[Funland] Bo bo... ai còn nhớ???

lamhv

Xe tăng
Một thời: Bo bo, mỡ cừu, sữa bột hết hạn vón cục (3 thứ đấy có ăn cũng là dạng có tem phiếu rồi, dân cày còn khổ hơn). Vãi hết cả hồn cơ mà vui và chả lấy đâu ra mỡ máu!
Em ở nhà vs ông bà ngoại ăn sắn, canh lá sắn trường kỳ khi nào ra trường với bu được ăn bobo là đỉnh roài

LeHoang_Tx

Xe điện
Nhà em cũng ko phải ăn bo bo, do có nguồn tắc tế ổn định từ ông già. Bo Bo ăn ké nhà bạn vì tò mò thôi, nó xôm xốp và vỏ hơi ráp, nhai kỹ cũng thấy bùi bùi
Gạo mậu dịch nhà em cũng đi đổi cho ông bác ở quê nấu rượu lấy gạo quê ăn
Nghĩ lại thời nấu rượu cũng là phạm pháp ấy mà buồn cười
Em cũng trải qua thời cái gỉ gì gi cũng độn.:D:D
Nhớ lại thì đầu tiên là độn ngô xay vỡ, mý sợi, bánh mỳ Liên xô, bánh mỳ Chùa Bộc, bột mỳ, bột sắn, bo bo, mỳ ép, khoai tây,
Tỷ lệ độn thì từ 30% rồi cao nhất là 80%
Xếp hàng mua gạo thì có lúc mỗi sổ mỗi lượt được cao nhất 5kg gạo + độn quy đổi 5kg gạo
Toàn dân xanh xao gày gò, cái kẹo Hải hà cành ngày càng bột sắn độn mà chỉ ngậm đến khi tan hết chứ không dám chén...
Đắng lòng nhất là tham gia đội ngũ đau dạ dày sớm quá,

Cháu phải ăn hạt bo bo 2 năm (1978 - 1979), là con cả nên luôn phải nấu. Nhớ nhất phải ngâm hạt nửa ngày trong nước ấm, sau đó nấu như nấu cơm. Hạt bobo giống hạt lúa mạch nhưng nhỏ và cứng hơn hạt mạch, bây giờ mà còn cũng muốn ăn lại xem ntn...
Mẹ em cũng ngâm nước vôi ấm qua đêm, sau đó thì thêm ngô khoai sắn... hầm lên kiểu bung thì đỡ hơn lúc đầu in=out

Chả có mà ăn nốt thì lấy đâu mà chế biến lão ơi . Đúng là vào thế nào ra thế ấy .
( Bo bo hạt mì mà tiền lương mỗi tháng năm tỳ )
Binh nhì phụ cấp tháng 5 đồng

“Sữa bột” hồi đó phải gọi là “rác sữa” bây giờ.
Nhưng sữa bột là còn dễ chế, kinh hơn là cái “mỳ vảy” bẹt bẹt tròn tròn như cái nắp miệng con ốc vặn nhỏ. Kiểu như bã của ép khô dầu ấy.
Ngày xưa bọn em gọi là “mỳ vảy mũi”, cứ tưởng tượng như thò ngón tay út vào mũi ngoáy ra cái vẩy trong mùa đông rét ấy. :D
Khu nhà em gọi là Mỳ ép!
Vì phải vội ăn để đi học chiều em liều chơi kiểu như mỳ ăn liên: dội nước sôi, chế thêm gia vị, có thêm tý mỡ hành cà chua thái sống thì cũng chén tốt!;;)

Đúng rồi cụ , em nhớ nhà em có một tải . Nhà ko có ai ở nhà hai anh em lấy ăn vụng .Cứ cho vào mồm nói hoặc thở là bột phì ra trắng xoá . Có lần ăn nhiều bị đau bụng đi ngoài ra nước.
Sữa bột cũng mấy loại. Loại kém nhất dùng cho chăn nuôi, nguyên kem, hôi hôi, phải nấu sôi lên thì mới tránh được cụ Tào.
Khổ nhất hồi đầu mới có sữa WC tập thể như cái chợ vỡ:))

Đấy, có cụ là người trải nghiệm vào nói thú vị hơn hẩn
Em nhớ mùi vị của bơ cừu, nó mùi hoi rất khó ngửi, nhưng rán khoai tây lại hợp.
hạt cụ giã nếu ko có khía ở giữa thì khả năng là lúa mạch(tây chuyên nấu bia) chăng?
Mỡ cừu thấy các bà các chị mua về đổ vào nồi to đung sôi lên cho thêm gừng thì bớt hôi nhiều nhưng chuyển sang màu cánh gián!

Bo bo này ngâm nước vôi trong, rồi đãi sạch hầm chín. cho tí đường vao xơi thôi.
Hòi dó đã có máy nghiền bột, ròi cán thành mì sợi nhé. món khoái khẩu là mỳ sợi nấu cà chua. đặc sản luôn ( nước lã+ cho tí muối, sang chảnh có tí mì chính và váng mỡ, vì làm gì đủ mỡ, mì chính thì quá hiếm rồi :D phi hành và cà chua là ngon tuyệt)
Cán mỳ sợi rất phát triển ở HN đoạn 1977-1982.
Nhà bạn em sắm một bộ làm thêm nên chủ nhật đi cán là phải quay giúp độ 4-5 khách trước thì mới được chen ngang để về sớm đón nắng phơi. Để phải phơi đến 2 hôm thì mệt lắm:((

Chừ mừ có bo bo, em khẳng định nó sẽ là một trong những đặc sản đấy, xây thành bột nài, nấu cơm gượu như gạo xát để nguyên cám nhiều B1 rất tuyệt :)
Cụ nói chừ mừ lại nhớ nghề xay bột trẻ em tìm đỏ mắt!

HuyArt

Xe lăn
Hạt em giã có khía ở giữa cụ ạ, vỏ nó rất dai, chỗ nhẵn thì bong vỏ. Hồi 1990-1991 em sang vùng đông Bắc - Campuchia thấy dân họ có trồng loại hạt này, có điều họ thu hạt tươi về ủ rượu ạ
Cây lúa miến trồng ở ĐBSCL thì năng suất gần 5 tấn/ha
Trồng ngoài bắc năng suất bằng 1 nửa, dân cũng ko muốn ăn nên chả phát triển đại trà được
Cây này dễ trồng, chịu hạn tốt, năng suất cao nên giờ trồng cho chăn nuôi khá tốt

HuyArt

Xe lăn
Tuyệt vời nhất là bánh mì làm từ bột bobo ... đang nóng hôi hổi còn rụm, sau 30 phút có thể làm dây kéo co.

Các món thì đơn giản là nấu như nấu cơm nấu xôi
Phúc tạp thì xay bột làm đủ thứ
em thì nghĩ loại bánh mì này làm từ lúa mì và lúa mạch
Chứ lúa miến(bobo) thì chế biến thành bánh mỳ chắc là khó lắm

HuyArt

Xe lăn
Bột mì đã tốt... Lão ko nhớ mì sợi ah. Bằng cái tăm và trắng dùng để độn lẫn với cơm ấy. Còn bột thì chỉ làm bánh thoy :( nghĩ lại mà ngán ngẩm
Vâng, em cũng ăn mì sợi nhưng ít cụ ạ

HuyArt

Xe lăn
Sao cụ biết là có 3 loại?cụ biết từ hồi đó hay bây giờ cụ nghe lại mới biết?!Tài thật,toàn dân khốn đốn với bobo mà cụ lại bảo do dân không biết chế biến lúa mỳ với lúa mạch,đánh đồng với bobo.
Ngay cả thời nay(2019) và trong thớt này còn có vị nhầm hạt ý dĩ chữa bệnh với hạt bobo(lúa miến)
Thì đừng nói thời đói kém và ít thông tin cách đây hơn 40 năm.
Thông tin người dân gọi chung mấy loại ngũ cốc nguyên hạt là bobo chính từ những cán bộ ngày đêm chạy đôn đáo tìm nguồn chống đói cho dân, đóe phải do Huyart nói ra.
Bột mỳ và bột mạch đương nhiên ko nhầm lẫn, nhưng thời đó đa phần dân gọi lúa miến, lúa mạch, lúa mỳ... nguyên hạt là bobo
Thế nên thỉnh thoảng trên mạng, toàn các ông tự nhận mình ăn bobo trẹo hàm, nhưng mỗi ông lại tả bobo 1 kiểu, người bảo bên tây bobo cho người ăn, người bảo cho bò ăn, người bảo chỉ dùng nấu bia...loạn xì ngầu

HuyArt

Xe lăn
Cụ đoạn đầu chê các e các cháu đíu biết gì, đoạn giữa khẳng định bobo là nọ kia, đoạn cuối lại hỏi xem có cụ nào biết thật cho cụ biết với. Có phải cụ đang tập học viết không?
Ps: cụ có ảnh thực tế hạt bo bo thời đó như nào không?
Em đóe có cụ ạ, nói chơi chơi cho vui ấy mà
Chê các cháu, các em là vì thói hóng qua mồm người khác, sống hộ, nghĩ thay, cười thuê khóc mướn.
1 chân lý bất di bất dịch, bố mẹ luôn dành cho con cái những thứ tốt nhất. Thế nên, thành phần đáng nhẽ đau lòng buốt ruột phải là các bố các mẹ gồng mình qua thời đói kém, không đến lượt bọn hậu sinh khả ố nghe kể rồi khóc thuê, chê cái đó thôi
Cụ thấy ko thuyết phục thì phản biện, đưa chứng cứ bóc mẽ em thôi, ngại ngùng gì mà chưa mần luông đi???

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Ăn thứ này còn tốt hơn gạo trắng nhiều, toàn dạng carbohydrates hấp thu trung bình. Ăn ít bị tích mỡ như gạo trắng, căn bản ăn ko quen nên cứ nghĩ là khổ.
Nhầm toa, cụ có bít hồi đó có gạo mốc mà ăn còn sướng gấp vạn lần bo bo không? Vì bo bo cũng bị mốc:( cụ có biết tại sao phải ngâm nước vôi trong không?
Tất nhiên những gì cụ viết đều là những ngâm kíu sau này :D

Ceramicstile

Xe tăng
Nhà em 5 người, mỗi bữa một nắp phích gạo, loại nắp nhôm. Còn lại thì tùy, sắn, ngô, bo bo...ních cho ấm cái bụng. Em chỉ nhớ món mỡ cừu, màu vàng rất đẹp nhưng hôi thì thôi rồi. Nhà cụ nào có cái sổ gạo dành cho con thứ 3 không ạ. Lĩnh toàn loại gạo chả dám vo, đặt xuống chậu thì số hạt nổi nhiều hơn hạt chìm.

Tống lên

Xe hơi
Ngay cả thời nay(2019) và trong thớt này còn có vị nhầm hạt ý dĩ chữa bệnh với hạt bobo(lúa miến)
Thì đừng nói thời đói kém và ít thông tin cách đây hơn 40 năm.
Thông tin người dân gọi chung mấy loại ngũ cốc nguyên hạt là bobo chính từ những cán bộ ngày đêm chạy đôn đáo tìm nguồn chống đói cho dân, đóe phải do Huyart nói ra.
Bột mỳ và bột mạch đương nhiên ko nhầm lẫn, nhưng thời đó đa phần dân gọi lúa miến, lúa mạch, lúa mỳ... nguyên hạt là bobo
Thế nên thỉnh thoảng trên mạng, toàn các ông tự nhận mình ăn bobo trẹo hàm, nhưng mỗi ông lại tả bobo 1 kiểu, người bảo bên tây bobo cho người ăn, người bảo cho bò ăn, người bảo chỉ dùng nấu bia...loạn xì ngầu
Vậy là cụ cũng hóng hớt khác gì các cháu?
Trên mạng thi thoảng lại thấy các cháu, các em khóc lóc, mê sảng nhắc mãi cái đận đói kịch liệt 80 - 84 với hình ảnh ăn bo bo lồi mồm. Nhưng hình như phần lớn cũng chả biết rõ hạt bo bo như nào, mà chỉ hóng theo các trích đoạn chém gió của mấy bác cuối 6X, đầu 7X trí nhớ đã bị lão hóa vì hủ hóa ăn bù sống gấp no đủ thời mở cửa lúc nhớ lúc quên...
Thực tế có 3 loại ngũ cốc thời đó được nhập về để chống đói: lúa miến nguyên hạt(bobo); lúa mỳ nguyên hạt; lúa mạch nguyên hạt... và đều bị gọi chung là Bobo.
Vì không có công nghệ/không đủ thời gian tinh chế... nên 3 loại hạt này rất khó nuốt, nhưng nếu được chế biến đúng thì lại là các món ăn chủ lực và rất ngon
Cụ nào sống thời đó cho các trải nghiệm cá nhân ạ

HuyArt

Xe lăn
Nhầm toa, cụ có bít hồi đó có gạo mốc mà ăn còn sướng gấp vạn lần bo bo không? Vì bo bo cũng bị mốc:( cụ có biết tại sao phải ngâm nước vôi trong không?
Tất nhiên những gì cụ viết đều là những ngâm kíu sau này :D
Bobo dân mình không đủ điều kiện chế biến ngon
Nó là ngũ cốc quan trọng của Châu Âu và bắc Á, dùng cho cả chăn nuôi và lương thực

thudo

Xe buýt
Em ăn bo bo cũng ít, chủ yếu hóng, nhưng không khóc thuê như bọn BVS mạng mất nết
Cóụ cũng hóng là chính thì k nên khẳng định bo bo là ngũ cốc này nọ. E vùng cao cũng ăn vài năm bobo, sau là khoai mì và ngô thay gạo nhưng tuyệt đối k còn nhớ nổi bobo như nào vì quá bé.
Cụ có chứng cứ rõ ràng bằng hình ảnh hạt bo bo ngày xưa để trẻ già ngắm nghía thì bàn tán mới xôm chứ toàn thằng mù xem voi thì tốn tgian.

HuyArt

Xe lăn
Cóụ cũng hóng là chính thì k nên khẳng định bo bo là ngũ cốc này nọ. E vùng cao cũng ăn vài năm bobo, sau là khoai mì và ngô thay gạo nhưng tuyệt đối k còn nhớ nổi bobo như nào vì quá bé.
Cụ có chứng cứ rõ ràng bằng hình ảnh hạt bo bo ngày xưa để trẻ già ngắm nghía thì bàn tán mới xôm chứ toàn thằng mù xem voi thì tốn tgian.
Đây.............

Haolo1992

Xe tăng
Em đóe có cụ ạ, nói chơi chơi cho vui ấy mà
Chê các cháu, các em là vì thói hóng qua mồm người khác, sống hộ, nghĩ thay, cười thuê khóc mướn.
1 chân lý bất di bất dịch, bố mẹ luôn dành cho con cái những thứ tốt nhất. Thế nên, thành phần đáng nhẽ đau lòng buốt ruột phải là các bố các mẹ gồng mình qua thời đói kém, không đến lượt bọn hậu sinh khả ố nghe kể rồi khóc thuê, chê cái đó thôi
Cụ thấy ko thuyết phục thì phản biện, đưa chứng cứ bóc mẽ em thôi, ngại ngùng gì mà chưa mần luông đi???
Em ăn bo bo cũng ít, chủ yếu hóng, nhưng không khóc thuê như bọn BVS mạng mất nết

Hóng qua mồm người khác và sống hộ, nghĩ thay, cười thuê khóc mướn..... :)

1.25 ton

Xe điện
Hình minh họa. Nhà em xời món này roài.khó nuốt lắm. Bây giờ các nhà máy vẫn nhâp loại nguyên hạt chưa xay xát này về ngiền làm thức ăn gia súc.

Romeo_HN

Xe tăng
Em cũng trải qua thời cái gỉ gì gi cũng độn.:D:D
Nhớ lại thì đầu tiên là độn ngô xay vỡ, mý sợi, bánh mỳ Liên xô, bánh mỳ Chùa Bộc, bột mỳ, bột sắn, bo bo, mỳ ép, khoai tây,
Tỷ lệ độn thì từ 30% rồi cao nhất là 80%
Xếp hàng mua gạo thì có lúc mỗi sổ mỗi lượt được cao nhất 5kg gạo + độn quy đổi 5kg gạo
Toàn dân xanh xao gày gò, cái kẹo Hải hà cành ngày càng bột sắn độn mà chỉ ngậm đến khi tan hết chứ không dám chén...
Đắng lòng nhất là tham gia đội ngũ đau dạ dày sớm quá,

Mẹ em cũng ngâm nước vôi ấm qua đêm, sau đó thì thêm ngô khoai sắn... hầm lên kiểu bung thì đỡ hơn lúc đầu in=out

Binh nhì phụ cấp tháng 5 đồng

Khu nhà em gọi là Mỳ ép!
Vì phải vội ăn để đi học chiều em liều chơi kiểu như mỳ ăn liên: dội nước sôi, chế thêm gia vị, có thêm tý mỡ hành cà chua thái sống thì cũng chén tốt!;;)

Sữa bột cũng mấy loại. Loại kém nhất dùng cho chăn nuôi, nguyên kem, hôi hôi, phải nấu sôi lên thì mới tránh được cụ Tào.
Khổ nhất hồi đầu mới có sữa WC tập thể như cái chợ vỡ:))

Mỡ cừu thấy các bà các chị mua về đổ vào nồi to đung sôi lên cho thêm gừng thì bớt hôi nhiều nhưng chuyển sang màu cánh gián!

Cán mỳ sợi rất phát triển ở HN đoạn 1977-1982.
Nhà bạn em sắm một bộ làm thêm nên chủ nhật đi cán là phải quay giúp độ 4-5 khách trước thì mới được chen ngang để về sớm đón nắng phơi. Để phải phơi đến 2 hôm thì mệt lắm:((

Cụ nói chừ mừ lại nhớ nghề xay bột trẻ em tìm đỏ mắt!
Vâng, gọi bobo bung, ngô bung chuẩn ạ :D

HuyArt

Xe lăn
Em nhớ nhất có ông bạn học cùng dân Nghệ An: "từ bé đến giờ mới được bữa cơm no" (cơm trộn bo bo không bóc vỏ, anh em mỗi người trong mâm chỉ làm lưng bát. Riêng ông này xơi hết trong mâm, lại sang các mâm khác đánh gọn 12 bát B52 cơm bo bo mà chả cần nhả bã).
Quái nhân về ăn khỏe thì em chứng kiến nhiều, không thể tin nổi
Đơn vị em có 1 thằng người tộc Thái, nó to như tịnh và ăn siêu khỏe, bữa nào cũng thấy lê la xin cơm các mâm khác
Một hôm gần tết, lừa nó ăn xong 5-6 bát cơm xong mới cá nó ăn hết cái bánh chưng 1kg. Nó ngồi chưa hết 5 phút ăn xong cái bánh chưng, khuyến mãi húp thêm 1 bát ô tô canh xương đậu xanh nữa.
Mấy thằng phải gom quần đùi, khăn mặt mới lĩnh chung độ cho nó.
Thằng này có thể đội trên đầu 1 cái chảo quân dụng nặng mấy chục cân chạy thẳng lên ngọn đồi cao 292m trong 20 phút, mà bình thường bọn em đi bộ và bò lên đó trên 30 phút

HuyArt

Xe lăn
Ăn thứ này còn tốt hơn gạo trắng nhiều, toàn dạng carbohydrates hấp thu trung bình. Ăn ít bị tích mỡ như gạo trắng, căn bản ăn ko quen nên cứ nghĩ là khổ.
Cây bobo là lương thực chủ đạo 1 thời, do năng suất cực cao và kháng bệnh, kháng hạn cao
Tác phẩm Cao lương đỏ của Mạc Ngôn chính là cây lúa Miến(bobo)

Emesco

Xe điện
Năm 1981 nhà cháu có vài tháng phải ăn bo bo
Mẹ cháu hầm kỹ (quê gọi là bung), trộn cả ngô bung nữa, rắc vào thìa vừng lạc, ăn cũng ổn
Nấu sơ sài thì gạo cũng chẳng tiêu hóa được nữa là bo bo