[Funland] Cách thưởng trà

meomun346

Xe container
Ông ngoại em xưa cũng thưởng trà không khác cách người TQ.

Nhà em giữ những bộ tách cổ xưa

Ngày xưa nhà nào cũng có hộp bằng mây lót bông ủ trà cho nóng.

Trà nguội là không ai uống, đừng nói là uống trà đá

Trà đá ra đời giai đoạn giữa những năm bao cấp mở cửa thời kỳ đói khát.

Trà đá là do giới bình dân nghĩ ra mà.
Nó làm hỏng một nền văn hóa và một loại thảo mộc tốt cho sức khỏe.
ÔNg bác em hay đi lấy bã chè ở hàng trà đá về trồng hoa. Có lần vô tình em thấy họ đựng trà cám vào 1 cái tất và bỏ vào ấm giỏ để pha (chả biết tất cũ hay mới). Từ đó cứ nghĩ đến trà đá là em hãi.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
bước một, nâng ly. bước 2, uống. đơn giản mà.
thưởng trà là uống trà, nhưng là uống vs bạn thân, ko câu nệ phép tắc, lễ nghi, tiểu tiết. uống rượu, ăn lẩu cũng thế. uống trà, rượu, ăn lẩu vs một thằng ko có gì để nói vs nó, rất là ko hợp.

trước khi thưởng trà, còn cái công đoạn pha trà, 3 lần nước, rót đi rót lại, xong lúc uống lại phải nâng chén đỡ đít, hít hít hà hà khen trà thơm lắm rồi mới uống, trong quãng thời gian đó mà lại phải ngồi cùng một thằng ko có gì để nói vs nó, cảm giác rách việc vs khó chịu.

QUANG1970

Xì hơi lốp

Hầu các cụ các mợ:
Thanh xuân như một tách trà
Tráng qua tráng lại hết bà nó thanh xuân

Thanh xuân như một tách trà
Tráng qua tráng lại hết bà (nó) thanh xuân! :((
Chuyên trà, có tướng, có quân
Gặp đứa "đếch" biết, chậm như mân đồ, :))
Uống trà, mà uống tồ tồ,
Một hơi như thể, liếm đồ gái tơ! :P
Thưởng trà một ực, cạn trơ,
Cầm bằng chết đói, mà vơ ngập mồm! :D

Phụ chú:
Chuyên trà
: rót trà từ ấm sang chén tống (Tướng) đề gạn hay lọc cặn bã rồi từ chén tống rót chuyền sang chén nhò (Quân) mời khách uống

QUANG1970

Xì hơi lốp
thưởng trà là uống trà, nhưng là uống vs bạn thân, ko câu nệ phép tắc, lễ nghi, tiểu tiết. uống rượu, ăn lẩu cũng thế. uống trà, rượu, ăn lẩu vs một thằng ko có gì để nói vs nó, rất là ko hợp.

trước khi thưởng trà, còn cái công đoạn pha trà, 3 lần nước, rót đi rót lại, xong lúc uống lại phải nâng chén đỡ đít, hít hít hà hà khen trà thơm lắm rồi mới uống, trong quãng thời gian đó mà lại phải ngồi cùng một thằng ko có gì để nói vs nó, cảm giác rách việc vs khó chịu.

Xưa thì:

Tửu phùng tri kỷ thiên bôi thiểu,
Thoại bất đầu cơ bán cú đa.

(酒逢知己千杯少,
話不投機半句多。)​

Nay thì :

Trà phùng đối ẩm thiên chung thiểu, :-*
Lẩu bất tương thực bán thố đa. :P

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Xưa thì:

Tửu phùng tri kỷ thiên bôi thiểu,
Thoại bất đầu cơ bán cú đa.

(酒逢知己千杯少,
話不投機半句多。)​

Nay thì :

Trà phùng đối ẩm thiên chung thiểu, :-*
Lẩu bất tương thực bán thố đa. :P
Bác QUANG1970

Người như em sống cũng hòa đồng với mọi người trong sinh hoạt tập thể. Nhưng luôn tự biết và tự hiểu thấy mình lạc lõng với bạn bè đồng nghiệp trong cách sống, cách sinh hoạt.

Có thể do trong gia đình em từ xưa Ông ngoại - Mẹ em sống theo một ( nếp nhà khác nên cách dạy bảo cũng khác)

Em đã vậy, dù kiến thức về Ẩm thực hay cách sinh hoạt chỉ là gốc chưa đủ phát triển thành quả ngọt thành nền tảng thành phong cách sống. Nhưng thực sự vẫn là số ít trong xã hội.

Nhưng người giống như Bác như là một bậc đại thụ về văn hóa và cách thưởng thức. Bác sành sỏi về cà phê - về trà - về Ẩm thực - về văn chương câu chữ, điển tích văn hóa, lịch sử.

Cuộc sống sinh hoạt đời thường và các mqh hàng ngày Bác có thấy mình lạc lõng không ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác QUANG1970

Người như em sống cũng hòa đồng với mọi người trong sinh hoạt tập thể. Nhưng luôn tự biết và tự hiểu thấy mình lạc lõng với bạn bè đồng nghiệp trong cách sống, cách sinh hoạt.

Có thể do trong gia đình em từ xưa Ông ngoại - Mẹ em sống theo một ( nếp nhà khác nên cách dạy bảo cũng khác)

Em đã vậy, dù kiến thức về Ẩm thực hay cách sinh hoạt chỉ là gốc chưa đủ phát triển thành quả ngọt thành nền tảng thành phong cách sống. Nhưng thực sự vẫn là số ít trong xã hội.

Nhưng người giống như Bác như là một bậc đại thụ về văn hóa và cách thưởng thức. Bác sành sỏi về cà phê - về trà - về Ẩm thực - về văn chương câu chữ, điển tích văn hóa, lịch sử.

Cuộc sống sinh hoạt đời thường và các mqh hàng ngày Bác có thấy mình lạc lõng không ạ ?

Dạ không thưa bác! :P

Hoàn toàn không, và tuyệt đối không! [-X

Trước hết, xin cảm ơn bác Diệu Bảo đã đưa ra một câu hỏi khá thú vị. Ban đầu, lúc đọc qua em cũng định im lặng không trả lời, mặc dù có hỏi rất hay, nhưng khi trả lời, nó sẽ liên quan cũng như đụng chạm tới nhiều vấn đề về nhân sinh, quan thế giới,cũng như quy tắc đạo đức và vấn đề khác,........ :">

Tuy nhiên, khi thấy bác Diệu Bảo up câu hỏi này lên những 4 lần liên tiếp, trong các "còm"# 265, 266, 267, và 268 (có thể là do lỗi đường truyền nhưng cũng là 4 lần ra tay "up lên") nghĩa là bác rất muốn biết, nên thôi thì, em cũng đành phải "mở lòng ra" như thế này:

Khi phát biểu, hay chia sẻ trên diễn đàn, là em nói với đám đông với mọi người, nghĩa là suy nghĩ hành động ứng xử của em nó dành cho đám đông, và dĩ nhiên, sẽ có kẻ yêu người ghét, khó tránh khỏi. Vì, trong đám đông nó gồm nhiều loại người, nhiều thứ hạng người, nhiều tầng lớp người, do đó trước một vấn đề, hay một quan điểm, chắc chắn sẽ có người yêu kẻ ghét, đứa ủng hộ và thằng phản đối! Một khi đã dám nói ra trước đám đông, nghĩa là anh phải có đủ can đảm, và bản lĩnh đón nhận cũng như hứng chịu những gì mà người khác sẽ phản hồi trước quan điểm, hay tư tưởng, hoặc suy nghĩ của anh. :D

Cầm bằng anh không dám nói, anh không dám làm, thì đừng làm đừng phát biểu! Đừng vửa muốn "mở m.õm cho sướng" và "banh tai cho thoả". Trừ mình đủ "khẩu tài" để "nhất hô bá ứng"!
In addition, Điều đó (những ý kiến quan điểm của em trên diễn đàn) cũng không có nghĩa, là những phát biểu, ý kiến, hay suy nghĩ của em trước đám đông, sẽ là những cái em vận dụng hoặc áp dụng hàng ngày trong cuộc sống! Vì trong cuộc sống, để sống với đời một cách thoải mái cho chính mình và cùng như cho người xung quanh, ta luôn luôn phải nhớ câu "Tâm dĩ như Thủy"! =D>

Nghĩa là, mình luôn phải hòa đồng (chứ không hoà tan) cũng như nên chấp nhận sống như mọi người đang sống miễn là theo đúng khuôn khổ luật pháp và nguyên tắc đạo đức nhưng có vận dụng linh hoạt và đừng tham lam đòi hỏi quá nhiều ở người khác cũng như ở xã hội và trong cuộc sống!
Bằng không, cuộc đời và cuộc sống, sẽ là một bi kịch không có hồi kết, thậm chí khi mình qua đời tấm bi hài kich, do những hệ luỵ của mình gây ra vẫn tiếp tục "sáng" trên "ánh đèn sân khấu cuộc đời"! :((:))

Em có rất nhiều bạn bè, nhiều mối quan hệ, thậm chí, đi tới một nơi, chỉ cần một bác bảo vệ hay một cô công nhân vệ sinh dễ thương trong ứng xử, là em có thể nói chuyện làm bạn, để những lần sau gặp lại, họ đối với mình như là một người thân! :-*

Khi ứng xử, nói chuyện, chia sẻ với họ, em luôn chia sẻ thật lòng và hoàn toàn không đóng kịch hoặc giả dối cùng như tạo mối quan hệ để mưu cầu lợi ích cá nhân hoặc nếu có lợi ích thì phải là "win-win"! Không những thế, trong mối quan hệ, ứng xử hàng ngày, em luôn tôn trọng và chấp nhận người khác trước khi họ tôn trong và chấp nhận em. VÀ, không bao giờ đỏi hỏi người ta giống phải "giống mình"! [-X

Ngoài ra, em cũng luôn tự nhận, và mang trên đầu suy nghĩ, mình may mắn hơn người ta rất nhiều! Ơn trên ban cho mình bao nhiêu là cái may mắn, từ dòng tộc, tiền bạc, địa vị, kiến thức, cũng như khả năng (em không dám dùng từ tài năng ở đây!) Do đó, khi nhìn người khác,cách ứng xử khác thấp hơn mình, và cụ thể là người đó đang trước mặt mình, mình phải thấy được cái hạn chế của người ta mà có sự thông cảm, yêu thương bao dung cũng như nhường nhịn nếu có thể! :x

Tất cả những sự thông cảm, yêu thương, bao dung hay nhường nhịn này phải xuất phát thật sự từ trái tim của mình, và hoàn toàn không phải làm vì sợ mang tiếng, hay sợ người ta nghĩ là mình vô đạo đức mà làm. Mình làm vì mình muốn làm, và mình thích làm! :-*

Với những ai làm hành động tốt vì sợ vì mang tiếng, vì sợ một căn nguyên nào khác, thì khi đã làm rồi, dù kết quả tốt hay không tốt, họ vẫn không bao giờ thỏa mãn! [-X
Còn với em, khi em làm gì, em thích làm vìthich hay muốn. VÀ, kết quả tốt thì vui thích mà kết quả không tốt thì cũng chẳng sao, vì mình đã làm mà không được, chứ không phải là mình không làm.:))

Ngoài ra, em cũng thấy, bác thấy mình lạc lõng, bởi vì bác đòi hỏi người khác phải làm hay nghĩ như những gì mình muốn hay mình cho là đúng (nhất là những vấn đề thuộc phạm trù văn hoá hay tâm lý) phải theo ý mình. :((

Phải luôn nhớ là rõ ràng giữa hai cá thể không cùng xuất phát điểm thì sự tương đồng là cái chẳng bao giờ có có chăng, đó chỉ có thể là sự hòa hợp mà chẳng bao giờ có sự hòa tan! [-X

Tóm lại, "lac lõng" hay "gắn bó" tất cả là do ở mình nghĩ và cảm nhận! :P

Cùng trong một tiếng tơ đồng,
Người ngoài cười nụ người trong khóc thầm.
:)) :((

Chỉnh sửa cuối:

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Dạ không thưa bác! :P
Hoàn toàn không, và tuyệt đối không! [-X

Vì trong cuộc sống, để sống với đời một cách thoải mái cho chính mình và cùng như cho người xung quanh, ta luôn luôn phải nhớ câu "Tâm dĩ như Thủy"! =D>

Nghĩa là, mình luôn phải hòa đồng (chứ không hoà tan)

Em có rất nhiều bạn bè, nhiều mối quan hệ.
... VÀ, không bao giờ đỏi hỏi người ta giống phải "giống mình"! [-X

Tất cả những sự thông cảm, yêu thương, bao dung hay nhường nhịn này phải xuất phát thật sự từ trái tim của mình, và hoàn toàn không phải làm vì sợ mang tiếng, hay sợ người ta nghĩ là mình vô đạo đức mà làm. Mình làm vì mình
Ngoài ra, em cũng thấy, bác thấy mình lạc lõng, bởi vì bác đòi hỏi người khác phải làm hay nghĩ như những gì mình muốn hay mình cho là đúng (nhất là những vấn đề thuộc phạm trù văn hoá hay tâm lý) phải theo ý mình. :((

Phải luôn nhớ là rõ ràng giữa hai cá thể không cùng xuất phát điểm thì sự tương đồng là cái chẳng bao giờ có có chăng, đó chỉ có thể là sự hòa hợp mà chẳng bao giờ có sự hòa tan! [-X

Tóm lại, "lac lõng" hay "gắn bó" tất cả là do ở mình nghĩ và cảm nhận! :P

Cùng trong một tiếng tơ đồng,
Người ngoài cười nụ người trong khóc thầm.
:)) :((
Em sẽ luôn ghi nhớ những lời khuyên tâm huyết của Bác dành cho em.

Nói thực lòng với Bác như trong cách thưởng thức Trà.
Hiếm người nào " độc ẩm"

Nhưng ngoài gia đình em ra em hoàn toàn "độc ẩm"

Em gần như là luôn luôn đơn độc trong tất cả mọi lĩnh vực em có khả năng phát huy và em yêu thích với những người xung quanh mình.

Tất cả những gì em thích rất xa lạ với những người xung quanh em.

Những giá trị em theo đuổi cũng xa lạ trong tâm thức và suy nghĩ của mọi người.

Em không biết là số phận của mình bị đặt vào nhầm chỗ.
Hay chính số phận cố tình đặt mình như vậy để bản thân mình phải tự đi theo cách của mình.

Hiếm người nào " độc ẩm"

Em gần như là luôn luôn đơn độc trong tất cả mọi lĩnh vực em có khả năng phát huy và em yêu thích với những người xung quanh mình.

Hay chính số phận cố tình đặt mình như vậy để bản thân mình phải tự đi theo cách của mình.
Vì cụ nghĩ cụ đặc biệt nên cụ mới thấy thế thôi, cơ bản là cụ chả có gì đặc biệt

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Vì cụ nghĩ cụ đặc biệt nên cụ mới thấy thế thôi, cơ bản là cụ chả có gì đặc biệt
Không biết Cụ đọc hiểu được những gì em đã viết mà Cụ nghĩ vậy ?

Em tin là Cụ đọc hiểu sai.

Em là Mợ không phải Cụ ạ ...

Ngay cái hiểu đó Cụ đã sai rồi.

Studer

Xe tăng
Ông ngoại em xưa cũng thưởng trà không khác cách người TQ.

Nhà em giữ những bộ tách cổ xưa

Ngày xưa nhà nào cũng có hộp bằng mây lót bông ủ trà cho nóng.

Trà nguội là không ai uống, đừng nói là uống trà đá

Trà đá ra đời giai đoạn giữa những năm bao cấp mở cửa thời kỳ đói khát.

Trà đá là do giới bình dân nghĩ ra mà.
Nó làm hỏng một nền văn hóa và một loại thảo mộc tốt cho sức khỏe.
Em thấy bác nói khá chính xác , nghiệm từ bản thân em chưa bao giờ uống trà đá cả
Ngày xưa các cụ nhà em cũng vậy , do thời kỳ khó khăn và chiến tranh , nhưng em còn nhớ ông Ngoại sáng dậy vẫn phải đun siêu nước ,pha ấm trà và trầm ngâm uống một mình , dù thời tiết có nóng đến đâu thì chén trà trên tay phải luôn nóng hổi
Rồi thời kỳ bao cấp đến những thập kỷ 80 ở HN vẫn là chén trà nóng trong các quán nhỏ , pha trong các bình tích giỏ tre có lót bông cách nhiệt và chén sứ
Rồi thời gian trôi qua đến những năm của thập kỷ 90 ở HN bắt đầu có trà đá , người ta rót vào cốc thủy tinh , chén gốm sứ biến mất. Diễn biến đó diễn ra quá nhanh em đã không bắt kịp tình hình sau vài năm bỏ không còn ngồi quán , có một lần ăn phở ở Lò Đúc xong , ngồi vào quán trà nhỏ bên cạnh và gọi 1 chén nóng . Bà chủ quán lấy ra một cốc thủy tinh , cho ít nước chè pha sẵn trong lọ rồi chế thêm nước sôi từ phích , lần đó em đã đứng dậy trả tiền và không uống một hớp nào .Em đã không biết rằng tất cả các quán nhỏ ở HN đều đã thay đổi như thế
Khi vào Sài Gòn , em hiểu gốc gác của trà đá từ đâu ra , người SG không uống trà như người HN ,ở đây pha rất loãng và cho đá mát lạnh , đó là nước tráng miệng trước khi dùng bữa

Chỉnh sửa cuối:

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy bác nói khá chính xác , nghiệm từ bản thân em chưa bao giờ uống trà đá cả
Ngày xưa các cụ nhà em cũng vậy , do thời kỳ khó khăn và chiến tranh , nhưng em còn nhớ
ông Ngoại sáng dậy vẫn phải đun siêu nước ,pha ấm trà và trầm ngâm uống một mình , dù thời tiết có nóng đến đâu thì chén trà trên tay phải luôn nóng hổi
Rồi thời kỳ bao cấp đến những thập kỷ 80 ở HN vẫn là chén trà nóng trong các quán nhỏ , pha trong các bình tích giỏ tre có lót bông cách nhiệt và chén sứ
Rồi thời gian trôi qua đến những năm của thập kỷ 90 ở HN bắt đầu có trà đá , người ta rót vào cốc thủy tinh , chén gốm sứ biến mất. Diễn biến đó diễn ra quá nhanh em đã không bắt kịp tình hình sau vài năm bỏ không còn ngồi quán , có một lần ăn phở ở Lò Đúc xong , ngồi vào quán trà nhỏ bên cạnh và gọi 1 chén nóng . Bà chủ quán lấy ra một cốc thủy tinh , cho ít nước chè pha sẵn trong lọ rồi chế thêm nước sôi từ phích , lần đó em đã đứng dậy trả tiền và không uống một hớp nào .Em đã không biết rằng tất cả các quán nhỏ ở HN đều đã thay đổi như thế
Khi vào Sài Gòn , em hiểu gốc gác của trà đá từ đâu ra , người SG không uống trà như người HN ,ở đây pha rất loãng và cho đá mát lạnh , đó là nước tráng miệng trước khi dùng bữa
Đâu chỉ có trà đá hả Cụ ?
Còn Trà chanh - Trà quất hại cho dạ dày vô cùng.

Ở xã hội VN chúng ta hiện giờ phải chấp nhận 2 từ " loạn chuẩn " và " biến tướng "

Cách đây 10 năm bạn bè em từ TP.HCM ra thích đi ăn Bún đậu mắm tôm Hà nội

Em dẫn ra Quán bên cạnh Chợ Mợ
Quán đó có thêm lòng rồi dạ dày ( những thực phẩm chấm mắm tôm ăn với bún rất hợp )

Ngoảnh đi ngoảnh lại 5 năm sau.

Hàng loạt quán Bún đậu mệt ra đời.

Bà con nhân dân anh hùng cho vào đó tạp pí lù.

Ô hay chưa ...Chả cốm thơm nức tiếng mùa thu cũng chấm với mắm tôm tanh ngòm :D

Lại còn cả Nem rán nữa chứ cũng ăn cùng mắm tôm ?

Thế mà quần chúng nhân dân ăn và giới tri thức cắm đầu cắm cổ cũng ăn.

Không một Ai phàn nàn gì.

Ôi mùa thu Hà nội.
Ôi bữa cỗ mùa thu Hà nội

Ăn miếng chả cốm - húp bát canh thơm ngọt từ thịt chim câu hầm sen cốm - trắng miệng chuối tiêu chấm cốm - ăn bát chè long nhãn bọc hạt sen - uống ngụm trà sen...
Hít thở gió heo may thoang thoảng hương hoa sữa...

Thế mà...sao em thương thế miếng Chả cốm thơm nằm giữa met tre chấm mắm tôm :D

6997

Xe container
Đêm muộn, mời các bác xơi chén nước!

Xe_om_day

Xe buýt

Hiếm người nào " độc ẩm"

Hay chính số phận cố tình đặt mình như vậy để bản thân mình phải tự đi theo cách của
Đâu chỉ có trà đá hả Cụ ?
Còn Trà chanh - Trà quất hại cho dạ dày vô cùng.

Ở xã hội VN chúng ta hiện giờ phải chấp nhận 2 từ " loạn chuẩn " và " biến tướng "

Cách đây 10 năm bạn bè em từ TP.HCM ra thích đi ăn Bún đậu mắm tôm Hà nội

Em dẫn ra Quán bên cạnh Chợ Mợ
Quán đó có thêm lòng rồi dạ dày ( những thực phẩm chấm mắm tôm ăn với bún rất hợp )

Ngoảnh đi ngoảnh lại 5 năm sau.

Hàng loạt quán Bún đậu mệt ra đời.

Bà con nhân dân anh hùng cho vào đó tạp pí lù.

Ô hay chưa ...Chả cốm thơm nức tiếng mùa thu cũng chấm với mắm tôm tanh ngòm :D

Lại còn cả Nem rán nữa chứ cũng ăn cùng mắm tôm ?

Thế mà quần chúng nhân dân ăn và giới tri thức cắm đầu cắm cổ cũng ăn.

Không một Ai phàn nàn gì.

Ôi mùa thu Hà nội.
Ôi bữa cỗ mùa thu Hà nội

Ăn miếng chả cốm - húp bát canh thơm ngọt từ thịt chim câu hầm sen cốm - trắng miệng chuối tiêu chấm cốm - ăn bát chè long nhãn bọc hạt sen - uống ngụm trà sen...
Hít thở gió heo may thoang thoảng hương hoa sữa...

Thế mà...sao em thương thế miếng Chả cốm thơm nằm giữa met tre chấm mắm tôm :D
Đọc qua những comment của bạn thì với cảm nhận "lạc lõng" giữa tập thể của bạn thì cũng không có gì là lạ cả. Vì đơn giản bạn đang mang cái "tiêu chuẩn", cái "quy tắc" của bạn để áp dụng lên người khác, và bạn coi cái tiêu chuẩn cái quy tắc của bạn là đúng 100% nhưng bạn không đặt vào địa vị hoàn cảnh của người khác.
Ví dụ đơn giản bạn nói uống trà phải pha chuẩn, hãm chuẩn, bộ đồ trà cũng phải chuẩn, khung cảnh cũng phải chuẩn. Điều đó đương nhiên không phải bàn cãi nhưng bạn đã bao giờ đặt vào hoàn cảnh những người lao động giữa trưa nắng hè, được sà vào quán trà đá làm một hơi cho thỏa cơn khát, cơn nóng hay cũng phải lệ bộ như bạn, nâng niu từng chén trà ô long, thiết quan âm, phổ nhĩ....Hay những cháu thanh thiếu niên còn đi học, bạn có bắt chúng nó lựa chọn uống như bạn thay vì những cốc trà chanh, trà hoa quả to tổ bố thơm nức, mát lạnh dù không hề rẻ...

Ở đây là topic về trà nên tôi tạm lấy các ví dụ về trà, ngoài ra còn lối sống, phong cách sống nếu trong một tập thể mà bạn thấy xa lánh, lạc lõng thì bạn (1) phải xem lại mình để hòa nhập (2) nếu không hòa nhập được thì bạn nên kiếm một tập thể khác có lối sống, phong cách phù hợp với bạn hơn. Nhưng tôi tin nếu bạn chọn (2) thì rồi cũng chỉ là một tập thể của những cá nhân đơn lẻ, sang chảnh, hình thức mà thôi.

Đôi dòng góp ý với bạn.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Đọc qua những comment của bạn thì với cảm nhận "lạc lõng" giữa tập thể của bạn thì cũng không có gì là lạ cả. Vì đơn giản bạn đang mang cái "tiêu chuẩn", cái "quy tắc" của bạn để áp dụng lên người khác, và bạn coi cái tiêu chuẩn cái quy tắc của bạn là đúng 100% nhưng bạn không đặt vào địa vị hoàn cảnh của người khác.
Ví dụ đơn giản bạn nói uống trà phải pha chuẩn, hãm chuẩn, bộ đồ trà cũng phải chuẩn, khung cảnh cũng phải chuẩn. Điều đó đương nhiên không phải bàn cãi nhưng bạn đã bao giờ đặt vào hoàn cảnh những người lao động giữa trưa nắng hè, được sà vào quán trà đá làm một hơi cho thỏa cơn khát, cơn nóng hay cũng phải lệ bộ như bạn, nâng niu từng chén trà ô long, thiết quan âm, phổ nhĩ....Hay những cháu thanh thiếu niên còn đi học, bạn có bắt chúng nó lựa chọn uống như bạn thay vì những cốc trà chanh, trà hoa quả to tổ bố thơm nức, mát lạnh dù không hề rẻ...

Ở đây là topic về trà nên tôi tạm lấy các ví dụ về trà, ngoài ra còn lối sống, phong cách sống nếu trong một tập thể mà bạn thấy xa lánh, lạc lõng thì bạn (1) phải xem lại mình để hòa nhập (2) nếu không hòa nhập được thì bạn nên kiếm một tập thể khác có lối sống, phong cách phù hợp với bạn hơn. Nhưng tôi tin nếu bạn chọn (2) thì rồi cũng chỉ là một tập thể của những cá nhân đơn lẻ, sang chảnh, hình thức mà thôi.

Đôi dòng góp ý với bạn.
Thay đổi quan điểm đối với những người nghĩ mình là đặc biệt là cực khó, nhất là khi có tuổi rồi càng khó thay đổi, cứ kệ đi Cụ, cho cuộc sống nó thêm nhiều sắc thái

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Đọc qua những comment của bạn thì với cảm nhận "lạc lõng" giữa tập thể của bạn thì cũng không có gì là lạ cả. Vì đơn giản bạn đang mang cái "tiêu chuẩn", cái "quy tắc" của bạn để
áp dụng lên người khác, và bạn coi cái tiêu chuẩn cái quy tắc của bạn là đúng 100% nhưng bạn không đặt vào địa vị hoàn cảnh của người khác.

Đôi dòng góp ý với bạn.
Thế nên xã hội từ đó mà phân chia giới.
Giới nào chơi với giới đó.

Và chẳng hay từ Lạc lõng ở đây em viết Cụ lại cho rằng em sống trong giới khác em :D

Nhưng xin lỗi Cụ rằng không thể để cho giới bình dân dẫn dắt xu thế xã hội trong mọi vấn đề từ ăn uống vui chơi được.

Vì kiến thức hạn chế sản sinh ra loại thực phẩm món ăn gây tổn hại sức khỏe.

Vâng người nông dân lao động Họ đi về uống nước mát nước lọc giải khát tốt hơn có lợi hơn là uống trà đá rồi mắc bệnh dạ dày đại tràng.
Cụ hiểu không ????

Em nghĩ Cụ không hiểu
Vì Trà tuyệt đối không uống Trà nguội đừng nói là Trà đá vì tổn hại sức khỏe ở đường tiêu hóa.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Thế nên xã hội từ đó mà phân chia giới.
Giới nào chơi với giới đó.

Và chẳng hay từ Lạc lõng ở đây em viết Cụ lại cho rằng em sống trong giới khác em :D

Nhưng xin lỗi Cụ rằng không thể để cho giới bình dân dẫn dắt xu thế xã hội trong mọi vấn đề từ ăn uống vui chơi được.

Vì kiến thức hạn chế sản sinh ra loại thực phẩm món ăn gây tổn hại sức khỏe.

Vâng người nông dân lao động Họ đi về uống nước mát nước lọc giải khát tốt hơn có lợi hơn là uống trà đá rồi mắc bệnh dạ dày đại tràng.
Cụ hiểu không ????

Em nghĩ Cụ không hiểu
Vì Trà tuyệt đối không uống Trà nguội đừng nói là Trà đá vì tổn hại sức khỏe ở đường tiêu hóa.
E định ko còm quote Mợ đâu, nhưng E thật Mợ nhiều cái thái quá, cuộc sống vốn muôn màu mà mợ, cái ăn uống, cái mặc tùy hoàn cảnh, điều kiện và sở thích mà sẽ có xu hướng khác nhau, chả ai dẫn dắt dc đâu mợ ạ, nhất là đôi khi chỉ nói cho sang miệng mà ko làm gì.
E và Mợ đều lớn tuổi rồi nên coi 4R này như 1 dạng giải trí khác thôi, ko cần sân si quá, lúc rảnh vào đọc chơi coi như 1 góc của cuộc sống chứ nặng nề gì đâu Mợ,

Trên 1 Forum có rất nhiều người khác nhau, ở đây là 4R về ô tô và những điều vụn vặt quanh nó, cũng có những Cụ Mợ rất thành công trong cuoc sống, cũng nhiều Cụ chả ra gì về khả năng và nhân cách, nhưng 1 xã hội thu nhỏ là thế, thích mình chơi, ko phù hợp mình Out có j nặng nề đâu, Mà hình như E nhớ mới gần đây thôi, Mợ tuyên bố rời khỏi OF, đòi Mod xóa nick đi ấy, cuối cùng Mợ vẫn cứ quay lại bi bô trong này đấy thôi. vậy nên nếu mình ko làm được điều gì thì ko nên tuyên bố đao to búa lớn kỳ lắm.

Mợ có kiến thức về nấu ăn (theo Mợ nói như vậy) là điều rất quý, nhưng Mợ đã bao giờ tự hỏi vì sao thớt về món ăn hiện nay các Cụ, Mợ vào sinh hoạt vẫn vui mà cấm chế Mợ vào không? đôi khi cũng nên nhìn nhận lại bản thân Mợ ạ
E viết những dòng trên thực sự ko có ý định tranh luận hay ác ý gì với Mợ, chỉ là E thấy vậy thôi
PS: Mợ nên dùng từ tráng thay cho trắng trong cụm từ tráng chén, tráng miệng ... nhé

Chỉnh sửa cuối:

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
E định ko còm quote Mợ đâu, nhưng E thật Mợ nhiều cái thái quá, cuộc sống vốn muôn màu mà mợ, cái ăn uống, cái mặc tùy hoàn cảnh, điều kiện và sở thích mà sẽ có xu
hướng khác nhau, chả ai dẫn dắt dc đâu mợ ạ, nhất là đôi khi chỉ nói cho sang miệng mà ko làm gì.
E và Mợ đều lớn tuổi rồi nên coi r4 này như 1 dạng giải trí khác thôi, ko cần sân si quá, lúc rảnh vào đọc chơi coi như 1 góc của cuộc sống chứ nặng nề gì đâu Mợ,

Trên 1 Forum có rất nhiều người khác nhau, ở đây là 4R về ô tô và những điều vụn vặt quanh nó, cũng có những Cụ Mợ rất thành công trong cuoc sống, cũng nhiều Cụ chả ra gì về khả năng và nhân cách, nhưng 1 xã hội thu nhỏ là thế, thích mình chơi, ko phù hợp mình Out có j nặng nề đâu, Mà hình như E nhớ mới gần đây thôi, Mợ tuyên bố rời khỏi OF, đòi Mod xóa nick đi ấy, cuối cùng Mợ vẫn cứ quay lại bi bô trong này đấy thôi. vậy nên nếu mình ko làm được điều gì thì ko nên tuyên bố đao to búa lớn kỳ lắm.

Mợ có kiến thức về nấu ăn (theo Mợ nói như vậy) là điều rất quý, nhưng Mợ đã bao giờ tự hỏi vì sao thớt về món ăn hiện nay các Cụ, Mợ vào sinh hoạt vẫn vui mà cấm chế Mợ vào không? đôi khi cũng nên nhìn nhận lại bản thân Mợ ạ
E viết những dòng trên thực sự ko có ý định tranh luận hay ác ý gì với Mợ, chỉ là E thấy vậy thôi
PS: Mợ nên dùng từ tráng thay cho trắng trong cụm từ tráng chén, tráng miệng ... nhé
Cụ nói vậy là Cụ vẫn không chịu hiểu và tự hiểu theo cái nhìn hẹp hòi của Cụ.

Cụ thử mở to mắt ra nhìn thế giới xem sao ?

Em lấy ví du.

Trà chiều của Anh lịch sử của nó không phải là do 1 bà nông dân nước Anh ngồi nghĩ ra để kinh doanh.

Cũng không phải 1 món đồ uống gia truyền từ trong 1 gia đình nào đó.

Xu hướng do giới bình dân sáng tạo ra chỉ có ở Việt Nam.

Trà Chiều của Anh là do Bà Hoàng Hậu của Anh sáng tạo ra cách cho đường khuấy cốc trà phải đúng điệu.

Bà ấy tên là gì Cụ đi mà tìm hiểu.

Sang Pháp bánh ngọt Macaron biểu tượng Bánh ngọt Pháp cũng không phải do 1 cô thôn nữ nào đó sáng tạo ra làm cho người yêu.

Loại bánh này do 1 nữ quý tộc Ý kết hôn hoàng gia Pháp mang sang Pháp nhé.

Cho đến món Vịt quay Bắc Kinh - nổi tiếng TQ.

Cũng không phải món Gia Truyền hay 1 đầu bếp vô danh nào sáng tạo ra.

Nó là món ăn được đầu bếp triều đình thời Thanh làm ra đấy phục vụ cho Vua.

Sau đó mới lan truyền ra xã hội.

Tổng kết lại em muốn nói là gì

1 xã hội muốn phát triển chuẩn mực tốt đẹp trên mọi lĩnh vực phải do giới Elite phát triển.

Đó là giới có trình độ về văn hóa cao nhất trong xã hội. Họ hiểu sâu sắc các mối tương quan giữa gia vị thực phẩm tốt cho con người.

Họ mới là giới lễ ra phải dẫn đầu xu thế.

Những nghệ nhân Ẩm thực sáng tạo ra món ăn - đồ uống có khoa học tốt cho sức khỏe
Không phải để cho giới bình dân dẫn dắt.

Quốc gia nào cũng thế.

Thailand món đường phố của họ không phải do nhân dân lao động nghĩ ra đâu nhé :D

Chỉ có ở VN thôi - biến tướng và loạn chuẩn là ở điều đó đấy.

Người có trình độ có kiến thức thì Họ kệ...cái kệ này rất Vô tâm.

Và em lạc lõng ở những điều này so với suy nghĩ của Họ.

Nhiều người biết những thứ như Trà đá - Trà Chanh - Trà quất - Trà sữa hại sức khỏe thế nào.

Họ kệ.

Em lên tiếng Cụ cho rằng em chê bai Họ, coi thường giới bình dân :D

Và cứ Kệ đi rồi sẽ phải chấp nhận nhiều thứ nữa ...
Như cái mẹt Đậu phụ có Chả cốm và Nem rán đó.

- 1 nền ẩm thực bị tổn hại dẫn đến văn hóa tổn thất sức khỏe có ảnh hưởng.

Vì bệnh từ mồm mà vào và từ việc không có kiến thức mà ra :D

Để cho giới bình dân hạ đẳng dẫn dắt trào lưu ẩm thực xã hội thì đúng là ngu dốt.

Giới trẻ đâm đầu ngồi uống Trà chanh - Trà sữa. Cà phê là ngô rang cháy..

Phải cần lắm giới truyền thông các nghệ nhân Ẩm thực lên tiếng để đẩy lùi mấy thứ độc hại đó ra khỏi đời sống xã hội.

Mấy món Gia Truyền phải được kiểm định y tế.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Mun có biết cách phân biệt trà có hóa chất và không hóa chất ko? Mình kinh nghiệm cứ rót chén trà đặc vào cục đá lạnh, nếu nó có ra chất màu đục là loại tẩm ướp hóa chất. Còn rót trà đặc vào đá lạnh mà nó chỉ loãng ra chứ không có chất đục xuất hiện là trà sạch. Xem ở các quán trà đá vỉa hè toàn thấy trà bẩn, rót vào cốc là thấy chất kết tủa đục ngầu.
Đấy là ta-nanh kết tủa cụ ạ.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là ta-nanh kết tủa cụ ạ.
Cấm các hàng bán trà đá cũng không được.

Chỉ có thể báo chí truyền thông các nhà Ẩm thực lên tiếng phân tích độc hại.
Rồi sẽ dần dần loại bỏ được.

Trà tốt cho sức khỏe có thể uống lạnh - Trà Atiso mát gan giải độc.

Bà con nhân dân anh hùng uống loại đó sẽ tốt hơn
Trà xanh - Trà đen - Hồng trà - Bạch trà đều phải uống nóng.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Cụ nói vậy là Cụ vẫn không chịu hiểu và tự hiểu theo cái nhìn hẹp hòi của Cụ.

Cụ thử mở to mắt ra nhìn thế giới xem sao ?

Em lấy ví du.

Trà chiều của Anh lịch sử của nó không phải là do 1 bà nông dân nước Anh ngồi nghĩ ra để kinh doanh.

Cũng không phải 1 món đồ uống gia truyền từ trong 1 gia đình nào đó.

Xu hướng do giới bình dân sáng tạo ra chỉ có ở Việt Nam.

Trà Chiều của Anh là do Bà Hoàng Hậu của Anh sáng tạo ra cách cho đường khuấy cốc trà phải đúng điệu.

Bà ấy tên là gì Cụ đi mà tìm hiểu.

Sang Pháp bánh ngọt Macaron biểu tượng Bánh ngọt Pháp cũng không phải do 1 cô thôn nữ nào đó sáng tạo ra làm cho người yêu.

Loại bánh này do 1 nữ quý tộc Ý kết hôn hoàng gia Pháp mang sang Pháp nhé.

Cho đến món Vịt quay Bắc Kinh - nổi tiếng TQ.

Cũng không phải món Gia Truyền hay 1 đầu bếp vô danh nào sáng tạo ra.

Nó là món ăn được đầu bếp triều đình thời Thanh làm ra đấy phục vụ cho Vua.

Sau đó mới lan truyền ra xã hội.

Tổng kết lại em muốn nói là gì

1 xã hội muốn phát triển chuẩn mực tốt đẹp trên mọi lĩnh vực phải do giới Elite phát triển.

Đó là giới có trình độ về văn hóa cao nhất trong xã hội. Họ hiểu sâu sắc các mối tương quan giữa gia vị thực phẩm tốt cho con người.

Họ mới là giới lễ ra phải dẫn đầu xu thế.

Những nghệ nhân Ẩm thực sáng tạo ra món ăn - đồ uống có khoa học tốt cho sức khỏe
Không phải để cho giới bình dân dẫn dắt.

Quốc gia nào cũng thế.

Thailand món đường phố của họ không phải do nhân dân lao động nghĩ ra đâu nhé :D

Chỉ có ở VN thôi - biến tướng và loạn chuẩn là ở điều đó đấy.

Người có trình độ có kiến thức thì Họ kệ...cái kệ này rất Vô tâm.

Và em lạc lõng ở những điều này so với suy nghĩ của Họ.

Nhiều người biết những thứ như Trà đá - Trà Chanh - Trà quất - Trà sữa hại sức khỏe thế nào.

Họ kệ.

Em lên tiếng Cụ cho rằng em chê bai Họ, coi thường giới bình dân :D

Và cứ Kệ đi rồi sẽ phải chấp nhận nhiều thứ nữa ...
Như cái mẹt Đậu phụ có Chả cốm và Nem rán đó.

- 1 nền ẩm thực bị tổn hại dẫn đến văn hóa tổn thất sức khỏe có ảnh hưởng.

Vì bệnh từ mồm mà vào và từ việc không có kiến thức mà ra :D

Để cho giới bình dân hạ đẳng dẫn dắt trào lưu ẩm thực xã hội thì đúng là ngu dốt.

Giới trẻ đâm đầu ngồi uống Trà chanh - Trà sữa. Cà phê là ngô rang cháy..

Phải cần lắm giới truyền thông các nghệ nhân Ẩm thực lên tiếng để đẩy lùi mấy thứ độc hại đó ra khỏi đời sống xã hội.

Mấy món Gia Truyền phải được kiểm định y tế.
Hihi, E Nguoi Việt E cần j biết trà chiều của anh, pháp thế nào.
Mợ tự cho mình là tầng lớp cao quý và những người khác là giới bình dân hạ đẳng thì E dừng còm với Mợ ở đây. Haha

Chỉnh sửa cuối: