[CCCĐ] Câu chuyện các món ăn

sepbu

Xe điện
Sủi cảo Quảng Đông

Mì sủi cảo

Món sủi cảo này em hay ăn ở đường gì sau đường Tạ Uyên ý . Ra đó nghe người Tàu sì sà , sì sồ ...vui tai lắm
Cảo mỳ nà ...cảo mỳ nà :D chả biết nhại vậy có đúng không nữa ;))

Mì vịt tiềm

Vịt tiềm
[/QUOTE]

Mỳ Vịt Tiềm em hay ăn quán vỉa hè bán đêm Q4 (em ở đình Khánh Hội khoảng 2 năm)
Ăn ở nhiều nơi em vẫn thích ăn ở bên Q4 nhất, đồ ăn ngon bổ rẻ.
Thời em ở cũng đỡ xô bồ nhiều rồi ... nên chả gặp chém giết mấy :D
Với cả đi xe biển Z ... nên sang quận khác chẳng bị quấy rầy bao giờ

Chỉnh sửa cuối:

Coltplus2008

Xe điện
Mợ Hai bổ sung cho em địa chỉ mấy món này ở Xì Gồng. Đặc biệt là món cá chạch nhé. :D

Sau vịt thì em tiếp đến gà ợ vì gà cũng là 1 món dễ ăn & dễ kiếm tại Sg.
Gỏi gà bắp cải là một dạng của món nộm, gỏi bắp cải ăn với bánh phồng tôm rất hợp và cũng là món nhậu khoái khẩu của các ông chồng. Các quán bán gà Tam Kỳ của người Quảng Nam thường có các món này & rất nhiều tại SG.

Gỏi gà bắp chuối

Em chuyển sang bò ạ
Đầu tiên là món bò lá lốt (người SG gọi là lá lốp ạ), món này thích hợp với mấy em tin & các mợ hơn nhưng nhiều cụ em thấy cũng nhiệt tình lắm. 1 dãy quán trên đường Đinh Tiên Hoàng (gần trường ĐH KHXH&NV) ấy ạ, buổi chiều đi qua thơm ngào ngạt. Bò lá lốt là thịt bò bằm cuốn lá lốt & nướng trên than hoa đấy ạ.

Ngoài ra còn có bò bọc mỡ chài (lớp ngoài cùng của mỡ lá của con lợn)

Bây giờ em chuyển sang hải sản tí để kịp bữa trưa nhá :D:D:D
Phải nói là SG ngoài có biển ra thì các tỉnh phụ cận xung quanh cũng chả kém, thế nên hải sản ở SG thì nhiều như quân nguyên. Nhưng lớ ngớ vẫn bị ăn hải sản đông lạnh như thường, các cụ/mợ nhớ lưu ý nghe.
Cung cấp thường xuyên cho SG là Phan Thiết & Phú Quốc, đây là 2 vùng có hải sản ngon & chất lượng nhất tại SG.
Đầu tiên phải kể đến là ghẹ, ghẹ PQ & PT thịt chắc & ngọt hơn so với VT hoặc các tỉnh phía bắc. Ăn ghẹ ở đây rồi thì chắc chắn 1 điều rằng các cụ/mợ chả muốn ăn ở đâu hết.
Đây là ghẹ xanh Phan Thiết, khoảng 3-4 con/1kg, thịt rất thơm & chắc

Cũng như ghẹ, cua thì có cua Cà Mau được xem là loại cua biển ngon nhất nước. Thịt cua vừa thơm, vừa ngọt, không quá béo, bùi, chắc nịch. Còn gạch cua béo ngậy, ngây ngất đầu lưỡi. Người Cà Mau tự hào có được đặc sản cua biển để tiếp đón khách quý, hay làm quà mỗi khi thăm viếng người thân ở các tỉnh, thành khác. Và người Cà Mau có niềm tin vô hình rằng cua gạch son tượng trưng cho sự may mắn, nên trong dịp khai trương, gặp gỡ tân khách hàng không thể thiếu món cua gạch son.

Ngoài ra thì còn có cua huỳnh đế nữa ạ. Tên gọi cua huỳnh đế được lý giải khá thú vị. Ngày xưa, vua chúa khi du ngoạn ở các vùng biển đẹp thấy ngư dân đánh bắt được loại cua màu đỏ hồng như chiến bào, hình dáng như loài rùa nên ăn thử. Càng ăn thấy càng ngon, càng sung sức nên vua ra lệnh cho ngư dân phải thường xuyên dâng lên hoàng cung. Từ đó tên gọi cua huỳnh đế (còn gọi là cua hoàng đế) lưu truyền trong dân gian.

Cá chạch có khắp ba miền đất nước. Miền Bắc và Nam gọi là chạch, miền Trung quen gọi là cá nhét. Cá chạch có da trơn như lươn nhưng cơ thể ngắn và nhỏ hơn. Khác với cá chạch miền Bắc, con cá chạch miền Nam to hơn, đầu nhỏ hơn & mình có hoa văn rất đẹp.
Thịt chạch ngọt, béo giàu chất dinh dưỡng. Vì thế, thịt chạch chế biến thức ăn nào cũng ngon như khô chạch, chạch kho nghệ…, nhưng hấp dẫn hơn cả là cá chạch nướng chấm nước mắm me.

Còn đây là cá chạch sông nước miền Tây

Cá chạch kho nghệ
Lươn có tất cả ở các vùng miền trên cả nước, rất dễ ăn & chế biến được rất nhiều món ngon khác nhau. Nếu như miền Bắc & Trung có miến lươn, cháo lươn, lươn nấu chuối... thì miền Nam lại chế biến với nhiều loại nguyên liệu đặc trưng hơn.

Lươn um trái dừa - đặc sản của vùng sông nước miền Tây

Chỉnh sửa cuối:

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Mợ Hai bổ sung cho em địa chỉ mấy món này ở Xì Gồng. Đặc biệt là món cá chạch nhé. :D
Hỏi để dẫn ái đi măm à. Đúng là đồ... dại .ái !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Coltplus2008

Xe điện
Hỏi để dẫn ái đi măm à. Đúng là đồ... dại .ái !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Mấy lần cả nhà đi SG, chả biết ăn chỗ nào, toàn vào ăn KFC (F1 thì khoái cái này) với Vịt Văn Thánh. lần sau đổi món :D

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Mấy lần cả nhà đi SG, chả biết ăn chỗ nào, toàn vào ăn KFC (F1 thì khoái cái này) với Vịt Văn Thánh. lần sau đổi món :D
Lần sau nhờ 2 của em luôn cho nhanh, nhể. Chạ bít có dám hem

Okane

Xe container
Tối nay e dự ông ẻm nhà mợ 2 được măm món mỳ tôm úp đĩa :))

Vinh Nguyễn

Xe điện
Ăn như thía phía công đi sì gòn rùi lõa ui. bao của ngon vật lạ của các vùng miền đem về SG phục vụ mà hông chịu tham khảo :P

Okane

Xe container
Cụ Thần cho e hỏi: VỊT VĂN THÁNH là loại vịt j, và ở đâu ạ (đừng nói vịt.... Văn Thánh luôn nhá)

xichlo_thoi

Xe máy
từ sáng đến giờ chưa ăn gì...lại gặp đúng thớt của mợ này làm em thèm dãi chảy xuống ướt cả chân.............có khi em cũng hẹn các cụ,các mợ 1 thớt khác về các món ngon ở HN và HP các cụ nhể?.........

Mo Hai SG

Xe tải
Hi hi hi, em bảo rồi, lên SG cứ a con lô cho em là có người dẫn đến tận nơi luôn, việc gì mà phải ghi ghi chép chép làm gì cho mệt :D

chuotlang

Xe lừa
add bài này vào bookmarks cái để khi nào vê SG thẩm du xem khẩu vị của Mợ 2 có giống mình ko hihi

Mo Hai SG

Xe tải
Cá bớp còn được gọi cá giò, thuộc loại cá dữ, ăn tạp, thức ăn của nó gồm cua, tôm, ốc và các loại cá nhỏ.
Cá Bớp với thịt dai và ngọt sắc khi ăn cần dùng nóng mới ngon và đặc biệt là cá Bớp được chế biến thành món lẩu dùng kèm các loại rau xanh và các loại bông quê dân dã điều đó đã tôn thêm Lẩu Cá Bớp là món ăn mang đậm hương vị quê hương .

Cá bớp biển

Cá bớp kho tộ

Lẩu cá bớp

Cá bớp nấu măng

Mo Hai SG

Xe tải
add bài này vào bookmarks cái để khi nào vê SG thẩm du xem khẩu vị của Mợ 2 có giống mình ko hihi
Ặc ặc ặc, nghe cụ chuột bẩu "thẩm du" mà em giật cả nảy :))
Khẩu vị của em bữa nay nó "thập cẩm" lắm cụ ợ, đi đâu gặp gì em cũng xơi ráo :D