[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

hieupt82

Xe đạp
Cụ mới qua cầu đã rút ván là không được nha :)) ! Nhất là sau khi độ đẽo;) em Classic xong quay lại nói lời "phũ phàng" với huyền thoại :Dmáy pha cafe trên cõi OF là động chạm nha!:P

GBT đây ạ:

Crema cũng tuỳ loại cà nữa Cụ nhỉ?>:D<
Bác pha bao nhiêu gr cà, ra bao nhiêu gram nước thế ạ?
Em pha 18gram cà, ra 40-45 gram nước, mất17-18s là xong nên uống cảm giác bị đắng chát, điều chỉnh thế nào cho ổn các bác?

Skoda_Favorit

Xe container
Em pha 18gram cà, ra 40-45 gram nước, mất17-18s là xong nên uống cảm giác bị đắng chát, điều chỉnh thế nào cho ổn các bác?
Em pha rổ 9g với 11g cà! Cốc đúng chuẩn Espresso (bé xíu) max chỉ được ~ 70ml và cũng chỉ ang áng không cân lượng nước cafe pha Cụ à! Cụ pha 18g mà chỉ 17-18" thì chảy nhanh quá! Chắc Cụ xem lại cỡ xay cũng như nén! Không rõ Cụ xay bằng máy gì nhưng nếu có hiện tượng vón cục khi xay ra thì nên dùng vật nhỏ (như cái tăm chẳng hạn) để đánh tơi ra! Cụ có thêm cục dàn cà cho đều/phẳng bề mặt trước khi nén lại càng tốt!

Studer

Xe tăng
Về tỷ lệ chiết xuất như cụ , em không có ý kiến , tuỳ thuộc cách uống của mỗi người
Về thời gian , tức là khống chế dòng chảy , cũng tạm được vì cụ chỉ lấy có 40-45ml, nếu cần cụ tăng thêm thời gian bằng cách chỉnh cỡ xay lên chút xíu để trên 20 s là ổn , số đẹp là 25-27 s
Về hương vị , cụ tả chát , đắng thì nó còn liên quan loại cà cụ đang dùng , cấp độ rang và cách rang nữa nên chưa thể có câu trả lời xác đáng . Tuy vậy nếu vừa chát và vừa đắng kết hợp nhau thì có thể do loại cà cụ đang dùng , còn muốn giảm bớt vị chát thì điều chỉnh lại cách rang và cách pha cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Em lại đang cần ngay, mùa covid rảnh quá, thèm cafe mà các quán cafe đóng cửa hết 😂
Cụ có thích Baby Class D không? Y hệt twin về hình thức và sử dụng, khác duy nhất là không có Boiler phụ cho việc đánh sữa! Mới long lanh! Đứa e em nó có!

hieupt82

Xe đạp
Cảm ơn bác Skoda và Studer.
Em thử tăng cỡ xay lên 12 (máy xay Encore) thì lớp cream nó mỏng lắm mà cũng chỉ tầm 20s thôi, ko dày và đẹp như ở mức 10 (là mức 17-18s).
Em có mua cái dàn cà phê trên taobao giống bác Skoda, cà phê thì mua starbuck.
Em pha bằng GBT lượng nước theo chủ cũ, để chỉnh nhiều nước hơn làm như thế nào bác?
Em thích uống loãng thiên về chua hơn.

BMW 6688

Xe tăng
Cụ nào lên đời càn bán breville 820 thì inbox em nhé. Ku em đang cần...mới rủ thêm đồng bọn ...nhảy hố vôi:D:D:D

Skoda_Favorit

Xe container
Em thử tăng cỡ xay lên 12 (máy xay Encore) thì lớp cream nó mỏng lắm mà cũng chỉ tầm 20s thôi, ko dày và đẹp như ở mức 10 (là mức 17-18s).
Em pha bằng GBT lượng nước theo chủ cũ, để chỉnh nhiều nước hơn làm như thế nào bác?
Chỉnh nước cà pha ra như sau Cụ:

1. Bấm và giữ Phím M khoảng 6" và thả ra thấy đèn Phím này nhấp nháy là OK.
2. Cụ vẫn lấy cafe vào rổ, dàn và nén như pha bình thường, gắn tay pha vào và bấm Phím pha (tùy shot đơn hay đôi tương ứng rổ lọc Cụ đã gắn). Thấy mức nước đúng mong muốn thì bấm dừng và bấm lại Phím M cho hết nhấp nháy là OK! Từ lần pha tới về sau máy sẽ ghi nhớ mức nước này để pha ra gần như 100% mức này (tất nhiên sai số do loại cà, lượng cà, cỡ xay và nén).

Studer

Xe tăng
Việc cài đặt chế độ định lượng trên BGT cụ chịu khó đọc tài liệu hướng dẫn , em vắn tắt thêm để cụ tự thực hiện
- Bật máy , gia nhiệt , cho cà vào rổ lọc và cài tay pha vào máy , sẵn sàng để pha
- Nhấn và giữ nút M khoảng 3s đèn nhấp nháy
- Nhấn nút pha ( nút 2cup ) nếu cụ pha rổ đôi, máy sẽ chạy
- Chờ cho đến khi đạt lượng nước mình muốn nhấn một lần nữa nút 2cup ban nãy để ngừng pha
- Nhấn vào nút M , đèn hết nhấp nháy , máy sẽ nhớ lượng nước vừa cài đặt
Thực hiện tương tự cho nút 1 cup
Nếu khẩu vị cụ thiên chua , cụ nên rang cà ở cấp độ sáng khoảng từ city đến city+
Không pha ở nhiệt độ có nước quá nóng , do máy không có PID để tự điều chỉnh được nhiệt nên cụ phải xả nước nhiều chút để máy nguội hơn , cụ phải tự căn và kiểm nghiệm để rút ra cỡ nhiệt phù hợp cho mình
Với việc lấy chua ít đắng này , cụ sẽ vẫn dễ xơi phải vụ chát , nên chọn những loại cà không bị chát ở cấp độ rang và pha này :D đó là tránh một số loại Panama , Columbia rẻ tiền nếu là mua cà ngoại, ưu tiên Kenya ... Em chưa biết cụ rang trên loại máy nào nên chưa có ý kiến gì thêm :))

PS : Post bài xong đã thấy cụ Skoda_Favorit đăng rồi :D

Chỉnh sửa cuối:
Dịch này thèm ngoi cape chém gió quá

DrGiang

Xe buýt
Không biết cụ Skoda_Favorit đã pha uống chưa , cho xin mấy hào cảm nhận ạ , cụ không cần post ảnh đâu , tiết kiệm tài nguyên của thớt mùa dịch :D
Cà rang chảo nó không cần degas lâu như rang kiểu hotair , tuy nhiên em bày tỏ sự quan ngại sâu sắc với cái B820 của cụ , bộ nhông nhựa của nó dễ móm với loại cà cứng , không xốp . Kiểu như răng ông lão U80 mà đòi nhai ngô rang . Làm bỏng ngô thì còn móm mém nuốt được ;)
Cụ dìm hàng 820 rồi đó. E vẫn mua 1 e tương tự 820 về thay cho em mazzer ah. Xét về giá thành, độ mịn, và... nhiều cái công nghệ mà 820 mà nó có, với giá thành kia là tuyệt rồi ah.
Còn đầu tư Mz lại gấp 2-3 lần giá. Với nhiều cụ thì thêm bớt 1 củ đã là lăn tăn rồi. E thì không thuộc dạng lăn tăn ah.

DrGiang

Xe buýt
Oạch...Cụ Skoda_Favorit có lộn em với ai không ạ???:((:((:((Em có rút thuyền, rút ván gì đâu???
Cụ bị tai bay vạ gió, he.
E đang xin 'gạch' xây nhà các cụ ah.
Đúng là em GBT là thần thánh, Classic cũng có nhiều nhược điểm mà. E dùng cả 2 con và b giờ thích Classic hơn thôi. Nếu có GBT e cũng sẽ để dành lúc nào có giá thì để tiếp. Giữ GBT như giữ vàng các cụ nhỉ.
Nhưng em là người thích vọc vạch, nên Classic hợp hơn.

DrGiang

Xe buýt
Máy xay rất quan trọng cụ ah.
Bản thân em dùng Bre 802, Mazzer rồi em thấy như này.
Với rổ 7gram, e ít pha rổ 14g, và để pha được 7g với 2 loại máy xay như sau:
1. Nếu với máy xay mazzer e không cần quan tâm nhiều khi pha các loại cà khác nhau. Cùng 1 cỡ xay (cái này mz rất chuẩn), cùng lượng cà (tương đối), cùng lực nén (tương đối) sẽ chiết xuất hầu hết không khác gì nhau giữa các lần. Dù cà khác nhau.
2. Với Breville thì khác, các loại cà khác nhau thì thời gian chiết xuất, chất lượng khác hẳn nhau.
Nên khi dùng Breville với nhiều loại cà khác nhau phải rất tinh ý, cà cứng khác, cà mềm khác.

Chỉnh sửa cuối:

Sô lếch Mù

Xe điện
Có cụ nào như em,từng pha qua nhiều cách cuối cùng lại quay về phin truyền thống

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ bị tai bay vạ gió, he.
E đang xin 'gạch' xây nhà các cụ ah.
Đúng là em GBT là thần thánh, Classic cũng có nhiều nhược điểm mà. E dùng cả 2 con và b giờ thích Classic hơn thôi. Nếu có GBT e cũng sẽ để dành lúc nào có giá thì để tiếp. Giữ GBT như giữ vàng các cụ nhỉ.
Nhưng em là người thích vọc vạch, nên Classic hợp hơn.
Em có cục vàng 10 đây (hay gọi đúng chuyên môn là vàng 99.99) Cụ!:-*

Trạng thái
Thớt đang đóng