[Funland] Cách thưởng trà

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em pha các loại trà đen, trà xanh của Dilmah thử thì lại không thấy hiện tượng kết tủa đó là sao nhỉ?
do hàm lượng tanin trong đó thấp Cụ ạ, phải là pha trà rất đặc, và làm lạnh đọt ngột mới tạo ra thứ trà đục sữa như nước vo gạo, làm lạnh từ từ cũng chỉ hơi đục chứ ko tạo sữa đc ạ. gần như là chỉ loại chè móc là pha ra được như thế còn các loại dilmah, chè đen cũng đã khử bớt tanin rồi

Dzon

Xe điện
Em pha các loại trà đen, trà xanh của Dilmah thử thì lại không thấy hiện tượng kết tủa đó là sao nhỉ?
Tây nó ko chịu nổi tanin nên nó khử bớt đi mới uống đc, trà đen thì đã qua lên men nên ko còn tanin nữa

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em hay uống trà kết tủa có sao không nhỉ. Em pha thật đặc rồi bỏ tủ lạnh sau mang ra uống.
E chỉ nghĩ uống trà ko nên pha đặc quá, E chuyển sang uống trà tầu nên càng thấy uống đặc ko thích và có lẽ cũng ko tốt cho niêm mạc.

Dzon

Xe điện
Em hay uống trà kết tủa có sao không nhỉ. Em pha thật đặc rồi bỏ tủ lạnh sau mang ra uống.
Em nghĩ ko tốt, đặc quá hại dạ dày. Trước em cũng hay uống đặc, sau tập dần uống nhạt, thậm chí là với đa số mọi người coi là loãng. Khi uống loãng em thấy cảm nhận rõ hương, vị và độ ngọt tự nhiên của trà hơn :)

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Tây nó ko chịu nổi tanin nên nó khử bớt đi mới uống đc, trà đen thì đã qua lên men nên ko còn tanin nữa
Tanin làm cơ thể không hấp thu chất béo
Uống trà giảm cholesterol.
Sau một bữa ăn nhiều đạm uống trà xanh loại bớt chất béo dư thừa.

Nhưng đồng thời làm cơ thể không hấp thu chất sắt. Thiếu sắt không tạo được hồng cầu da xanh xao vàng vọt. Hại gan và dạ dày.

Và khi tanin trong trà xanh gặp lạnh Cụ cứ tưởng tượng xem.
Dân VN mình viêm gan, sỏi thận đâu dạ dày có lẽ không chỉ là do uống rượu đâu :D

Trung Quốc rất khoa học khi họ coi trà là 1 vị thuốc khi uống trà cho vị táo đỏ và kỳ tử vào đỏ để bổ máu đồng thời hấp thu hấp thu chất sắt cho cơ thể.

Nghĩa là các vị bổ sung vào một ấm trà rất cân bằng âm dương bù đắp bổ sung cho nhau.

TrangBonBon

Xe tăng
Thưởng trà cũng phải có thần thái và kỹ năng, thêm cả kiến thức khoa học nhỉ? :)

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Thưởng trà cũng phải có thần thái và kỹ năng, thêm cả kiến thức khoa học nhỉ? :)
Thưởng hay chơi gì cũng tốn tiền lắm ạ.

Những người nghiện trà hay có thứ vui sưu tầm ấm tử sa.
Họ đầu tư cho thứ vui này của họ đến cả trăm triệu đó.

Không như cà phê và máy pha cà phê.

Trà mỗi loại người sành chơi họ chuyên 1 loại ấm luôn.

Đây là 10 loại đất sét làm ra các loại Ấm trà.

Ví dụ :
TQ có Thập đại Danh Trà không phải là pha 10 loại trà đó trong 1 cái ấm đâu nhé.

Mỗi loại trà hương đó sẽ pha vào 1 cái ấm với loại đất sét phù hợp ( còn hoa văn tùy thích)

Nếu pha chung vào 1 ấm nó sẽ bị lẫn mùi.

Khi pha trà Họ đổ nước tràn ra ngoài không phải họ quá tay đâu.

Mà chính là để nước trà trào ra ngấm vào bên ngoài của ấm đọng hương thơm ngưng tụ lâu dần.

Không cọ rửa ấm mà chỉ tráng ấm bằng chính nước trà hoặc nước sôi người ta gọi là Dưỡng ấm trong 1 cái bát Thuyền Trà.

Ấm trà đó chính vì thể Họ để pha đúng 1 loại hương trà, lâu ngày kết tự men ấm thì bóng hơn xuống màu sậm hơn và đượm hương vị của riêng loại trà đó.

Ấm trà - Hương trà - Chủ thể
Cả 3 gắn kết với nhau .
Nên người yêu trà đạo họ thương và gắn kết ấm trà đó lắm.

Người với ấm trà là bạn thân thiết bao năm.

Càng dùng lâu năm ấm trà càng đượm trà càng ngon.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
E chỉ nghĩ uống trà ko nên pha đặc quá, E chuyển sang uống trà tầu nên càng thấy uống đặc ko thích và có lẽ cũng ko tốt cho niêm mạc.
Có rất nhiều người theo đuổi Trà Đạo của TQ.
Nhưng họ hoài phí bao năm vì Họ đi sai bắt đầu từ bước cơ bản quan trọng nhất với cách dùng ấm trà và chọn ấm trà phù hợp với loại trà đó

Ví dụ.
Trà Ô Long phải hợp ấm đất Tử Nê.

Và khi đã chọn được loại Ấm yêu thích thì chỉ được dùng nó để pha chuyên trà Ô Long mà thôi.

Uống loại trà khác pha ấm khác.

Nếu dưỡng ấm tốt không cần 1 năm Ấm trà vừa bóng vừa thơm mùi của đặc trưng Trà Ô Long ngay cả khi không có Trà trong đó.

Chơi càng lâu Ấm trà càng có giá trị.
Ấm càng thơm pha trà càng ngon

Nhưng vì ngay từ khi ban đầu người chơi chưa tích lũy được kiến thức đúng và đủ nên lãng phí time và mất đi giá trị lâu năm.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Có rất nhiều người theo đuổi Trà Đạo của TQ.
Nhưng họ hoài phí bao năm vì Họ đi sai bắt đầu từ bước cơ bản quan trọng nhất với cách dùng ấm trà và chọn ấm trà phù hợp với loại trà đó

Ví dụ.
Trà Ô Long phải hợp ấm đất Tử Nê.

Và khi đã chọn được loại Ấm yêu thích thì chỉ được dùng nó để pha chuyên trà Ô Long mà thôi.

Uống loại trà khác pha ấm khác.

Nếu dưỡng ấm tốt không cần 1 năm Ấm trà vừa bóng vừa thơm mùi của đặc trưng Trà Ô Long ngay cả khi không có Trà trong đó.

Chơi càng lâu Ấm trà càng có giá trị.
Ấm càng thơm pha trà càng ngon

Nhưng vì ngay từ khi ban đầu người chơi chưa tích lũy được kiến thức đúng và đủ nên lãng phí time và mất đi giá trị lâu năm.
cái này thì nhưng người uong trà như bọn em hầu hết đều biết, tuy nhiên mỗi người có 1 cách riêng, đôi khi nó ko giống như lý thuyết sách vở. E sử dụng 5 ấm thay nhau từng loại trà, hồi đầu thì cẩn thận lắm, sau thì pha thế nào mình và bạn mình thấy trà ngon là được, ko đạt được trình như sách vở , báo mạng ghi
à 1 bữa ăn nhiều đạm ví dụ thịt chó, hải sản mà uống trà là sai lầm về mặt khoa học đấy, nó sẽ tạo kết tủa gây khó tiêu, các Cụ chớ áp dụng. Nếu muốn đỡ tanh miệng thì cũng chỉ nên uống trà thật loãng

Maybach Tàu

Xe container
Các loại trà túi lọc đã qua quá trình của lý gần như là hết Tanin rồi ạ. Các loan trà Oloong thì quá trình sao tẩm và lên men trà gần như 100% nên khử gần hết tanin. Thằng tanin đó nó khử sắt rất mạnh nên không tốt cho sức khỏe nếu hàm lượng quá nhiều.

Kitcat

Xe container
Đúng là k nên uống trà sau ăn mà đặc biệt sau bữa ăn nhiều đạm mà uống trà là phản khoa học.
Đang dùng thuốc cũng nên kiêng uống trà cccm ạ.
cái này thì nhưng người uong trà như bọn em hầu hết đều biết, tuy nhiên mỗi người có 1 cách riêng, đôi khi nó ko giống như lý thuyết sách vở. E sử dụng 5 ấm thay nhau từng loại trà, hồi đầu thì cẩn thận lắm, sau thì pha thế nào mình và bạn mình thấy trà ngon là được, ko đạt được trình như sách vở , báo mạng ghi
à 1 bữa ăn nhiều đạm ví dụ thịt chó, hải sản mà uống trà là sai lầm về mặt khoa học đấy, nó sẽ tạo kết tủa gây khó tiêu, các Cụ chớ áp dụng. Nếu muốn đỡ tanh miệng thì cũng chỉ nên uống trà thật loãng

tonyhan020308

Xe tải
Em cũng nghiện trà lại thêm tí đua đòi theo các cụ ngày xưa cho ra vẻ nhã thằng người.

Ngoài trà TN uống mộc, khi hương Sen bảng lảng góc Tây Hồ là khoảng 6h em ra. Mua vài bông về tự ướp. Phần ướp tinh có nghĩa tách cánh hoa ra, chỉ lấy cơm sen ướp với trà ( ướp rồi sấy, ướp rồi sấy 3 lần) , phần ướp xổi ( tách hoa ra rồi đổ trà vào buộc kín). Làm vài kg uống quanh năm và biếu bề trên gia đình.

Cuối Hạ chớm Thu, Ngọc Hà ngát thơm hương Nhài. Lang thang sáng sớm vào vườn quen, hái vài lạng về ướp uống chơi.

Khà....

Sớm mùa Thu lành lạnh cuối tuần rảnh rỗi. Tráng ấm thật nóng, nhón chút trà Nhài hoặc nhẹ nhàng tách Sen lấy trà bỏ vào ấm.

Rót nước sôi..... chờ ngấm!

Khà.....:D Há chẳng bõ công hái hoa sớm lắm ru!
Cụ có thể cho e xin dc chỗ mua hoa nhài dc ko ah?

tonyhan020308

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Đúng là k nên uống trà sau ăn mà đặc biệt sau bữa ăn nhiều đạm mà uống trà là phản khoa học.
Đang dùng thuốc cũng nên kiêng uống trà cccm ạ.
vâng, vì ở trên người giời hóng ở đâu khuyên Sau một bữa ăn nhiều đạm uống trà xanh loại bớt chất béo dư thừa. e hoảng cả hồn. sợ nhất kiểu kiến thức góp nhặt nửa mùa.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Kiến thức của em hạn hẹp, đôi khi sẽ gây khó chịu với các cụ thích trà cắm tăm hắc hắc.
Cụ khiêm tốn quá E mới khó chịu đấy, dù E ko bên đội cắm tăm
Cụ có kiến thức về Trà, ấm....rượu nữa hơn E và hơn khá nhiều CỤ trong này, bình luận cho thoải mái CỤ ạ, sợ đếch j đụng chạm. FUN mà