[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

haolq

Xe tăng
ơi, cụ lại nhầm, đánh giá em cao thế.
E Mazzer bay, nhưng em lại có isomac grinder thôi cụ ơi.
Xiền đâu sài đồ xịn thế!.
ah, mà isomac E61 e thấy nhiều loại, nhiều đời, hoa hết cả mắt.
Isomac cũ E61 cụ rình trên Ebay Đức mới hay có và máy đẹp ! Cụ tìm mua con ko có vòi đánh sữa nó rẻ hơn loại vòi đánh sữa nếu ko có nhu cầu Capuchino.

DrGiang

Xe buýt
Isomac cũ E61 cụ rình trên Ebay Đức mới hay có và máy đẹp ! Cụ tìm mua con ko có vòi đánh sữa nó rẻ hơn loại vòi đánh sữa nếu ko có nhu cầu Capuchino.
Thanks cụ nhiều. Cụ dùng dòng này rồi có so được với Rocket, ECM gì đó ko ah?

DrGiang

Xe buýt
Đợt này dịch, may mà có máy pha cafe chứ không chả biết uống ở đâu :)
Em chẳng đợi dịch mới mua cụ ah, cũng chẳng phải có dịch mới có thời gian ở nhà.
Đa phần u với máy pha, khi biết sắp xếp thì thời gian cũng ko quá 5 phút cho 1 ly cà phê b sáng. E hay uống trước khi ăn.
Dậy bật máy, sau đánh răng rửa mặt máy đã nóng, chỉ mất 3 phút để pha và uống, dọn máy.

đôthị

Xe hơi
Em chẳng đợi dịch mới mua cụ ah, cũng chẳng phải có dịch mới có thời gian ở nhà.
Đa phần u với máy pha, khi biết sắp xếp thì thời gian cũng ko quá 5 phút cho 1 ly cà phê b sáng. E hay uống trước khi ăn.
Dậy bật máy, sau đánh răng rửa mặt máy đã nóng, chỉ mất 3 phút để pha và uống, dọn máy.
hi, em mới chơi cà thôi cụ, may chơi đúng dịp này nên nhiều thời gian rảnh rỗi

haolq

Xe tăng
Thanks cụ nhiều. Cụ dùng dòng này rồi có so được với Rocket, ECM gì đó ko ah?
Em chưa dùng máy hãng Isomac, em thấy cùng cấu hình nó rẻ hơn các hãng Rocket,ECM,Bezzera,Quickmill,Vibiemme. Máy cũ của Isomac khi đấu giá trên Ebay Đức rất đông người vào đấu , hàng mà dân Đức tin tưởng em nghĩ chắc chắn là tốt .

lucifer82

Xe hơi
Trước em hay ra quán, 1 phần vì muốn có không gian.
Gần đây uống thử cafe xay từ hạt thấy ngon, sạch nên đầu tư cái máy, sáng pha cho vào bình và mang đi uống dần trên xe thấy quá hợp lý, không kịp ăn sáng thì đến cty uống dần :)

yuhgnort

Xe đạp
Cụ rang trong vòng bao lâu ? Màu thế này là ổn đó cụ, cụ kéo dài 200oC thêm 5-7munite lúc rang nữa là màu sậm đều, cà của cụ là loại Columbia supremo vừa rồi thì mới rang ra nó ko thơm đâu, mùi ẩm và nguôi ! Nhưng pha uống liền thì khi xay ra cụ mới thấy mùi thơm và uống ngay rất ngon ! Cụ bỏ lô cà này vào hộp đậy nắp chặt ko để hở sau 2-7 ngày mùi hương thơm nó mới dậy lên. Em có cảm tưởng rang chảo và nồi nướng hương cà phê nó dồn hết trong hạt rang và nhả ra từ từ !!! Em thích uống cà phê rang như ở cấp độ cụ vừa rang, hậu ngọt mạnh, ko đắng, chát nhiều, chua ít, nếu rang đậm hơn sẽ giảm ngọt sau khi uống và tăng đắng !
Rang xong nên bỏ vào hộp đậy nắp chặt hay bỏ vào túi có valve 1 chiều hả cụ? E mua cà phê ngoài nên còn trữ 1 đống bịch có valve :D

haolq

Xe tăng
Rang xong nên bỏ vào hộp đậy nắp chặt hay bỏ vào túi có valve 1 chiều hả cụ? E mua cà phê ngoài nên còn trữ 1 đống bịch có valve :D
Van 1 chiều có tác dụng thoát khí CO2 do cà đã rang nó giải phóng ra sau khi rang ! Họ làm vậy để chống nổ túi đựng cà phê, với số lượng nhỏ 100-300g mỗi mẻ rang như các cụ làm hiện nay thì ko cần có van 1 chiều. Nó lám mất hương của cà phê hạt . Vì vậy em chỉ dùng hộp đậy nắp có ron cao su cho kín .

DrGiang

Xe buýt
Em chưa dùng máy hãng Isomac, em thấy cùng cấu hình nó rẻ hơn các hãng Rocket,ECM,Bezzera,Quickmill,Vibiemme. Máy cũ của Isomac khi đấu giá trên Ebay Đức rất đông người vào đấu , hàng mà dân Đức tin tưởng em nghĩ chắc chắn là tốt .
cảm ơn cụ nhiều.

DrGiang

Xe buýt
Van 1 chiều có tác dụng thoát khí CO2 do cà đã rang nó giải phóng ra sau khi rang ! Họ làm vậy để chống nổ túi đựng cà phê, với số lượng nhỏ 100-300g mỗi mẻ rang như các cụ làm hiện nay thì ko cần có van 1 chiều. Nó lám mất hương của cà phê hạt . Vì vậy em chỉ dùng hộp đậy nắp có ron cao su cho kín .
có cụ lại bảo để kín, chính khí CO2 sẽ làm hỏng vị cà???

konghai1209

Xe tải
Cụ rang trong vòng bao lâu ? Màu thế này là ổn đó cụ, cụ kéo dài 200oC thêm 5-7munite lúc rang nữa là màu sậm đều, cà của cụ là loại Columbia supremo vừa rồi thì mới rang ra nó ko thơm đâu, mùi ẩm và nguôi ! Nhưng pha uống liền thì khi xay ra cụ mới thấy mùi thơm và uống ngay rất ngon ! Cụ bỏ lô cà này vào hộp đậy nắp chặt ko để hở sau 2-7 ngày mùi hương thơm nó mới dậy lên. Em có cảm tưởng rang chảo và nồi nướng hương cà phê nó dồn hết trong hạt rang và nhả ra từ từ !!! Em thích uống cà phê rang như ở cấp độ cụ vừa rang, hậu ngọt mạnh, ko đắng, chát nhiều, chua ít, nếu rang đậm hơn sẽ giảm ngọt sau khi uống và tăng đắng !
Em cảm ơn cụ đã hướng dẫn a. Em sẽ thử thêm nhiều lần ạ, em thích rang light với hầu hết cafe nên lần này e làm các bước: khởi động 7 phút: 200 độ, cho cà vào: 10 phút 200 độ; 5 phút 200 độ; 5 phút 200 độ. Lần sau e sẽ để thêm thời gian xem ạ. Em cảm ơn cụ

blueserenade

Xe đạp
Chào các bác trong diễn đàn, em thấy các bác trong này rất đam mê cà phê, bản thân em cũng là một người mê cà phê, nhất là arabica. Em thì đặc biệt yêu cà phê Việt, không biết các bác trong này có hay uống cf Việt không ạ?

Em thấy các bác hay rang cà phê, em thi thoảng cũng có một vài loại cà hay, mong muốn được chia sẻ với các bác ạ

yuhgnort

Xe đạp
Em cảm ơn cụ đã hướng dẫn a. Em sẽ thử thêm nhiều lần ạ, em thích rang light với hầu hết cafe nên lần này e làm các bước: khởi động 7 phút: 200 độ, cho cà vào: 10 phút 200 độ; 5 phút 200 độ; 5 phút 200 độ. Lần sau e sẽ để thêm thời gian xem ạ. Em cảm ơn cụ
Có được mở ra nhìn mỗi lần 5 phút của bác k ạ? Hay phải đóng kín lò?

haolq

Xe tăng
Có được mở ra nhìn mỗi lần 5 phút của bác k ạ? Hay phải đóng kín lò?
Với khoảng 100gcụ để 20munite ở 100oC nó ra như màu cụ konghai1209 đã rang , cụ cứ đóng kín lắc nhẹ lò cho đều hạt mà ko lo cháy cà phê hoặc hạt màu nâu quá, lò nướng này có nhược điểm khi rang cà phê quạt hút nó hút quá mạnh làm thất thoát nhiệt nhiều , mẻ rang của cụ konghai1209 để khoảng 7munite là crack mạnh khi ở trong nồi rang ! Nhưng màu cà sẽ chuyển sang nâu sậm.

Trạng thái
Thớt đang đóng