[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

haolq

Xe tăng
Có một số điểm:
1. Cà chín khá đều: do rang lò nướng; nhưng cà cũng săn lại kha khá.
2. Crack tưng bừng: do chảo gang (giai đoạn 2).
3. Có 1 số cạnh bị xém, nhưng ko đáng kể.
4. hơi lích kích: vì nếu muốn tối ưu phải chuẩn bị chảo đủ nóng trước khi lấy cà ra khỏi lồng (giai đoạn này phải nhanh tay gỡ lồng và đổ cà vào chảo.
E cũng tình cờ thôi ah, vì hôm nay e rang lò nhưng ko qua Lioa, 20 p rồi chưa thấy crack.
Cụ rang Arabica ? màu lên đẹp đó cụ ! Nếu chế cái vỉ cách mặt chảo khoảng 2-3mm sẽ ko bị xém ! Nhưng chính cái "Xém" này nó mới ngon đó cụ ! "Cháy cơm " của cơm nồi gang luôn thơm ngon hơn " Cháy" cơm niêu đất đập hay cháy cơm của nồi cơm điện .

DrGiang

Xe buýt
Cụ rang Arabica ? màu lên đẹp đó cụ ! Nếu chế cái vỉ cách mặt chảo khoảng 2-3mm sẽ ko bị xém ! Nhưng chính cái "Xém" này nó mới ngon đó cụ ! "Cháy cơm " của cơm nồi gang luôn thơm ngon hơn " Cháy" cơm niêu đất đập hay cháy cơm của nồi cơm điện .
E đồng ý với cụ, đúng là ăn cơm nồi gang ngon hơn hẳn. Rang cà bằng chảo rang cũng thế.
Các cụ cứ tâng bốc chảo rang, lại có đợt bán tháo SR540 đấy, nhiều cụ không dám chê em ấy vì trót khen rồi.

Na lun

Xe tải

Vẫn là cà Columbia supre... thôi ah.
Nếu mẻ này là cà Ethiopia thì quá chuẩn, còn Columbia e nghĩ phải sẫm màu hơn chút, nhưng việc này nếu rang chảo thì quá khó vì hạt cà bắt đầu xém, theo cụ liệu có cách nào sẫm màu thêm tí mà ko bị cháy cạnh?

peter nguyen 83

Xe máy
Em báo cáo, sáng nay em đã kết hợp cả 2: rang lồng rồi sau đó bỏ ra rang chảo. Chưa thử, nhưng hạt đều hơn (nhờ lò nướng), crack tưng bừng nhờ chảo gang. E thấy cũng khá hay với cách kết hợp này.
Trùng ý tưởng với cụ. Em rang lò nướng xong bỏ vào chảo đảo lại cho đến khi crack đều ạ

BMW 6688

Xe tăng
E đồng ý với cụ, đúng là ăn cơm nồi gang ngon hơn hẳn. Rang cà bằng chảo rang cũng thế.
Các cụ cứ tâng bốc chảo rang, lại có đợt bán tháo SR540 đấy, nhiều cụ không dám chê em ấy vì trót khen rồi.
Có cụ nào cần bán tháo SR540 không ạ:D??? em đang thèm trải nghiệm em nó...:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

DrGiang

Xe buýt
Nếu mẻ này là cà Ethiopia thì quá chuẩn, còn Columbia e nghĩ phải sẫm màu hơn chút, nhưng việc này nếu rang chảo thì quá khó vì hạt cà bắt đầu xém, theo cụ liệu có cách nào sẫm màu thêm tí mà ko bị cháy cạnh?
3 ảnh cùng 1 mẻ, ảnh trên cùng giống màu nhất.
Ethiopia thì em rang còn đều, đẹp hơn đây nhiều cụ ah.
Cà columbia đó, cà này khá khó rang đẹp được.

Skoda_Favorit

Xe container
Các cụ phải tổ chức test mù xem ntn chứ cứ khen do hạt cà cháy cạnh do rang chảo "thơm hơn" liệu có đúng :-? ? Liệu "hương thơm" do cháy cạnh hạt cà có lấn át hết vị hoa quả ví dụ của một số loại cà Ethiopia hay Panama không? Em lại sợ "hương thơm" này kiểu caramel cháy như thắng nước hàng (kẹo đắng) để kho thịt:D! Nghe các cụ tả làm em nghĩ tới cafe truyền thống Việt nam uống ở quán hay vỉa hè!>:)
BTW Nồi chiên không dầu/không khói thì cũng 1 kiểu HotAir cùng cơ chế thổi hơi nóng chỉ ngược lại với dòng SR5XX các cụ trên này hay dùng là lại từ trên xuống và 1 phần cuộn xoáy từ dưới lên theo cơ chế phản lực do đáy nồi được chế tạo kiểu hình cánh quạt (nồi Philips) đẩy ngược hơi nóng lên! Em nghĩ nếu các cụ mua nồi này chuyên cho rang/chiên/nướng đồ khô như cafe/lạc/khoai thì còn được chứ đã nướng/chiên cá/thịt thì sợ khi rang cafe sẽ ám mùi (không khéo có cụ thẩm cà rang trong nồi chiên này lại đọc ra vị mặn mòi của cá, vị ngậy beo béo của thịt nướng thì các chiên gia cafe thứ thiệt chắc cũng:((:((:((:(():D!

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
All roads lead to Rome.
Rome ở đây là đích của mỗi người trong cuộc chơi. Cà thì có 2 loại , thưởng thức các loại cà với hương vị khác nhau, và vọc vạch máy móc.
Cá nhân e thấy, nên định hình 1 bộ gear của mình trước. Lấy đó làm mốc để so sánh, trải nghiệm các loại khác nhau.
Gần đây các cụ rang chảo, rang lồng. Em ủng hộ! nên thử và trải nghiệm. Có bà chị không hay ở đây, nhưng đã rang bằng chảo và bếp củi rồi.
Hiện tại, với e, hot air vẫn là lựa chọn tốt nhất của em. Không lích kích, nhỏ, gọn gàng, sạch.

haolq

Xe tăng
Các cụ phải tổ chức test mù xem ntn chứ cứ khen do hạt cà cháy cạnh do rang chảo "thơm hơn" liệu có đúng :-? ? Liệu "hương thơm" do cháy cạnh hạt cà có lấn át hết vị hoa quả ví dụ của một số loại cà Ethiopia hay Panama không? Em lại sợ "hương thơm" này kiểu caramel cháy như thắng nước hàng (kẹo đắng) để kho thịt:D! Nghe các cụ tả làm em nghĩ tới cafe truyền thống Việt nam uống ở quán hay vỉa hè!>:)
BTW Nồi chiên không dầu/không khói thì cũng 1 kiểu HotAir cùng cơ chế thổi hơi nóng chỉ ngược lại với dòng SR5XX các cụ trên này hay dùng là lại từ trên xuống và 1 phần cuộn xoáy từ dưới lên theo cơ chế phản lực do đáy nồi được chế tạo kiểu hình cánh quạt (nồi Philips) đẩy ngược hơi nóng lên! Em nghĩ nếu các cụ mua nồi này chuyên cho rang/chiên/nướng đồ khô như cafe/lạc/khoai thì còn được chứ đã nướng/chiên cá/thịt thì sợ khi rang cafe sẽ ám mùi (không khéo có cụ thẩm cà rang trong nồi chiên này lại đọc ra vị mặn mòi của cá, vị ngậy beo béo của thịt nướng thì các chiên gia cafe thứ thiệt chắc cũng:((:((:((:(():D!
Phần test mù em thấy hợp lý đó. Phần mùi do nướng đồ ăn bị lưu cữu mùi đồ đã nướng thì với nồi nướng không khói Philip là không bị . Cái nồi này quạt hút nó rất mạnh so với lò nướng ! Nhà em dùng nướng cá, bò, sườn ... có tẩm ướp nhưng không có mùi gì lưu lại cả . Mỗi khi sử dụng nó là bê ra ngoài nhà, bật máy và đóng cửa lại để mùi nó ko bay vào nhà !

Skoda_Favorit

Xe container
Phần test mù em thấy hợp lý đó. Phần mùi do nướng đồ ăn bị lưu cữu mùi đồ đã nướng thì với nồi nướng không khói Philip là không bị . Cái nồi này quạt hút nó rất mạnh so với lò nướng ! Nhà em dùng nướng cá, bò, sườn ... có tẩm ướp nhưng không có mùi gì lưu lại cả . Mỗi khi sử dụng nó là bê ra ngoài nhà, bật máy và đóng cửa lại để mùi nó ko bay vào nhà !
Nhà e dùng lò này mà Cụ! Phía trên sợi đốt chỗ cái quạt bám đầy dầu mỡ cháy không thể vệ sinh được nên khi dùng sợi đốt nóng lên làm đám dầu mỡ này nóng lên tỏa ra mùi dù không thật mạnh nhưng vẫn mùi! Em e rằng với loại hạt cần thuần khiết như cafe rang sẽ bị ảnh hưởng dù có thể không nhiều! Có thể quá trình preheat 7' max 200oC cũng làm giảm đáng kể mùi này!

peter nguyen 83

Xe máy
Nồi chiên ko dầu nếu dùng để nướng đồ ăn thường xuyên sẽ bị bám dầu ở trên (do phần sợi đốt nằm kín nên ko vệ sinh được) nên rất khó vệ sinh và sẽ bị ám mùi ít nhiều đó ạ. Nên em nghĩ nếu dùng nồi chiên ko dầu thì nên dùng nồi mới hoặc ít dùng ạ.

haolq

Xe tăng
Nồi chiên ko dầu nếu dùng để nướng đồ ăn thường xuyên sẽ bị bám dầu ở trên (do phần sợi đốt nằm kín nên ko vệ sinh được) nên rất khó vệ sinh và sẽ bị ám mùi ít nhiều đó ạ. Nên em nghĩ nếu dùng nồi chiên ko dầu thì nên dùng nồi mới hoặc ít dùng ạ.
Có lẽ nồi nhà em mới dùng mấy tháng gần đây nên chưa bị, chắc sắm cái mới max=250oC luôn cho mạnh. Cái Philip max=200oC

kenshire

Xe tăng
Nên mua chảo, nồi để riêng các cụ, không dùng lẫn

peter nguyen 83

Xe máy
Có lẽ nồi nhà em mới dùng mấy tháng gần đây nên chưa bị, chắc sắm cái mới max=250oC luôn cho mạnh. Cái Philip max=200oC
Em thấy bây giờ trên thị trường còn bán cái loại lai giữa nồi chiên ko dầu và có cả cái lồng xoay ở đó luôn đó cụ.

orijo911

Xe tải
RANG 200G ROBUSTA DILINH - LÂM ĐỒNG - VIỆT NAM BÀNG LÒ NƯỚNG KHÔNG KHÓI (NỒI CHIÊN KHÔNG DẦU)
Em rang thử mẻ 200 Robusta này như sau (Cà nhà vườn hái xô, hạt ko phân loại và ko đều hạt) :
1- Làm nóng lò 7munite 200oC
2- Cho 200g vào dàn đều thật nhanh để ko nguội lò và đặt 200oC trong 20 munite, cứ 4-5munite bê lò lên đảo vài vòng
3-Hết giờ cà ở giai đoạn Light nên em rang tiếp 200oC trong 7 munite nữa, giai đoạn này cứ 2 muinite bê lò đảo vài cái
4-Đổ ra chà vỏ và làm sàng làm nguội.
5- Pha thử luôn mẻ vừa rang
6-Kết quả :
  • Màu khá đều, chứng tỏ rang >=200g cà phê /1 mẻ là Ok, cà rang thực tế ở ngoài màu sậm hơn chút và đẹp hơn trong ảnh chụp.
  • Cà phê pha ra khi uống vào hương dầu cà phê đẩy lên khoang mũi, miệng rất mạnh.
Cafe Robusta rang 200g noi ko khoi.jpg

Cafe xanh Robusta 200g truoc khi rang noi ko khoi.jpg
Cafe xanh Robusta truoc khi rang 200g noi ko khoi can canh.jpg
Pha Rang Robusta 200g noi ko khoi.jpg
TL sau rang Robusta 200g noi ko khoi.jpg
TL cafe truoc khi rang 200g noi ko khoi.jpg

Roubsta Di linh lâm đồng này ở HN chỗ nào bán cụ nhỉ, em muốn mua uống thử. Tks cụ

haolq

Xe tăng
@orijo911 : Em ở SG nên ko rõ các điểm bán cà phê nhân xanh, hạt rang rồi ngoài HN cụ ạ .

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Các cụ hô hào nhau rang cà bằng chảo bằng lò làm em cũng "sốt hết cả ruột gan" kém miếng khó chịu bê nồi chiên "hót e" ra rang ngay mẻ! Hôm nay Hà Nội lạnh phết chắc do Nàng Bân trốn dịch nên em cũng preheat 5' max 200o! Vèo cái xong vỏ lại chả bong gì mà chỉ nứt nhưng chín đều đúng mức em muốn là City! Tầm này rất dòn và bùi! :D
Gấu đang gọi ăn cơm tối nên hẹn các cụ post ảnh sau!:))

Trạng thái
Thớt đang đóng