[Funland] Câu chuyện nhân viên thời nay

vnvodoi

Xe điện
Ở VN tuyển nhân viên thì yêu cầu trình độ toàn pro.

Ví dụ công việc cả đời chả bao giờ gặp thằng tây nào, nhưng kiểu gì cũng phải nghe nói đọc viết tiếng Anh thành thạo.

Việc thì đi tiếp thị hàng đến các hàng tạp hóa cũng phải yêu cầu tốt nghiệp đại học.
Mô tả công việc dài như tờ sớ xong chốt lại lương 7 củ !

Thà cứ tối thiểu 2 năm đổi 1 công ty, xong nhảy mà lương mỗi lần tăng 30 % , thì khéo đến 40 tuổi số tiền kiếm được gấp mấy lần cái ông làm 1 chỗ mà mỗi năm lương tăng 5-10% , vì mỗi công ty chỉ có 1 vài ông lương cao vị trí ngon chứ thóc đâu ra mà ai cũng cao được !

Tư duy ổn định 1 chỗ đến già chỉ béo chủ doanh nghiệp thôi.

• Vodka
Reactions: Fim

Dân Tổ

Xe container

Thà cứ tối thiểu 2 năm đổi 1 công ty, xong nhảy mà lương mỗi lần tăng 30 % , thì khéo đến 40 tuổi số tiền kiếm được gấp mấy lần cái ông làm 1 chỗ mà mỗi năm lương tăng 5-10% , vì mỗi công ty chỉ có 1 vài ông lương cao vị trí ngon chứ thóc đâu ra mà ai cũng cao được !

Chính xác là có em nhân viên cũ cùng làm với em ở 1 doanh nghiệp trong nước mình cách đây 5 năm từng chia sẻ vậy đấy cụ, ấn tượng với nó luôn, mà đúng là nó làm cũng khiếp phết, sang chỗ mới được offer lên Head nó cũng làm đúng 2 năm rồi giờ về đầu quân cho 1 doanh nghiệp Nhật trong miền Nam rồi. Đợt em vào Saigon công tác gặp vợ chồng nó cũng mừng cho nó là giờ lên vị trí Trưởng phòng rồi (sn 92), lương cũng 50 củ ngon lành :D

omerta77

Xe điện
Cái này phải từ cả 2 phía và phải qua 1 quá trình mới đánh giá chính xác được.
E trước vẫn nói với các bạn trẻ vào phỏng vấn là: Cty phỏng vấn xem bạn có phù hợp với Cty hay không. Nhưng ngược lại bạn cũng cần xem Cty có phù hợp với bạn hay không :D

Langthang_Mercedes

Xe container
Xã hội nhiều loại hình cty lắm cụ ơi, có phải là cty nào cũng long lanh đâu, nhiều cty khởi nghiệp nhỏ cũng chỉ có văn phòng kiểu vậy thôi. Với cả nhân viên muốn đi làm cho cty thì phải qua ít nhất 2 vòng phỏng vấn rồi đúng không, như vậy trước khi ký hợp đồng lao động họ cũng biết tầm cty như thế nào rồi, như vậy xét về trình độ thì cũng là nồi nào úp vung đấy thôi. Vạn sự khởi đầu nan, nhân viên cũng nên có ý thức trách nhiệm chút, mọi người cùng chia việc ra mà làm chứ phải riêng ai đâu :)
Comment trên em nói nhân viên có trình độ nha cụ. Mà cụ nói nhân viên được tuyển 2 vòng thì công ty lại tầm khá rồi. Còn nhân viên và công ty thì đủ thể loại nên việc cần làm thì làm thôi.

Rivers

Xe container
Cụ mà đặt câu hỏi thế thì bất lợi đấy. Hợp đồng nào trong phần trách nhiệm của Người lao động chả có cái gạch đầu dòng cuối cùng: Thực hiện các công việc khác theo yêu cầu của cấp trên :D
Thế cụ định thuê nhân viên.
Hay cụ định chơi nhân viên.

Fim

Xe điện

Như cụ nói, tập đoàn công nghệ lớn.
Khi tuyển dụng ghi rất rõ ràng :
Tuyển 2 vòng, vòng 1 làm bài test, vòng 2 phỏng vấn trực tiếp.
YC : tốt nghiệp ĐH, Toeic >600, Japanese N3 (chỉ cần viết mail liên lạc khách hàng), tăng ca khi có yêu cầu.
Test xong vòng 1 ngoại ngữ văn bản/ mail , vào vòng 2 thì phỏng vấn nói ngoại ngữ (trong khi nội dung cv bảo không y/c)
Lương y/c 8tr xong bảo lương thế là cao so với mặt bằng, vãi chưởng =))
TH này của bé em em mới pv tuần trước luôn.

vnhn

Xe tăng
Các cụ lên fb tìm những nhóm review công ty tìm đọc mấy bài các cháu bóc phốt cty thì mới hiểu vì sao chúng nó bỏ. Nhiều ông chủ công nhận cũng hãm thật sự chứ không phải lý do đều là ở nhân viên.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
YC : tốt nghiệp ĐH, Toeic >600, Japanese N3 (chỉ cần viết mail liên lạc khách hàng), tăng ca khi có yêu cầu.
Test xong vòng 1 ngoại ngữ văn bản/ mail , vào vòng 2 thì phỏng vấn nói ngoại ngữ (trong khi nội dung cv bảo không y/c)
Như chuyện hài cụ nhỉ.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cụ phải hiểu rõ công việc nào đã chứ? vd như công ty to >10 - 20 NV thì còn thuê lao công dọn, chứ cái cửa hàng 3-4 NV ko tự thay nhau phân công mà dọn thì làm gì? Đây là một phần công việc vệ sinh cửa hàng và là chuyện bình thường ở các CH nhỏ. Toilet nhân viên sử dụng chứ em bắt nó đi dọn toilet cho gia đình em đâu?
Cụ đừng có lắp cái tư duy của mình vào mọi môi trường.
10,20 vẫn tự dọn được hết.quan trọng phân chia nhau hợp lý thôi.cụ dùng từ bắt là sai.vì nội dung hợp đồng là k có điều khoản đó.cái khó là tạo được ý thức tự giác cho nhân viên.chủ nào thì tớ nấy.chủ mà đàng hoàng tử tế.thì họ chẳng dọn tolet nhà nhưng họ lại dọn tolet công ty đấy

Laixe80

Xe tăng
Thế cụ định thuê nhân viên.
Hay cụ định chơi nhân viên.
Cái câu đấy vốn chả có ý nghĩa gì, tại có cụ nào đó bẩu đại ý nhân viên chỉ làm những việc thỏa thuận từ trước thôi chứ ngoài ra thì dứt khoát không làm, nên em mới kéo áo vậy thôi :))

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Toa lét là của công ty, công ty là của cụ.

Cụ bảo nhân viên sử dụng cái toa lét đó thì họ phải đi dọn toa lét.
Cụ sử dụng thời gian và sức lao động của nhân viên, vậy cụ có rửa tay cho họ không?

Nếu cụ muốn nhân viên bán hàng đi dọn toa lét thì phải ghi rõ trong mô tả công việc ngay từ lúc tuyển người là "bán hàng + dọn toa lét".
Nhưng nếu cụ công khai như vậy thì sẽ không có ai ứng tuyển cả, phỏng ạ?

Cơ chế thị trường, các công ty gia đình kém cạnh tranh và các ông bà chủ thiếu chuyên nghiệp đang bị người lao động đào thải mà không nhận ra.
Mà em thấy lao động Việt Nam rẻ và dễ tính thuộc loại nhất thế giới rồi đấy.
Công nhận với lão ở điểm ld vn rẻ và dễ tính.e thấy người việt mình nhiều điểm đáng yêu.khi nhân viên nghỉ việc người chủ cũng nên xem xét lại mình.cùng là con người với nhau.mình tốt với người ta thì người tốt lại.và người lãnh đạo phải biết phát huy cái điểm mạnh của nhân viên.kiểu như người thầy dạy học sinh ấy.vừa nghiêm vừa thấu hiểu nv.sẽ chẳng ai muốn xa những người như vậy .còn k cùng chí hướng thì chia tay.quan hệ mua bán chứ chẳng ai xin ai cái gì

Laixe80

Xe tăng
Em gặp rất rất nhiều cửa hàng nhỏ vài nhân viên và thấy chúng nó vẫn chia nhau ra dọn vệ sinh đấy cụ, vì cái toilet đó chúng nó dùng mà, chưa nói mấy em ở quên ra, cũng đầy cô chiêu dân Hà Nội ở nhà chả làm gì nhưng lúc đến công ty cũng phải xắn tay vào dọn đấy, không cọ toilet cũng đi lau nhà.
Với công ty nhỏ thì đúng là em để ý thấy bọn trẻ nó sẽ k cọ toilet mà làm các việc khác bởi ở nhà từ bé đến lớn có làm việc đó đâu, thế thì kệ nó, đến lúc lớn 1 chút có gia đình sẽ tự khắc đi cọ toilet.
Em thì đánh giá các cháu giờ rất năng động, giỏi đồng thời cũng ảo tưởng, có điều các cháu vào làm cho em, em chỉnh cho hết cả ảo tưởng. Cho nên sếp thế nào, công ty thế nào thì nhân viên nó cũng nhìn vào đó mà theo các cụ ạ.
Câu mà em ưng nhất là "em chỉnh cho hết cả ảo tưởng" :D

darthvader

Xe điện
Với mỗi 1 thời điểm, theo tình hình phát triển của công ty mà chính sách tuyển dụng sẽ thay đổi .. theo em biết thì là như thế.. lên đến 1 mức khi công ty đã có tên tuổi ngoài xã hội nhiều người biết đến, mọi thứ đã vào quy trình có thể tự vận hành thì chỉ có lương của đội ngũ lãnh đạo và quản lý là cao vì khó thay, còn nhân viên thay ai thì việc vẫn chạy... Lúc đó lại thay đổi yêu cầu tuyển dụng đòi hỏi nhiều hơn, mặc cả lương sát sạt hơn để chọn được nhân viên có kỹ năng với giá "hợp lý"

fsipraha

Xe hơi
Em ngược dòng tí. Các cụ nói nhiều về nhân viên rồi, em nghĩ nên nói đôi chút về các ông bà chủ.

Kinh nghiệm làm thuê của em là các ông bà chủ ở VN đa số là trình độ quản lý khá kém, đã thế lại đa nghi. Vì đa nghi nên tin dùng người nhà rất nhiều.

Khốn nỗi, bọn tây lông hay nói: dùng người nhà là cách tốt nhất để dùng không đúng người làm không đúng việc. Mà em cũng thấy thế !

Em cũng có business riêng, nhưng chỉ dám làm nhỏ nhỏ thôi, làm lớn chút sợ ko quản lý nổi. Tuyển người thì tàn bạo chút, trả cao nhưng bắt kiêm nhiệm nhiều việc.

Em chém gió để học hỏi thôi, cccm ném đá nhẹ tay nhé !
Cụ nói đúng!!
Kinh nghiệm hơn 10 năm đi làm cho một Cty tư nhân của minh cũng như vậy. 5 năm đầu cty phát triển rất tốt, đến khi sếp lấy vợ -> vơ can thiệp vào các công việc của NV trong cty nên mọi người giỏi lần lượt ra đi và doanh thu của cty tụt dốc không phanh đẫn đến phá sản hoàn toàn!

Demchinhhang.net

Xe container
Các ông chủ cần phải có một hệ thống hướng dẫn và phân công công việc chuẩn, NV vào bước đầu chỉ làm theo như cái máy (tốt nghiệp Ha Vớt về cũng vào khuôn hết) thì từ đó NV sẽ vào guồng và tự lập trong chính cái khuôn mẫu kia. Ông chủ phải là người miệt mài làm viêc và miệt mài tuyển dụng và miệt mài vui vẻ chia tay NV, phải đãi cả dòng sông mới đọng được vài viên đá bán được.
Tầm này tuyển về thả rông không làm được đâu, đến sếp mà thả rông có hôm còn chả biết làm gì lại kên Otofun chém, mà thực tế cty bao việc:))

Mr. Toàn

Xe điện
Em cũng từng shock, choáng, bất lực với nhân viên thời nay. Nói chuyện với anh em bạn bè thì thấy ai cũng kêu ca phàn nàn lứa trẻ mới đi làm giờ kiểu đi làm rất hời hợt. Thuê tôi đi bán hàng mà bắt tôi quét nhà, đánh toilet?. Thuê tôi làm thu ngân sao phải đi dọn dẹp cửa hàng? Thấy sếp khệ nệ bê đống đồ, kệ sếp, sếp không bảo thì thôi việc gì phải giúp. Hết giờ là tót về không sai nửa giây cứ như thể cả ngày chỉ chờ đến giây phút này. Đã thế lại còn ko thích thì nghỉ, về bố mẹ nuôi.
Nhưng rồi dần dần em cũng phải thích nghi, vì lứa trẻ giờ 10 bạn đến 7 bạn tư duy đi làm như thế, 3 bạn còn lại khôn hơn tự khởi nghiệp làm sếp rồi.
Giờ em đang học tâm lí tụi trẻ để còn điều hành, vì công việc của em phải thuê bọn trẻ :(
Em 8x đời đầu mà thuê em đi bán hàng mà bắt em đánh toa lét em cũng bỏ 😀

nhuataiche

Xe container
Các ông chủ cần phải có một hệ thống hướng dẫn và phân công công việc chuẩn, NV vào bước đầu chỉ làm theo như cái máy (tốt nghiệp Ha Vớt về cũng vào khuôn hết) thì từ đó NV sẽ vào guồng và tự lập trong chính cái khuôn mẫu kia. Ông chủ phải là người miệt mài làm viêc và miệt mài tuyển dụng và miệt mài vui vẻ chia tay NV, phải đãi cả dòng sông mới đọng được vài viên đá bán được.
Tầm này tuyển về thả rông không làm được đâu, đến sếp mà thả rông có hôm còn chả biết làm gì lại kên Otofun chém, mà thực tế cty bao việc:))
Em không đồng tình với cách làm mà bác nêu ra, mặc dù em biết nhiều ông bà chủ đã và đang làm như thế.

Thứ nhất, hệ thống hướng dẫn và phân công công việc, thường chỉ có những công ty lớn với hệ thống quản lý hoàn chỉnh mới có. Những công ty mà ông bà chủ phải trực tiếp làm việc với nhân viên thì là công ty nhỏ, rất khó có cái hướng dẫn và phân công hoàn chỉnh.

Thứ hai, quân cốt tinh chứ không cốt nhiều. Thay vì miệt mài tuyển dụng nhiều đứa thì nên bỏ thời giờ kiếm một đứa giỏi giỏi, trả lương gấp đôi mặt bằng chung nhưng gộp công việc của 3 hoặc 4 đứa lại cho nó làm. Cái này em học được từ sếp cũ vốn là dân Harvard.

Em đồng ý cái đoạn không thả rông nhân viên được. Nhưng một đứa giỏi giỏi được trả gấp đôi bạn đồng lứa thì nó sẵn sàng làm việc gấp ba, sau một thời gian có thể thả rông nó được.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nhân viên cũng có người này ng kia, e chỉ thấy sau 10 năm làm chủ là e mất lòng tin vào nhân viên rồi, họ lợi dụng lòng tin của mình để biển thủ tiền dù đã nói rất nhiều lần về vấn đề trung thực, khi bị cho nghỉ việc thì ăn cắp luôn danh sách khách hàng và lại còn cả gan dám mạo danh mình nữa thì hết thuốc chữa.
Em nghĩ không có lửa sao có khói!

vqpp

Xe tải
Em làm bài thơ để nói lên hiện trạng các bạn đi làm hiện nay, nghĩ mà chán các cụ ạ. Mình ngày xưa chỉ mong có được việc làm mình yêu thích rồi cống hiến, vậy mà giờ đây các bạn trẻ lại coi cv như 1 thú vui, thích thì làm, không thích lại nhích.

NHÂN VIÊN "ƯU TÚ"
...
Em là cá biệt nhân viên
Đi học thì giỏi, kiếm tiền thì u
Tại sao không có doanh thu
Vì em nghe nhạc cãi " ngu" trưởng phòng
Bao nhiêu công sức đi tong
Khách không chịu đến đi vòng qua ta
Cuối tháng dù sếp có la
Ta đây chẳng sợ vì là " biệt " viên.
La xong vẫn phải trả tiền
Sếp lo viên đói hết tiền đổ xăng
Sếp buồn sếp chẳng nói năng
Em lo sếp mệt cũng hăng say làm.
Dù có làm việc ở đâu, thì cũng hãy nhớ những nguyên tắc này:

Nguyên tắc 1: Công việc không nuôi người nhàn hạ, tập thể không nuôi những kẻ lười.

Nguyên tắc 2: Vào một đơn vị làm việc, đừng chỉ chăm chăm vào việc kiếm tiền, trước tiên hãy học sao cho mình đáng tiền.

Nguyên tắc 3: Không có ngành nào là dễ kiếm tiền cả.

Nguyên tắc 4: Làm việc, không có nơi nào là thuận lợi cả, ức chế bực dọc là chuyện bình thường.

Nguyên tắc 5:

- Không kiếm được tiền, thì kiếm được kiến thức.

- Không kiếm được kiến thức thì kiếm được kinh nghiệm.

- Không kiếm được kinh nghiệm, thì kiếm được trải nghiệm.

- Khi kiếm được những thứ trên rồi, thì không sợ không kiếm được tiền.

Nguyên tắc 6: Chỉ khi thay đổi thái độ của bản thân, ta mới có thể thay đổi được chỗ đứng của mình trong xã hội. Chỉ khi thay đổi thái độ làm việc của bản thân, ta mới có được vị trí cao trong nghề nghiệp.

Nguyên tắc 7: Nguyên nhân khiến con người ta cảm thấy mơ hồ chỉ có một. Đó chính là trong những năm tháng mà đáng ra ta nên phấn đấu, nên làm việc chăm chỉ thì ta lại nghĩ quá nhiều, nhưng lại làm quá ít!

Hãy luôn nhớ: Làm việc bằng cái tâm!

Không có ai vừa sinh ra đã có thể đảm nhiệm được việc quan trọng, mà bất cứ ai cũng đều bắt đầu từ những việc giản đơn, bình thường nhất. Hôm nay bạn dán lên mình một cái mác thế nào, có lẽ sẽ quyết định liệu ngày mai bạn có giữ được vai trò quan trọng hay không. Mức độ để tâm, lo lắng cho công việc ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu quả làm việc, bất kỳ một công ty nào cũng đều rất cần những nhân viên tích cực, có trách nhiệm và chủ động trong công việc.

Những nhân viên xuất sắc không bao giờ là người bị động, đợi người khác sắp xếp công việc cho mình, mà họ luôn là người chủ động tìm hiểu việc mà mình nên làm, rồi dốc hết sức để hoàn thành tốt công việc ấy.

Mười loại người không bao giờ có được lương cao, cũng không đáng để bồi dưỡng:

1. Người muốn nghỉ cả thứ bảy và chủ nhật.

2. Người muốn đi làm lúc chín giờ sáng và tan làm lúc năm giờ chiều.

3. Người muốn sống dựa vào lương cơ bản.

4. Người không có chí tiến thủ.

5. Người không có tư duy chạy đua với thời gian.

6. Người làm việc gì cũng chậm chạp.

7. Người không có nhân phẩm.

8. Người không dám chịu trách nhiệm.

9. Người luôn cảm thấy sản phẩm của mình quá đắt.

10. Người luôn trách móc công ty.

Nhậm Chính Phi, người sáng lập ra công ty HuaWei đã từng nói: Có rất nhiều người hỏi tôi rằng, công ty có nghỉ cả thứ bảy và chủ nhật không? Có cần tăng ca không? Khi ấy tôi chỉ cười mà không nói gì, khách sáo mời họ ra khỏi công ty. Đã muốn nhàn rỗi, sao còn đi làm? Ở nhà luôn có phải là được nghỉ cả tuần rồi không?

Là người, nếu không tranh thủ cố gắng khi còn trẻ, thế thì bạn có tuổi thanh xuân để làm gì? Người ta đều nói tuổi trẻ chính là vốn, chỉ khi phấn đấu, vốn liếng của bạn mới có giá trị, chỉ khi liều mạng, tuổi trẻ của bạn mới đáng để bạn tự hào.

- Mở miệng ra đã nhắc đến khó khăn, sự trưởng thành đã cách bạn quá xa rồi.

- Mới bỏ ra chút công sức đã nghỉ

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em cũng từng shock, choáng, bất lực với nhân viên thời nay. Nói chuyện với anh em bạn bè thì thấy ai cũng kêu ca phàn nàn lứa trẻ mới đi làm giờ kiểu đi làm rất hời hợt. Thuê tôi đi bán hàng mà bắt tôi quét nhà, đánh toilet?. Thuê tôi làm thu ngân sao phải đi dọn dẹp cửa hàng? Thấy sếp khệ nệ bê đống đồ, kệ sếp, sếp không bảo thì thôi việc gì phải giúp. Hết giờ là tót về không sai nửa giây cứ như thể cả ngày chỉ chờ đến giây phút này. Đã thế lại còn ko thích thì nghỉ, về bố mẹ nuôi.
Nhưng rồi dần dần em cũng phải thích nghi, vì lứa trẻ giờ 10 bạn đến 7 bạn tư duy đi làm như thế, 3 bạn còn lại khôn hơn tự khởi nghiệp làm sếp rồi.
Giờ em đang học tâm lí tụi trẻ để còn điều hành, vì công việc của em phải thuê bọn trẻ :(
Nếu em thuê bạn ấy mà bạn ấy bán tốt, doanh thu tốt có hiệu quả thì em đi quét nhà thay cho bạn ấy cũng được.
Thời nay nó cũng khác, thoả thuận công việc doanh số phải rõ ràng ngay từ đầu, nhân viên kinh doanh thì áp KPI càng dễ
Dù có làm việc ở đâu, thì cũng hãy nhớ những nguyên tắc này:

Nguyên tắc 1: Công việc không nuôi người nhàn hạ, tập thể không nuôi những kẻ lười.

Nguyên tắc 2: Vào một đơn vị làm việc, đừng chỉ chăm chăm vào việc kiếm tiền, trước tiên hãy học sao cho mình đáng tiền.

Nguyên tắc 3: Không có ngành nào là dễ kiếm tiền cả.

Nguyên tắc 4: Làm việc, không có nơi nào là thuận lợi cả, ức chế bực dọc là chuyện bình thường.

Nguyên tắc 5:

- Không kiếm được tiền, thì kiếm được kiến thức.

- Không kiếm được kiến thức thì kiếm được kinh nghiệm.

- Không kiếm được kinh nghiệm, thì kiếm được trải nghiệm.

- Khi kiếm được những thứ trên rồi, thì không sợ không kiếm được tiền.

Nguyên tắc 6: Chỉ khi thay đổi thái độ của bản thân, ta mới có thể thay đổi được chỗ đứng của mình trong xã hội. Chỉ khi thay đổi thái độ làm việc của bản thân, ta mới có được vị trí cao trong nghề nghiệp.

Nguyên tắc 7: Nguyên nhân khiến con người ta cảm thấy mơ hồ chỉ có một. Đó chính là trong những năm tháng mà đáng ra ta nên phấn đấu, nên làm việc chăm chỉ thì ta lại nghĩ quá nhiều, nhưng lại làm quá ít!

Hãy luôn nhớ: Làm việc bằng cái tâm!

Không có ai vừa sinh ra đã có thể đảm nhiệm được việc quan trọng, mà bất cứ ai cũng đều bắt đầu từ những việc giản đơn, bình thường nhất. Hôm nay bạn dán lên mình một cái mác thế nào, có lẽ sẽ quyết định liệu ngày mai bạn có giữ được vai trò quan trọng hay không. Mức độ để tâm, lo lắng cho công việc ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu quả làm việc, bất kỳ một công ty nào cũng đều rất cần những nhân viên tích cực, có trách nhiệm và chủ động trong công việc.

Những nhân viên xuất sắc không bao giờ là người bị động, đợi người khác sắp xếp công việc cho mình, mà họ luôn là người chủ động tìm hiểu việc mà mình nên làm, rồi dốc hết sức để hoàn thành tốt công việc ấy.

Mười loại người không bao giờ có được lương cao, cũng không đáng để bồi dưỡng:

1. Người muốn nghỉ cả thứ bảy và chủ nhật.

2. Người muốn đi làm lúc chín giờ sáng và tan làm lúc năm giờ chiều.

3. Người muốn sống dựa vào lương cơ bản.

4. Người không có chí tiến thủ.

5. Người không có tư duy chạy đua với thời gian.

6. Người làm việc gì cũng chậm chạp.

7. Người không có nhân phẩm.

8. Người không dám chịu trách nhiệm.

9. Người luôn cảm thấy sản phẩm của mình quá đắt.

10. Người luôn trách móc công ty.

Nhậm Chính Phi, người sáng lập ra công ty HuaWei đã từng nói: Có rất nhiều người hỏi tôi rằng, công ty có nghỉ cả thứ bảy và chủ nhật không? Có cần tăng ca không? Khi ấy tôi chỉ cười mà không nói gì, khách sáo mời họ ra khỏi công ty. Đã muốn nhàn rỗi, sao còn đi làm? Ở nhà luôn có phải là được nghỉ cả tuần rồi không?

Là người, nếu không tranh thủ cố gắng khi còn trẻ, thế thì bạn có tuổi thanh xuân để làm gì? Người ta đều nói tuổi trẻ chính là vốn, chỉ khi phấn đấu, vốn liếng của bạn mới có giá trị, chỉ khi liều mạng, tuổi trẻ của bạn mới đáng để bạn tự hào.

- Mở miệng ra đã nhắc đến khó khăn, sự trưởng thành đã cách bạn quá xa rồi.

- Mới bỏ ra chút công sức đã nghỉ
Nghỉ cả T7 và CN mà lương vẫn cao là hết sức bình thường.
Đi làm lúc 9h sáng và kết thúc lúc 5h chiều mà lương vẫn cao cũng hết sức bình thường.
==> Người cóp-pết từ nguồn đâu đâu tha về đây mới là người lười biếng (vì lười không tư duy để hiểu thế nào là đúng-sai) :))