[CCCĐ] Câu chuyện các món ăn

khoi3324

Xe máy
hihi! giờ em mới nhìn kỹ ... mải mê, mê mẩn với những món mợ đưa lên mà hoa hết cả mắt ;))
Em là dân gốc Hà Nội, vào Sài Gòn cách đây 10 để học, sau đó xách được cô vợ người Sài gòn về Hà Nội (xuất giá tòng phu mà)
Em ăn món Miền Nam rất hợp miệng, được cái là gấu rất hay nấu ăn ... nên cứ thèm cái gì là vợ nấu ngay.
Năm nào em cũng về quê Gấu 1 lần, tiện thăm bạn bè cũ và thưởng thức những món ngày xưa hay ăn để ôn lại kỷ niệm.
Em đang ủ mưu để Nam tiến đây ạ ,,,
Ah ,,,em và Mợ cứ đong đưa cái thơt này cho nó nổi nhé ! :D
Em giống y hệt như cụ, nhưng em chỉ có làm 1 năm trong đấy là xách được vợ ra ngoài này rồi, thời gian gần đây em thấy chị em SG chịu ra ngoài bắc làm dâu nhiều phét đấy, nhưng để nấu được món ăn chính hiệu miền Nam thì nguyên liệu nhà ngoại em vẫn phải gửi ra, có khi qua thớt này lập hội các mợ SG ở Hn được đấy nhỉ.

sepbu

Xe điện
Em giống y hệt như cụ, nhưng em chỉ có làm 1 năm trong đấy là xách được vợ ra ngoài này rồi, thời gian gần đây em thấy chị em SG chịu ra ngoài bắc làm dâu nhiều phét đấy, nhưng để nấu được món ăn chính hiệu miền Nam thì nguyên liệu nhà ngoại em vẫn phải gửi ra, có khi qua thớt này lập hội các mợ SG ở Hn được đấy nhỉ.
Thường thì chị em trong Miền Nam chả thích làm dâu Bắc Kỳ đâu ạ ...rất khó hòa nhập với cuộc sống của người Bắc
Rất may là có tình yêu là có tất cả, nên thời gian đầu hơi khó khăn nhưng rồi cũng vượt qua ,,,
bây giờ thì chấp nhận rồi, tuy nhiên vẫn đang chờ cơ hội để quay về đấy ạ ;))
Gấu em thì chẳng lên mạng bao giờ, nếu Cụ lập hôi các Mợ SG thì Cụ phất cờ đi ạ, em ủng hộ hết mình
Nếu có điều kiện và thời gian, không gian giao lưu rộng rãi,,,lâu lâu mỗi nhà làm 1 -2 món giao lưu chứ nhỉ !

Chivas07

Xe tăng
Các cụ mợ làm iem lại nhớ SG, thèm đi ăn các món ốc ý ạ.

Mo Hai SG

Xe tải
Cá diêu hồng thực chất là “con lai” của cá rô phi đen, thịt của hai con cá này có thành phần dinh dưỡng như nhau. Cá diêu hồng được người Trung Quốc phát hiện và phổ biến ở Việt Nam đặc biệt là được nuôi khá phổ biến ở vùng đồng bằng sông Cửu Long và được nhiều người tiêu dùng ưa chuộng nên giá bán cao hơn cá rô phi đen.
Cá diêu hồng là một loại cá có chất lượng thịt thơm ngon, thịt cá diêu hồng có màu trắng, trong sạch, các thớ thịt được cấu trúc chắc và đặc biệt là thịt không quá nhiều xương. Đặc biệt là cá có hàm lượng mỡ cao nên ăn rất béo. Cá diêu hồng thường được chế biến thành các món ăn ngon và hấp dẫn như: Cá diêu hồng hấp tương, Cá diêu hồng nấu riêu, Lẩu cá diêu hồng, Cá diêu hồng nướng lá sen... Ngoài ra còn cá diêu hồng được sử dụng để làm các món ăn thông dụng khác như các món luộc, chiên, rán, kho….
Cá diêu hồng

Cá diêu hồng nướng gừng sả

Cá diêu hồng chiên muối tỏi

Lẩu cá diêu hồng

Diêu hồng nấu ngót

Diêu hồng hấp tàu xì

Diêu hồng nấu lá nghệ

Diêu hồng sốt chua ngọt

Diêu hồng nướng hoàng kim

Diêu hồng sốt me

Diêu hồng nấu canh chua

sepbu

Xe điện
Bò kho bánh mì (giống như bò sốt vang nhưng gia vị nấu bò kho cầu kỳ hơn & mùi vị cũng khác bò sốt vang)

món bò kho này nhà em hay cho khoai lang nấu kèm, ăn rất ngọt nước và thơm
Ngoài ra còn điều đặc biệt nữa là muối tiêu chanh làm cũng khác
Muối rang khô rồi rã với tiêu+ ớt băm và nếu có lát chanh đà lạt nữa thì tuyệt vời

Bò lúc lắc: cũng ướp giống bò bít tết nhưng thịt bò được xắt cục bằng ngón tay cái, cho 1 ít dầu vào chảo cho nóng già rồi cho thịt bò vào đảo nhanh tay trên lửa thật lớn. Thêm hành tây + ớt Đà Lạt xắt quân cờ vào đảo đều, ăn kèm với khoai tây chiên & xà lách. Miếng bò chín bên ngoài nhưng bên trong vẫn còn tái nên rất ngọt & mềm
[/QUOTE]

Bò lúc lắc và bíttet em hay ăn ở quán gì trong ngõ Hùynh Văn Bánh hay đường gì cắt với Lê Văn Sỹ (em không nhớ rõ nữa)
Quán đó có món sinh tố rất ngon , hoa qua sắp xếp rất đẹp mắt, nhiều loại và cao như núi

Chỉnh sửa cuối:

Mo Hai SG

Xe tải
Cá thác lác cườm hay còn gọi là cá nàng hai, cá đao, cá cườm, rất thích hợp với môi trường và khí hậu ĐBSCL. Đây là loại cá có thịt thơm ngon được các bà nội trợ ưa chuộng. Thịt cá thác lác dẻo, chắc, khi chế biến thường được nạo ra, quết nhuyễn với gia vị, có hương đặc trưng và hấp dẫn.
Cá thác lác cườm

Chả cá thác lác

Canh chua cá thác lác

Cá thác lác nấu hẹ

Lẩu cá thác lác

Thác lác khổ qua

Thác lác nấu bầu

Cá thác lác chiên sả ớt

Cá thác lác nhồi bông bí chiên giòn

Cá thác lác nhồi khổ qua chiên

Mo Hai SG

Xe tải
món bò kho này nhà em hay cho khoai lang nấu kèm, ăn rất ngọt nước và thơm
Ngoài ra còn điều đặc biệt nữa là muối tiêu chanh làm cũng khác
Muối rang khô rồi rã với tiêu+ ớt băm và nếu có lát chanh đà lạt nữa thì tuyệt vời
Bò kho thì thường chỉ nấu với cà rốt & khoai tây thôi cụ ạ. Còn khoai lang thì nấu lagu gà hay cà ri là "xuân hợp" đấy ạ chứ em chưa thấy ai nấu bò kho mà cho khoai lang cả :D

sepbu

Xe điện
Bò kho thì thường chỉ nấu với cà rốt & khoai tây thôi cụ ạ. Còn khoai lang thì nấu lagu gà hay cà ri là "xuân hợp" đấy ạ chứ em chưa thấy ai nấu bò kho mà cho khoai lang cả :D
Mợ đúng nữa rồi ...e toàn đợi Gấu nấu rồi để bụng mà ăn thôi ! nên về gia giảm em chịu ... toàn nhầm với các món na ná giống nhau
thôi từ giờ em hóng vậy, chứ toàn nói sai thế này thì xấu hổ chít :D

Mo Hai SG

Xe tải
Lươn có tất cả ở các vùng miền trên cả nước, rất dễ ăn & chế biến được rất nhiều món ngon khác nhau. Nếu như miền Bắc & Trung có miến lươn, cháo lươn, lươn nấu chuối... thì miền Nam lại chế biến với nhiều loại nguyên liệu đặc trưng hơn.

Lươn um trái dừa - đặc sản của vùng sông nước miền Tây

Lươn um lá nhàu - đặc sản của vùng Cà Mau

Lươn um thơm cà

Lươn um củ chuối hột

Lươn nấu lá giang

Lươn nấu măng

Lươn chiên giòn

Lươn xào sả ớt

Cháo lươn khoai môn rau đắng

sepbu

Xe điện
Bánh xèo miền Trung là những chiếc bánh to bằng bàn tay người lớn, có độ nóng, giòn vừa phải ăn kèm với rau và nước chấm mang lại cho bạn cảm giác ngon miệng.
Bánh xèo miền trung em hay ăn ở Nguyễn Kiệm nhất ...ngon, rẻ
Cũng lâu rồi không biết còn bán nữa không ?

sepbu

Xe điện
Có 1 món này mà người SG rất hay ăn, còn bản thân em thì mới ăn 1-2 năm trở lại đây vì nói thật là...em sợ :D
Nhưng sau khi thử rồi thì thấy thích & đến bây giờ là...nghiền
Vịt lộn rang me là một cung bậc khác của việc thưởng thức hột vịt lộn. Người thích món ăn dân dã này lại có thêm cơ hội để "mê như điếu đổ".
Và dù có nâng tầm thế nào, hột vịt lộn rang me vẫn cứ là món bình dân.
Về nguồn gốc của món vịt lộn rang me, nếu ai đã từng đến Sóc Trăng, vào khu vực thị xã thì sẽ dễ dàng tìm thấy món này ở dọc hai bên đường Hùng Vương. Người Sóc Trăng vốn đã tự hào và xem đây là món đặc sản của vùng. Chẳng biết đặc sản này du nhập vào đất Sài Gòn từ khi nào nhưng bây giờ gần như nó cũng sắp thành đặc sản riêng của đất Sài Thành. Hột vịt sau khi luộc chín, bóc vỏ, nước cốt me làm sẵn được rưới lên trước khi đem phục vụ khách.
Nhưng quan trọng nhất vẫn là cách làm nước me. Me được nấu nhừ, lấy cốt, sau đó đem nấu kẹo với nước mắm, đường sao cho có vị mặn ngọt vừa phải. Nếu làm khéo, phần nước me này sẽ trữ được rất lâu. Khi ăn, rắc thêm ít hành phi, đậu phộng và vẫn ăn kèm thứ rau răm bất dịch cùng đĩa muối tiêu chanh.

Món này nếu có Cụ hay mợ nào sợ ăn thì có thể thay trứng vịt lộn thành trứng cút lộn ..dễ ăn và đỡ sợ hơn

Mo Hai SG

Xe tải
Nếu như trước đây, thịt cá sấu là món ăn xa lạ, nằm trong thực đơn của những nhà hàng, khách sạn sang trọng thì ngày nay, nhiều gia đình đã tìm đến món ăn này để thay đổi khẩu vị trong bữa ăn gia đình. Bên cạnh thịt cá quen thuộc, món ăn chế biến từ thịt cá sấu mang tới hương vị mới lạ cho bữa ăn.
Thịt cá sấu là món ăn thơm ngon, tăng cường sức khỏe, giá cả vừa phải, được các bà nội trợ thông minh lựa chọn trong thời buổi bão giá hiện nay.

Cá sấu nướng

Cá sấu lúc lắc

Cá sấu xào lăn

Gỏi cá sấu

Cá sấu chấm mù tạt

Mật cá sấu, thấy bảo pha mí rịu uống cho bổ ngang bổ ngửa ạ :))

Mo Hai SG

Xe tải
Bánh xèo miền trung em hay ăn ở Nguyễn Kiệm nhất ...ngon, rẻ
Cũng lâu rồi không biết còn bán nữa không ?
Chỗ này bây giờ tuyền bán hàng điện tử cũ mí điện thoại rồi cụ ạ, chả còn như hồi xưa đâu :D

haphan

Xe tải
Thèm quá cụ ợ, ở Hà Nội không biết ăn những món này ở đâu ta?

Mo Hai SG

Xe tải
Thèm quá cụ ợ, ở Hà Nội không biết ăn những món này ở đâu ta?
Em chệu ợ vì mỗi khi về HN em tuyền ăn cơm nhà nấu thôi :))
Mí cả những món này phải vào SG ăn nó mới đúng vị, ăn ở HN bị gia giảm nhiều rồi cụ ạ