[CCCĐ] Câu chuyện các món ăn

xe thủng lốp

Xe container
Miền nam sẵn cá nhể. Đúng món sở trường của em chẹp chẹp

Mo Hai SG

Xe tải
Miền nam sẵn cá nhể. Đúng món sở trường của em chẹp chẹp
Vâng, sông rạch chằng chịt nên cá nhiều như quân nguyên cụ ợ :D
Cơ mà bây giờ toàn cá nuôi, chả còn cá đồng nữa đâu - trừ anh cá Bông lau là chưa nuôi được thôi.
Nhưng nếu cụ đi không đúng mùa mà người ta vẫn bảo "đây là cá bông lau" thì đừng có mà vội mừng nhá, cá lừa đấy :D

Mo Hai SG

Xe tải

sepbu

Xe điện
Xin phép Min/Mod cho em mở thớt này ở đây vì em thấy nó cực kỳ liên quan đến nhau ạ. Đi chơi thì nhất định là phải ăn, không ăn thì lấy sức đâu mà chơi???
Thớt này của em sẽ cập nhật hình ảnh & địa chỉ những món ăn ở những nơi mà em đã đi qua để các cụ/mợ tham khảo. Cụ/mợ nào có thêm hình ảnh thì cùng góp vào đây để thớt thêm phần phong phú. (Hình ảnh nào không còn lưu trong máy em xin phép copy từ trên mạng ạ).

Mở hàng em xin úp những món ăn đặc trưng của SG ạ vì biết đâu đấy hè này cũng có nhiều cụ/mợ đi Sg chơi nhỉ?
Đầu tiên & đặc trưng nhất là món CƠM TẤM.
Người SG ăn cơm tấm bất cứ khi nào: sáng - trưa - chiều - tối & cơm tấm có ở mọi ngóc ngách của SG. Cơm tấm được nấu từ gạo tấm (xin lỗi các cụ chứ gạo này ở ngoài Bắc thì người ta không ăn ạ), ăn kèm với sườn nướng (sườn ở đây là phần thịt thăn của con heo chỗ sống lưng được dần mềm & ướp với gia vị rồi nướng chứ không phải là xương sườn của con heo). Có thể ăn thêm với bì (da heo luộc thái sợi mỏng trộn thính gạo) hoặc chả (trứng + miến + thịt...hấp lên thì được gọi là chả). Không thể thiếu đồ chua (củ cải + cà rốt thái sợi ngâm chua) & nước mắm chua ngọt nhưng phần ngọt nhiều hơn chua & mặn ạ.
Đây là cơm tấm sườn bì

Đây là cơm tấm sườn bì chả

Và đây là địa chỉ 1 số quán theo em là NGON ạ
1. Nhà hàng Ngự Phú trên đường Lý Chính Thắng (đoạn gần ngã ba Lý Chính Thắng và Huỳnh Tịnh Của)
2. Quán Ba Ghiền đường Đặng Văn Ngữ (Ngã tư Lê Văn Sỹ quẹo phải qua đường Đ.V.N)
3. Nhà hàng Huế - Bún và Bánh, 79 Trần Quang Diệu, Q.3 cũng có bán cơm tấm điểm tâm sáng rất ngon (ngã tư Lê Văn Sỹ quẹo trái vào Trần Quan Diệu)

Cách đây 10 năm khi em còn là sinh viên trường ĐH Ngoại Thương SG, em rất hay ghé quán này ăn ...
Ở đây thường các cô tiếp viên Hàng Không cũng hay tụ tập ở đây
Đồ ăn ngon, giá hợp lý ... năm nào vào SG em cũng đều ghé lại quán này để an...gia cả sau 10 năm tăng lên không đáng kể !

Và còn điều này nữa, Gấu nhà em có công thức đặc biệt tẩm ướp món Sườn nướng này ... phải có bí quyết trong mỗi quán mới tạo ra đặc trưng riêng của mình được

Chỉnh sửa cuối:

sepbu

Xe điện
Món ăn sáng được mọi người yêu thích và cũng có ở khắp mọi nơi là Hủ Tiếu.
Hủ tiếu Nam Vang có nguồn gốc từ Campuchia nhưng do người Hoa chế biến, nguyên liệu chính là hủ tiếu khô, nước dùng chính là thịt bằm nhỏ, lòng heo nấu cùng. Sau đó trụng sơ mì với nước dùng rồi mới cho các nguyên liệu phụ vào như giá, hẹ, thịt bằm cùng lòng heo vào. Tùy theo khẩu vị của từng người, có thể thay thế lòng heo bằng tôm, cua, mực... Nhưng nhất thiết phải có thịt bằm.
Hủ tiếu khi du nhập vào miền Nam đã biến đổi ít nhiều để phù hợp với khẩu vị của người dân ở đây. Đặc biệt Hủ tiếu Nam Vang do người Hoa chế biến sẽ có vị béo của nước béo và thơm thơm của xì dầu theo phong cách của người Hoa.

Đây là Hủ tiếu Nam Vang khô (phần nước để riêng húp sau)

Hủ tiếu xương (chỉ có xương & hủ tiếu chứ không có các nguyên liệu khác)

Hủ tiếu gõ (giá bình dân & chỉ bán ở vỉa hè lúc chiều tối trên những chiếc xe đẩy)

Xe bán hủ tiếu

Địa chỉ 1 số nơi bán hủ tiếu ngon
1. Hủ tiếu Hồng Phát 389-391 Võ Văn Tần, P.5, Q.3
2. Hủ tiếu Tylum 93 Huỳnh Mẫn Đạt, P.7, Q.5
3. Hủ tiếu Liến Húa 321 An Dương Vương, Q.5
4. Hủ tiếu Song Nguyên 131 Bùi Hữu Nghĩa, Q5
Món Hủ Tiếu gõ là kỷ niệm không quên khi em còn là Sinh Viên, thời nghèo khó thì mỗi đêm làm tô Hủ tiếu gõ có 4K là đã ấm bụng lắm rồi :D

Còn Hủ Tiếu Nam Vang khô và nước Gấu em nấu rất ngon, mặc dù đã về Hà Nội sống được 7 -8 năm rồi, nhưng món này em vẫn được ăn thường xuyên do chính tay Gấu nhà em nấu (Gấu người Sài Gòn)
Còn đúng ngay lúc này đây, em đang ăn Mỳ khô Gấu nhà em nấu , vừa gõ bài đấy ...chẹp chẹp...ngon cực :D

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Mợ hai có một phóng sự Ẩm thực quá hay và công phu. Chắc mợ làm đề tài gì gì đó phải không? Có lẽ mợ cũng có phần viết về đồ ăn Chay chứ ạ. Cảm ơn mợ nhìu.

Mo Hai SG

Xe tải
Món Hủ Tiếu gõ là kỷ niệm không quên khi em còn là Sinh Viên, thời nghèo khó thì mỗi đêm làm tô Hủ tiếu gõ có 4K là đã ấm bụng lắm rồi :D

Còn Hủ Tiếu Nam Vang khô và nước Gấu em nấu rất ngon, mặc dù đã về Hà Nội sống được 7 -8 năm rồi, nhưng món này em vẫn được ăn thường xuyên do chính tay Gấu nhà em nấu (Gấu người Sài Gòn)
Còn đúng ngay lúc này đây, em đang ăn Mỳ khô Gấu nhà em nấu , vừa gõ bài đấy ...chẹp chẹp...ngon cực :D
Sướng nhất cụ đấy ạ vì có nhiều cụ buổi trưa chả được G chăm sóc cho như thế đâu :D
Em cũng rất thích hủ tiếu gõ, nhất là những hôm trời mưa thì lại càng thích, chả hiểu sao :D
Mặc dù nguyên liệu chả có gì, nhưng cái vị & cái không khí mới làm cho mình thích cụ nhể???

Mo Hai SG

Xe tải
Mợ hai có một phóng sự Ẩm thực quá hay và công phu. Chắc mợ làm đề tài gì gì đó phải không? Có lẽ mợ cũng có phần viết về đồ ăn Chay chứ ạ. Cảm ơn mợ nhìu.
Vâng ạ, cứ để các cụ/mợ no say chán chè đi rồi em sẽ có ngay phần CHAY ạ :))
Em chả làm đề tài gì đâu cụ ợ, chẳng qua là tính em thích tìm tòi khám phá nên hay lê la hàng quán thôi mà :D

sepbu

Xe điện
Bún bò có xuất xứ từ Huế nhưng du nhập vào SG đã không còn giữ được nguyên mùi vị cũng như nguyên liệu như ở Huế. Nhưng bún bò cũng là món được nhiều người lựa chọn khi đến SG. Sợi bún to, nước lèo vàng ươm sóng sánh, kèm thêm 1 cục giò (móng giò heo) + chả cua + chả Huế...
Thường ăn kèm với rau muống bào & rau chuối xắt, không thể thiếu giá sống & 1 số loại rau gia vị

Địa chỉ 1 số quán bún bò ngon:
1. Bún bò Đông Ba 110A Nguyễn Du, P. Bến Thành, Q.1
2. Bún bò Thành Nội Huế 47A Trần Cao Vân, Q.3
3. An Khuê Quán 92B Lê Lai, Q.1
4. Bún SG 73 Lý Tự Trọng, P. Bến Thành, Q.1 (Tại đây còn bán nhiều món bún khác ngoài bún bò)
Lại thêm 1 món này nữa ... Ở Hà Nội các Cụ đã ăn ở đâu ngon chưa ...
Nếu em còn mở quán nữa, thì em mời các Cụ qua quán nhà em thưởng thức ...em đảm bảo ở HN này chưa ở đâu nấu ngon hơn quán của nhà em đâu!

sepbu

Xe điện
Bún mắm có nguồn gốc từ Campuchia, được nấu từ mắm bò hốc. Khi sang đến Việt Nam thường được nấu bằng mắm cá linh hay cá sặc, vì các lọai cá này rất nhiều mỗi khi nước về ăn không hết nên đem làm mắm. Tại miền Tây, các tỉnh Trà Vinh và Sóc Trăng là nơi có nhiều người gốc Khơ-me (Khmer) sinh sống, có lẽ bún mắm được du nhập từ đây. Khuyến cáo với những người không thích đồ ăn nặng mùi nghe :D

Đây là cá mắm (hay còn gọi là cá khô)

Đây là mắm cá linh dùng để nấu nước lèo ạ
Đây là món tủ mà Gấu nhà em hay nấu nhất ... Gấu quê gốc Bạc Liêu
Năm nào cũng nhờ người chuyển 1 hũ mắm ruốc ra Hà Nội để nấu ăn dần (còn không thì ra siêu thị Big C thỉnh thoảng cũng có)
Em nhớ mỗi lần nấu món này, em rủ bạn bè vào ăn ...có đữa ở xa bắt taxi cả đi cả về hết 300K chỉ để vào cố làm 2 tô bự xong rồi về :D

Full

Xe đạp
Em dự chắc mợ 2 cũng tốn khác là $$$ cho cái phóng sinh sự này rồi í nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

sepbu

Xe điện
Bánh canh là một món ăn Việt Nam. Bánh canh bao gồm nước dùng được nấu từ tôm, cá, giò heo... thêm gia vị tùy theo từng loại bánh canh. Bánh được làm từ bột gạo, bột mì, hoặc bột sắn hoặc bột gạo pha bột sắn. Bánh được làm từ bột được cán thành tấm và cắt ra thành sợi to và ngắn. Có khi người ta còn dùng cả bún sợi to để làm bánh. Bánh được bỏ vào nồi nước dùng đã hầm vừa đủ độ và đợi cho chín tới. Gia vị cho bánh canh thay đổi tùy theo món bánh canh và tùy theo khẩu vị mỗi vùng. Bánh canh có thể dùng kèm với cá đã róc xương, chả cá, giò heo, tôm, thịt... (Theo Wikipedia :D)

Bánh canh cua:
Món bánh canh này em thấy ăn ở Võ Văn Tần nhất .. tuy nhiên hơi đắt ... nhưng bù lại là rất ngon!

Mo Hai SG

Xe tải
Cá rô — ngon, bổ, rẻ mà lại được chế biến thành những món ăn lạ miệng cho gia đình. Cá rô mùa nào cũng có nhưng ngon nhất vào tháng 3 và cá mang nhiều trứng nhất vào tháng 10.
Khi những cơn mưa đầu mùa bắt đầu cũng là lúc những chú cá rô nhỏ bắt đầu tinh nghịch chạy theo những con nước vào đồng ruộng. Đến tháng 9, tháng 10 cá đã căng tròn trứng, thịt rắn và ngọt. Lúc này chỉ một ít rau cải trong vườn, vài trái khế sau nhà, các bà các mẹ đã có thể chế biền nhiều món ăn ngon từ cá rô.
Phổ biến nhất là món cá rô chiên giòn và cá rô kho khế. Với món cá rô chiên, người ta thường chọn những con cá nhỏ khoảng bằng ngón tay cái. Sau khi đã làm sạch vẩy và ruột bẩn, ướp qua chút gia vị rồi thả vào chảo dầu (mỡ) đang sôi. Khi vớt ra, cá giòn và thơm thật quyến rũ, ăn nóng cùng với nước mắm ớt tỏi.

Cá rô kho khế

Cá rô kho rau răm

Cá rô nướng hành

Cá rô kho tiêu xanh

Cá rô kho nghệ

Cá rô kho tộ

Cá rô kho bầu

Cá rô kho me tươi

Cá rô nấu cải xanh

Cá rô nấu khế

Cá rô nướng trui

Chỉnh sửa cuối:

Mo Hai SG

Xe tải
Đây là món tủ mà Gấu nhà em hay nấu nhất ... Gấu quê gốc Bạc Liêu
Năm nào cũng nhờ người chuyển 1 hũ mắm ruốc ra Hà Nội để nấu ăn dần (còn không thì ra siêu thị Big C thỉnh thoảng cũng có)
Em nhớ mỗi lần nấu món này, em rủ bạn bè vào ăn ...có đữa ở xa bắt taxi cả đi cả về hết 300K chỉ để vào cố làm 2 tô bự xong rồi về :D
Cụ có nhớ lộn không chứ mắm ruốc chả nấu được bún mắm đâu ợ, mà mắm ruốc chỉ để nấu bún bò thôi :D
Nấu bún mắm thì phải là mắm cá linh, còn nếu không có mắm cá linh thì mới nấu bằng mắm của các loại cá khác. Nhưng nhất thiết là phải mắm cá chứ ko phải là mắm ruốc cụ ợ :D

sepbu

Xe điện
Vịt là 1 trong số những món ngon - bổ - rẻ tại SG. Không như vịt cỏ Vân Đình ngoài HN, vịt tại SG thường béo hơn, mỡ màng hơn...Đi cả nhà vào quán vịt, chỉ cần gọi 1 con vịt là sẽ có những món như gỏi vịt, cháo vịt, miến vịt, tiết canh vịt...ăn túy lúy.
Gỏi vịt là thịt vịt luộc nguyên con, chặt ra thành từng miếng vừa ăn trộn với bắp cải (có nơi trộn với hoa chuối xắt mỏng) + hành tím muối chua + rau răm + hành tây + nước mắm gừng chua ngọt. Vịt Thanh Đa vẫn là ngon nhất nhưng hơi xa trung tâm TP, nếu ở trung tâm thì có thể đến Gỏi vịt Bà Lâm 343/2 Tô Hiến Thành p12 q10 (hẽm đối diện Thiên Thanh)

Gỏi vịt bắp cải

Gỏi vịt bắp chuối

Cháo vịt

Bún vịt (khác ở HN là bún vịt dùng măng khô chứ không phải măng tươi ợ) :P

Tiết canh vịt (SG thường đánh tiết canh bằng đĩa chứ không phải bằng bát con như ở HN) & ăn kèm với bánh tráng (bánh đa nướng)

Vịt nấu chao

Còn đây là món vịt quay (em không thích món này tí nào) :(
Gỏi Vịt ở Sài Gòn thì em thấy ở Thanh Đa vẫn là ngon nhất
Hồi còn yêu nhau , 2 vợ chồng em hay dẫn nhau ra đây ăn ,,, ăm xong thì qua mấy quán cafe ven hồ xxx í ì i luôn ...tiện cả đôi đường ;))

Món vịt nấu chao này nhà em cũng rất hay nấu, cũng đều đều hàng năm nhờ người chuyển chao ra Hà Nội... món này ăn ngon nhưng hơi ngấy, thường thì khoảng 3 tháng nhà em mới ăn 1 lần. Mà trong cái ảnh này thịt chặt to quá ...hihi! nhìn là đã thấy ngấy rồi :D

sepbu

Xe điện
Cụ có nhớ lộn không chứ mắm ruốc chả nấu được bún mắm đâu ợ, mà mắm ruốc chỉ để nấu bún bò thôi :D
Nấu bún mắm thì phải là mắm cá linh, còn nếu không có mắm cá linh thì mới nấu bằng mắm của các loại cá khác. Nhưng nhất thiết là phải mắm cá chứ ko phải là mắm ruốc cụ ợ :D
Vâng chắc em nhớ nhầm...vì nhiều loại mắm quá, toàn do vợ nấu ...
Bún mắm, lẩu mắm ... nhiều loại mắm lắm ạ
Mà Mợ đang ở Sài Gòn hay Hà Nội vậy ... nếu có điều kiện, hôm nào 2 gia đình giao lưu nấu nướng nhỉ ... Gấu nhà em rất thích nấu ăn !

Mo Hai SG

Xe tải
Gỏi Vịt ở Sài Gòn thì em thấy ở Thanh Đa vẫn là ngon nhất
Hồi còn yêu nhau , 2 vợ chồng em hay dẫn nhau ra đây ăn ,,, ăm xong thì qua mấy quán cafe ven hồ xxx í ì i luôn ...tiện cả đôi đường ;))

Món vịt nấu chao này nhà em cũng rất hay nấu, cũng đều đều hàng năm nhờ người chuyển chao ra Hà Nội... món này ăn ngon nhưng hơi ngấy, thường thì khoảng 3 tháng nhà em mới ăn 1 lần. Mà trong cái ảnh này thịt chặt to quá ...hihi! nhìn là đã thấy ngấy rồi :D
Mấy cái miếng toa toa đấy là khoai môn cụ ạ chứ vịt mà chặt kiểu này thì bằng đuổi khách à :D
Mà nhà em thì ngược lại với nhà cụ, em bỏ HN vào Ghềnh 13 năm roài :D
Đã quen với cuộc sống & những món ăn nơi đây nhưng 1 năm vẫn phải đôi lần về HN cho các F1 không quên gốc rễ ạ :))

sepbu

Xe điện
Mấy cái miếng toa toa đấy là khoai môn cụ ạ chứ vịt mà chặt kiểu này thì bằng đuổi khách à :D
Mà nhà em thì ngược lại với nhà cụ, em bỏ HN vào Ghềnh 13 năm roài :D
Đã quen với cuộc sống & những món ăn nơi đây nhưng 1 năm vẫn phải đôi lần về HN cho các F1 không quên gốc rễ ạ :))
hihi! giờ em mới nhìn kỹ ... mải mê, mê mẩn với những món mợ đưa lên mà hoa hết cả mắt ;))
Em là dân gốc Hà Nội, vào Sài Gòn cách đây 10 để học, sau đó xách được cô vợ người Sài gòn về Hà Nội (xuất giá tòng phu mà)
Em ăn món Miền Nam rất hợp miệng, được cái là gấu rất hay nấu ăn ... nên cứ thèm cái gì là vợ nấu ngay.
Năm nào em cũng về quê Gấu 1 lần, tiện thăm bạn bè cũ và thưởng thức những món ngày xưa hay ăn để ôn lại kỷ niệm.
Em đang ủ mưu để Nam tiến đây ạ ,,,
Ah ,,,em và Mợ cứ đong đưa cái thơt này cho nó nổi nhé ! :D

sepbu

Xe điện
Sướng nhất cụ đấy ạ vì có nhiều cụ buổi trưa chả được G chăm sóc cho như thế đâu :D
Em cũng rất thích hủ tiếu gõ, nhất là những hôm trời mưa thì lại càng thích, chả hiểu sao :D
Mặc dù nguyên liệu chả có gì, nhưng cái vị & cái không khí mới làm cho mình thích cụ nhể???
Nói thật là cái đỏ đỏ ở trên rất trùng với sở thích của em ... cũng chả biết tại sao nữa
Nhớ ngày trước khi còn là sinh viên, điều kiện chả có nhiều ... em thuê nhà bên Q6, nơi thời đó còn chưa phát triển
em thuê nhà ngay gần rạch mương, mỗi lần vào mùa nước lên, trời mưa thì y như rằng cả khu nhà trọ thối hoắc, nước cồng tràn lên lênh láng..
Vậy mà kêu tô hủ tíu gõ ăn ngon lành mới chết chứ ...