[Funland] Câu chuyện nhân viên thời nay

darthvader

Xe điện
Nhóm không học đại học mà chỉ học hết phổ thông hoặc trung cấp, có nhu cầu đi làm để kiếm sống thực sự thì ý thức làm việc và tuân thủ nghiêm túc hơn nhóm đại học, bởi nhóm đại học hay muốn nhảy việc vì nghĩ việc mình đang làm không tương xứng với trình độ ...
Tất nhiên tùy mặt hàng và tùy công ty nhưng chỗ em mảng hàng tiêu dùng thì em thấy như vậy, không cần đại học làm nhân viên kinh doanh làm gì...

Laixe80

Xe tăng
Nhóm không học đại học mà chỉ học hết phổ thông hoặc trung cấp, có nhu cầu đi làm để kiếm sống thực sự thì ý thức làm việc và tuân thủ nghiêm túc hơn nhóm đại học, bởi nhóm đại học hay muốn nhảy việc vì nghĩ việc mình đang làm không tương xứng với trình độ ...
Tất nhiên tùy mặt hàng và tùy công ty nhưng chỗ em mảng hàng tiêu dùng thì em thấy như vậy, không cần đại học làm nhân viên kinh doanh làm gì...
Vâng, nếu cụ chỉ tuyển nhân viên kinh doanh hàng tiêu dùng thì dứt khoát không nên tuyển đại học làm gì, vì thường những người như vậy họ cũng chỉ vào tạm thời vì 1 lí do nào đó thôi, với cả để làm vị trí nhân viên kinh doanh thì đại học cũng chẳng hơn gì cấp 3 đâu.
Còn nếu cụ tuyển làm team leader hoặc có định hướng cho vị trí ấy lên cấp cao hơn thì mới nên tuyển đại học, và cũng nên chia sẻ định hướng trước cho họ yên tâm phấn đấu.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng từng shock, choáng, bất lực với nhân viên thời nay. Nói chuyện với anh em bạn bè thì thấy ai cũng kêu ca phàn nàn lứa trẻ mới đi làm giờ kiểu đi làm rất hời hợt. Thuê tôi đi bán hàng mà bắt tôi quét nhà, đánh toilet?. Thuê tôi làm thu ngân sao phải đi dọn dẹp cửa hàng? Thấy sếp khệ nệ bê đống đồ, kệ sếp, sếp không bảo thì thôi việc gì phải giúp. Hết giờ là tót về không sai nửa giây cứ như thể cả ngày chỉ chờ đến giây phút này. Đã thế lại còn ko thích thì nghỉ, về bố mẹ nuôi.
Nhưng rồi dần dần em cũng phải thích nghi, vì lứa trẻ giờ 10 bạn đến 7 bạn tư duy đi làm như thế, 3 bạn còn lại khôn hơn tự khởi nghiệp làm sếp rồi.
Giờ em đang học tâm lí tụi trẻ để còn điều hành, vì công việc của em phải thuê bọn trẻ :(

Cụ ơi, cụ bảo nhân viên bán hàng đi dọn toa lét mà nó không đổ mứt ra sàn cty cho cụ là may đấy :D
Cụ nghĩ thử xem, cụ đã đến nhà nhân viên rồi dọn toa lét cho gia đình họ bao giờ chưa?
Tại sao cụ bảo nó dọn cho toa let cho công ty của cụ mà cụ không dọn cho toa let cho nhà của nó?
2 bên là 2 phía bình đẳng của một hợp đồng dân sự mà?

Vài lời thẳng thắn mong cụ bỏ quá cho :)

Chỉnh sửa cuối:

darthvader

Xe điện
Vâng, nếu cụ chỉ tuyển nhân viên kinh doanh hàng tiêu dùng thì dứt khoát không nên tuyển đại học làm gì, vì thường những người như vậy họ cũng chỉ vào tạm thời vì 1 lí do nào đó thôi, với cả để làm vị trí nhân viên kinh doanh thì đại học cũng chẳng hơn gì cấp 3 đâu.
Còn nếu cụ tuyển làm team leader hoặc có định hướng cho vị trí ấy lên cấp cao hơn thì mới nên tuyển đại học, và cũng nên chia sẻ định hướng trước cho họ yên tâm phấn đấu.
Nói chung là trong việc quản lý đúng là tùy đặc thù từng công ty, mô hình này hợp chỗ này nhưng không hợp chỗ khác.. bên em thì đa dạng từ phổ thông đến học cao , mảng bán hàng kỹ thuật thì đại học nhiều do đặc thù chuyên môn ..3 quản lý nhóm hiện tại cũng đều đi lên từ nhân viên ...

Cụ ơi, cụ bảo nhân viên bán hàng đi dọn toa lét mà nó không đổ mứt ra sàn cty cho cụ là may đấy :D
Cụ nghĩ thử xem, cụ đã đến nhà nhân viên rồi dọn toa lét cho gia đình họ bao giờ chưa?
Tại sao cụ bảo nó dọn cho toa let cho công ty của cụ mà cụ không dọn cho toa let cho nhà của nó?

Em cũng đồng ý với cụ. Quan hệ giữa ông chủ và nhân viên là mối quan hệ giữa người mua và người bán. Mua bán ở đây là sức lao động, cho nên 2 bên quyền lợi ngang nhau. Khi tuyển dụng người nên thẳng thắn với nhau ngay từ đầu. Ví dụ: bán hàng thì chỉ có phụ trách nhiệm vụ bán hàng ngoài ra nếu có công việc khác thì phải thỏa thuận ngay từ ban đầu. Còn cái việc dọn toa lét với quét nhà là công việc như cụ trên nói nó không nằm trong danh mục công việc thỏa thuận ban đầu. Nên việc từ chối là việc đương nhiên.

Em thấy người có đức tính tốt thì ở đâu họ cũng thể hiện đc tinh thần trách nhiệm. Kể cả cty lởm thì họ cũng làm hết trách nhiệm mới đi. Đi rồi có việc liên quan họ vẫn sẵn sàng phối hợp. Người có nhân cách sẽ biết sống có trước sau. Em nghĩ vậy cụ ạ
Em cũng đồng ý với cụ. Cái cụ nói thể hiện sự chuyên nghiệp của một người trong công việc, còn nhận lương 1 ngày của doanh nghiệp thì còn cống hiến. Những việc giải quyết chưa phải có trách nhiệm hỗ trợ doanh nghiệp bởi thời điểm chưa hoàn thành người ta vẫn trả cho mình mà.

nhuataiche

Xe container
Em ngược dòng tí. Các cụ nói nhiều về nhân viên rồi, em nghĩ nên nói đôi chút về các ông bà chủ.

Kinh nghiệm làm thuê của em là các ông bà chủ ở VN đa số là trình độ quản lý khá kém, đã thế lại đa nghi. Vì đa nghi nên tin dùng người nhà rất nhiều.

Khốn nỗi, bọn tây lông hay nói: dùng người nhà là cách tốt nhất để dùng không đúng người làm không đúng việc. Mà em cũng thấy thế !

Em cũng có business riêng, nhưng chỉ dám làm nhỏ nhỏ thôi, làm lớn chút sợ ko quản lý nổi. Tuyển người thì tàn bạo chút, trả cao nhưng bắt kiêm nhiệm nhiều việc.

Em chém gió để học hỏi thôi, cccm ném đá nhẹ tay nhé !

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Em cũng đồng ý với cụ. Cái cụ nói thể hiện sự chuyên nghiệp của một người trong công việc, còn nhận lương 1 ngày của doanh nghiệp thì còn cống hiến. Những việc giải quyết chưa phải có trách nhiệm hỗ trợ doanh nghiệp bởi thời điểm chưa hoàn thành người ta vẫn trả cho mình mà.
Vâng cụ.
Kể cả người ta không trả lương cho công việc tồn đọng thì NV vẫn nên xử lý cho gọn gàng, điều đó sẽ làm bảo toàn "thái độ tốt" của NV, nếu một người nghiêm khắc với bản thân thì ko bao giờ họ để sự nghiêm túc của bản thân bị xô lệch, vì bị xô lệch lần 1 sẽ có lần 2... lần thứ N. Theo em người có tu dưỡng sẽ biết tận dụng mọi cơ hội để rèn luyện bản thân. Còn người nhận thức chưa tới thì có nói giời biển họ cũng ko nhận thức đc vấn đề.
Bố mẹ có nhận thức tốt mới giáo dục được con cái, bố mẹ mà tào lao xuề xòa thì con cái cũng theo cái nếp đó mà sống thôi.

Ocdaonho

Xe tải

Cụ phải hiểu rõ công việc nào đã chứ? vd như công ty to >10 - 20 NV thì còn thuê lao công dọn, chứ cái cửa hàng 3-4 NV ko tự thay nhau phân công mà dọn thì làm gì? Đây là một phần công việc vệ sinh cửa hàng và là chuyện bình thường ở các CH nhỏ. Toilet nhân viên sử dụng chứ em bắt nó đi dọn toilet cho gia đình em đâu?
Cụ đừng có lắp cái tư duy của mình vào mọi môi trường.

Langthang_Mercedes

Xe container
Ui giờ e thấy các bạn trẻ đa số hời hợt với công việc thật, ko phải là tất cả nhưng nhiều bạn đúng là thích thì làm ki thích thì nghỉ, mà nghỉ là bỏ ngang luôn ko cần trách nhiệm với cty hay những người ở lại!!! Tuyên bố mai ở nhà xin tiền thầy u coi như là đứt đoạn hoàn toàn với cty, đồng nghiệp, hoặc mai sẵn sàng chuyển nghề môi giới bđs, tư vấn tài chính, grap... xong cty gọi hỏi đang ở đâu mới bảo: "e quên, từ hôm nay e xin nghỉ việc... bla bla....", đúng là công việc mà nhiều khi cười ra nước mắt =))
Phải nhìn lại phía công ty nữa, Công ty thế nào thì các bạn ấy mới thế. Công ty tốt thì vậy là "bị đào thải" chứ không phải là "thích thì nhích" nhé.

ceconam

Xe điện
Phải nhìn lại phía công ty nữa, Công ty thế nào thì các bạn ấy mới thế. Công ty tốt thì vậy là "bị đào thải" chứ không phải là "thích thì nhích" nhé.
Đồng ý với cụ, cũng cần nhìn nhận ca về phía công ty, dù công tu có tốt hay ko thì cũng chưa chắc đã phù hợp với họ nên họ đi là lẽ chuyện thường tình... Ở đây e ko muốn nói đến khía cạnh cty hay người lao động đúng sai, mỗi sự việc, hoàn cảnh sẽ có đúng sai theo nhiều cách nhìn khác nhau. Nhưng cảm quan cá nhân e thì các bạn trẻ ngày nay đa phần (ko phải tất cả) đều rất bàng quan với công việc và với chính mình... trước e cũng làm nhà nước, cũng tiếp xúc và quản lí vài trường hợp các bạn trẻ mới ra trường, rồi giờ cũng có nhiều bạn trẻ mới ra trường... nhưng nhiều bạn thì ko cần có trách nhiệm với việc mình đang làm (hoặc đã làm), thụ động và nếu ko hợp ý sẵn sàng bỏ ngang về nhà bố mẹ nuôi hoặc làm việc khác và trách nhiệm dang dở ấy thì chối bỏ, thậm trí có những người gọi đến lấy lương nốt cho xong mới ngỡ ra mình vẫn đc trả lương nốt :)) , hay đến lấy nốt đồ các bạn ấy "bỏ quên" để chỗ cho người khác ngồi thit mới ngỡ ra là mình vẫn quên đồ... ngay cả quyền lợi của họ, họ cũng chẳng quan tâm :((

huyhung123

Xe điện
Em cũng đồng ý với cụ. Quan hệ giữa ông chủ và nhân viên là mối quan hệ giữa người mua và người bán. Mua bán ở đây là sức lao động, cho nên 2 bên quyền lợi ngang nhau. Khi tuyển dụng người nên thẳng thắn với nhau ngay từ đầu. Ví dụ: bán hàng thì chỉ có phụ trách nhiệm vụ bán hàng ngoài ra nếu có công việc khác thì phải thỏa thuận ngay từ ban đầu. Còn cái việc dọn toa lét với quét nhà là công việc như cụ trên nói nó không nằm trong danh mục công việc thỏa thuận ban đầu. Nên việc từ chối là việc đương nhiên.
Nhân viên lớn tuổi thì họ thường auto làm cụ ah. VP em có bà chị sn 79 làm kế toán kho, từ lúc tuyển chị ấy vào sạch sẽ hẳn. NV khác nhìn vào ý thức cũng cao hơn.
Trc toàn 8x vs 9x thì lười, bẩn mà cũng mặc kệ!

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em xin phép phát biểu một câu xanh rờn mang đấy tính cá nhân của em như sau: Chính Zalo, FB, Insta đã làm cho phần đông thế hệ 9x, 10x nói chung của Việt Nam bị lệ thuộc và bị ảo tưởng quá nhiều vào bản thân.

Bản thân em thấy mình ở lứa tuổi đó của các bạn mình khác rất xa về tư duy. Ví dụ như này: Em nhập học đại học năm 1999. Ngay năm đầu tiên em đã đi dạy thêm. Năm thứ 2 đi học nhảy Break dance để trải nghiệm và muốn mình trở nên năng động hơn, vầ đi học võ Karate để rèn luyện sức khỏe. Năm 3 dồn tiền đi học mấy lớp kỹ năng mềm (và cho đến tận 2021 những bài giảng và mô hình đó vẫn y hệt không hề thay đổi: cùng hô hào chúng ta là ai, chúng ta có làm được không?, đầu buổi đấm lưng cho nhau, cuối buổi cùng nhảy thể dục cho tỉnh táo, các kỹ năng về bán hàng, về tư duy mind-map...). Năm 4 và năm 5 thì lao đầu học tiếng Anh để có sự khác biệt với các bạn cùng lứa khi ra trường...

Thực sự bây h khi dành ra 3 ngày để phỏng vấn khoảng 18 bạn ứng viên thì em chỉ chọn được 3-4 bạn để đấu chung kết. Em vẫn luôn đặt niềm tin vào giới trẻ nên em đã tuyển 1 bạn kế toán tổng hợp sinh năm 1997 vào làm, trả lương cứng 12 triệu/ tháng. 2 bạn Sales sinh năm 95 và 93 vào làm trả lương cứng 8 triệu tháng. Thành quả sau 3 ngày tập trung phỏng vấn của em ạ.

Rivers

Xe container
Cụ phải hiểu rõ công việc nào đã chứ? vd như công ty to >10 - 20 NV thì còn thuê lao công dọn, chứ cái cửa hàng 3-4 NV ko tự thay nhau phân công mà dọn thì làm gì? Đây là một phần công việc vệ sinh cửa hàng và là chuyện bình thường ở các CH nhỏ. Toilet nhân viên sử dụng chứ em bắt nó đi dọn toilet cho gia đình em đâu?
Cụ đừng có lắp cái tư duy của mình vào mọi môi trường.
Cụ tuyển nó vào cụ có nói rõ là phải dọn toilet không? Nó có đồng ý không?
Nếu dọn có được lợi ích gì không?
Nếu câu trả lời là không thì cụ chả có quyền gì để đòi hỏi cũng như phán xét cả.

hieu78

Xe tăng
việc phải làm gì thì theo JD hê hê hê, chủ 3 lăng nhăng lại đòi nhân viên tốt :D

Thang N.

Xe tăng
Nhân viên cũng có người này ng kia, e chỉ thấy sau 10 năm làm chủ là e mất lòng tin vào nhân viên rồi, họ lợi dụng lòng tin của mình để biển thủ tiền dù đã nói rất nhiều lần về vấn đề trung thực, khi bị cho nghỉ việc thì ăn cắp luôn danh sách khách hàng và lại còn cả gan dám mạo danh mình nữa thì hết thuốc chữa.
Qua đợt dịch, em nhờ mợ cho người qua bảo dưỡng cây nước cho em nhé.

Hư Không

Xe tăng
Em lại thấy khác chút, đúng là các bạn trẻ giờ khác xưa nhiều vì họ có nhiều lựa chọn hơn. Như cty em 10 bạn vào thì có 7 bạn làm việc rất chăm chỉ. E nghĩ 1 phần do văn hoá cty, các bạn cũ bên em làm quá nhiệt nên các bạn trẻ học theo và quấn theo cv. Trước khi vào em luôn dặn dò, các em còn trẻ, vừa ra trường thì kiến thức hoc duoc và thái độ làm việc rất quan trọng cho tương lai của các em. Vì vậy làm việc ở đây cố gắng học hỏi hết có thể những gì bọn anh giúp được. Sau này có ko làm việc với nhau nữa thì anh em mình vẫn có cái gì đó tốt đẹp nghĩ về nhau.

HUNGSMUN

Xe container
Tâm lý lao động nó diễn ra theo từng giai đoạn của xã hội. Như thế hệ trẻ bây giờ, về cơ bản là gia đình cũng có chút kinh tế rồi nên các bạn trẻ có thể làm việc vì đam mê hoặc có thể để được có thêm kiến thức, có thêm các mối quan hệ chứ chưa chắc hẳn đã vì lương hay thưởng.
Như thế hệ 7x, 8x thì khi đó mới chuyển từ bao cấp sang kinh tế thị trường, có nhiều cơ hội mới và cũng một phần là bố mẹ hoặc là CBCNV hoặc làm nông và có một số ít làm buôn bán (tỷ lệ này ít lắm) nên ai nấy đều cầy như trâu, lăn xả chả ngán giề.....

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Langthang_Mercedes

Xe container
Đồng ý với cụ, cũng cần nhìn nhận ca về phía công ty, dù công tu có tốt hay ko thì cũng chưa chắc đã phù hợp với họ nên họ đi là lẽ chuyện thường tình... Ở đây e ko muốn nói đến khía cạnh cty hay người lao động đúng sai, mỗi sự việc, hoàn cảnh sẽ có đúng sai theo nhiều cách nhìn khác nhau. Nhưng cảm quan cá nhân e thì các bạn trẻ ngày nay đa phần (ko phải tất cả) đều rất bàng quan với công việc và với chính mình... trước e cũng làm nhà nước, cũng tiếp xúc và quản lí vài trường hợp các bạn trẻ mới ra trường, rồi giờ cũng có nhiều bạn trẻ mới ra trường... nhưng nhiều bạn thì ko cần có trách nhiệm với việc mình đang làm (hoặc đã làm), thụ động và nếu ko hợp ý sẵn sàng bỏ ngang về nhà bố mẹ nuôi hoặc làm việc khác và trách nhiệm dang dở ấy thì chối bỏ, thậm trí có những người gọi đến lấy lương nốt cho xong mới ngỡ ra mình vẫn đc trả lương nốt :)) , hay đến lấy nốt đồ các bạn ấy "bỏ quên" để chỗ cho người khác ngồi thit mới ngỡ ra là mình vẫn quên đồ... ngay cả quyền lợi của họ, họ cũng chẳng quan tâm :((
Em lại thấy các bạn trẻ bây giờ rất năng động, làm được những việc mà ngày trước bằng tuổi ấy thế hệ chúng em làm kém hơn. Không loại trừ những người như cụ nói nhưng em tin số ấy ít thôi. Quay lại câu chuyện công ty, công ty tuyển nhiều người như cụ nói nên cụ thấy bản chất các bạn trẻ nó vậy do số đông. Công ty em thu nhập trung bình, tuyển xong cũng rất nhiều em từ chối/bỏ ngay trong tháng hoặc quý đầu tiên nhưng toàn đứa rất giỏi bỏ thôi.