi việc : cảnh chụp thì không bình luận, toàn bình luận máy chụp đẹp.!
Cảnh rất đẹp. Thành phố đặc trưng : nằm bên bờ sông và may mắn nhất là có một hòn núi nhỏ ngay chính giữa thành phố. Bác chủ thread đã leo lên để chụp được toàn cảnh.
Nhà quốc hội rất hoành tráng :)
bác không chụp được ảnh Xe cộ à?

sleepdriver

Xe buýt
He he, bình thường mà bác vwt4, như trển tức là anh em nhà "hiếp ảnh" bắt sóng nhau rồi bác ạ. Cảnh đẹp thì đương nhiên rồi nhưng thể hiện được đẹp hay không cũng do máy nữa (hì hì, do cả người nữa ạ; bọn em "động viên kín" nhau ấy mà). Cảnh cực đẹp mà tả cờ hụp mồm e cũng khó (hay ảnh nhòe nhoẹt, mất nét, loạn sáng, bố cục đầu đít "nỗn nận" etc).
Xe ở bển cũng không có gì đặc biệt đâu bác ợ. Ae ở nhà cũng thấy hết xe xịn còn gì ... em sợ nhàm thôi chứ, thêm đôi chặng nữa, em tặng bác nguyên cái Triển lãm ô tô và Bảo tàng ô tô từ cổ đến kim luôn :6:
Cám ơn bác đã theo dõi, đi tiếp cùng em bác nhé (b) Budapest by 9 này ... (mà em dự là bác đã qua đây rồi phải không bác em???)