[Funland] Bí kíp lấy Quốc Tịch Mỹ - Canada cho con

cabin

Xe buýt
Em thì nghĩ tại sao nhiều người có tiền, có chức sắc ở mình muốn đi định cư, hoặc cho con cái sang học tập và định cư ở các nước phát triển mặc dù đời sống ở nước ta ngày càng đc cải thiện vì một số lý do sau :
- nước ta vẫn đang trong quá trình phát triển và hoàn thiện nên có nhiều vấn đề phải đối mặt như giáo dục, an toàn giao thông, vệ sinh thực phẩm, ô nhiễm môi trường, cơ sở hạ tầng,... Để chờ các vấn đề này đc giải quyết sẽ mất khá nhiều thời gian nên nếu có khả năng thì họ đi tắt đón đầu bằng cách ra đi khi có cơ hội.
- người mình từ trong bụng mẹ đã phải chạy: chạy chỗ đẻ, chạy trường, chạy việc, thậm chí chạy chỗ yên nghỉ. Nói chung là chạy đua cho tới lúc chết. Thậm chí chết rồi tháng vài lần bị réo tên đòi phù hộ cho con cháu đủ thứ abc..xyz. Nói chung là ai cũng thấy mệt mỏi mà ko dừng đc việc chạy lại nên nếu đi đc để có cơ hội sống chậm và hưởng thụ là họ đi.
- đa số người dân ta hay chạy theo phong trào, nhiều khi ko biết thế nào là đủ, trong đầu lúc nào cũng tính toán học hành, nhà đất, vàng bạc, đô la,... Đánh giá con người nhiều khi cũng nhìn vào đồng tiền 1 người kiếm đc để đánh giá. Nhiều người dù ko muốn nhưng sống trong môi trường xung quanh mọi người toàn thế nên phải theo. Khi có cơ hội thoát ra là họ sẽ cố gắng tìm cách thay đổi cho bản thân hoặc cho thế hệ sau.

Tara01

Xe hơi
Nói chuyện với người chưa đến Mỹ lần nào và lại còn luôn mơ tưởng phải qua Mỹ mới kiếm được miếng ăn nó khó lắm cụ ợ.

Khổ, ở bên í người VN mình nuôi lậu gà đi bộ. Thuê mảnh đất xa tít tắp rồi quây lại nuôi vì bên í nuôi con gà phải chuồng trại đạt qui chuẩn giời biển không là bị phạt tướp xác. Mà làm thế thì không có tiền nên đành nuôi lậu. Mà gọi là đi bộ chứ thực ra các bác trộn canxi vào cho gà ăn cho nó rắn chắc cứng xương - Gà Mỹ toàn công nghiệp nhũn nhùn. Gà lớn thì thuê người làm lông gà chui dưới hầm ( bên Mỹ nhà nào cũng có cái hầm), bán chui cho cộng đồng gốc Á. Có hôm thích nấu gà đi bộ thì lái xe đến điểm hẹn mua. Mấy ông làm lông gà chui lóp ngóp từ dưới hầm lên giao cho túi gà. Một lần em hỏi ủa sao tay bác thế này, bác bảo ngày nào cũng làm cả trăm con gà, làm riết rồi tay ai cũng thế à. Đau lắm mà không biết làm thế nào được. Ráng làm vài năm nữa về VN.

Thế mà có người chưa qua Mỹ lần nào cứ đay nghiến vặn vẹo hỏi tầng nào mà biết đến lông gà lông vịt hế hế. Hài vãi.

Thủng chưa? Nước Mỹ tươi đẹp của mình tất đấy mình ơi.
Thật ra thì ở VN vẫn không thiếu những người làm cả trăm con gà 1 ngày mà (mà giờ hàng gà họ có máy quay lông nên làm nhanh hơn, đỡ mất công hơn). Được cái họ vui vẻ hơn vì môi trường không phải trốn tránh, nhưng thu nhập thấp, đủ nuôi thân thôi. Các bác chịu dang Mỹ chui nhủi làm gà thì cũng do cần khoản thu nhập khá hơn. do chênh lệch mức sống để gửi về VN thôi, có thể với họ giải pháp ở Mỹ là tốt hơn ở VN dù khổ hơn.
Dù vậy thì em hoàn toàn đồng ý là Nước Mỹ (hay nước châu Âu, Úc, Canada khác) không phải thiên đường, cũng không phải địa ngục, VN trong vòng 20 năm gần đây đã phát triển vượt bậc nên lựa chọn sống ở đâu cũng tùy theo hoàn cảnh cá nhân, gia đình cụ thể trên cơ sở phân tích được và mất --> việc làm mọi cách để đẻ ở Mỹ có quốc tịch cho con thực sự ngày càng bất hợp lý, lợi bất cấp hại
Như em thì em sẽ không muốn sống ở nước ngoài vì công việc ở VN tốt, thu nhập ổn định, nhà cửa ổn định, bảo hiểm đầy đủ, họ hàng bạn bè ở quanh.
Nhưng như con em muốn du học để mở mang và có thể ở lại hoặc không thì em cũng không ngăn cấm, vẫn đầu tư theo khả năng của mình. Thế hệ trẻ bây giờ tiếp cận với văn hóa, ẩm thực, cách sống phương Tây dễ dàng hơn nên khả năng thích nghi cao hơn (đơn giản nhất bọn trẻ con giờ sống được cả tuần bằng mì Ý, pizza, bánh mỳ, phomai, gà công nghiệp... không cần cơm được), còn em là em chịu luôn.
Rồi những người nghèo ở các vung quê, biết là sang sẽ vất vả, khổ sở nhưng vẫn phải chấp nhận, coi như một hình thức đầu tư để có thu nhập khá trong một thời gian nhằm vực kinh tế gia đình lên. (Giờ học phí đại học khá cao, nuôi con học ĐH tốn phết ạ). Em chỉ phản đối việc di cư bất hợp pháp và có thể nguy hiểm tới tính mạng
Khó ra quyết định nhất là tầng lớp trung lưu (nếu có cơ hội và cần cân nhắc đi hay không) do ở VN cũng khá ổn và ở nước ngoài cũng có những bất cập.
Nói chung chả có câu trả lời đúng/ sai chuẩn cho việc di cư ra nước ngoài.

g_d

Xe buýt
Cũng hên xui lắm. Con bé con bạn em đây, F1 sinh ra ở Mẽo, học tiểu học trở về trước thì cực dễ thương và ngoan, éo hiểu lên High school phát, bố mẹ lo kiếm ăn ko có thời gian dạy bảo (mà có dạy cũng chẳng biết dạy kiểu gì với cái đám F1 sống giữa 2 môi trường văn hóa hoàn toàn trái ngược nhau), cộng với giao du với tụi xấu ở trường, thế éo nào giờ nó gần như cầm đầu 1 băng Mỹ đen tụi choai choai ở High school quậy phá, làm căng với nó 1 phát là bỏ nhà đi bụi luôn. Giờ thì chịu ko thể thay đổi được, nó thích sống kiểu gì kệ nó. Có lẽ đường vào khám với con bé chắc cũng ko xa.
Biết đâu con bé đấy có gien di truyền của gia đình, tức là khả năng thể hiện bản thân cao. Nếu ở VN thì xã hội đạp nát cái tôi của nó, đầu gấu thì bị giáo viên nhà trường, công an khu vực xử lý ngay. Ở môi trường Mỹ thì cái tôi được tôn trọng hơn và nó được làm cái nó muốn. Tầm vài tuổi nữa thì tự lại ngoan trở lại thôi. Em vẫn coi bọn teenage và bọn phiến loạn là như nhau.

yadih

Xe hơi
Cái éo gì cũng bí kíp với mẹo, đi đường thẳng đàng hoàng cho nó ra người nhớn thì không đi mà cứ mẹo vặt chơi kiểu du kích, đi tắt đón đầu =)). Đủ điều kiện thì sang, việc éo phải rình trộm sang đẻ lái bên nó rồi lấy kuốc tịch, để ăn bám nước nó à?

marypoppin

Xe đạp
I can not agree more :)

Nhưng quan điểm cá nhân của e thì nhu cầu mỗi người 1 khác, ví dụ có cụ cần 5 đôi giày, 20 bộ quần áo cho mình, có người chỉ cần 1 2 bộ quần áo

Nên cái nhu cầu level 1+2 của e nó khác của cụ về chi tiết, nên e có thể dõng dạc tuyên bố tôi đang ở level 3+4 của tháp Maslow :)

View attachment 8791981
Các vấn đề mà bác Hoviba đưa ra đều rất sát với thực trạng của VN và ai cũng muốn mình giải quyết được các vấn đề này, tôi tin chắc kể cả bác. Tuy nhiên vấn đề của bác đang ở chỗ: nhu cầu đang ở level 3+4 nhưng năng lực thì chưa đủ để đạt được đến mức này trong xã hội phương tây, nên bác vẫn phải chấp nhận ở VN, đánh đổi việc thoả mãn các nhu cầu 3/4 của mình bằng việc chấp nhận các tồn tại của xã hội VN.

Còn như những người định cư theo diện đi làm lương cao, đóng thuế cao, có công việc tốt, được xã hội thừa nhận thì họ đạt được đến tầng 3/4 (đối với diện talent thì cả tầng 5) rồi. Thậm chí nếu nhìn từ tháp Maslow này, thì những người định cư diện talent thậm chí ở phương tây mới là nơi họ được thể hiện đúng năng lực bản thân và đóng góp cho xã hội.

Dream Thai

Xe điện
Các vấn đề mà bác Hoviba đưa ra đều rất sát với thực trạng của VN và ai cũng muốn mình giải quyết được các vấn đề này, tôi tin chắc kể cả bác. Tuy nhiên vấn đề của bác đang ở chỗ: nhu cầu đang ở level 3+4 nhưng năng lực thì chưa đủ để đạt được đến mức này trong xã hội phương tây, nên bác vẫn phải chấp nhận ở VN, đánh đổi việc thoả mãn các nhu cầu 3/4 của mình bằng việc chấp nhận các tồn tại của xã hội VN.

Còn như những người định cư theo diện đi làm lương cao, đóng thuế cao, có công việc tốt, được xã hội thừa nhận thì họ đạt được đến tầng 3/4 (đối với diện talent thì cả tầng 5) rồi. Thậm chí nếu nhìn từ tháp Maslow này, thì những người định cư diện talent thậm chí ở phương tây mới là nơi họ được thể hiện đúng năng lực bản thân và đóng góp cho xã hội.
Đi ngang thì ok cụ nhỉ

Chứ đang 3,4 ở VN đi Tây về 1,2 cũng tâm tư lắm :)

Level 3 là nhu cầu về mqh, tình cảm, cái này dành cho cc VN có xèng và đưa cả vc con cái sang tây, tuy nhiên nếu cụ nào ko hoà nhâp đc thì level 3 sẽ ko trọn vẹn

Level 4 e xin ko bàn vì hơi nhậy cảm và controversy:)

Chỉnh sửa cuối:

km18 yenson

Xe buýt
Nếu các Cụ Việt mà ở VN lao động nghiêm túc, cường độ lao động như sang bên Mỹ, thì đảm bảo làm ở VN thu nhập và số tích cóp đc còn cao hơn Mỹ nhiều, sao phải đi Mỹ, ko hiểu bao nhiêu % người Việt qua Mỹ lao động mà tích cóp đc 100.000 USD.

Xưa thì chênh lệch giàu nghèo, mức sống ở Việt thấp, hàng hóa ko có, còn giờ hàng hóa thông thương toàn cầu, thích mua gì cũng có. Nên qua Mỹ nó ko còn như xưa, hay người "Bển" về nó ko hoành và chênh lệch với Việt như xưa. Đảm bảo mấy ông Mỹ về Việt gặp bạn bè Việt, mà ở Việt có 2 BĐS thôi, thì chắc mấy ông Việt Mỹ lác mắt, bởi lao động quần quật bên Mỹ chắc gì có nổi Tk 100.000 USD
Cụ chuẩn,em đang ở châu âu,thừa điều kiện đón bọn trẻ sang đây học nhưng nghĩ đi nghĩ lại thấy rất nhiều bất cập,giờ sang cũng vẫn chỉ là dân nhập cư cũng vẫn đi làm thuê,hoặc có khá giả chút thì đúng ra kinh doanh nhưng với cường độ lao động quá lớn,đánh đổi quá nhiều mức thu nhập ở bên này giờ cũng ko hơn so với vn là mấy nữa nên thôi,để chúng ở nhà cố gắng học tốt làm việc ở vn cũng khá ok rồi
Mọi người cứ nghĩ trẻ con bên này đi học tốt hơn nhưng em thấy chưa chắc,dc đúng 1 lợi thế là đi học ko mất tiền đống góp,nghĩ sâu xa thì cũng vẫn là tiền thuế của bố mẹ đi làm chính phủ nó thu cao để bù vào thôi,ko gì là miễn phí 100% hết,về y tế cũng bất cập,muốn đi khám bác sỹ phải hẹn trước cả tháng,mà theo ý kiến cá nhân em trình độ bác sỹ bên này có khi ko bằng vn mình,l

Loitran

Xe tăng
Ở đây là hai đứa khác nhau. Cháu em thì bác sỹ chủ quan không cho chụp phim, còn bạn cháu thì chụp phim thấy gãy mà đợi xếp lịch chưa được mổ.
Bên đó bác sỹ hết giờ về là nghỉ không chịu khó cày cuốc như bên này, giá tiền công cũng rẻ nên bệnh nhân được hưởng lợi hơn rất nhiều. Ví dụ cậu bác sỹ răng làm ở phòng mạch dứoi nhà em, nó là trưởng khoa bệnh viện trung ương, làm ở viện, dậy bên trường Y, chủ tịch hiệp hội gì đó đi suốt mà mỗi lần có việc xuống khám nó vẫn bố trí phục vụ bệnh nhân đến tận tối mịt. Nói chung bs Việt nam không có thời gian để tiêu tiền.
Em thì không phải là bác sĩ,nhưng em nghĩ là gãy chân nếu không mổ,hay bõ bột sớm được thì khả năng cao sẽ trở lên là dị tật ( trường hợp này không có lý gì để chậm trễ, nếu có trễ chỉ là một hai buổi chờ đúng bác sĩ vì nó vẫn là trường hợp cấp cứu )
Con em đi niềng răng cô nha sĩ niềng răng có cho lời khuyên là phẫu thuật cắt dời xương hàm dưới đẩy ra ngoài cỡ 1cm thì sẽ đẹp trai hơn và lời khuyên này là tùy mình chọn lựa làm hoặc không tùy ý thích. Nếu làm thì đặt hẹn bệnh viện tư nhanh hơn khoảng 3-4 tuần và chi phí sẽ là $10k AUD
Nếu đặt hẹn bệnh viện nhà nước thì có thể mất 6 tháng mới có thể phẫu thuật được,Cô ấy cũng góp ý là nên booking vô Royal Melbounre hopital vì mình không cần gấp, phần niềng răng vẫn cứ tiến triển bình thường và không có trở ngại gì
Sau đó con em vô viện 3 giờ chiều hôm trước thì 5 giờ chiều ngày hôm sau xuất viện về, tuần vào viên tái khám 1 lần
Y tế bên này nó khác VN, nó có được và có mất, nhưng vào tới Viện rồi thì gia đình khỏi chạy lăng xăng cơm cháo tới lui gì hết, trách nhiệm là của bênh viện

114hangbong

Xe cút kít

Em quen người định cư dạng talent nhiều, họ được trường giữ lại làm cv giảng dạy nghiên cứu, nhiều người được giải thưởng của nn sở tại. Giờ cái họ đối mặt là tình trạng bố mẹ họ, nếu giữ ở nhà có nhân viên xã hội đến kiểm tra. Ông bà nào lẫn ăn rồi bảo chưa ăn là ale hấp bế lên trại dưỡng lão ngay. Mỗi cụ đóng 1 triệu đô tiền thế chân để con cháu khỏi chạy làng thì được vào nhà dịch vụ đối xử tử tế. Không có tiền mời đến trại của nhà nước đối xử rất tệ. Và sau này đời họ xác định cũng như vậy.
Nhà nào còn người nhà ở VN như nhà em thì coi như bố mẹ già được khoán trắng cho người ở lại tận dụng được các bảo hiểm của các cụ và công chăm sóc của vc em. Thậm chí chỉ là họ hàng thôi nhưng vì con cái ở nước ngoài hết nên coi như giao bố mẹ cho nhà dưỡng lão, ốm đau nhờ họ hàng cháu chắt cả hai bên. :))

114hangbong

Xe cút kít
Em thì không phải là bác sĩ,nhưng em nghĩ là gãy chân nếu không mổ,hay bõ bột sớm được thì khả năng cao sẽ trở lên là dị tật ( trường hợp này không có lý gì để chậm trễ, nếu có trễ chỉ là một hai buổi chờ đúng bác sĩ vì nó vẫn là trường hợp cấp cứu )
Con em đi niềng răng cô nha sĩ niềng răng có cho lời khuyên là phẫu thuật cắt dời xương hàm dưới đẩy ra ngoài cỡ 1cm thì sẽ đẹp trai hơn và lời khuyên này là tùy mình chọn lựa làm hoặc không tùy ý thích. Nếu làm thì đặt hẹn bệnh viện tư nhanh hơn khoảng 3-4 tuần và chi phí sẽ là $10k AUD
Nếu đặt hẹn bệnh viện nhà nước thì có thể mất 6 tháng mới có thể phẫu thuật được,Cô ấy cũng góp ý là nên booking vô Royal Melbounre hopital vì mình không cần gấp, phần niềng răng vẫn cứ tiến triển bình thường và không có trở ngại gì
Sau đó con em vô viện 3 giờ chiều hôm trước thì 5 giờ chiều ngày hôm sau xuất viện về, tuần vào viên tái khám 1 lần
Y tế bên này nó khác VN, nó có được và có mất, nhưng vào tới Viện rồi thì gia đình khỏi chạy lăng xăng cơm cháo tới lui gì hết, trách nhiệm là của bênh viện
Cụ ở Mel là cùng thành phố với gia đình em gái em đó. Chúng nó mua bảo hiểm tương đối giá trị cho gia đình nên bệnh dị ứng của đứa sau hưởng tương đối nhưng trường hợp bệnh đột xuất thì không thể nhanh và hiệu quả như VN được. Mà bên này chủ yếu đi thăm hỏi thôi chứ thuê người chăm sóc hết không vất như cụ hình dung đâu.
Răng bên đó làm đắt điên, cháu em phải mổ cái răng hàm nó tính 2000 đô Úc 1 cái trong khi về VN bác sỹ trưởng khoa RHM TW làm cả 4 cái công và thuốc là 20 triệu, em phải hỏi đi hỏi lại xem có sót mục nào không chứ nó về Úc là không đòi em được đâu. Mà cũng không phải nhập viện vì bác sỹ phẫu thuật tại chỗ, mời bác sỹ gây mê an thần tỉnh về ngon choét. Nhổ buổi chiều mất có 2 tiếng là về nhà luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Cụ ở Mel là cùng thành phố với gia đình em gái em đó. Chúng nó mua bảo hiểm tương đối giá trị cho gia đình nên bệnh dị ứng của đứa sau hưởng tương đối nhưng trường hợp bệnh đột xuất thì không thể nhanh và hiệu quả như VN được. Mà bên này chủ yếu đi thăm hỏi thôi chứ thuê người chăm sóc hết không vất như cụ hình dung đâu.
Răng bên đó làm đắt điên, cháu em phải mổ cái răng hàm nó tính 2000 đô Úc 1 cái trong khi về VN bác sỹ trưởng khoa RHM TW làm cả 4 cái công và thuốc là 20 triệu, em phải hỏi đi hỏi lại xem có sót mục nào không chứ nó về Úc là không đòi em được đâu.
Răng hàm bên này thường là ca khó giá $1500-$2000 là đúng đấy
Tuy nhiên giá đó là trường hợp tạm hiểu là lùa gà thôi biết chỗ cũng chỉ khoảng $400 là họ làm
Vấn đề là về răng bên này họ phân chia mấy nhóm như Dentist surgery/ Dentist professional / Dentist
Giá đó là vô Dentist surgery nếu vô Dentist thì chỉ $400 AUD
Tất nhiên giá VN rẻ hơn là điều rõ như ban ngày,còn nhanh chậm thì bên này văn hóa sinh hoạt là phải có kế hoạch, kể cả là bệnh viện tư nhân trả tiền 100% cash cũng phải booking không có kiểu cứ dẫn xác vô bệnh viện mang túi quần áo nhảy dô kiểu VN mình được ( ngoại lệ duy nhất là cấp cứu thì tư hay công đều xử lý ngay và luôn )

ruby_eagle

Xe điện
Lớp đại học của con em ở Mỹ có đầy sinh viên Đức và các nước châu Âu khác sang học và chúng nó đều nỗ lực để có thể ở lại Mỹ. Cường quốc châu Âu còn như thế thì VN tuổi gì mà ko có giấc mơ Mỹ.
Tuy nhiên những trải nghiệm mọi người nói trên này đều chỉ là trải nghiệm cá nhân chứ ai dám nhận mình là đại diện cho số đông.
Châu Âu vẫn American Dream đây cụ ơi, từ khi phát hiện ra Châu Mỹ đến giờ thì Us vẫn là điểm đến của dân bên này, hiếm ai di cư ngược lắm.
Em ở EU được gần 5 năm rồi, nhưng sau này định hướng cho F1 qua Us hoặc Can thôi.

hoviba

Xe container
Bố mẹ em cũng có ý định sau này sẽ vào viện dưỡng lão nên Ông Bà tìm hiểu khá kỹ càng về vấn đề này. Ngay cạnh nhà của em trai em mới mua có viện dưỡng lão của nhà nước và dịch vụ của trung tâm này được đánh giá là khá chất lượng.

Giá của viện dưỡng lão này là tầm 14 triệu VND cho 1 người trọn gói trong 1 tháng (tất nhiên giá này đã được nhà nước hỗ trợ). Còn giá của viện dưỡng lão tư nhân thì từ 25 triệu cho tới mức cao nhất là 40 triệu mỗi tháng cho 1 người. Nhưng đa số với mức 25 triệu VND thì đã không có gì phải chê rồi ạ.

Còn nếu bố mẹ ở cùng con cái thì các con cũng được hỗ trợ 1 khoản tài chính hàng tháng để chăm sóc bố mẹ, hoặc chi trả cho dịch vụ chăm sóc người lớn tuổi tại gia. Mức phí này do nhà nước quy định tùy vào mức độ cần chăm sóc của người cao tuổi. Như hiện tại mức cao nhất được sở xã hội hỗ trợ là 19 triệu VND mỗi tháng.

Thế nên một số con cái bị phạt vì chăm sóc bố mẹ không chu đáo, là do con cái nhận tiền hỗ trợ của chính phủ nhưng lại không thực hiện đúng nghĩa vụ đã cam kết ạ.

Chỉnh sửa cuối:

3005

Xe tăng
Không, em nói là nếu cùng khoản tiền đó gửi về trong nước sẽ có nhiều cơ hội đầu tư để gia tăng tích lũy hơn. Những xã hội đã phát triển thì cơ hội sẽ khép dần lại không có cửa nữa ý chứ.
Gửi về trong nước mà đầu tư không khéo còn bị úp bô đất với chứng ngu người luôn chứ ở đấy mà đếm cua trong lỗ. Bao nhiêu người cả cuộc đời ở VN mà đầu tư xong còn trắng tay trốn nợ mà cụ còn bơm đểu tinh thần mấy ông ở tận nước ngoài cứ gửi tiền về là thắng. Ảo quá ảo.

114hangbong

Xe cút kít
Gửi về trong nước mà đầu tư không khéo còn bị úp bô đất với chứng ngu người luôn chứ ở đấy mà đếm cua trong lỗ. Bao nhiêu người cả cuộc đời ở VN mà đầu tư xong còn trắng tay trốn nợ mà cụ còn bơm đểu tinh thần mấy ông ở tận nước ngoài cứ gửi tiền về là thắng. Ảo quá ảo.
Riêng không biết đầu tư gì thì gửi tiết kiệm lãi suất cũng cao hơn nước ngoài rồi chứ lại biết mua vàng nữa thì càng ổn. Em có ác cảm với chứng và đất nền nên cũng né xa các loại trên. Thay bằng mua tích cóp từng chỉ vàng thì em mua tích cóp chung cư coi như ở được, cho thuê được, bán được để cho con cháu lại càng được. Chỉ tội những người chưa hiểu đã bảo em là bơm đểu ... :))

3005

Xe tăng
Riêng không biết đầu tư gì thì gửi tiết kiệm lãi suất cũng cao hơn nước ngoài rồi chứ lại biết mua vàng nữa thì càng ổn. Em có ác cảm với chứng và đất nền nên cũng né xa các loại trên. Thay bằng mua tích cóp từng chỉ vàng thì em mua tích cóp chung cư coi như ở được, cho thuê được, bán được để cho con cháu lại càng được. Chỉ tội những người chưa hiểu đã bảo em là bơm đểu ... :))
Luận đề sau 18h30 thì lúc nào chả dễ. Mà kể cả bơm đểu cũng bơm ngu vì người gốc Việt ở nước ngoài chỉ vừa mới được phép mua chung cư ở VN mấy tháng trước.

114hangbong

Xe cút kít
Luận đề sau 18h30 thì lúc nào chả dễ. Mà kể cả bơm đểu cũng bơm ngu vì người gốc Việt ở nước ngoài chỉ vừa mới được phép mua chung cư ở VN mấy tháng trước.
Tại vì nghĩ ai cũng ngu như mình nên thấy bắt tay vào đâu cũng khó thôi.

3005

Xe tăng
Tại vì nghĩ ai cũng ngu như mình nên thấy bắt tay vào đâu cũng khó thôi.
Vậy người khôn chỉ cách để mua chung cư khi pháp luật chưa cho phép xem nào. Định chỉ cách lách luật phạm pháp nhờ ngừoi khác đứng tên à. Lại là một đỉnh cao ngu mới.

Như Ngọc 2014

Xe đạp
Cái éo gì cũng bí kíp với mẹo, đi đường thẳng đàng hoàng cho nó ra người nhớn thì không đi mà cứ mẹo vặt chơi kiểu du kích, đi tắt đón đầu =)). Đủ điều kiện thì sang, việc éo phải rình trộm sang đẻ lái bên nó rồi lấy kuốc tịch, để ăn bám nước nó à?
Nó giầu mình ăn gian tí hehe

114hangbong

Xe cút kít
Vậy người khôn chỉ cách để mua chung cư khi pháp luật chưa cho phép xem nào. Định chỉ cách lách luật phạm pháp nhờ ngừoi khác đứng tên à. Lại là một đỉnh cao ngu mới.
Mỗi năm lượng kiều hối gửi về nước ngày một nhiều, tương đương với nguồn vốn FDI mà chả mất tý lãi nào. Riêng chuyện mấy chục tỷ đô hàng năm chuyển sang tiền Việt để đầu tư mua sắm tiêu xài mà còn không biết làm thế nào thì thôi đừng lo người khác ngu hết phần của mình.